พระองค์ใด เป็นพระรักษาโรคบ้่างคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย MissyKelly, 30 มิถุนายน 2006.

1. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    [b-wai] ขอความกรุณาด้วยค่ะ ใครก็ได้ ที่พอทราบเกืี่ยวกับพระที่รักษาคนได้ เหมือนอย่างหลวงปู่ปาน ช่วยบอกด้วยเถืดนะคะว่าพระองค์เป็นใคร อยู่ที่ไหน

2. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้แล้ว จิตบอกว่า....

....ให้สวด อิทธิ ฤทธิ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะอะอุนี้เถิด....สวดให้มากๆ ทำเป็นกรรมฐานจะดีมาก แล้วให้อาราธนาพระบารมีหลวงปู่ปานท่านมาโปรดรักษาให้ ท่านมาโปรดแน่นอนครับก็ท่านเป็โพธิสัตว์นี่ครับ....ไม่รู้นะความรู้สึกมันบอกอย่างนี้ครับ 5555555555

3. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปหาพระครูที่วัดหลวงพ่อกวยดูซิ เค้าว่าเก่งนักนะ
    ลองถามลุงๆๆ ในกระทู้ พลังมหัศจรรย์หลวงพ่อกวยอยากให้มีไว้ใช้ดูนะครับ สาธุ

4. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปหาพระครูที่วัดหลวงพ่อกวยดูซิ เค้าว่าเก่งนักนะ
    ลองถามลุงๆๆ ในกระทู้ พลังมหัศจรรย์หลวงพ่อกวยอยากให้มีไว้ใช้ดูนะครับ สาธุ

5. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    1.หลวงปู่สุ่น วัดบางปลาหมอ
    2.หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

6. SEIWEK

SEIWEK เป็นที่รู้จักกันดี

พระไภษัชคุรุประยูรพุทธเจ้า​
    ท่านถือโอสถยานไว้ และแวดล้อมด้วยเทวดาถึง 12 องค์ซึ่งแต่ละองค์เป็นตัวแทนปณิธาตของท่าน จุดมุ่งหมายของท่านคือการรักษาพยาบาล ความไม่รู้แห่งอวิชาต่าง ๆ ซึ่งเป็นรากเหง้าของการเจ็บป่วยทางกาย ทั้งปวง

มหาปณิธานข้อที่หก กล่าวไว้ว่า

ข้อขอตั้งปณิธานไว้ว่าในอนาคตชาติหากข้าฯ ได้บรรลุสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว เหล่าสัตว์ที่มีร่างกายไม่สมบูรณ์ - ประสาทรับรู้ไม่ปกติ รูปร่างน่าเกลียด โง่ ตาบอด เป็นไบ้ หูหนวก พิการ หลังค่อม ขี้เรื้อน เป็นบ้า หรือทุกข์ทรมารด้วยโรคภัยอื่นใด หากได้ยินชื่อของข้าฯ จะมีร่างกายที่สมบูรณ์ กรปรไปด้วยสติปัญญามีประสาทรับรู้เป็นปกติ เหล่าสรรพสัตว์นี้จะปลอดภัยจากโรคภัย และความทุกข์ทั้งปวง

ปณิธานข้อ 7 กล่าวไว้ว่า

ข้าฯ ขอตั้งปณิธานว่า ในอนาคตชาติ เมื่อข้าณ ได้บรรลุสัมมาสัมโพธิญาณแล้ว เหล่าสรรพสัตว์ที่ป่วยอยู่ ด้วยโรคภัยต่าง ๆ ไม่มีผู้ใดช่วยเหลือ ไม่มีที่พึ่ง ไม่มีหมอ ไม่มียา ไม่มีครอบครัว ไม่มีบ้าน ผู้ซึ่งยากไร้ และทรมาน หากได้ยินชื่อของข้าณ ผ่านหูแล้วไซร้ จะหายจากโรคร้ายทั้งปวง ด้วยกาย และใจที่สงบ และสันโดน สัตว์เหล่านั้นจะเพลิดเพลินกับครอบครัว และสมบัติมหาศาล และจะบรรลุถึงอนุตรสัมมาสัมโพธิญานในที่สุด

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ตามถามว่าเป็นโรคอะไร จึงจะบอกถูก
    โรคธรรมดา ไปหาแพทย์แผนปัจจุบันเถอะครับ อย่าไปรบกวนพระท่านเลย

ถ้าเป็นโรคกรรม ค่อยว่ากัน

8. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

พระสงฆ์รักษาโรคให้โยม

เท่าที่ผมเคยไปพบด้วยตนเองมา นะครับ

1.พระอาจารย์ ดร.สิงห์ทน นราสโภ
    ศูนย์ปฏิบัติธรรมนิตยสารโลกทิพย์ กรุงเทพฯ

2.หลวงตาสิงห์ เจ้าอาวาสวัดไผ่เหลืองสัจจธรรมาราม จ.นนทบุรี

3.หลวงปู่ละมัย

* ที่จริงมีพระสงฆ์ที่รักษาโรคให้โยม อีกหลายองค์ ทั่วประเทศ
    ที่เห็นลงเรื่องของพวกท่านบ่อยๆ ก็ใน นิตยสาร "โลกทิพย์" "โลกลี้ลับ"
    และ "ภควา" หาได้ตามแผงหนังสือทั่วไป
    หรือ ถ้าจะให้ง่าย ก็โทรไปถามที่สำนักงานของนิตยสาร โดยตรงก็ดีครับ

ขอให้โชคดีครับ (i)

9. กั๊กรังสิต

กั๊กรังสิต Active Member

ถ้าถอนของหรือปราบผี รู้จักหลายองค์ถ้าทำยาด้วยต้องเป็นเภสัชก่อนหรือมีทะเบียนยาก่อน เดี๋ยวโดนอ.ย. จับ
    พระที่ปราบผีถอนคุณไสย์ฝีมืดีทีที่ผมทราบ1 หลวงปู่หงษ์ สุรินทร์ ท่านเก่งมาก ขนาดหมอผีได้ยินยังสั่น
    2 หลวงพ่อประจวบ เพชรบูรณ์
    3 พระอาจารย์เก่ง ลูกศิษย์หลวงปู่หงษ์ ยังหนุ่มอยู่แต่เก่ง ที่ผมกล่าวมาท่านใช้วิชารักษาโรคด้วยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2008
  10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    พระธรรมไงครับรักษาโรคทุกชนิดได้ หมั่นทําความดี รักษาศีลห้าให้ครบในทุกๆวัน สวดมนต์ ภาวนา นั่งสมาธิ เเผ่เมตตา กรวดนํ้า อะไรที่เคยทําพลาดไปเเล้ว จะไม่ขอทําอีก เเค่นี้ชีวิตก็เเข็งเเรง มีเเต่ความสุขใจเเล้วครับ จขกท ให้ดียิ่งขึ้นก็ศึกษาธรรมะเป็นประจําเลยยิ่งดีครับ ขอให้เเข็งเเรงๆครับ จขกท

11. dhammashare

dhammashare เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2008
  12. number9

number9 สมาชิก

17 สิงหาคม 2012
    บุญเท่านั้นที่เป็นที่พึ่ง หมั่นทำบุญ อธิฐานครับ ขอให้หายป่วยโดยเร็วพลัน ให้พบยาดี หมอที่จะรักษาถูกกับโรค จากหนักก็จะเบา จากเบาก็จะหายครับ หมั่นเจริญสมาธิครับ ลูกนั่งไม่ได้ ก็ให้นอนทำสมาธิ ทำบ่อย ๆ ทำทุกวัน เปิดธรรมมะให้ผู้ป่วยฟัง ฟังแรก ๆ ถ้าไม่ชอบฟัง ก็อาจจะรำคาญ ฟังบ่อย ๆ ก็จะชินเองครับ แถมยังได้บุญอีก เพราะฟังธรรมมะ ด้วยการฟังธรรมมะ เป็นหนึ่งในบุญกริยาวัตถุ 10 เหมือนกันครับ โชคดี ครับ

13. dacha7979

dacha7979 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานนี้หนูผ่านไปบางสะพานจ ประจวบ. ได้แวะเข้าไปกราบไหว้พระที่วัดอ่าวสุวรรณ. หรือหนองหอย พระท่านสามารถรักษาญาติโยมที่ป่วยเป็นโรคทุกชนิดหาย ด้วยยาสมุนไพร. มีญาติโยมไปรักษากันมาก