พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

เสร็จเมื่อไหร่จะบอกเลยครับ แต่กลางคืนยุงจะมากหน่อยครับเพราะเป็นป่าต้นจาก บ่อปูนิ่มข้างๆบอกว่าพาเพื่อนๆมารับรองว่าได้สัมผัสอาหารทะเลสดๆ ทั้งปูนิ่มและกุ้งส่วนปลาต้องตกในบ่อเองครับเขาอยากให้ตกปลาออกจากบ่อกุ้งให้หมดเลยล่ะ

2. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    เตรียมตัวรอครับ

อยากให้ถึงวันนั้นเร็วๆครับ หากนัดกันเสร็จสรรพก็เตรียมตัวแพ็คของไปเที่ยวแน่นอนครับ นึกถึงอาหารทะเลสดๆแล้วอยากไปชิมครับ

3. supparerk

อยากจะบอกว่าเราต้องทำอาหารกันเองนะครับ แฟนผมไม่กล้าฆ่าสัตว์เป็นโดยเฉพาะปู คลองข้างๆมีปูดำ(ปูทะเล)มากซะด้วย แค่วางแร้วหรือยอก็ได้ตัวโตๆ เพราะแถวนั้นคนนอกไม่กล้าเข้าไปจับ เขารอจับแต่ปลายๆคลอง เราอยู่ต้นคลองปากทางออกทะเลได้เปรียบกว่าคนอื่น โดยเฉพาะเวลาน้ำขึ้นพระจันทร์เต็มดวงจะมีฝูงปูแป้นขึ้นมามาก ปูจะลอยผ่านเข้าไปปลายคลองซึ่งจะมีคนมากดักรอจับอยู่ที่นั่น

4. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    เช่นกันครับพี่ พี่ศุโทรมาตะกี้เอง ตกใจหมดเลยนึกว่าใคร(เบอร์แปลกๆกลัวทวงหนี้555)

5. akkhawee

อิๆๆงานนี้ได้เห็นผม ไล่จับปูกันบ้างล่ะครับพี่น้อง แต่ก่อนเคยอยู่แถบมหาชัย ติดริมคลองไล่จับปูก้ามที่มีสี(ปูอะไรนึกชื่อไม่ออก) จับมันไม่ทันซักที่ โมโหคว้าขี้เลนขว้างเข้าให้หงายท้องเลย....

6. รักษ์สยาม

รักษ์สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อโต๊ะหัก อ.ทองวัดสำเภาเชย ของดีที่ไม่แรง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      386.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      378 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2012
  7. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    ที่น่ากลัว

สวัสดีครับพี่ เห็นด้วยมากๆครับ แต่ผมคงหมดโอกาสไปแน่ๆ ครับ เวลาว่างหายากมากครับ แค่คิดน้ำลายสอเลยครับพี่ ป๊าดสักกรึ๊บเน๊อะ อ่า แกล้มด้วยหมึกสดย่างจิ้ม วิ้วหิวขึ้นมากลางดึกเลยครับพี่ ยุงผมว่าไม่น่ากลัวหรอกครับ ไอ้ที่น่ากลัวกว่า น่าจะเป็นพี่อัคมากกว่าครับ เกิดคิดไปจับปูแถวๆ ทำเนียบทำงัยล่ะ ติดคุกหัวโตเชียวน๊ะพี่อัค กระอัก สมชื่อแน่ๆ 5555 ไหนจะปูที่บ้านอีก หูไม่มีให้ยานแน่ๆ 555555 โชคดีคนเดียวเลยน๊ะครับพี่อัคกลับใจยังบ่สายเด๊อ ล้อเล่นคร๊าบพี่เจิด สวัสดีวันใหม่ ใกล้รุ่งทุกๆท่านครับ

8. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ฮามากครับผม.........หูพี่อัคไม่ยานหรอกครับ มีแต่พระหูยานที่คอพี่อัคครับ .... อย่าไปจับปูที่ทำเนียบนะครับ ปูไม่ค่อยสดเท่าไหร่ มันจะเหม็นคาว(โลกีย์)ครับ หุหุหุ

พี่เกรียงได้รับของหรือยังครับผม

9. supparerk

ดีนะ ถึงมาทีหลังแต่ก็หัวไวพอ เกือบพลาดไปแล้ว 5555

10. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆ...สภากาแฟสด...เข้มข้นจริงๆครับ....
    ช่วงนี้กระแสปูแรง...จะแพงจะถูก...คงได้วัดกันปลายปีนี้....

ปูนิ่มทอดกรอบ..ราดน้ำจิ้มมะม่วงสับ...จื๊ดจ๊าดน่าดู...ฮ่าๆๆๆๆ

ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับคุณนัน.....
    เหรียญเยี่ยม...สวยขลัง..เป็นไปดั่งความตั้งใจของผู้สร้างครับ...
    พระผงชำรุดเสียหายพอสมควร...แต่เนื้อหาจัดจ้าน ขลังไม่เบาครับ....

ขอบคุณมากๆครับคุณนัน....
    สาธุ สาธุ สาธุ...

11. akkhawee

แหมน้องนันท์กะคุณwilly แซวกันใหญ่เลยนะฮ่าๆๆ ว่างๆยกพลไปกินปูนิ่มทีบ้านพี่supparerk กันดีกว่าครับอิๆๆ

12. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    โถมดแดง

โถน่าจงจ๋านจัง นั่งเฝ้ากระทู้พี่ บุพนิมิตอยู่คนเดียว กลัวจะหาย พี่อัคเขาคงหลับจ๋ำบายไปแล้ว นี่ก็ตีจ๋องครึ่งแล้ว เฮ้อ เงียบเหงา เจง ๆ

13. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ของสดทำอะไรก็อร่อยครับผม

14. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010

องค์ซ้าย

พิธีขออนุญาตฯ พิธีพุทธาภิเษก และอธิษฐานจิตรวม ๖ วาระ

<table style="BORDER-COLLAPSE: collapse" id="AutoNumber1" border="1" cellpadding="0" cellspacing="0" width="800"><tbody><tr><td width="56" align="center">วาระที่ ๑.</td><td width="166" align="center">วันที่ ๔ มกราคม ๒๕๕๔</td><td width="574">พิธี ขออนุญาตดวงพระวิญญาณศักดิ์สิทธิ์หลวงพ่อทวด และพ่อท่านคล้าย เพื่อจัดสร้างเหรียญและรูปหล่อลอยองค์ และพิธีขอขมาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่สถิตในวัตถุมงคลนำมาจัดสร้าง ณ วิหารหลวงพ่อทวด และวิหารพ่อท่านคล้าย วัดพุทธาธิวาส พระอารามหลวง</td></tr><tr><td width="56" align="center">วาระที่ ๒.</td><td width="166" align="center">วันที่ ๓๑ มกราคม ๒๕๕๔</td><td width="574">พิธีพุทธาภิเษก ณ วัดพุทธาธิวาส พระอารามหลวง อ.เบตง จ.ยะลา โดย พ่อท่านหวาน อภโย วัดสะบ้าย้อยพ่อท่านเขียว กิตติคุโณ วัดห้วยเงาะพ่อท่านคล้าย สุชาโต วัดกม.๗ อ.เบตง</td></tr><tr><td width="56" align="center">วาระที่ ๓. </td><td width="166" align="center">วันที่ ๕ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ </td><td width="574">พิธีอธิษฐานจิตเดี่ยวโดย พ่อท่านพรหม ธัมมธีโร ณ วัดพลานุภาพ (วัดทุ่งพลา) จ.ปัตตานี</td></tr><tr><td width="56" align="center">วาระที่ ๔. </td><td width="166" align="center">วันที่ ๖ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔</td><td width="574">พิธีพุทธาภิเษก ณ วัดพระธาตุน้อย จ.นครศรีธรรมราช โดย พ่อท่านนวล ปริสุทโธ วัดไสหร้า จ.นครศรีธรรมราช</td></tr><tr><td width="56" align="center">วาระที่ ๕. </td><td width="166" align="center">วันที่ ๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ </td><td width="574">พิธีอธิษฐานจิตเดี่ยวโดย หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ ณ วัดบ้านไร่ อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา </td></tr><tr><td width="56" align="center">วาระที่ ๖. </td><td width="166" align="center">วันที่ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔</td><td width="574">พิธีอธิษฐานจิตเดี่ยวโดย พ่อท่านเอื้อม กตปุญโญ ณ วัดบางเนียน อ.เชียรใหญ่ จ.นครศรีธรรมราช</td></tr></tbody></table>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2012
  15. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    พี่เกรียงครับ งวดนี้ผมหาให้อีก 1 ชิ้นนะครับ ^__^

16. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ครับปูจ๋าแรงจริง ๆ ช่วงนี้ ถ้าจะกินปูให้ได้รสชาด ต้องไปกินที่ 4 ซีซั่นครับ ซี๊ดซ๊าดครบทุกรส 5555+

17. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

555 บอร์ดครึกครื้นเชียว_เรื่องปูๆอะไรนี่_อิอิ

18. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ดีนะพี่อัค ไม่ไปกินที่ 4 ซีซั่นนะ..... เงินไม่ถึง กินไม่ได้ครับ อิอิอิ

ไปวันไหนก็มารับผมด้วย ไม่มีรถกับเขาครับผม

19. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกรียงงานเข้า กระทู้โน้น :boo:

20. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆๆ....ไม่มีอะไรหรอกครับคุณกวิน....
    เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ...ทุกอย่างมี่เกิด-มีตั้งอยู่-แล้วก็มีดับไป....
    แต่เห็นสภาพการณ์แล้ว...การตั้งอยู่คงมีอีกนาน...หากเราไม่รู้เป้าหมายของพี่เค้า...

ดูเหมือน จขกท. เค้านิ่งนะครับ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่
    มีโพสแน็บแหนมประปราย...เลยทำให้พี่เค้าไม่สงบ....

ก็...ค่อยๆแก้กันไปครับ...รู้ปัญหา ก็น่าจะสงบไปได้ครับ...