พระเครื่องและเครื่องลาง องค์หลวงพ่อทบ+องค์หลวงปู่เขียน+องค์หลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย คิงคอง99, 9 พฤษภาคม 2015.

1. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    หลวงพ่อทบ โหม่งมะพร้าว ปี 2516 คิงคอง99 เล่นในสายที่ตนเองถนัดเหมาะสมที่สุด หันไปเล่นสายอื่นไม่รุ่ง ได้รุ่งริ้งตะตะตลอด(deejai)(deejai)ปิดได้เจ้าของคนใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2016
  2. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

นี่หละคับที่ผมนับถือท่านเค "อันความรู้รู้กระจ่างเพียงอย่างเดียว แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล" :)

3. คิงคอง99

ขอบพระคุณพี่ลิ มากครับผม(good)

4. คิงคอง99

รูปถ่ายหลวงพ่อทบ หลังตะกรุด 3 K วัดช้างเผือก ปี2516

สวยสมบูรณ์ เล็กน่ารัก สุดยอดแคล้วคลาด ต้องยกให้พระเครื่ององค์พ่อท่าน "เทพเจ้าแห่งความขลัง"
    แห่งเมืองมะขามหวาน (ปิดได้เจ้าของคนใหม่)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 เมษายน 2016
  5. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ รุ่นไตรมาส ออกวัดโบส์ถโพธิ์ทอง พ.ศ.2515

พระผงรูปเหมือนทรงเสมา รุ่นไตรมาส นี้เพียบพร้อมไปด้วยมวลสาร ที่ศักดิ์สิทธิ์มากมาย อีกทั้งองค์พ่อทบ ยังปลุกเสก นาน ถึง 3 เดือนในระหว่างเข้าพรรษา ของดีที่ราคายังจับต้องได้ครับ ลูกศิษย์องค์พ่อ มิควรพลาดเวลาพบเจอครับ(ปิดได้เจ้าของคนใหม่)
    ภาพเเเรกด้านหน้าองค์พระเจ้าของเก่าเขาถ่ายไว้ เนื้อหาเหมือนองค์จริง ผมบูชามาจากคุณต่อ ส่วนด้านหลังผมถ่ายเองสีสันเลยไม่เหมือนองค์จริงครับ(deejai)(deejai)

6. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ หน้าฝรั่ง พิมพ์อกซื่อ พ.ศ.2491 แห่งวัดศิลาโมง

รูปหล่อโบราณ1ใน5 ยอดขุนพลชุดใหญ่ ใจต้องถึง จึงจะได้มาครอบครองบูชาครับ หลวงพ่อทบ ท่านเมตตา คิงคอง99 ครับองค์นี้ ห่มจีวรมาอย่างดีเลยทีเดียว (ปิดได้เจ้าของคนใหม่)

7. คิงคอง99

พลังพุทธคุณที่ประจักษ์ แคล้วคลาดเป็นเลิศ

พระเครื่องขององค์พ่อทบ ทุกรุ่น ทุกพิมพ์ที่แท้และทันองค์พ่อทบ ปลุกเสกนั้น ประสบการณ์ในที่ผ่านมาช่วยชีวิตลูกศิษย์ทุกคน เวลามีเคราะห์ หรือกรรมเก่าตามมาทัน หรือจะด้วยเหตุปัจจัยอะไรก็แล้วแต่ อุบัติเหตุหรือโดนปองร้ายจากศูตรใดๆ ก็ไม่สามารถทำอันตรายใดๆแก่ผู้ที่มี พระเครื่องและตะกรุด หรือเครื่องลางทุกชนิด ของลูกศิษย์ที่มีของ ขององค์พ่อทบได้ แม้แต่รายเดียว แคล้วคลาดปราศจากอันตรายสูงมาก ถ้าโดนจ่อยิงจุดตายปืนก็ไม่สามารถยิงออกแม้แต่นัดเดียวก็ปรากฏให้เห็นเป็นข่าวมาแล้ว ลูกศิษย์คนใดที่ยังไม่มีพระเครื่ององค์พ่อ หากันไว้ครับ ในรุ่นที่ไม่แพงก็ได้ครับ องค์เดียวก็พอแล้วครับสำหรับผู้ที่งบประมาณน้อย ส่วนผมนี้พอมีกำลังเก็บก็จะเก็บไปเรื่อยๆครับ เท่าที่เราจะสามารถ วิชาเพชรกลับที่ยอดสุดบวกพลังญาณชั้นสูงขององค์พ่อ ขลังนักแล ห้ามฟ้าห้ามฝน องค์พ่อทบ ก็ทำได้หมด นี่แระครับพระอริยะสงฆ์ พระชนบท ธรรมดาๆครูบาอาจารย์ที่ผมเคารพศรัทธาอย่างสูง..............คิงคอง99

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2015
  8. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ เหรียญทูลเกล้า วัดโบส์ถโพธิ์ทอง พ.ศ. 2518

ผมเป็นคนไม่ชอบพระที่เป็นเหรียญเท่าไหร่ เพราะใจชอบรูปหล่อโบราณมาก่อน แต่..สำหรับเหรียญ ทูลเกล้า นี้ไม่ชอบไม่ได้เสียแล้วครับ เพราะในประสบการณ์ที่ผ่านมา ลงข่าวโด่งดังเป็นพลุแตก ยิงไม่เข้า และ ยิงไม่ออก อีกทั้งสร้างได้เหมือน องค์หลวงพ่อทบ มากที่สุด ห้อยเหรียญนี้แล้วผมรู้สึกว่า มีองค์พ่อทบ อยู่ด้วยตลอด เหรียญนี้ขึ้นทูลเกล้าถวายองค์ในหลวง ซึ่งองค์องค์หลวงพ่อทบ ท่านดีใจที่จะถวายองค์ในหลวง จึงทำการสร้างและเสกอย่างยอดสุดเลยทีเดียว บอกได้คำเดียวว่า ยอดสุดของเหรียญ ตอกย้ำด้วยอมตะวาจา ที่องค์พ่อทบ ท่านกล่าวไว้ว่า "เป็นเหรียญที่ดีที่สุดของข้า" ช่างเป็นมนต์ขลังเสียเหลือเกิน ของอมตะวาจา องค์ที่ลงโชว์นี้ โค๊ตท.ใหญ่ นิยมสุดครับ

9. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ พิมพ์อุ้มบาตร ปี2516 แห่งวัดช้างเผือก

หลวงพ่อทบ พิมพ์อุ้มบาตร นี้ออกวัดช้างเผือก ปี2516 การพิณาวัดช้างเผือก นั้นถ้าเราศึกษาให้ละเอียดและรอบครอบนั้น ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ เราจะมองออกว่าแท้หรือไม่แท้ไม่ยากเลยครับ แต่ความสำคัญต้องเคยเห็นพระแท้ๆบ้าง ไม่งั้นมีโอกาสจะพลาดได้สูงเพราะมันถอดพิมพ์ได้ดีมาก พิมพ์ของวัดนี้แกะตื้นจึงง่ายแก่การถอดพิมพ์ปลอมแปลง บางคนกลัวจนไม่เล่นไปเลยก็มี นอกจากจำพิมพ์ทรงสัดส่วนแล้วเพื่อนๆต้องจำการลงตะไบแต่งตามองค์พระด้วยนี่สำคัญมากว่าลักษณะการแต่งพระของช่าง แต่งแบบไหนเป็นธรรมชาติหรือป่าว การตะไบองค์พระที่ลงจากช่างจริงๆจะเป็นธรรมชาติมาก เรียกได้ว่าแทงตะไบแต่งไปตามความชำนาญโดยอัตโนมัติ เช่น ตะไบแต่งศรีษะ แต่งผ้าสังฆคติหน้า+หลัง แต่งเหนือหู แต่งที่ริ้วจีวรต่างๆ แต่งหน้าฐาน+หลังฐาน แต่งด้านข้างเพื่อลบตะเข็บ แต่งใต้ฐาน ทุกอย่างการแต่งล้วนทำด้วยความชำนาญของช่าง ไม่ใช่จงใจแต่งลวงตาเพื่อทำเก๊ ถ้าคนที่เชี่ยวชาญจะมองได้ไม่ยากเลยครับ ส่องไล่ดูก็จะรู้ได้ทันทีว่าพระองค์นี้เก๊หรือแท้ สำคัญมากครับการจำลักษณะแต่งตะไบ ผมขอฝากเกร็ดเล็กๆความรู้ไว้ให้เพียงเท่านี้ สำหรับการพิณา พระวัดช้างเผือกนะครับ องค์ที่ลงโชว์ของผมนี้ สภาพพระสมบูรณ์มาก พบพลายเงินที่ซอกแขนทั้ง 2 ข้างตอกย้ำความชัดเจน เนื้อทองเหลืองผสมถึงยุค ในสมัยนั้น จึงจบง่ายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2015
  10. คิงคอง99

หลวงพ่อทบ กวักลาภ(พิมพ์เล็ก) วัดช้างเผือก ปี2516

หลวงพ่อทบ พิมพ์กวักลาภเล็กนี้ออกวัดช้างเผือก ปี2516 วัดช้างเผือก ซึ่งจัดได้ว่าดูยากอีกพิมพ์หนึ่งของวัดช้างเผือก บางคนจะเลือกในโซนออกน้ำทองจัดจ้าน เพราะกลัวพลาดในการเช่าหาบูชา ก้ไม่ผิดเพราะเขาไม่ประมาท แต่..ในความเป็นจริงแล้วพระรูปหล่อโบราณสายนี้นั้นพบได้หลายโซนเนื้อหามาก เช่น แก่ทองคำ แก่ทองเหลือง แก่ทองแดง แก่พลายเงิน เป็นต้น ถ้าเราไม่ศึกษาแบบไม่ครบองค์ความรู้ เวลาเราไปเจอคนที่ไม่รู้มาตั้งแผงขายในราคาไม่แพง เราจะพลาดพระแท้ๆขององค์หลวงพ่อทบ ไปอย่างน่าเสียดาย เพราะพระแท้รูปหล่อโบราณไม่ว่าจะออกวัดไหน ล้วนทรงคุณค่าในความศักดิ์สิทธิืมากนัก เราจะต้องศึกษาให้กว้างๆเหนือกว่าใครๆเขา สิ่งที่สำคัญอีกอย่างนี้ของการพิณารูปหล่อสายองค์พ่อนี้ คือการอ่านเนื้อทองเหลืองผสมให้ขาดว่าทองเหลืองแบบนี้ แบบนั้นถึงยุคของวัดไหม เราต้องมีประสบการณ์ในการจดจำเนื้อทองเหลืองของพระแท้ๆในแต่ล่ะพิมพ์ด้วย ตรงนี้สำคัญมาก เวลาเพื่อนๆเจอพระแท้ๆของเพื่อนฝูง ไม่ว่าพิมพ์ไหน ให้ส่องนานๆและละเอียด ครูพักรักจำ ถ้าเราอ่านทองเหลืองที่มาในแต่ล่ะโซนอ่านยุคในแต่ล่ะวัดขาด เราจะไม่กลัวรูปหล่อโบราณเลยทีเดียวครับ แล้วเราก็จะได้พระแท้ที่ทรงคุณค่ามาครอบครองโดยละม่อม ลงที่ผมลงโชว์นี้ เป็นกวักลาภ วัดช้างเผือก ปี2516 แก่โซนทองเหลืองผสม ทองเหลืองถึงยุควัด ชัดเจน ได้วัดช้างเผือกนี้ ผมพอใจแล้วครับสำหรับรูปหล่อโบราณองค์พ่อ
    ปัจจุบันเหลี่ยมใหม่ไม่แกะลายครับ ผมชอบออกแบบโบราณ ดูสวยและทำความสะอาดเงินง่ายกว่าแกะลาย

11. คิงคอง99

ประกาศเกียรติคุณ ครูบาอาจารย์

เพื่อนผมบางคนถามผมว่า นายได้อะไรบ้าง จากการนั่งทำแบบนี้ในเวปพลังจิต เงินล่ะได้ไหม ผมตอบเพื่อนไปว่า ไม่ได้หลอกเพื่อน เพื่อนถามต่อว่าแล้วทำไปทำไมเสียเวลาป่าวๆ เราก็ตอบเพื่อนไปว่า เราก็ทำด้วยใจซิเพื่อน เพื่อประกาศเกียรติคุณของครูบาอาจารย์ที่เราเคารพและพยายามรักษาชื่อเสียงของครูบาอาจารย์ เพื่อให้ทุกคนดูพระสายนี้เป็นบ้างไม่มากก็น้อย ยังดีกว่าไม่รู้อะไรเลย เขาจะได้ไม่พากันโดนหลอกในที่ผ่านมา บางคนโดนกันไม่ใช่น้อยๆเลยครับ ผมเห็นบ่อย ซึ่งน่าเห็นใจมาก พระหลวงพ่อทบ ที่เขาสะสมไว้เรียกได้ว่าเก๊นับ100องค์เห็นแล้วตะลึง ถ้าตกไปถึงลูกถึงหลานแล้วไปห้อยพระเก๊เหล่านั้น เกิดเหตุมาจะเป็นเยี่ยงไรคงไม่ต้องบอก เน่าสถานเดียวถ้าห้อยพระเก๊ เราก็ช่วยเท่าที่เราทำได้ ไม่มีอะไรเสีย มีแต่สิ่งที่ดีทั้งนั้น จิตเราอยากทำอะไรเราก็ทำไป อย่าไปคิดว่าสิ่งที่ทำนี้มันจะเสียเวลาในความเป็นส่วนตัวเรา เมื่อทางเวปพลังจิตเขาให้โอกาสเนื้อที่ฟรีๆเเบบนี้ ทางเจ้าของเวปเขาก็ได้กุศลสูงด้วย ก็ขออนุโมทนาในจุดนี้กลับเจ้าของเวปด้วย ใครจะพุดอย่างไรก็ไม่เป็นไร ผมก็บอกตัวเองอยู่เสมอว่า ผมจะประกาศเกียรติคุณครูบาอาจารย์ ไปตลอดชีวิต จนกว่าจะไม่มีแรงทำนะครับ หวังว่าเพื่อนผมคงไม่ถามอะไรแบบนี้อีกนะครับ เปิดใจให้ฟังแล้วyimm

12. คิงคอง99

พุทธคุณพระเครื่องและเครื่องลางของขลัง

พระเครื่องและเครื่องลางของขลัง ทุกชนิด ขององค์หลวงพ่อทบ นั้น องค์พ่อทบ ไม่เคยห้ามอะไรใดๆทั้งสิ้น ของทุกอย่างที่องค์พ่อ ลงขลังย่อมขลังเสมอ แม้ลูกศิษย์คนนั้นจะเป็นโจรหรือเสือร้ายปล้นทรัพย์เขา เพราะการสร้างพระขององค์พ่อทบ นั้น พิถีพิถันมาก ในแต่ล่ะรุ่น โดยเฉพาะรุ่นที่พ.ศ.ลึกๆ องค์พ่อจะกำนดฤกษ์ผานาที ตามตำราโบราณ มวลสารที่นำมาสร้างและผสมไม่ว่าจะเป็นโลหะหรือเนื้อผง จะเป็นของที่เป็นมงคลและเป็นเคล็ดวิชาโบราณทั้งสิ้น ในบางรุ่นของ พ.ศ.ลึกๆถึงทรงคุณค่ามากนักเป็นที่นิยมกันในวงการอย่างสูง เช่นสร้างในพิธีศุภเลิศ เสาร์ 5 เดือน 5 ขึ่น 5ค่ำ สุดยอดของฤกษ์เลยทีเดียว สิ่งที่สำคัญคือ ญาณชั้นสูงขององค์พ่อ กสินไฟแรงมาก สมาธิที่แกล่งกล้า หลวงพ่อทบ ลงของถึงแรงและศักดิ์สิทธิ์มากนัก ส่วนลูกศิษย์ที่ประพฤติไม่ดีอยู่ประจำ ผมบอกได้เลยครับ ของที่มีไม่เสื่อมเลยครับ แต่จะสูญหายไปและโดนขโมย ไปในอนาคตแน่นอน องค์พ่อไม่อยู่ด้วยแน่นอน เพราะฉะนั้นมีพระดีขององค์พ่อ ต้องหมั่นทำความดีเวลาทำบุญกุศลก็ระลึกถึงองค์พ่อเสมอ นึกถึง พ่อ+แม่ครูบาอาจารย์ ตลอด ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ไหม้ แน่นอนครับ มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง(good)(good)

13. คิงคอง99

ตะกรุดสาริกา หลวงพ่อทบ วัดชนแดน

ตะกรุดสาริกา องค์หลวงพ่อทบ ดอกนี้เป็นยุคต้น ของชนแดน ความยาว 1 นิ้ว ใช้โลหะทองแดง 1 แผ่น เชือกลงรักไว้เก่าถึงยุค พร้อมลายพันเข้าทางสายองค์พ่อ ชัดเจน น่ารักมากครับดอกนี้ คงสภาพสมบูรณ์สุด สุด ตะกรุดสาริกา ขององค์พ่อทบ นั้น องค์พ่อ เจตนาจารและเสกไว้เพื่อให้ ลูกศิษย์ได้ใช้พึ่งพุทธคุณทำมาค้าขาย ลูกศิษย์บางคนก็นำไปทำน้ำมนต์เพื่อปะพรมสินค้า หรือ บางคนก็ใส่ในตะกร้าตัง เพื่อเรียกทรัพย์ แต่ผมห้อยกล้องส่องพระเพื่อทำมาค้าขายครับเรื่องแคล้วคลาดนี่ ตะกรุดสาริกามีแน่ครับ ขอบอกว่าเป็นเลิศจริงๆ [​IMG]
    ใครมีพระเครื่องหรือเครื่องลางจะลงแจมที่กระทู้นี้ผมยินดีนะครับลงได้เลยครับ (ปิดได้เจ้าของคนใหม่)

14. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ...ครับพี่ เค (good)(good)(good)

ยิ่งให้ กลับ ยิ่งได้ .....ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

:z2:z2:z2

15. คิงคอง99

ขอบพระคุณคุณสุเขฐ มากครับ มีพระสายนี้ลงโชว์ด้วยกันได้นะครับ

16. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    มันตา ดีครับพี่
    ผมชอบคำนี้ครับพี่ เล่นสายที่ตนเอง ชอบ และรัก มากที่สุด ครับ เฮงๆ ครับพี่ คิงคอง99

17. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออณุญาติ ร่วมบูชาครูบาอาจารย์ หลวงพ่อทบ วัดชนแดน ครับ

"รูปหัวใจ หลัง ตระกรุดสามดอก"

18. คิงคอง99

ขอบพระคุณมากครับ คุณ Workgroup ว่าแต่ชื่อเล่นว่าอะไรครับ ต่อไปจะได้เรียกชื่อกันได้สั้นๆครับ *-*

19. คิงคอง99

สุดยอดครับ รูปถ่ายหัวใจ หลังตะกรุด 3 K สภาพเก่าเก็บธรรมชาติรังสรรค์ครับคุณสุเขฐ น่ารักมาก(good)(good)

20. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ชื่อโบ้ครับ แล้วพี่ชื่ออะไรหรอครับ