พระอริยห้ามลูกศิษย์ปรามาสหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย softkid9, 15 มิถุนายน 2014.

1. softkid9

softkid9 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่หลุยแห่งถ้ำผาปิ้ง จ.เลย เคยพบกับหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ( หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) ที่บ้านสวนของคุณสมบูรณ์ เวสารัชชานนท์ จันทบุรี หลวงปู่หลุยท่านขอวันเดือนปีเกิดของหลวงพ่อท่านผูกดวง ตั้งแต่นั้นถ้าท่านได้ยินใครว่าหลวงพ่อท่านไม่ดีท่านจะห้ามทันทีว่า หลวงปู่หลุยเคยไปพักกุฏิที่ข้าพเจ้า (คุณหมออัญเชิญ มณีจักร) สร้างถวายไว้ให้หลวงพ่อท่านแวะมาพักในบ้านข้าพเจ้าเมื่อปี 2517 ด้วยสมัยนั้นลูกศิษย์ยังน้อย หลวงพ่อท่านเข้ากรุงเทพ หรือกลับวัดท่าซุงท่านจะแวะฉันเพลที่บ้านข้าพเจ้าก่อนบ่อยๆ หลวงปู่ซามาเพื่อนหลวงปู่หลุยก็เคยไปพักให้หมอรักษาอาพาธ 2-3 ครั้ง ท่านก็นับถือหลวงพ่อของเรามาก ทั้งหลวงปู่หลุยและหลวงปู่ซามาก็ได้สิ้นไปแล้ว พระผู้ใหญ่ที่เคยไปพักที่กุฏินั้นสิ้นหมดแล้ว

ลูกศิษย์บันทึก เล่ม 1

(คณะศิษย์น้อมถวายบูชาพระคุณเนื่องในงานสมโภชสมณศักดิ์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน)
    18 มีนาคม 2533 หน้า 108

<OBJECT id=ieooui classid=clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D></OBJECT><STYLE> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </STYLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2017
  2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

หลวงพ่อวิชัย เขมิโย กล่าวถึงหลวงพ่อฤาษี

การแสดงพระธรรมเทศนา โดยหลวงพ่อวิชัย เขมิโย
    ช่วงตอบปัญหาธรรมะ ณ กลุ่มสมาธิ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
    วันที่ ๑๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๕

หากมีข้อผิดพลาดประการใด กราบขอขมาต่อพระรัตนตรัย พระเดชพระคุณหลวงพ่อวิชัย เขมิโย และพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    หากแม้มีส่วนของความดีเกิดขึ้น ขอยกความดีนั้นถวายบูชาแด่ดวงแก้วทั้งสามและพระเดชพระคุณหลวงพ่อทั้งสองครับ

ข้อความในวงเล็บ เป็นการอธิบายเพิ่มเติม ของผู้ถอดเทป เพื่อความเข้าใจง่ายยิ่งขึ้น

" หลวงพ่อฯ(หลวงพ่อวิชัย)ชอบไปนั่งศาลาแก้วร้อยเมตร...(วิหารหารร้อยเมตร วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี )
    ครั้งสุดท้ายที่หลวงพ่อฤาษีฯจะมรณภาพ โยม คนเรานะโยมถ้าจะตายจริงๆ ภาษาเรานี่ หนึ่งถ้าเขาสลบไป ถ้าเยี่ยวออก แสดงว่าธาตุข้างในมันแตก ตายแน่นอน นี่ถ้าออกทั้งอาเจียนทั้งอุจจาระออกหมดนะ คุณอันนี้ก็เลยมาถามหลวงพ่อฯ(วิชัย)โทรมาถามหลวงพ่อว่า...

'เห้ย คุณเข็ม ชื่อเล่นชื่อเข็ม หลวงพ่อไม่กล้าทำนายหรอกสำหรับหลวงพ่อ(ฤาษีลิงดำ) หลวงพ่อ(ฤาษีลิงดำ) ท่านเป็นอย่างนี้หลายครั้ง ท่านอยากไปก็ไปของท่าน ท่านจะกลับมาก็กลับมาของท่าน หลวงพ่อฯ(วิชัย)เป็นพระธรรมดาจะไปทำนายท่านได้ไง แต่ถ้าเป็นคนธรรมดาคราวนี้เป็นครั้งสุดท้าย ไปแน่นอน เพราะว่าถ้าธาตุมันแตกคุณโยม มันจะออกข้างบน ออกข้างล่าง แน่นอน ถ้าเป็นคนธรรดาไม่นาน แต่สำหรับหลวงพ่อฤาษีฯ ท่านมีอภินิหารของท่านเนาะ ท่านจะไปก็ไปท่านจะมาก็มาของท่าน อ่า เป็นอย่างนั้นนะ แต่ท่านก็ไปจริงๆโยม ไปตอนนั้น'

พิธีกร : 'ไปนิพพานใช่ไหมครับ'
    ' ไปนิพพานของท่าน ไปไม่กลับ หลับ ไม่ตื่น ฟื้นไม่มี ไม่มาเลย หลวงพ่อฤาษีฯเป็นเรื่องอัศจรรย์หลายอย่าง ขออภัยนะ อย่าปรามาสท่านเด็ดขาด(ท่านขึ้นเสียงสูง พร้อมยกนิ้วชี้ขึ้น) หลวงพ่อฯ(วิชัย)เคยเห็นมากับตา กับตามาแล้วนะ เล่าเรื่องไม่ดีหลวงพ่อฤาษีฯนี่ หลวงพ่อนั่งรถไปพอดี หลวงพ่อ(วิชัย)ไปเทศน์
    ก้อนหินก้อนขนาดนี้โยม นั่งรถบัสไปนะ เขวี้ยงใสกระจกแตกตุ้บ พวกนั้นเลือดสาด คนหนึ่งเกือบตาย แอ้ก แอ้ก แอ้ก แอ้ก แอ้ก อยู่นั่น ใส่ตรงนี้ เขียว ห่อเลือด ลอดข้ามหลวงพ่อ(วิชัย)ไป… แต่ไม่เป็นไรนะ สุดท้ายได้ยินเสียง อืก อืก อืก ข้างหลัง เอ้าใคร มองไป ตาค้าง หลวงพ่อ(วิชัย)ใช้ตรงนี้แหละโยม(เส้นประสาท ใต้ข้อมือ) ถ้าลูกชักหรือใครชักก็แล้วแต่ เกิดอุบัติเหตุอะไร จับตรงนี้ (เส้นประสาท ใต้ข้อมือ) จากจิตสู่จิต พยายามให้หัวใจของเขาเต้นในระดับของเรา ฟื้นทันทีเลย อันนี้ก็เหมือนกัน พอหลวงพ่อจับตัวนี้ โห เตรียมอากาศไว้เป็นถัง โห ชื่อโยมรัก เอ้อ ผมไม่ตายแล้วหลวงพ่อ

พูดเรื่องหลวงพ่อฤาษีฯ อย่านะ องค์นี้อย่าปรามาสนะโยม หลายเรื่องหลวงพ่อฤาษีฯ ไปปรามาสท่าน ขอเตือนไว้หน่อย เพราะท่านไม่ใช่ธรรมดา องค์อื่นเราไม่บอก เราไม่รู้ องค์นี้หลวงพ่อฯเห็นหลายครั้งที่คนปรามาสท่านนะ เรียบร้อยทั้งนั้นแหละ อ่า …….(ขอสงวนนาม)ใครเป็นพี่น้องขออภัยด้วยนะ เขียนหนังสือด่าท่าน สมัยก่อน หาว่าท่านโกหกพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ว่าพระอย่างนั้นอย่างนี้ เรียบร้อย ทุกรายแล้ว หลายราย หลวงพ่อเจอ เพราะฉะนั้น หลวงพ่อฤาษีฯนี่ เทิดทูน เทิดทูนจริงๆ ท่านสอนมโนมยิทธิ มันก็ไปได้จริงๆ ท่านจะมาโกหกให้เสียเวลาทำไม นี่ มีอีกองค์หนึ่งนะ (โยมคนหนึ่ง) อยู่ข้างหน้า หลวงพ่อ(วิชัย)ก็เปิดเทปหลวงพ่อฤาษีฯออกอากาศ (ที่วัดมีสถานีวิทยุ) ฟังได้ถึงประเทศพม่านะโยม (วัดหลวงพ่อวิชัย คือวัดถ้ำผาจมอ. แม่สาย จ.เชียงราย เป็นวัดที่อยู่เหนือสุดของประเทศไทย ชายแดนไทย - พม่า ) ตกกลางคืนมาแกก็ฟังหลวงพ่อฤาษีฯเทศน์ กลางคืนมาก็เห็นหลวงพ่อ(หลวงพ่อฤาษีฯ)อยู่ฝั่งนี้ หลวงพ่อหนูอยากไปหาหลวงพ่อ(ฤาษีฯ) เห้ย มายังไม่ได้หรอกลูก เชือกผูกเอว ผูกแขน ผูกคอ เจ้าอยู่นั่น มายังไม่ได้ ผู้มาที่นี่มันต้องหมดห่วง ……ศรัทธาหลวงพ่อ(ฤาษีฯ)มาก นี่เรื่องจริงนะ มาเล่าให้โยมฟัง เรื่องจริงเลยทีนี้ … "

บันทึกเทปโดย ไพรัชณ์ ตั้งจารุพงศ์สกุล ปี ๔ คณะแพทย์ศาสตร์ จุฬาฯ

ถอดเทปโดย ณัฏฐกรณ์ นะวะสด ปี ๔ คณะรัฐศาสตร์ จุฬาฯ

3. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแชร์นะคะ

4. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

หลวงพ่อสอนธรรมตรงไปตรงมา มากกว่าที่พระสงฆ์ธรรมดา
    สอน เพราะท่านใช้วิชาฤทธิ์ทางใจเข้ามาช่วยเสริม ยืนยัน
    คัมภีร์พระไตรปิฎกว่ามีความมั่นคงถูกต้องและน่าเคารพศรัทธาตลอดกาล

5. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอกราบในบารมีของพระอริยสงฆเจ้าและบารมีของหลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง
    ที่เคารพศรัทธาอย่างยิ่ง

6. weerachai_12@ho

weerachai_12@ho เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ หลวงพ่อที่พวกเราทุกคนนับถือ พยายามที่จะปฏิบัติตามรอยท่าน บารมีท่านไม่เป็นรองใคร

7. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านก็ละสังขารแล้ว สังขารท่านก็อยู่ที่วิหารแก้ว ท่านนอนอยู่เฉยๆ ข้างกายท่านก็ไม่มีสักบาทมัวสงสัยไรกันอยู่ ก่อนท่านจะละสังขารท่านก็ได้มอบงานให้กับหลวงพ่ออนันต์ ซึ่งท่านก็ทำตามหลวงพ่อฤาษีทุกอย่าง ไม่ต้องไปสนใจหรอก มีเงินในบัญชีเป็นล้านๆๆ ที่แน่ๆคือ ท่านทำให้ดูแล้วว่า ตายไปก็เอาไปไม่ได้ นอกจากบุญกุศลที่ตัวเองได้สร้างไว้ สิ่งที่หลวงพ่อต้องการคือ ให้ลูกหลานได้ปฏิบัติ ได้สร้างบุญกุศล เพื่อหนีนรกต่างหากละ

8. ABT

ABT เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    ท่านเจ้าของกระทู้อย่าใส่ใจ ครั้งหนึ่งผมก็เป็นอย่างนั้นเหมือนกัน ทุกวันนี้ผมก็ทราบว่า หลวงปู่ท่านนำธรรมจริง ๆ มาสอน ธรรมของพระพุทธเจ้าไม่มีกาลเวลา สามารถปรับเข้าได้กับทุกยุุค เมื่อท่านที่ต้องการกระทบหลวงปู่ก็ชั่งเถิด อย่าใส่ใจ เพราะผลใดก็ย่อมเกิดแต่เหตุนั้น ๆ หากยังไม่เข้าใจเหตุ จะเข้าใจผลได้อย่างไร อย่าใส่ใจ ขอเรานับถือเลื่อมใสหลวงปู่ท่านก็อยู่ใกล้ๆ เรานี่แหละ บารมีที่ท่านสั่งสมมาหาได้เข้านิพพานกับท่าน ยังคงอยู่ในโลกนี้ แค่เรานึกถึงเคารพท่าน สักวันเมื่อจิตเราถึงพร้อมจะได้พบท่านเอง ครับ อนุโมทนา

9. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002

พูดเรื่องหลวงพ่อฤาษีฯ อย่านะ องค์นี้อย่าปรามาสนะโยม หลายเรื่องหลวงพ่อฤาษีฯ ไปปรามาสท่าน ขอเตือนไว้หน่อย เพราะท่านไม่ใช่ธรรมดา องค์อื่นเราไม่บอก เราไม่รู้ องค์นี้หลวงพ่อฯเห็นหลายครั้งที่คนปรามาสท่านนะ เรียบร้อยทั้งนั้นแหละ

10. softkid9

11. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆๆๆๆคะ เมื่อคืนฝันถึงหลวงพ่อฤาษีด้วย ในฝันบอกกับหลวงพ่อฤาษีว่า ขอถวายสังฆทาน 1000 พันบาท แล้ววางแบ้งค์พันบนโต็ะ แต่หลวงพ่อยังแบมือท่าน เลยหยิบแบ้งค์วางที่มือท่าน ไม่รู้ความหมาย แต่ก็ดีใจที่ฝันเห็นท่าน ท่่านยิ้มแป้นเลย

12. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

*** การปรามาสว่ากล่าวติเตียนหรือมีความคิดในทางที่ไม่ดีต่อผู้ที่มีศิลธรรมสูงกว่าย่อมเป็นบาปและมลทิล***

13. mu-nice

mu-nice เป็นที่รู้จักกันดี

รักและเคารพท่านมากจะพยายามทำตามท่าน สาธุ

14. boonbaramee

boonbaramee เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยพอดี เปิดมาอ่านพอดี
    การฟังว่าใครผิดใครถูก เพราะฟังมาแล้วยืนยัน.....ผมแนะนำว่าเข้าไปศึกษาคำสอนหลวงพ่อฤาษี จะเป็นการอ่าน การฟัง การลงมือปฏิบัติ แล้วดูผลที่ตนเองได้ ได้และพิสูจน์ได้ไหม ท่านที่ได้มโนมยิทธิ หรือเพียงเป็นผู้มีอารมย์เป็นทิพย์ได้บ้าง พิสูจน์ได้จากชีวิตประจำวัน

การนำข้อที่ได้รับฟังมา แล้วยืนยัน ถ้าผู้บอกผิดเราก็ผิดไปด้วย เกิดกรรมหนัก ถ้าผู้บอกถูก เราก็ไม่ได้ประโยชน์อันใด เพราะเรายังทำความก้าวหน้าจากการปฏิบัติธรรรมไม่ได้จริง

กรรมถ้าเกิดแล้ว ไปขอขมาท่านโทษไม่หาย ต้องขอขมาพระรัตนตรัยมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และองค์ท่านที่เราประมาทโดยกาย วาจา และใจ อันมีพระพุทธเจ้าเป็นประธานเท่านั้น

กล่าวโดยสรุป ต้องขอขมาต่อพระพุทธเจ้า ซึ่งเป็นบรมครูฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2014
  15. งามในใจ

งามในใจ Active Member

13 มิถุนายน 2014
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--> [FONT=&quot]ต้องขอกราบเรียนคุณ [/FONT]doodee1 [FONT=&quot]ครับ ด้วยความเคารพนะครับ อาจารย์ของใครใครก็รักถูกต้องมั๊ยครับ สิ่งที่พระอาจารย์ของคุณได้กล่าวนั้น ผมคิดว่ากล่าวหนักไปหน่อยนะผมว่า ผมเห็นคุณสมัครสมาชิกเว็บนี้มาตั้งแต่ปี 2007 แล้ว ผมคิดว่าคุณน่าจะเข้าใจว่าเว็บนี้เจตนาที่ตั้งขึ้นมานั้นหลักๆก็ด้วยศรัทธาในธรรมะของพระพุทธองค์และหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านได้ขยายความไว้ ถึงแม้คุณจะไม่เห็นด้วยกับคำสอนของหลวงพ่อท่าน ถ้าคุณจะเฉยๆเสียก็ไม่สร้างปัญหาและสร้างความไม่สบายใจให้กับคนอื่นๆในห้องนี้หรอกครับ แม้แต่ผมซึ่งเพิ่งจะมาสมัครปีนี้เอง หลังจากที่ตามอ่านมานาน

ผมขอถามถึงสิ่งที่คุณกล่าวมานั้นมีธรรมะข้อไหนของหลวงพ่อที่สอนให้พุทธบริษัทละเมิดศีลรึเปล่า มีข้อใดบ้างที่สอนให้ลูกศิษย์ไประรานคนอื่นเค้า ไปหมิ่นประมาทครูบาอาจารย์คนอื่นมั๊ย มีข้อใดที่สอนให้ทำความชั่ว ความเลวเพื่อลงนรกบ้างมั๊ย ถ้าคุณตอบผมได้เราจะมาวิเคราะห์กันเป็นข้อๆไป ถือว่าเรา คุณ และผมมาแชร์และถกข้อธรรมะกันนะครับ ดีมั๊ย ถ้าคุณจะไม่เชื่อและลองปฏิบัติตามคำสอนของท่าน ถ้าคุณเข้าใจนะ แค่ผมเห็นภาษาที่คุณใช้ ในหน่วยราชการที่ผมทำงานอยู่เค้าเรียกว่าอักขรวิบัติครับ วิธีการใช้ภาษาของคุณบ่งถึงลักษณะเฉพาะซึ่งเอาละผมจะไม่กล่าวถึงนะครับ

ครูบาอาจารย์สมัยก่อนไม่เห็นท่านจะกล่าวโทษกันเลยมีแต่ท่านจะชื่นชมและยกย่องในธรรมะของกันและกัน เช่น[/FONT]
    [FONT=&quot][FONT=&quot]พระอริยเจ้า[/FONT]พ่อแม่ครูอาจารย์สายธรรมยุติทั้งหลวงปู่แหวน หลวงปู่สิมเป็นต้น สายครูบาศรีวิชัยทั้งหลวงปู่ครูบาวัดน้ำบ่อหลวง หลวงปู่ครูบาพรหมาวัดพระบาทตากผ้า [/FONT][FONT=&quot]ครูบาธรรมชัยวัดทุ่งหลวง ครูบาชุ่ม โพธิโก ครูบาขาวปีเป็นต้น และยังมีหลวงปู่ดู่ วัดสะแก หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรี หลวงปู่สี วัดถ้ำเขาบุญนาค เป็นต้น พระอริยเจ้าที่ผมกล่าวมานี้ท่านเป็นสหธรรมมิกกับหลวงพ่อท่านทุกองค์

ถ้าหลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระหรือหลวงพ่อฤาษีลิงดำซึ่งท่านเป็นศิษย์โดยตรงของพระเดชพระคุณหลวงปู่ปาน โสนันโท(พระครูวิหารกิจจานุการ) ซึ่งใน[/FONT]
    [FONT=&quot]อัตชีวประวัติของหลวงพ่อฤาษีท่านซึ่งมีครูบาอาจารย์หลายองค์ทั้งหลวงพ่อเนียม วัดน้อย หลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกเป็นต้น คงจะเป็นผู้ที่เป็นมิจฉาทิฏฐิไปเสียมิได้ ถ้าท่านจะเป็นเช่นนั้นจริง ผมก็ยอมลงนรกละครับ ถ้าสิ่งที่ท่านสั่งสอนให้อย่าละเมิดศีล 5 เป็นอย่างต่ำ ไม่ยึดติดยึดถือในร่างกายสังขาร ขันต์ 5 เน้นการทำบุญสังฆทานและวิหารทานเป็นปกติ ให้ยึดกรรมฐาน 40 กองของพระพุทธเจ้าให้เลือกที่ถูกกับจริตของตัวเองเป็นปกติ อย่างนั้นผมยอมครับ

เมื่อเดือนสองเดือนที่ผ่านมานี้มีคนประเภทเถรใบลานเปล่าเข้ามาป่วนห้องหลวงพ่อฤาษีลิงดำและห้องอื่นๆมาแล้วและโดนแบนยูสเซอร์ไปแล้ว โดยสิ่งที่เค้าเริ่มโพสก่อกวนนั้นคล้ายๆกับสิ่งที่คุณกำลังกระทำอยู่ครับ ก็ไม่อยากให้ทั้งคุณ ผมและพี่ๆน้องๆในห้องนี้ไม่สบายใจนะครับ แต่ขอออกตัวก่อนว่านี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ถ้ามีสิ่งใดที่หนักไป เบาไปต้องขออภัยคุณ [/FONT]doodee1[FONT=&quot] และญาติธรรมทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ สาธุ[/FONT]

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2014
  16. Ron_

Ron_ เป็นที่รู้จักกันดี

การด่าบริภาษ ปรามาสพระนั้นไม่ว่าองค์ไหน ก็ไม่สมควรทั้งสิ้นครับ
    อย่าว่าแต่หลวงพ่อฤาษีลิงดำเลย แม้แต่พระบวชใหม่แค่วันเดียวพระพุทธเจ้าท่านยังไม่ให้ภิกษุณีไปบริภาษด่าว่าภิกษุ รวมถึงว่ากล่าวตักเตือนภิกษุไม่ได้

แต่ทั้งนี้ พระรูปใดก็ตามที่ ทำผิดพระวินัย หรือ สอนผิดจากคำสอนของพระพุทธเจ้า
    พุทธบริษัท 4 ย่อมมีสิทธิ์บอกกล่าวได้ ตามสมควร เพื่อรักษาศาสนาพุทธไว้ โดยยึดคำสอนของพระพุทธเจ้าเป็นหลักตัดสิน ไม่ใช่กล่าวหาอย่างเลื่อนลอยไร้หลักฐาน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กรกฎาคม 2014
  17. Ron_

ผิดตรงไหนหรือครับ? ช่วยบอกที
    แต่ทั้งนี้ เวลาตัดสินต้องใช้คำสอนที่พระพุทธเจ้าสอนเป็นตัวตัดสิน ไม่ใช่ความรู้สึกของตน หรือ ความเห็นของพระรูปใดรูปหนึ่งในการตัดสินครับ

18. Ron_

แต่เท่าที่สังเกตส่วนใหญ่นะครับ

คนที่อ้างตัวว่าเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ มักจะโอ้อวดและแอบอ้าง หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ในทางที่ผิด เช่นจำมาผิดแล้วมาอ้างว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำสอน (ทั้งๆที่จริงๆแล้วท่านไม่ได้สอน) หรือ มีอีโก้จัด ไม่ฟังใครเวลาแนะนำตักเตือน จึงทำให้เสียชื่อเสียงไปถึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำด้วย

แต่ท่านใดที่ไม่ได้มีการกระทำอย่างที่ผมว่ามา ก็ขอให้ช่วยกันสอดส่องญาติธรรม เพื่อน พี่ น้องที่เป็นศิษย์ร่วมอาจารย์ และช่วยกันปรามๆ อย่าให้เสียชื่อเสียงไปถึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำได้

19. softkid9

ขอบคุณในคำแนะนำนะครับ โดยปกติเวลาผมตั้งกระทู้ธรรมะของหลวงพ่อนั้น ผมจะต้องพิมพ์ที่มาที่ไปในการอ้างอิงที่มานั้นๆ เวลาที่ผู้ใดก็ตามต้องการอ้างอิงแหล่งที่มา ด้วยความที่ผมเคยรับราชการมาก่อนจึงเคยชินที่จะทำเช่นนั้น กระทู้ธรรมะต่างๆของหลวงพ่อฤาษีท่านนั้น ผมมีเจตนาที่ต้องการจะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ธรรมะกับพี่ๆน้องๆลูกหลานของหลวงพ่อแค่นั้น แต่ด้วยความที่เมื่อเดือนที่แล้วมียูสเซอร์โลโป ปังกะธา อุรุเวลา นามกายและอื่นๆซึ่งเป็นบุคคลคนเดียวกันมาป่วนกระทู้ ทำให้ผมเบื่อและหน่ายในการที่จะนำเอาธรรมะของหลวงพ่อพระราชพรหมยานมาโพสตั้งกระทู้เพื่อให้พี่ๆน้องๆญาติธรรมได้อ่านและนำไปปฏิบัติ หรือนำไปเผยแพร่ต่อไป

แต่ยังมีคุณยูสเซอร์doodee1
    มาโพสประเภทที่ทำให้กำลังใจเสื่อมถอยและเหนื่อยหน่ายเพิ่มขึ้นไปอีก ฉะนั้นกำลังชั่งใจว่าจะนำธรรมะของหลวงพ่อท่านมาลงในห้องนี้อีกหรือไม่ ปกติเวลาผมผ่านวัดท่าซุงประมาณเดือนละครั้ง ผมจะบูชาหนังสือธรรมะของหลวงพ่อมาอ่านทุกครั้ง ฉะนั้นผมจึงมีหนังสือของหลวงพ่อเกือบครบทุกเล่ม ถ้าท่านใดจำยูสเซอร์ผมได้ จะพอทราบว่าผมเน้นด้านวิหารทานและธรรมทานเป็นปกติ เวลาเห็นข้อธรรมะของหลวงพ่อที่เราเป็นผู้พิมพ์ด้วยตัวเอง มีพี่ๆน้องๆญาติธรรมนำไปแชร์กันก็รู้สึกปลื้มปิติทุกครั้งครับ

แต่ทางด้านปฏิบัติแล้วผมยังเอาดีไม่ได้เลยซักอย่าง ยังมีกิเลสครบทุกกอง ยังมีอารมณ์รัก โลภ โกรธ หลง ยังมีความไม่พอใจ ยังเห็นสาวๆว่าสวยอยู่ ยิ่งมาเจอบุคคลดังที่กล่าวมาแล้วนั้น เลยยิ่งไม่อยากจะเอาอะไรอีกเลย สาธุขอความเจริญในธรรมจงดีแด่ทุกท่านครับ

20. White Sage

White Sage เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะพี่ กับวิหารทานและธรรมทานที่พี่ทำมาเป็นปกติสม่ำเสมอนะคะ :cool:
    เฟมเองแทบไม่ได้พิมพ์เองเลยค่ะ แต่ไปอ่านมาจากเฟซบุ๊คแล้วชอบ ก็เลยอยากจะแชร์ให้คนอื่นๆได้อ่านบ้างเท่านั้นเอง ดังนั้นการที่พี่พิมพ์เองแบบนี้ เฟมอ่านแล้วชื่นใจมากๆค่ะพี่ ขออนุโมทนาสาธุกับความดีอย่างนี้ด้วยนะคะ เป็นวิริยะบารมีอย่างยิ่งจริงๆ

ถ้าท่านไหนรู้สึกเบื่อหน่ายหรือท้อใจก็อย่าเพิ่งนะคะ อยากให้ทราบว่ามีคนรอติดตามอ่านคำสอนของหลวงพ่อเพื่อเตือนใจไม่ให้ประมาทในการดำเนินชีวิตอยู่ค่ะ อย่างน้อยก็ข้าพเจ้าคนหนึ่งแหละ ที่ยังมีความประมาทอยู่มาก ดังนั้นเวลามีโอกาสได้เข้ามาที่เว็บพลังจิตแห่งนี้ ได้อ่านสิ่งที่ท่านทั้งหลายใช้ความดี ความวิริยะอุตสาหะ และความเมตตาปรารถนาดีในพรหมวิหาร4 ในการนำเอาคำสอนของหลวงพ่อมาให้อ่านอย่างนี้ อยากบอกว่ามันมีผลมหาศาลกับจิตใจของคนที่อ่านค่ะ หลายๆคำทำให้เราสะดุดและฉุกคิด หลายๆคำทำให้มีกำลังจิตที่จะทำความดีมากขึ้น ความดีที่เกิดขึ้นกับจิตแต่ละวินาทีที่อ่านนั้นมันมากเกินกว่าคำบรรยายค่ะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2014