พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ พี่หมอ องค์นี้ผมดูก็ชอบนะครับ แต่ที่เขาไม่เล่นกันคงอาจเพราะไม่ค่อยมีให้เล่นครับ :cool:

2. ทิพย์มงคล

ยินดีครับ หากพอมีประโยชน์ ผมลองทำที่แท่นวางถ่ายรูป พวกเหรียญ ก้นรูปหล่อแต่ยังไม่เสร็จดี ยังขาดช่องที่ต้องคั่นอีก 2 ช่อง(ไปแอบเห็นในเว็ป) แต่ลองถ่ายรูปสันเหรียญแล้ว ถ่ายง่ายดีครับ

3. ทิพย์มงคล

เอิ๊กๆ คุณวิลลี่ ผมยังไม่ได้ซื้อตั๋วไปซีเรีย เลยยย อยู่เมืองไทยสบายกว่าเยอะ(k)(k)

4. ทิพย์มงคล

นี่ล่ะครับ ที่น่าห่วง เจอของเสริมหน้าวัด แต่เดี๋ยวนี้ผมว่าเยอะวัดสร้าง 1000 กรรมการจัดสร้างไว้อีก 1000 บล๊อกเดียวกันเป๊ะ ของวัดขายหมด เกิดดังขึ้นมา กรรมการรวยยยย

ขอบคุณมากครับ คุณล้างใจ แหมถ้ามีมาให้เปรียบเทียบหน่อย จะเป็นพระคุณอย่างสูง :cool:

5. ทิพย์มงคล

เรื่องแบบนี้ มันแว๊บเข้ามาในหัวเลยครับคุณอัค อัดอั้นครับเจอแบบนี้ เข้าใจหัวอกคนทำงานเลย สวดบทแผ่เมตตาใส่หน้ามันเลยครับ แต่อย่าให้มันรู้นะครับ (k)(k)

6. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    นับเป็นข้อเท็จจริงที่มีเหตุและผลมากครับท่านล้างใจ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)....
    หากเราได้รับพระหรือเช่าหามาต่างยุคต่างสมัยกับ ปีที่มีการแจกหรือให้เช่าบูชา....

มองในแง่คุณค่า...
    การได้รับตกทอดมาจากพ่อแม่...ย่อมน่าเชื่อถือที่สุด...
    การได้รับฟรีมาจากญาติพี่น้องหรือผู้ที่เคารพนับถือกันด้วยความเมตตามาเป็นที่สอง....
    การเช่าหาบูชาแบบแบ่งปันกันใช้ พี่ๆน้องๆเพื่อนฝูง...มาเป็นที่สาม...
    การเช่าหาเสาะหาจากแผงเช่า...ย่อมเป็นที่สี่ (ความคิดส่วนตัวนะครับ)....

แต่หากมองที่มูลค่า....
    ของเซียน...ต้องแท้มาเป็นที่หนึ่ง...เพราะกติกา ว่าไว้เช่นนั้น...ฮ่าๆๆๆ

พี่ๆน้องๆที่มีพระมรดก...คงได้มุมมองที่เป็นประโยชน์เยอะนะครับ....
    คุณค่าที่ได้รับจาก..."แท้ของตรู" ครับ.....

ขอบคุณนิทานพื้นบ้านของท่านล้างใจมากๆครับ....
    ความจริงในพื้นที่ จี๊ดจริงๆครับ...

7. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมก็คิดว่างั้นครับ เพราะจากที่ดูที่ขายกันแบบถูกนั้นเนื้อจะไม่ย่นกันครับ ที่ย่นมีร้านนึงขาย แต่ของร้านนี้ไม่ถูกครับ เลยน่าจะหายากจริงมั้งครับ แล้วที่เห็นขายกันอาจจะไม่ถึงยุคมั้งครับ :cool:

ขอส่งเลขหน่อยครับ เห็นเค้าซื้อถูกมาหลายงวดลองตามซะหน่อย 54 45 29 92 ครับผม :boo:

8. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเข้าใจครับ แต่เราอยู่ในสังคมที่มีกฎกติกาครับ แล้ววงการพระก็เช่นครับ แม้จะขัดใจบ้าง แต่ก็ต้องตามเค้าครับ เพียงแต่เคยมีคนให้ข้อคิดไว้เพิ่มว่า พระที่จะห้อยคอต้องรู้ที่มาครับ แต่พระที่สะสมเพื่อเป็นสมบัติอาจจะไม่จำเป็นครับ อย่างที่เห็นเซียนน้อยใหญ่ที่ขายกันแต่พระหลักพระแพง แต่ในคอผู้นั้นอาจห้อยพระด้อยราคาครับ :cool:

9. บุพนิมิต

กราบขอบคุณท่านรักษ์ฯ...มากๆครับ...

จัดไปครับ......
    งวดวันที่ ๑ เมษายน ๒๕๕๕...
    ของรางวัลรวมตอนนี้ ๗ ชิ้น...จากพี่ๆน้องๆที่มีเมตตา....

ชิงกันแบบพี่ๆน้องๆนะครับ....
    ใครมีเลขเด็ด...ส่งมาลุ้นได้เลยครับ....

สำหรับขาประจำส่งก่อนเสมอๆ...หากงวดนี้ไม่ถูก...เดี๋ยวส่งเหรียญไก่ปี ๕๕ ไปปลอบใจครับ....
    เท่าที่เช็คดูลำดับการส่งเลขก่อนแล้วไม่เคยถูกเลขมี...
    ๑ ท่าน willy
    ๒ ท่านกวินฯ....ฮ่าๆๆๆๆ

เดี๋ยวมีของปลอบใจให้ครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

10. บุพนิมิต

ใจตรงกันครับคุณหมอ....
    ถึงแม้จะมีความรู้สึกอิจฉา...เมื่อได้เห็นของสวยๆงามๆที่พี่ๆน้องๆเอามาแบ่งปันภาพกันเพื่อเป็นความรู้ในนี้....
    แต่หากต้องไปเสาะหามาด้วยราคาแพงๆ...ผมเลือกที่จะคล้อง "แท้ของตรู" ที่พ่อแม่ให้มาดีกว่าครับ....

ยิ่งได้สัมผัสประสบการณ์ด้วยตัวเอง...ยิ่งไม่คิดที่จะหาองค์ใดมาทดแทนครับ...
    ขอเพียงได้มีส่วนร่วมศึกษาแชร์ประสบการณ์กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ...แค่นี้ก็สุขใจแล้วครับ...

11. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิอิ นี่แปลว่าได้ไก่แล้วแน่ๆสินะครับ (k)

ขยันส่ง ขยันโดนรับประทาน ก็ยังมีรางวัลปลอบใจ ({)

ที่ผมส่งก่อนเพราะผมชอบลืมน่ะครับพี่ 2 ตัวล่างไม่ค่อยถูก ยิ่ง lottery ยิ่งไม่เคยถูกเลย ดวงได้แต่บน :boo:
    ที่ถูกงวดก่อนก็ตามพี่เกรียงนั่นแหละ อิอิอิ

12. บุพนิมิต

ได้เลยครับคุณหมอ....
    ยังยิงได้อีก 1 หมายเลขนะครับคุณหมอ....
    ถ้าจะยิงเพิ่ม...คุณหมอยิงโพสใหม่นะครับ....
    ทุกเลขที่ยิง...จะยึดลำดับที่ของโพสเป็นเกณฑ์ในการตัดสินว่า พี่ๆน้องๆท่านใดจะเป็นผู้คว้าชัยครับ....

สู้สู้ครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

13. บุพนิมิต

แน่นอนครับ...ฮ่าๆๆๆๆ
    หากงวดนี้คุณกวินไม่ถูก...เดี๋ยวปล่อยไก่ฟ้าบินไปให้เลี้ยงครับ...

สาธุ สาธุ สาธุ กราบหลวงปู่สรวงครับ...

14. บุพนิมิต

ยังหามุมส่วนตัวที่บ้านไม่ได้อ่ะครับ....
    เจ้าตัวเล็กสองคน...ชอบมาช่วย เวลาพ่อทำโน่นทำนี่...ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ขอเรียนรู้เทคนิคจากท่านทิพย์ไปพรางๆก่อนนะครับ...

15. บุพนิมิต

พี่ๆน้องๆอาจจะจำกันไม่ได้แล้วนะครับ...ว่าครูศนิวารท่านแจกอะไรในแต่ละงวด.....
    วันนี้ถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ...

16. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ดูกี่ทีผมก็ยังว่า น่าจะวัดในกรุง ไม่ใช่แถวอ่างทองนะครับ :cool:

17. รักษ์สยาม

รักษ์สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อกระทู้จะได้ไม่เงียบครับท่าน บุพนิมิต จะได้ลุ้นระทึกกันและเพื่อความสบายใจทั้งผู้ได้และผู้รับครับ:cool: ว่าแต่ตารางกรอกชื่อ หมายเลข จัดทำได้สวยจริงๆครับ สุดยอด:cool:

18. paper_white

ไหน ๆ ก็โชว์พระนครปฐมไปแล้วองค์ งั้นขออีกองค์ครับ เนื้อเมฆพัตร เหมือนกัน แต่เป็นของหลวงพ่อเงิน สิบทัศน์พิมพ์ใหญ่ครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      568.9 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      544.9 KB
      เปิดดู:
      26
  19. paper_white

ครับแต่ผมขอให้ข้อสังเกตุเกี่ยวกับพระมรดกอีกน่าจะพอจับประเด็นเป็นลำดับได้ดังนี้นะครับ กรณีที่มาดี

1. ต้องดูความสัมพันธ์ระหว่างตระกูลกับพระองค์นั้น ๆ (วัดนั้น ๆ) คือ ถ้าได้พระวัดระฆัง นะ เท่าทีสืบได้บรรพบุรุษไม่ได้เกี่ยวข้องกับวัดระฆังเลย ก็ให้ชั่งใจไว้ก่อนว่าอาจจะไม่แท้ แต่ถ้าบรรพบุรุษมีความเกี่ยวข้องกับวัดระฆัง เป็นลูกศิษย์หรือโยมอุปัฏฐาก ของ หลวงปู่นาค หรือ สมเด็จเจริญ หรือ สมเด็จทัต หรือ สมเด็จโต เป็นต้น ก็สันนิษฐานไปเลยว่าน่าจะแท้น่านอน (ไม่ต้องสนใจว่าพิมพ์ทรงจะได้มาตรฐานหรือไม่)
    2. จากญาติผู้ใหญ่ (อันผมแยกจากบรรพบุรุษนะ คำว่าบรรบุรุษของจะแคบกว่าคนอื่น จะเน้นแค่ถ้าไม่มีเคยเลยไม่ได้เกิดนะครับ) หรือ ผู้ที่เคารบนับถือ ก็สันนิษฐานเหมือนข้อ 1 แต่ให้คำนึงถึงผลประโยชน์ และส่วนได้ส่วนเสียของพระองค์นั้น ๆ
    3. จากพระวัดอื่น เช่น พระสมเด็จวัดระฆัง แต่หลวงพ่อ วัดอื่นเป็นผู้ให้ อันนี้ถือว่าสำคัญมาก เพราะบางทีท่านให้โดยไม่รู้ว่าเป็นวัดระฆังแท้แน่นอนหรือไม่ มีคนให้มาท่านก็แจกต่อ หรือ บางทีทานรู้ว่าไม่แท้ แต่ท่านอธิษฐานให้แล้วก็แจกต่อ ซึ่งส่วนใหญ่จุดนี้ละครับ จะปลอมมากกว่าจริงครับ
    4. เช่าจากเซียนพระ อันนี้ก็ต้องสำคัญเพราะ สมัยก่อนกับสมัยปัจจุบันอาจจะเล่นไม่เหมือนกันในบางวัด แต่ก่อนจริงปัจจุบันอาจปลอม แต่ก่อนปลอมปัจจุบันอาจจะจริง ครับ

ถ้ากรณีที่บรรพบุรุษ ท่านชอบเช่าหาพระ ตามแพง ตามร้าน ขายพระ อันนี้ต้องระวังให้มากนะครับ เพราะต้องสันนิฐานก่อนว่าบรรพบุรุษท่านดูพระขาดหรือไม่ เพราะผมเคยซื้อพระต่อ จากเพื่อนพี่ที่สนิทกัน เค้าบอกว่าคุณพ่อเค้าทิ้งพระไว้ให้เป็นมรดกมากมาย แล้วครั้งก่อนเพื่อนเค้าเอาพระกริ่งออกมาขาย คนซื้อคนแรกไปแล้วขายต่อได้กำไรบานเลย ครั้งนี้เค้าจะขายสมเด็จวัดระฆัง ผมก็บอกว่าดูไม่เป็นแต่พี่ที่สนิทกันก็บอกว่าเพื่อนเค้าพ่อชอบสะสมพระนะไม่ปลอมหรอก ผมก็เลยซื้อไว้ (ไม่แพงนะ) สรุปพอได้มา ก็สมน้ำหน้าตัวเอง โลภคิดว่าของแพงหลักล้าน (เอาตามสากลนะครับ) อะไรจะถูกขนาดนี้ เก๊แบบไม่ต้องส่องเลยครับ เป็นบทเรียนเลยครับ แล้วผมก็เลยถามพี่ที่สนิทกันอีกว่า พ่อของเพื่อนพี่นี่เค้าสะสมจากอะไร (เช่น วัด หรือ เซียนพระด้วยกัน) ก็ได้คำตอบว่าพ่อเค้าชอบไปหาเช่าพระแถวท่าพระจันทร์ (ทำไมพึ่งถาม :mad:) :'(

แล้วอีกอย่างครับ อย่างช่วง 30 ปีที่แล้วมั้ง เค้านิยมสมเด็จด้านหลัง เป็นครุฑ บ้าง แกะเป็นดอกบัว บ้าง คนเค้าก็หามาให้คุณยายผมเยอะแยะ (คนที่หาเค้าเช่ามาไม่ถูกนะครับ) ฮ่าฮ่า อันนี้ต้องยอมรับอีกละครับ ว่า.....:'(

เลยสรุปว่าของมรดกก็คงต้องมีทั้งแท้และไม่แท้ละครับ ผมจะดูจากข้างบนเป็นหลัก แล้วพิจารณาร่วมกับความเก่าของอายุที่ผ่านมาว่าถ้าหลักร้อยปี น่าจะเป็นยังไงเป็นต้นครับ (แต่บางองค์ก็ยากมากครับ เพราะพระบางองค์ยังไม่เคยใช้เลยจริง ๆ และเก็บดีอีก) :boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2012
  20. ทิพย์มงคล

งามแต้ๆครับ :cool: สงสัยพี่หมอจะชอบเนื้อเมฆพัตร