พระเครื่องที่กันนิวเคลียร์ได้

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย casy99, 25 ธันวาคม 2004.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญพระพุทธสิหิงค์ หลวงปูสิม พุทธาจาโร วัดถ้ำผาปล่อง จ.เชียงใหม่ (รุ่นกันนิวเคลียร์)

ลักษณะด้านหน้าเป็นพระพุทธสิหิงค์ ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่สิมฯ เต็มองค์สร้างปี 2528 เหรียญรุ่นนี้ดีมาก

ในขณะที่หลวงปู่สิมฯ ท่านแจกเหรียญให้กับญาติโยม ท่านพูดว่า “เอาไว้กันนิวเคลียร์เด้อ” ดังนั้น จึงเรียกเหรียญรุ่นนี้ว่า รุ่นกันนิวเคลียร์

2. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

พระกันนิวเคลียร์ Pranakphok. พระนาคปรก วัดโพธิ์ท่าเตียน ปลุกเสกโดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ทางวัดโพธิ์ท่าเตียน ได้จัดพุทธาภิเษกหมู่ โดยมีเกจิอาจารย์ทั่วประเทศ ไปแล้วหนึ่งครั้ง

สมเด็จเตี่ยได้ นิมนต์ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน)

วัดท่าซุง ไปทำพิธี พุทธาภิเษกเดี่ยวที่ วัดโพธิ์ท่าเตียน ปี 2533 อีกครั้ง

หลังพุทธาภิเษกเสกเดี่ยวเสร็จ หลวงพ่อบอก เขาทำไว้ดีแล้ว แต่เราไปเสริมให้อีกนิดหนึ่ง
    และได้มอบ ประคำร้อยแปด คลองคอ สมเด็จเตี่ย ที่วัดโพธิ์ท่าเตียน กทม

ห้อยพระของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) วัดท่าซุงไว้
    จะไม่ตายก่อนอายุขัยและกระดูกจะไม่หัก

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  3. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ผมเคยอ่านเจอในเว็ปพลังจิต ภาพนี้คือโป่งข่ามครับ

ผมเพิ่มเติมในส่วนของพระเครื่องที่กันนิวเคลียร์คือพระของหลวงปู่ดู่ หลวงตาม้าครับและขออภัยที่ไม่ได้โหลดภาพประกอบ[​IMG]

4. piaprakhueng

piaprakhueng เป็นที่รู้จักกันดี

อุเบกขา วางเฉย ช่างมัน ช่างมัน ช่างมัน จบ จบ จบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2009
  5. piaprakhueng

พระกันนิวเคลียร์ Prathung Seathee. พระทุ่งเศรษฐี เนื้อดิน วัดท่าซุง ปี 2526 ของหลวงพี่ ประทีป วัดท่าซุง มีแค่ 3,000 องค์.

รุ่นนี้พุทธาภิเษกหลายวาละมาก ตั้งแต่ ปี 2526 จนถึงรุ่น สุดท้ายคือ " รุ่นยันกลับ " ที่พุทธาภิเษกเมื่อคืนวันที่ 9 ต.ค. 2535

ฝ่านการพุทธาภิเษกที่สัมคัญ ตามรายการข้างล่างนี่ดังนี้

ครั้งที่ 1 ปี 2527 พร้อม พระกลีบบัว ฝังพระบรมสารีริกธาตุ

ครั้งที่ 2 ปี 2528 พร้อม มงกุฎเพชร กันโรคระบาดทุกชนิด เช่น โรคแอ็ดเป็นต้น

ครั้งที่ 3 ปีมังกรณ์ทอง 2531 พร้อม ฤาษีท่องสวรรค์

ครั้งที่ 4 ปี 2532 พร้อมเหรียญ ทำน้ำมนต์

ครั้งที่ 5 ปี 2534 พร้อมพระคำข้าวรุ่น ปืนแตก และชานหมากชาตรีรักษาโรค ปี 2534

ครั้งที่ 6 ปี 2535 พร้อมองค์ปฐม เนื้อโลหะ รุ่น 1 รุ่น 2 และ รุ่นยันกลับ ปลุกเสก
    คืนวันที่ 9 ตุลาคม 2535 เวลา 23.00 น

รูปที่ 1 พระทุ่งเศรษฐี

รูปที่ 2 - 4 เหรียญมหาลาภ เนื้อชุบทองไมค่อน เนื้อชุบทองคำ

ขาว และ เนื้อสามเกษัตย์ ปี 2530

รูปที่ 6 - 7 เหรียญนวมหาราช เนื้อสามกษัตย์ เนื้อชุบทองคำขาว

และ เนื้อทองไมค่อน รุ่น 5 รอบในหลวง ปลุกเสก 10 ครั้ง

ปี 2530

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      54.9 KB
      เปิดดู:
      205
      ขนาดไฟล์:
      118.4 KB
      เปิดดู:
      244
      ขนาดไฟล์:
      114.5 KB
      เปิดดู:
      171
      ขนาดไฟล์:
      126.6 KB
      เปิดดู:
      225
      ขนาดไฟล์:
      114.6 KB
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      110.7 KB
      เปิดดู:
      259
      ขนาดไฟล์:
      123.6 KB
      เปิดดู:
      181
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2009
  6. ธนูเพชร

ธนูเพชร Active Member

แก้ไข กระทู้ร้องแรง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2009
  7. โญ99

โญ99 Active Member

ทุกท่านใจเย็นๆก่อนครับ...

8. piaprakhueng

ตัวผมเองไม่ได้มี วัดถุมงคลของ หลวงพ่อมาก อย่างที่ทุกคนคิด คนที่เขาทำบูญมากๆ

และได้รับ วัดถุมงคล เป็นที่ระลึก มี มากกว่าผม หลาย สิบ เท่าตัว ส่วนใหญ่

เป็นคนรวย รวยทั้งบูญ และ รวยทั้งของที่ระลึก เป็นเครื่องตอบแทน คือ วัตถุมงคล

คนกลุ่มนี้เขายังไม่เปิดตัว เมื่อเขาเปิดตัวขึ้นมาเมื่อไร? วัตถุมงคล ของหลวงพ่อ เป็น

เลข 6 หลัก ถึงเจ็ดหลักทั้งนั้น ยกตัวอย่าง ที่ทุกคนรู้จักร กันดี

คือ พระคำข้าว และ พระหางหมาก เขามีเป็น แสนๆองค์ เพราะเขาทำบูญกับ หลวงพ่อไว้เยอะมาก

ทำบูญไว้หลาย ล้านบาท กับวัด ที่เขาไม่เปิดตัว เพราะเขาไม่ต้องการ

มาจำหน่ายแข่งกับวัด และส่วนใหญ่ จำหน่ายต่ำกว่าราคา ที่วัดจำหน่ายปัจจุบัน

ถึงเวลานั้น จะไม่มีใครตำหนิผม ที่ผมรู้ และ ได้พูดคุยกับเขา มีหลายคน

ผมไม่ได้ตำหนิใคร แต่เล่าสู่กันฟังเท่านั้นเอง

9. มือใหม่หัดธรรม

มือใหม่หัดธรรม Active Member

ยังไงก็ใจเย็นๆๆกันก่อนนะคับ พี่ๆๆทั้งหลาย ค่อยพูด ค่อยจา กันเถอะคับ

ยังไง เราก็ลูกหลาน หลวงพ่อด้วยกันทั้งนั้น

ไม่เห็นแก่ใคร ก็ให้เห็นแก่ จิตวิญญาณหลวงพ่อเถอะคับ

อย่ามาทะเละกันด้วยเรื่องอย่างนี้เลย

เดียวจิตวิญญาณหลวงพ่อ จะไม่สบายใจนะคับ

10. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็จริงอยู่ครับที่ทำบุญแต่ผมว่าพี่เยอะไปก็ใส่ไม่หมดเพื่อคนที่คู่ควรหรือมีคุณธรรมและศรัทธาสูงกว่าพี่ต้องการอยากจะได้บูชาเคารพสักการะแต่ไม่มีเงินล่ะรับเขาไม่มีสิทธิที่จะได้บุชาทั้งที่ความศรัทธาเขาก็ไม่แพ้พี่เลยนะครับอย่างไรก็ควรให้คนรุ่นหลังได้มีโอกาสบ้างนะครับ ถ้าลองเปรียบเทียบนะครับถ้ามีคนสร้างพระธาตุพนมจำลองอย่างยิ่งใหญ่ด้วยตนเองคนเดียวแต่ได้บุญก็จริงและมีแต่เราเราเท่านั้นที่ได้กราบไว้คนเดียวมันรู้สึกแปลกชอบกลนะครับ

ถ้าผมได้ล่วงเกินท่านใด้ รวมทั้งพระรัตนตรับ หากล่วงเกินด้วย กายวาจาใจ รู้เท่าถึงการณ์ก็ดีไม่รู้เท่าถึงการณ์ก็ดีด้วยความตั้งใจก็ดี ด้วยวจีกรรมมโนกรรมกายกรรม ระลึกได้ก็ดีระลึกไม่ได้ก็ ดีข้าพเจ้าขออภัยโทษด้วยโปรดงดโทษอดโทษเพื่อปิดอุบายภูมิให้แก้ข้าพเจ้า ข้าพขอขมาลาโทษแล้วอโหสิกรรมท่านทั้งหลายทั้งปวง

ถ้าความเห็นผมคิดว่าผิดก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ

11. Shinray01

ผมว่าน่าจะแบ่งกันบุชาลูกศิษย์พ่อคนเดียวกันแบ่งกันบูชาบูชาคนเดียวมันไม่สะใจนะครับ

ผมว่าพระหลวงพ่อแบ่งกันเผื่อมีคนรุ่นหลัง เป็นดีมีคุณธรรมศรัทธาดีดูแลรักษาบูชาดีกว่าเราเขาไม่มีโอกาศหลวงพ่อเสียใจแย่ ทั้งที่เราอาจะบูชาเคารพศรัทธารักษาดูแลดีกว่าแต่ไม่มีโอกาศทั้งที่คู่ควรจะได้ไว้บูชา

เอาน่าครับใครจะทำไรก้ทำดีกว่านะครับใจเย็น มันก็เป็นสิทธิส่วนหนึ่งของเขาเพราะเขาเป็นเจ้าของ เอาเป็นว่าตามทั่วไปคนอื่นแบ่งราคาเป็นปกติอ่ะดีแล้วถ้าหลวงพ่อเห็นคนที่ยึดติดแบ่งบูชาราคาแพง ไม่ได้แบ่งบุชาเพื่อให้คนที่เคารพศรัทธาแต่มี คงจะเสียใจแย่ พระเครื่องท่านสร้างมาเพื่อให้ลูกศิษย์ได้บุชาเป็นที่ระลึกติดตัวไว้ป้องกันภัย ไม่ได้สร้างให้เป็นของใครคนหนึ่งหรือสร้างมาเพื่อในอนาคตจะได้ขายแพง ผมว่าที่อื่นเขามีให้ทำบุญแล้วบุชาไม่แพงก็มีเยอะเราก็ไปบูชาที่นั้นก็ได้ครับ ท่านใดอยากทำไรให้เขาทำเป็น ทำอย่างไรก็ได้อย่างนั้นครับถ้าเขาทำดีเขาก็ได้รับผลดี ถ้าเราทำไม่ดีก็ได้รับผมไม่ดีกลับไป หรือถ้าไม่ทำอะไรเลยก็ไม่มีอะไรเลย
    เหมือนคนที่ทำทานพอเกิดมามีเงินมีทอง
    คนที่ขโมยของทำลายข้าวของผู้อื่นเกิดมาข้าวไฟไหม้บ้านขโมยขึ้นบ้าน
    แต่กลับคนที่ไม่ทำบุญและบาปเลย เกิดมาก็แค่ไม่มีกรรมข้าวของไม่เสียหายแต่ก็จะไม่มีทรัพย์อันใดเลยแม้แต่นิดเดียว

ทำได้ได้มากทำน้อยได้น้อยไม่ทำไม่ได้

ขอให้ใจเย็นๆกันนะครับ

แต่พี่เขาก็อุสาเอาความรู้มาเผยแพร่ก็ดีนะครับ

12. Shinray01

ผมไม่แปลกใจเลยว่าทำไมหลวงปู่มั่นแล้วหลวงปู่เทพโลกอุดร ถึงถึงไม่ยากให้สร้างพระเพราะกลัวคนยึดติดแล้วจะเป็นแบบนี้ ถ้าเรามพระแล้วไม่หมั่นฝึกฝนการละกิเลศก็ไม่มีทางที่จะหลุดพ้นนะครับมั่วแต่คิดถึงผมตอบแทนแลกเปลื่ยนพระเครื่องที่ควรจะมีไว้ระลึกเคารพศรัทธามากว่าจะยึดติดให้มีกิเลศแต่ถ้าเป็นที่ระลึกก็ดีนะครับถ้าเราชอบเคารพศรัทธาเวลาตายไปจำภาพพระท่านได้ก้มีอนิสงค์ไม่ลงนรกถ้ามองเป็นที่ระลึกก็ดีไปนะครับ

ผมว่าผมพอแล้วจริงๆแล้วไม่อยากจะยุ่งผมรู้สึกว่าผมเลวที่ยุ่งเรื่องของคนอื่นตัวเองยังไม่ดีพอที่จะ แนะนำใครได้ เอาตัวเองยังไม่รอดแต่ผมดันเสือกหรือสะเอ่อไปแนะนำคนอื่น ผมนี่เลวจริงๆพอแล้วครับผมไม่อยากยุ่งยุ่งใครทำไรก็ทำ แต่ขอร้องอย่าให้มีเรื่องใจเย็นกับนะครับผมชอบบอรด์นี้มากมีความรู้ดีมากมายไม่อยากให้ใครโกรธใครต้องออกมาเว็ปบอรดืนี้ควรจะมีความรู้สร้างสรรค์เผยแพร่ครูบาอาจารย์ให้คนรุ่นหลังได้ศึกษาเอาความรู้มาแลกเปลื่ยนกันดีกว่าครับ เพราะมีอะไรที่ผมไม่รู้ยังต้องศึกษาอีกเยอะ ต้องมีคนคอยสอนคอยชี้แนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2009
  13. Shinray01

ขอฝากไว้นิดหนึ่งนะครับ
    พระหรือโบราณสถานโบราณวัตถุ
    ไม่ได้สร้างมาเพื่อคนได้คนหนึ่งและโบรานสถานดบราณวัตถุหรือพระจะมีคุณค่าน่าเคารพศรัทธามีความศักสิทธิ์น่าหลวงแหนและดูแลรักษาก็ต่อเมื่อมีคนมากราบว่ายดูแลอนุรักษ์ไว้คนชนรุ่นหัลงได้เห็นและเตือนใจเคารพศรทธราและกราบว่าย
    จุดมุ่งหมายแห่งการสร้างพระคือเผื่อยึดเหนี่ยวจิตใจไม่ได้สร้างมาเพื่อคนใดคนหนึ่งสร้างเพื่อที่จะให้เหล่าสรรพสัตว์ผู้เวียนว่ายตายเกิดที่วนเวียนอย่างไม่หยุดในวัฏสงสารให้เคารพบุชาระลึกถึงคุณธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ที่ได้ทำแล้วนำคุณธรรมคำสั่งสอนของพระองค์มาเป็นแบบอย่าง จะการที่พระพุทธรูปจะน่าอนุรักษ์และดูรักษาก็ต่อเมื่อมีผู้คนมากราบไว้เคารพบุชาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจทำให้เกิดความศักดิ์ยิ่งน่าจะน่ารักษาไว้ให้เหล่าสรรพสัตว์ผู้เวียนว่ายตายเกิดที่วนเวียนอย่างไม่หยุดในวัฏสงสาร ที่ยังไม่มีโอกาศ ได้ดูแลและกราบไว้ต่อไปให้คงอยู่ตราบนานเท่านานจนกว่าจะหมดวัฏจักร

ถ้าหากพระพุทธรูปสิ่งสำคัญทางศาสานาไม่มีใครรู้จักก็คงไม่มีใครมาดูแลรักษาและไม่มีใครสนใจ
    ก็เหมือนกับพระเครื่องของหลวงพ่อ และต่อให้เรามีพระดีแต่อย่างไรเราก็ยังต้องตายแน่นอน อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

14. Shinray01

ขอขอบคุณสำหรับความรู้พระเครื่องนะครับพี่

15. piaprakhueng

แก้ไข กระทู้ร้อนแรง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2009
  16. piaprakhueng

แก้ไข กระทู้ร้อนแรง
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2009
  17. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ผมขอความกรุณา ให้ทุกท่านตั้งอยู่ในความสงบเถิดครับ

จะอย่างไรเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านจะเป็นผู้พิจารณาเองนะครับ

18. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ให้เชื้อในศีล และความดีที่ตนสั่งสมมาดีกว่าไหมครับ

ในพระไตรปิฎกกล่าวไว้ว่า พระพุทธเจ้าในยามที่จะบรรลุธรรมเป็นพระศาสดาเอก ได้เจอพญามารเข้ามากั้นขวาง ท่านได้นึกถึงคุณงามความดีที่ท่านสั่งสมมา บารมี 30 ทัศ โดยมีพระแม่ธรณีมาเป็นสักขีพยาญ โดยบีบมวยผมออกมาเป็นน้ำที่พระพุทธองค์ เวลาท่านสร้างความดี ท่านจะหลั่งน้ำทักสิโนทก(เขียนผิดหรือเปล่าไม่รู้ขอโทษหากเขียนผิดครับ) จนเหล่าพยามารต่างพ่ายแพ้ครับ
    นั่นอาจจะแสดงเห็นครับว่า ท่านให้พิจารณาถึงความดีต่างๆ ที่ตนเองได้สั่งสมมา ประกอบกับกรรมคือการกระทำ ที่ตรงต่อศีล 5 อันเป็นปกติของชาวโลกครับ
    ถ้าศีล 5 ดี ทำแต่กุศลดี ผมว่าผลของกรรมดีคงทำให้ท่านทั้งหลาย มีชีวิตรอดเพื่อสร้างบุญกุศลกันต่อไปแหล่ะครับ
    นอกเสียจาก จะเจอวิบากกรรมเก่าที่ตนเองทำมา มาตัดลอนชีวิตท่านนั่น
    แหล่ะครับที่จะทำให้ท่านต้องตายแหงะๆครับ
    จงเชื่อและศรัทธาในตนเอง ด้วยความดีที่ตนทำเถอะครับ เพราะนั่นคือคำที่สอดคล้องกับพุธพจน์ที่ว่า อัตตาหิ อัตโนนาโถ ครับ....สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้