พระเกษมต้องสึกภายใน 3 วัน แต่เค้ายังไม่ยอม จบ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย teelor, 1 ตุลาคม 2011.

1. mamypogo

mamypogo Active Member

29 กันยายน 2011
    คนที่ศรัทธาในคำสอนของพระพุทธเจ้าและนำมาปฏิบัติ ย่อมเป็นคนดีครับ ยิ่งมีจิตเลื่อมใสศรัทธา ก็ยิ่งหวงแหนในพระธรรมอันว่าเป็นของสูง แต่ถึงอย่างนั้น การจะปล่อยให้โทสะเข้าครอบงำจิตใจ และปฏิบัติไปด้วยจิตอกุศลเช่นนั้น ตัวเราเองนั่นล่ะครับ ที่จะร้อน จะให้เปรียบก็เหมือนเอามือไปจิ้มขี้นะครับ ตัวผมเองไม่อาจสอนคนอื่นได้ เพราะมีความโง่อยู่มาก ก็เพียงปรารถนาที่จะสะกิดท่านทั่งหลายให้รู้สึกตัวสักนิด เพราะสุดท้ายแล้วผมเชื่อว่าจุดมุ่งหมายของคำสอนของพระพุทธเจ้านั้น มุ่งให้เกิดผลทางใจแก่ผู้ปฏิบัติเป็นสำคัญ

2. goldtop

goldtop เป็นที่รู้จักกันดี

3. bamrung

bamrung เป็นที่รู้จักกันดี

ขออำนาจแห่งสภาวะธรรมของหลวงปู่เกษม และ3โลกโปรดรับรู้ สิ่งที่คุณGoldtopด่ามาทั้งหมด ตั้งแต่คำแรกถึงคำสุดท้าย ขอให้กลับคืนไปหาคุณGoldtopทั้งหมด โดยพลัน ถ้าคุณยังด่าแบบนี้อีกก็ขอให้มันย้อนกลับไปหาคุณทุกๆคำที่คุณได้สร้างวจีกรรมไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2011
  4. yummysushi

yummysushi สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญด้วยใจจริงกับคุณขันธ์และเพื่อนๆ ผู้มีความรู้ทั้งทางอรรถและทางธรรมค่ะ เป็นประโยชน์สำหรับผู้รู้น้อยอย่างยิ่ง สาธุ สาธุ สาธุ

ตัวดิฉันเองเป็นหญิง แม้ไม่ได้บวชเรียน แต่ก็พยายามอย่างยิ่งที่จะขัดเกลากิเลสในใจให้เบาบางลง ศึกษาธรรม ปฏิบัติธรรมตามโอกาส ไม่สามารถโ้ต้เถียงในเรื่องธรรมวินัย ยกพระไตรปิฎกเป็นข้ออ้างให้เข้ากับทิฏฐิของตนได้ เหมือนที่สงฆ์รูปนี้กำลังกระทำ และชักจูงให้สาวกเชื่อตามแบบงมงาย

ขอทีเถอะ พระคุณเจ้า รวมทั้งสาวกทั้งหลาย เราทุกคนล้วนเป็นเพื่อนร่วมเกิด แก่ เจ็บ ตาย เป้าหมายปลายทางของเราคือ การกระทำให้ถึงที่สุดแห่งทุกข์ มิใช่หรือคะ หากท่านยังไม่สามารถ ลด ละ เลิก กำจัด โลภะ โทสะ และโมหะ ในจิตใจได้ อย่าว่าแต่เป็นพระอริยะเลย สวรรค์ชั้นต่ำๆก็คงไม่มีวิมานจะรองรับ หากดับธาตุขันธ์ในชาตินี้ไป สงสัยคงจะต้องมีที่ไปข้างล่างเป็นแน่แท้ ทุกขคติภูมิคงรออ้าแขนรับอยู่

กลับตัวกลับใจเสียเถิด กิเลสของแท้มันเห็นๆกันอยู่กับตัว อย่าไปเพ่งโทษคนอื่นเขาเลย จัดการกับกิเลสของตัวเองก่อนดีกว่ากระมังคะ เวลาในชีวิตเราเหลือน้อยแล้ว เร่งปฏิบัติที่ตนของตนดีกว่าค่ะ

5. goldtop

หากด่าคนดีมีธรรมที่แท้จริงซิผมกลัว แต่แบบนีไม่เคยกลัว หากผมต้องตกนรกก็คงเป็นนรกที่สูงกว่าพวก ไอ้เกษมและสาวกแน่นอนเพราะว่าเกิดมาไม่เคยเผาพระพุทธรูป ไม่เคยอวดอ้างตัวเป็นพระอริยะ ผลของการปกป้องพระพุทธศานาจะเป็นเกาะคุ้มครองผมเอง ไม่กลัวหรอกแต่สิ่งที่พวกมึงคิดร้ายมันจะกลับไปสนองพวกมึงทั้งครอบครัว มึงจำไว้

6. goldtop

ว่าแต่เขามีคำสั่งให้สึกภายใน 3 วันแล้วเหล่าบรรดาสาวกเตรียมเสื้อผ้าให้หรือยัง5555

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กรรมที่ยุยงให้สงฆ์แตกกัน ผมว่าเป็นไปไม่ได้นะครับ...

เพราะตอนนี้สงฆ์ ก็คือคณะสงฆ์ คณะสงฆ์กลุ่มใหญ่ก็คือคณะพระสังฆาธิการทั้งหลาย...

เรื่องนี้เป็นเรื่องของ อธิกรณ์(คดีที่เกิดขึ้น..ที่พระพุทธองค์ท่านสั่งให้แก้)...เมื่อคณะสงฆ์กลุ่มใหญ่ ได้สะสางอธิกรณ์นี้แล้ว ก็ถือว่าจบครับ...พระสงฆ์ทุกรูปต้องเคารพในคณะสงฆ์...ถ้าไม่เคารพ ผิตต่อในข้อสังฆาธิเสธ...ที่ว่า หัวแข็ง เป็นผู้ว่ายาก ไม่เอื้อต่อพระวินัย และ อีกหลายข้อ......

พระ ๑ รูป ไม่ถือเป็นคณะสงฆ์ ครับ....ถึงแม้เป็นคณะสงฆ์ ๔ รูปขึ้นไป ก็ต้องดูมติคณะสงฆ์กลุ่มใหญ่...เหมือนคณะสงฆ์กลุ่มพระเทวทัต กับคณะสงฆ์ของพระพุทธเจ้า...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2011
  8. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

รู้จักคำว่า ยุ ไหมพานุเดช ถ้าแตกแยกแล้วเขาไม่ได้เรียกว่า ยุ

สมัยพุทธกาล ใครเริ่มต้นทำให้สงฆ์แตกแยก ลองอ่าน

ทำความเข้าใจ ก่อน พานุเดช อย่าเพิ่งตีโพยตีพาย

9. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

นี่แหละ พฤติกรรมที่เรียกว่า หมิ่นเหม่ ต่ออนันตริยกรรม

10. ZeaBreeze

ZeaBreeze สมาชิกใหม่

ลูกศิษย์พูดกันว่า พระเกษมบอกที่ดินบริเวณวัดสามแยกต่อไปจะมีค่าดั่งทองคำ
    เท็จจริงประการใด คุณ Bamrung

11. goldtop

สงสัยจะเอาไว้สร้างรีสรอต์มั้งครับ มีแผนหรือเปล่าครับ อะไรๆเริ่มจะออกมาให้เห็นกันแล้ว

12. Surapon

Surapon Active Member

ผมว่าการที่ใครคนนึงไม่เห็นด้วยนี่ ทำไมต้องขู่กันหรือครับ เอา สาม โลกมาอ้าง
    ผมเป็นคนนึงที่เข้าไปดูกระทู้และคลิป ของ ท่านเกษม ก็มีทั้งเห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ลองพิจารณาดูดีๆก่อนครับ อย่าเชื่ออะไรทั้งหมด
    บางอย่างโลกติเตียนนะครับ
    บางอย่างทางธรรมอยู่ที่เจตนานะครับ

คุณต้องปล่อยวางปล่อยเป็นที่หน้าที่ของกฏหมาย พระวินัย และ กรรม ครับ
    ผมฟังเรื่องการห้ามไหว้พระพุทธรูป มันไม่ถูกถ้าคุณไหว้อย่างงมงาย ไร้สติ แต่ถ้าคุณไหว้เพื่อโน้มน้าวจิตใจมาสู่กระแสธรรม ระลึกถึงครูบาอาจารย์ อย่างนี้ผิดไหมครับ ถ้าคุณบอกว่า พระคือรูปหล่อทองเหลือง พระไตรปิฏก ก็มาจากกระดาษนะครับ ต้องขออภัยที่ผมพูดแบบนี้ เหมือนจะไม่เคารพพระพุทธเจ้า เอาพระไตรปิฏก มาเปรียบเทียบ เจตนาผมเพียงอย่างจะให้เห็นภาพว่า ของทุกสิ่งที่เราจะรับเข้ามา จะใช้ อยู่ที่เจตนาและการพิจาณาของคุณ ซึ่งพระพุทธเจ้าผู้เป็นอาจารย์ของเราก็สอนว่า ให้พิจารณาดูก่อน

ผมฟังเรื่องเทวดาเข้ามาช่วยไม่ได้ เพราะคุณแขวนพระ มงคลพระพุทธเจ้านะครับ ย่อมไม่ทำร้ายและเป็นภัยต่อผู้ที่มีเจตนาบริสุทธิจะช่วยเหลือหรอกครับ
    ผมไม่เห็นด้วย กรณีที่ท่าน แสดงกริยาแบบนั้น แม้ว่าท่านจะกล่าวว่า เพื่อต้องการให้ตื่นหรือสั่งสอน แต่เป็นอาการที่ไม่สำรวม โลกติเตียนด้วยนะครับ
    ผมเข้าไปอ่านเว็ปท่าน "ผมเห็นข้อความที่ว่าปล่อยพวกเราไปตามเรื่องตามราวใครไม่เข้าใจก็อย่าเข้ามา" ถ้อยความนี้ ท่านก็ควรวางอุเบกขา ต่อคนที่ไม่เข้าใจท่านเหมือนกัน ถูกต้องไหมครับ การกระทำเช่นนี้ เถียงกันไปมาย่อมไม่รู้จบ การเปิดพระไตรปิฏกมา ก็ถูกครับ แต่ก็อยู่ที่การตีความ เรื่องนี้ซับซ้อนครับ ผมไม่อาจเข้าใจได้ แต่ที่เข้าใจง่ายๆ คือ ละชั่ว หมั่นทำดี สร้างบุญกุศล มีสติ ไม่ประมาท ละสุข ละทุกข์ อยู่กับรู้ ทันกับกิเลส ระลึกถึงครูบาอาจารย์
    สำรวม กาย วาจา

ผมขอถามต่ออีกนิด ผมไม่ได้ปรามาสท่าน ผมก็ไม่ทราบว่าท่านเกษม ถึงระดับไหน แต่ คุณบอกว่า เข้าถึงอริยะ ผมถามว่า ถ้าเป็นเช่นนั้น ท่านย่อมทราบจิตของมนุษย์ที่ไม่เห็นด้วย ย่อมต้องมารุมด่าท่าน ท่านไม่สงสารเหรอว่า คนเหล่านี้จะลงอบายภูมิ เพราะคนที่เข้าใจย่อมน้อยกว่าคนที่ไม่เข้าใจแน่ ต้องมาปรามาส ถ้าเป็นเช่นนั้น ท่านยังทำการสอนด้วยกริยาแบบนั้นเหรอ

ผมเห็นด้วยเรื่องการอุทิศบุญ
    ผมเห็นด้วยเรื่องวินัยสงฆ์ พวกพระรับเงินเป็นการส่วนตัว ใบ้หวย สักยันต์ ต้องจัดการ
    ผมเห็นด้วยกับการเผาศพ แบบไม่ต้องยุ่งยาก

13. bamrung

ไม่รู้เหมือนกัน บอกตรงๆว่าผมไม่เคยไปหาหลวงปู่เกษม เคยดูคำสอนแต่ในยูทูป ส่วนตัวผมยังชอบถวายเงินพระและชอบสร้างพระไม่เคยทุบพระ แต่ผมเข้าใจท่านหลวงปู่เกษมว่าท่านต้องการสื่ออะไร รู้ว่าอะไรเป็นอะไร เลยไม่ตามกระแสที่คนโจมตีกัน แต่ผมวางแผนจะไปนมัสการท่านเหมือนกัน แถวนั้นน่าจะมีทองเยอะ(อุ๊บบ) และจะหาเวลาไปขุดทองไกล้ๆวัด ผมมีอุปกรณ์ตรวจหาทอง ถ้าเจอจะรีบมาบอกคุณ ถ้าเวิร์คผมจะนำอุปกรณ์ตัวนี้เข้ามาขายในไทยด้วย ให้รวยกันทั้งประเทศ ดีไม๊

14. bamrung

คัมภีร์โบราณของจีนมีกล่าวเป็นปริศนาธรรมไว้ว่า
    "ฟ้าดินนั้นไร้เมตตา ปฎิบัติคล้ายดั่งสรรพสิ่งเป็นหุ่นฟาง
    ปราชญ์นั้นไร้เมตตา ปฏิบัติคล้ายดั่งผู้คนเป็นหุ่นฟาง..."

คิดเอาเองนะ คุณฉลาดกว่าผมอยู่แล้ว ผมจะอธิบายเท่าที่จำเป็น ปล่อยให้มันเป็นไป

15. goldtop

อ้าวเปลี่ยนบทแสดงใหม่แล้วหรือ ยังจำได้หรือเปล่าว่ากระทู้แรกๆพูดอะไรไว้บ้าง55555555 รู้ไหมทำอย่างนี้กำลังดูถูกคนที่เขาอ่านอยู่น่ะ สุดยอดรางวัลนักแสดง ปีนี้ได้รับแน่ รางวัลตุ๊กตาผี เอาไปเลย พ่วงด้วยรางวัล ผู้วิเศษมีตาที่สาม กร๊ากกกกกก...

16. ZeaBreeze

ZeaBreeze สมาชิกใหม่

รีบไปโดยด่วน !!!! ก่อนที่จะย้ายสาขา เวลาเหลือน้อยนะท่าน

17. roentgen

roentgen Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2007
    ท่าทางคน ๆ นี้จะกู่ไม่กลับไปอีกรายละ
    ชอบเอาบาป กรรม สามโลก มาอ้างแบบไร้สาระ ไร้เหตุผล
    ชาล้นถ้วยมันจะมีประโยชน์อะไร ถ้าไม่กิน ก็ต้องเททิ้งซะ!

18. goldtop

เมื่อกี้อ่านข่า ไอ้เกษมบอกว่า ถ้ามันไม่เปล่งวาจายอมสึกก็สึกมันไม่ได้ เอาอะไรมาพูด อย่างนี้ถ้าพระทำความผิด แล้วไม่ยอมเปล่งวาจา งั้นก็ไม่ต้องทำอะไรเลยหรือไง มันบ้า พูดอะไรโง่ๆ นี่หรืออรหัย ที่มีพวกสมองทึบเป็นสาวก

19. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คัมภีร์ที่คุณอ้าง เค้าเรียก เต๋าเต็กเก็ง หรือเต๋าเต๋อจิงก้เรียก ผู้แต่งคือ หลู่ตาน หรือเหลาจื่อ หรือเทพไท้เซียงเล่ากุน หนึ่งในสามเทพซำเซ็งสูงสุดของเต๋า
    ฟ้าดินไร้เมตตา แปลว่า ไร้ความลำเอียง กรรมใดใครก่อกรรมนั้นย่อมสนอง หว่านพืชเช่นไร ย่อมได้พืชอย่างนั้น นี่เรียกว่า ฟ้าดินไร้เมตตาเพราะ ไม่มีความลำเอียง

ปราชญ์ผู้รู้ธรรมไร้ เมตตาหมายถึง การดำรงชีวิตโดย หลัก อกรรม(เป็นหลักการดำรงชีวิตแบบเต๋า) หมายถึงการปล่อยทุกสิ่ง เป็นไปของมันเอง ผู้รู้ และวางเท่านั้น จึงเรียกว่าปราชญ์

อย่าเอาปรัญา มาพูดโดยที่คุณไม่ได้ตีความ หรือตีความเข้าตัว

20. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

นี่เป็น อนันตริยกรรม โดยแท้ครับ เจตนาของการพูด และจิตใจมันออกมาโต้งๆอยู่แล้ว ว่า จะทำให้เกิด สังฆเภท ขับออกจากศาสนาได้แล้วครับ ด้วยข้อความนี้ สามารถอาศัยความตามพระไตรปิฎกและกฎหมาย จัดการ เขาและสาวกของเขาได้ครับ