พระเครื่อง+วัตถุมงคล เงินแบ่งทำบุญครับ (แถมพระแก้วพุทโธใหญ่ เนื้อว่าน)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 15 พฤศจิกายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    หลากหลายพระเครื่องผมที่สะสมไว้แบ่งให้เช่าบูชาครับ

ทุกองค์รับประกันความแท้ 100% ถ้าเก๊ยินดีคืนเงินเต็มภายใน 1 เดือน
    ถ้าบูชาไปแล้วไม่ชอบขอคืนภายใน 10 วัน จะหัก 10% จากราคาทั้งหมดนะครับ

รายได้ส่วนหนึ่งจากการให้เช่าบูชาจะแบ่งไปทำบุญตามโอกาศจะอำนวยครับ

รายการที่ยังมีให้บูชาครับ
    29/09/2012

1.เหรียญหลวงพ่อกลั่น หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ ปลุกเสก หน้า 2
    มีสองเหรียญ ให้บูชาเหรียญละ 300 บ.
    ถ้าบูชา 2 เหรียญพิเศษ 500 บาท

2.พระชัยวัฒน์เนื้อทองเหลืองเก่า ไม่ทราบที่พร้อมเลี่ยมเงิน หน้า 2
    มีองค์เดียว ราคา pm สอบถาม

3.พระปรกโพธิ์เชียงแสน กรุเวียงลอ จ.พะเยา หน้า 3
    มีองค์เดียว ราคา pm สอบถาม

4.เหรียญฉลองอายุ ๕๐ ปี หลวงพ่อวิชัย โลหะกะไหล่ทอง หน้า 6
    มีเหรียญเดียว แบ่งบูชา 300 บาท
    ถ้าบูชาเป็นคู่กับเหรียญกะไหล่เงิน รวมสองรายการ 500 บาท

5.เหรียญฉลองอายุ ๕๐ ปี หลวงพ่อวิชัย โลหะกะไหล่เงิน หน้า 6
    มีเหรียญเดียว แบ่งบูชา 300 บาท
    ถ้าบูชาเป็นคู่กับเหรียญกะไหล่ทอง รวมสองรายการ 500 บาท

6.ขุนแผนครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน หน้า 7
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 800 บาท

7.เหรียญเสมารูปเหมือน ครูบาอริยชาติ วัดแสงแก้วโพธิญาณ หน้า 8
    มีองค์เดียวแบ่งบูชา 200 บาท

8.พระสมเด็จเกสรดอกไม้ หลังยันต์หัวใจเศรษฐี หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม หน้า 10
    เหลืออีกหนึ่งองค์ แบ่งบูชาองค์ละ 250 บาท

9.พระสมเด็จนะเมตตา หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม หน้า 14
    มีองค์เดียว 250 บาท

10.พระซุ้มกอ หลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน หน้า 15
    มีองค์เดียวบูชาตามสภาพ 2,000 บาท

11.พระยอดขุนพลเม็งรายมหาราช เนื้อว่านมหาเสน่ห์ ฉลอง ๗๕๐ ปี เมืองเชียงราย หน้า 18
    มีหลายองค์ องค์ละ 150 บาท

12.พระยอดขุนพลเม็งรายมหาราช เนื้อว่าน ๑๐๘ ฉลอง ๗๕๐ ปี เมืองเชียงราย หน้า 18
    มีหลายองค์ แบ่งบูชาองค์ละ 150 บาท

13.พระยอดขุนพลเม็งรายมหาราช เนื้อว่านดอกไม้ + ผงธูป ฉลอง ๗๕๐ ปี เมืองเชียงราย หน้า 18
    มีหลายองค์ แบ่งบูชาองค์ละ 150 บาท

14.ผ้ายันต์รูปนกยูงทองโพธิสัตว์ ครูบาอริยชาิติ วัดแสงแก้วโพธิญาณ จ.เชียงราย หน้า 21
    เหลือหนึ่งผืน แบ่งบูชา ผืนละ 150 บาท

15.ผ้ายันต์พระมหาจักรพรรตราธิราชเจ้า สีเขียว หน้า 22
    มีผืนเดียว แบ่งบูชา 300 บาท

16.ลูกอมผงพรายกุมาร หลวงปู่ปัน วัดแม่ยะ จ.ตาก หน้า 23
    มีลูกเดียวพร้อมเลี่ยมแสตนเลส แบ่งบูชา 1,200 บาท ครับ

17.นกสาริกา ครูบาเหนือชัย โฆษิโต วัดถ้ำป่าอาชาทอง จ.เชียงราย หน้า 25
    มีคู่เดียวเลี่ยมพลาสติกแล้ว 150 บาท
    (((คุณ อาทมาฏ จองแล้วครับ)))

18.พระเจ้าทันใจลอยองค์ อุดมวลสารและพลอยฯ หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต วัดพระธาุตุสันขวาง จ.เชียงราย หน้า 25
    มี 5 องค์ แบ่งบูชาองค์ละ 400 บาทครับ (เหลือ 3 องค์)
    1.คุณ
    ก ฯลฯ ฮ บูชาแ้ล้ว 1 องค์ครับ

2.คุณ nudjinnong บูชาแล้ว 1 องค์ครับ

19.พระผงโต๊ะหมู่รุ่นแรก หลวงปู่นนท์ วราโภ วัดเหนือวน จ.ราชบุรี หน้า 26
    มีองค์เดียวพร้อมเลี่ยมแสตนเลส แบ่งบูชาองค์ละ 300 บาทครับ

20.ลูกนิมิตจำลองเนื้อผงปิดทอง พระมหาอาวรณ์ ภูริปัญโญ วัดปันเสา จ.เีชียงใหม่ หน้า 27
    มีสองลูก สวยๆเลี่ยมพลาสติกแล้วจากวัด แบ่งบูชาลูกละ 99 บาท

- (((คุณ A`z บูชาแล้วหนึ่งลูกครับ))) เหลืออีกหนึ่งลูก

21.พระพุทธชินราช - หลวงพ่อเงิน รุ่นมหาธนทรัพย์ วัดศรีศรัทธาราม จ.สมุทรสงคราม หน้า 27
    พระบ้านราคาเบาๆ แบ่งกันไปบูชามีองค์เดียวครับ 50 บาท

22.เหรียญพระมงคลบพิตร เสาร์ 5 ปี พ.ศ.2536 จ.พระนครศรีอยุธยา หน้า 27
    เหลือเหรียญเดียว 99 บาท ครับ

23.พระสิวลีต่ออายุเนื้อผงสีน้ำตาล หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร วัดศรีมุงเมือง จ.เชียงใหม่ หน้า 27
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 200 บาท

24.พระสิวลีต่ออายุเนื้อผงสีขาว หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร วัดศรีมุงเมือง จ.เชียงใหม่ หน้า 27
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 250 บาท

25.หลวงปู่ทวด รุ่นรวยไม่เลิก ปี พ.ศ.๒๕๓๘ อาจารย์นอง วัดทรายขาว ปลุกเสก หน้า 27
    มีองค์เดียวพร้อมซองเดิมๆจากวัด 300 บาท

26.เหรียญของขวัญ ปี ๔๕ หลวงปู่นาค ฐานนาโค วัดหนองโปร่ง จ.สระบุรี หน้า 28
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 150 บาทครับ

27.เหรียญครบรอบ ๑๐๐ ปี จ.สิงห์บุรี หลวงพ่อแพ เขมังกโร วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี
    มีเหรียญเดียวแบ่งบูชา 150 บาทครับ

28.พระผงพิมพ์พระพุทธสิหิงค์ (สิงห์ ๑) ครูบาเทือง นาถสีโล วัดบ้านเด่น จ.เชียงใหม่
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 99 บาทครับ

อนุพงศ์ อินต๊ะวงศ์
    ธ.กสิกรไทย สาขาเซ็นทรัลพลาซาเชียงราย
    271-2-07838-6 ออมทรัพย์

...โอนแล้วช่วยแจ้งและลงที่อยู่ไว้เลยนะครับ...
    ...รบกวนช่วยค่าส่ง EMS 50 บาท ครับ...
    ...รบกวนโอนภายใน 2 สัปดาห์หลังการจองนะครับ...

ของแถมพิเศษสำหรับท่านที่บูชาวัตถุมงคลในกระทู้นี้
    1 user ต่อการบูชาพระ 1 ครั้ง เมื่อท่านโอนเข้ามาแล้วผมจะแถม

พระผงพระแก้วพุทธโธใหญ่เนื้อว่าน ที่จัดสร้างโดยน้องสายครูบาครับ

พระผงพระแก้วพุทธโธใหญ่เนื้อว่าน นี้ผ่านการปลุกเสกจากครูบาอาจารย์สายเหนือมามากมายหลายรอบ หลักๆคือ หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน

พระแก้วเนื้อผงนี้มีพุทธคุณแคล้วคลาดปลอดภัย และยังมีเมตตามหานิยม ตามแบบฉบับพระสายเหนือครบถ้วนครับ

แจกให้ผู้บูชาพระในกระทู้นี้ 1 User ต่อการบูชา 1 ครั้ง
    รับพระไปบูชาเลยครับ 1 องค์เหมือนเดิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    เปิดเป็นปฐมฤกษ์ก่อนด้วยพระบ้านเกิด

รายการที่ 1

เหรียญรุ่นแรก ครูบาคำหล้า สังวโร
    สุดยอดเหรียญประสบการณ์ของชาวเชียงราย

(((คุณ thth บูชาแล้ว)))

ครูบาคำหล้า นามเดิม คำหล้า นามสกุล สุภายศ ยามบิดา นายใจ นามมารดา นางน้อย นามสกุล สุภายศ ท่านครูบาคำหล้าเกิดเมื่อวันพุธ ที่ ๒๓ มกราคม พุทธศักราช ๒๔๖๐ ขึ้น ๑๑ ค่ำ เดือน ๓ (เดือนห้าเหนือ) ตรงกับปีมะเส็ง ณ สันโค้งหลวง เลขที่ ๑๖ หมู่ที่ ๑๔ ตำบลรอบเวียง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย

ชีวิตเยาว์วัยตั้งแต่ มีนิสัยไม่ชอบรับประทานอาหารที่ปรุงด้วยปลา และเนื้อสัตว์ ในปี พุทธศักราช ๒๔๖๙ ท่านครูบาศรีวิชัยนักบุญแห่งล้านนาไทย ได้เดินทางกลับจากไปบูรณะพระธาตุดอยตุง ได้มาพำนักวัดเชียงยืน (วัดสันโค้งหลวง) คุณพ่อใจและแม่น้อย (ด.ช.คำหล้า) ก็ได้นำบุตรชายของตนไปนมัสการท่านครูบาศรีวิชัย พร้อมทั้งกราบเรียน ว่าบุตรชายคนนี้มีนิสัยไม่ชอบทานเนื้อ ทานปลา ชอบแต่อาหารที่ปรุงด้วย พืชผักเท่านั้น จึงเป็นเหตุไม่ค่อยสบาย จึงขอมอบบุตรชายให้ท่านครูบาศรีวิชัยช่วยได้เมตตาอบรม สั่งสอน และต่อมา ด.ช.คำหล้า เมื่อมีอายุได้ ๑๐ ปีได้เข้าพิธีบรรพชาเป็นสามเณร ณวิหารวัดเชียงยืน เมื่อ พุทธศักราช๒๔๗๐ โดยมีท่านครูบาศรีวิชัยเป็นประธานสงฆ์พร้อมด้วยพระสงฆ์ร่วมพิธีอีก ๑๐ รูป ท่านครูบาศรีวิชัยได้ตังฉายาให้ว่า "ฐิตสังโร" แปลว่าผู้มีความสำรวมที่มั่นคงดี และได้เข้าสู่พิธี อุปสมบท เมื่อวันที่ ๒๘ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๔๘๑ ขณะอายุได้ ๒๑ ปี ณ พุทธสีมา วัดมุงเมือง อำเภอเมือง จังหวัดเชียงราย ได้รับฉายาว่า "สังวโร ภิกขุ" ท่านได้เดินธุดงค์ไปต่างถิ่นได้ไปบรูณะเจดีย์สร้างครอบเจดีองค์เก่าที่ชำรุด ทรุดโทรม ผลงานด้านดารก่อสร้าง การไปทำการก่อสร้างปูชนียสถานหรือถาวรวัตถุในสถานที่ต่างๆ ท่านครูบาแม้จะไม่ได้ศึกษามาทางสายสถาปัตยกรรมการก่อสร้างก็ตาม แต่ท่านครูบา ก็สนใจศึกษางานก่อสร้าง ด้วยตนเองและมีพรสวรรค์ในด้านวรรณกรรมมีความชำนาญในงานด้านนี้เป็นพิเศษ งานส่วนใหญ่ท่านครูบาชอบสร้างเจดีย์ เพราะท่านบอกว่า สร้างแล้วมีคนกราบไหว้ รองลงมาคือการสร้าง โบสถ์ วิหาร กุฏิ ศาลา สะพาน และเสนาสนะอื่นๆ ท่านครูบาเป็นที่เลื่อมใสศรัทธาของเป็นอันมาก ในปลายปี พุทธศักราช ๒๕๓๒ ท่านครูบาคำหล้า สังวโร ได้เจริญอายุถึง ๗๓ ปี ๓๓ พรรษา ท่านครูบาได้เจ็บป่วย อันเป็นธรรมดาของสังขาร ถ้าไม่เจ็บมากท่านครูบาจะไปยอมไปรักษาตัวที่โรงพยาบาล ต่อมาท่านได้ป่วยเป็นโรคลำใส้อักเสบ ทำให้สุขสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรง ไม่นานนักอาการก็กำเริบขึ้น คณะศิษย์ก็นิมนต์ครูบา ไปพักรักษาตัว ฯ ตึกสงฆ์อาพาธ โรงพยาบาลเชียงรายประชานุเคราะห์ จังหวัดเชียงราย ประมาณ ๑ สัปดาห์ วันจันทร์ที่ ๘ มกราคม พุทธศักราช ๒๕๓๓ เวลา ๐๖.๕๙ น. ท่านครูบาคำหล้า ได้ถึงกาลมรณภาพ ละสังขารจากไปด้วยอาการสงบ

ประสบการณ์ของเหรียญนี้มีมากครับ โดยเฉพาะด้านแคล้วคลาด + คงกระพัน คนในพื้นที่ยกนิ้วให้ครับ ปัจจุบันหายากมากมีเงินก็ยังหาบูชายากครับ บล้อคด้านหลังเป็นบล็อคเดียวกับ เหรียญพ่อท่านคล้าย วัดจันดี ปี ๐๕ ครับ บางกระแสก็ว่าท่านปลุกเสกร่วมกัน

เหรียญนี้สภาพสวย แม้กะไหล่จะหลุดไปแต่สภาพโดยรวมงามครับ

ปิดรายการครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2012
  3. ongvip

ongvip เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสนใจของหลวงปู่ชื่น วัดตาอี มีไหมครับรบกวนแจ้งทาง PM ด้วยครับ

ด้วยความเคารพ
    อ๋อง

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับน้องบอย รอชมรายการอื่นๆ ครับ......... อิอิอิ มีหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทองรึเปล่าครับ แบบราคาอนุบาลบอ่ะครับ จะรอชมคร้าบบบบบ

5. Specialized

23
    รายการที่ 2

เหรียญหล่อ พิมพ์ประภามณฑลข้างรัศมี
    หลวงปู่ศุข เกสโร วัดปากคลองมะขามเฒ่า

(((คุณ อิฐมอญ บูชาแล้วครับ)))

เหรียญหล่อพิมพ์ประภามณฑล ข้างรัศมี เป็นหนึ่งในพระพิมพ์เอกลักษณ์ของ หลวงปู่ศุข ที่นิยมกันมาช้านาน เหรียญนี้ดูง่ายเดิมๆด้านหลังมีจารหลวงปู่ครับ

ในฐานะพระภิกษุสงฆ์ของชาวไทยรูปหนึ่งในอดีต คือ หลวงปู่ศุข แห่งวัดปากคลองมะขามเฒ่า ท่านผู้ได้สร้างชื่อเสียงในเรื่องอิทธิฤทธิ์ปาฎิหารย์ที่เกิดจากอำนาจจิตและ เป็นผู้ทรงอภิญญายิ่งแห่งยุค ตลอดต่อมาในช่วงปัจจุบันนี้

นอกจากนี้ แล้ว หลายท่านมีความเชื่อเหลือเกินว่า หลวงปู่ศุข หรือท่านพระครูวิมลคุณากร ท่านเป็นพระผู้สำเร็จวิชชาขั้นสูง หลวงปู่ศุขแห่งวัดปากคลองมะขามเฒ่า ท่านจะได้สำเร็จวิชาอันเกิดจากการปฎิบัติทางจิตนั้นมากน้อยเพียงไรขนาดไหน ก็อยู่ในดุลพินิจของท่านทั้งหลายเท่านั้น ส่วนตัวของหลวงปู่ศุขเองท่านย่อมรู้ความจริงในจิตของท่านเอง จะหาใครในโลกนี้มารู้จิตของท่านได้นั้นยากหนักหนา นอกเสียจากพระผู้ทรงคุณเหนือกว่าท่านเท่านั้น

หลวงปู่ศุข หรือท่านพระครูวิมลคุณากร แห่งวัดปากคลองมะขามเฒ่าจังหวัดชัยนาทองค์นี้ โดยปกติคณะศิษยานุศิษย์และบุคคลโดยส่วนมาก มักจะกล่าวเรื่องความวิเศษอัศจรรย์แคล้วคลาด คงกระพันชาตรี ตลอดถึงปาฏิหาริย์ต่าง ๆ ในองค์ท่าน ที่เคยสร้างความเลื่อมใสศรัทธาแก่พุทธบริษัท ที่ส่วนมากมักเกี่ยวกับเรื่องฤทธิ์เรื่องเดช แต่จะมีใครสักคนหนึ่งคิดบ้างไมว่า หลวงปู่ศุขท่านก็ไม่น้อยหน้าในเรื่องของการปฏิบัติกรรมฐาน

ท่านมี ความรอบรู้เชี่ยวชาญในเรื่องการปฏิบัติกรรมฐานมากที่สุดองค์หนึ่ง เพราะก่อนที่จะเป็นพระภิกษุสงฆ์ที่อยู่ยงคงธรรม เป็นที่เคารพนับถือในหมู่ชน นับตั้งแต่บุคคลชั้นสูง คือพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ พระราชโอรสของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 พระองค์ทรงถวายตัวเป็นศิษย์แด่หลวงปู่ศุข แห่งวัดปากคลองมะขามเฒ่า นอกจากนี้ ยังมีคณะศิษย์อีกมากมายทั่วประเทศไทยอีกด้วย

องค์นี้บูชาไปผมแถมตลับเงินหลังปิดแกะลายด้วยอีกหนึ่งตลับครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2011
  6. Specialized

23
    ไม่มีครับตอนนี้

ไม่มีเลยครับไม่ใช่สายที่ผมเก็บครับ หุหุ

7. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูพระเครื่องคุณบอยค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญนะคะ...

8. Specialized

23
    ขออภัยที่ผมมาลงทีละองค์ ไม่ค่อยมีเวลาแถมยังต้องถ่ายรูปอีก ฮ่าๆ

รายการที่ 3

พระผงพระเจ้าเพชรเงินล้าน ฝังปฐวีธาตุ
    เมตตาอธิษฐานจิตโดย หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร วัดป่าหมู่ใหม่ จ.เชียงใหม่

ครบ 5 องค์แล้วครับ

1.สายครูบา จองแล้วครับ
    2.ก ฯลฯ ฮ บูชาแล้วครับ
    3.satukan บูชาแล้วครับ

4.foundman บูชาแล้วครับ
    5.สัตตราช บูชาแล้วครับ

หลวงพ่อประสิทธิ์ ถ้าใครที่อยู่ในวงการพระป่ากรรมฐานคงได้ยินและได้ทราบข่าวของท่านมาเหมือน กัน เรื่องที่ท่านไป x-ray ที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่ แต่ปรากฎว่าเมื่อหมอมองดูฟิล์ม x-ray ก็ต้องตกใจเพราะกระดูกของท่านเป็นแก้วใสไปหมด เป็นที่ตะลึงของบรรดาหมอและพยาบาล และเป็นเหมือนการเปิดเผยถึงบารมีธรรมของท่าน

หลวงตามหาบัว แห่งวัดป่าบ้านตาด ท่านยังเคยกล่าวชมไว้ว่า หลวงพ่อประสิทธิ์ นี้ท่านไม่ธรรมดา ท่านได้ธรรมชั้นสูง แค่หลวงตาฯท่านยืนยันแบบนี้ก็ไม่ต้องหาคำอะไรมาบรรยายมากแล้วครับ

พระผงพระเจ้าเพชรเงินล้านที่บรรจุปฐวีธาตุ และมวลสารที่ใช้สร้างพระรุ่นนี้ครับ

1.ปฐวีธาตุ หลวงพ่อประสิทธิ์
    2.ผงพุทธคุณ พระธาตุเจดีย์นพีสีพิศาลมงคล -ผงเบ้าหลอมพระเจ้าเพชรเงินล้าน
    3.ผงธูปพุทธคุณ เสาร์ ๕
    4.ผงดอกไม้ บูชาพระเจ้าเพชรเงินล้าน ตั้งแต่ปี ๕๐-๕๒ หลวงพ่อประสิทธิ์ เสกทุกวาระ ที่มีการเสกพระ
    -งานเสกมวลสารพระเจ้าเพชรศรีมุงเมือง รุ่นแรก และหล่อพระเจ้าเพชรเงินล้าน วิสาขะ พ.ค. ๕๐
    -งานเสกพระเจ้าเพชรศรีมุงเมืองรุ่นแรก และเสกพระเจ้าเพชรเงินล้าน ๕ ธ.ค. ๕๐
    -งานเสกรูปเหมือนลอยองค์ หลวงพ่อประสิทธิ์ ๑๖ ม.ค. ๕๒
    -งานกฐินมหากุศล และเสกประเจ้าเพชรเงินล้าน รุ่นแรก ๒๒ ต.ค.๕๒
    -งานเสกพระสิวลี (ต่ออายุ) ๑๕ เม.ย. ๕๓
    -งานบรรจุหัวใจ พระสิวลี(ต่ออายุ) ๒๕ ก.ค. ๕๓ (เป็นองค์พระแล้ว)
    5.ทรายเสก เสาร์๕
    6.กล้วยน้ำหว้า เสาร์๕
    7.ข้าวก้นบาตร เสาร์๕
    8.น้ำมนต์ เสาร์ ๕
    9.ผงตะไบพระสิวลี(ต่ออายุ) องค์ใหญ่ โรยหลังพระทุกองค์

ผมมีอยู่ 5 องค์ แต่ขออนุญาติใช้ภาพแทนแค่องค์เดียวนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2011
  9. Specialized

23
    ส่วนข้อมูลของพระผงรุ่นนี้ดังต่อไปนี้ครับ

ปฐวี ธาตุ หรือก็คือธาตุดิน แต่ถ้าบอกว่าปฐวีธาตุเจ้าคุณนรฯ กลับกลายเป็นวัตถุกายสิทธิ์ ที่มีอานุภาพครอบคลุมคุ้มครองผู้บูชาอย่างเอกอุ กันได้กระทั่งกัมมันตภาพรังสี หรือนิวเคลียร์ สืบต่อจากท่านเจ้าคุณนรฯ ก็มีอีกหลายองค์ที่สามารถทำก้อนหินธรรมดาให้กลายเป็นวัตถุกายสิทธิ์ได้
    ไม่ว่าจะเป็นองค์หลวงปู่ขาว หลวงปู่ดูลย์ หลวงปู่คำพัน และหลวงปู่อ่อนสา

ทุกวันนี้ปฐวีธาตุเหล่านี้ล้วนเป็นตำนาน ที่พอหาได้และมั่นใจ ก็ต้องยกให้ ปฐวีธาตุหลวงปู่คำพัน
    ที่ บรรจุอยู่ในพระเครื่องท่านบางรุ่นและปฐวีธาตุหลวงปู่อ่อนสา ที่บรรจุอยู่ในพระปิดตาสมจินตนา นอกนั้นอาศัยความเชื่อใจทั้งสิ้น หิน เก็บตรงไหนก็เหมือนๆกัน พลังจากเนื้อในหาใช่สิ่งที่ปุถุชนคนเดินดินเช่นเราจะรับทราบ

หลังจาก สิ้นหลวงปู่คำพันก็พอทราบว่าท่านพ่อเมือง ท่านพอทำปฐวีธาตุได้ แต่ปัจจุบันทราบว่าท่านได้งดเสียแล้วและโบ้ยให้ไปหาปฐวีธาตุหลวงปู่อ่อนสา แทน จนเมื่อต้นปีที่ผ่านมา เพื่อนผมคนหนึ่งได้เข้าไปกราบหลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร ซึ่งบังเอิญวันนั้นท่านเอก เจ้าอาวาสวัดศรีมุงเมืองก็ได้เข้าไปกราบหลวงพ่อประสิทธิ์เช่นกันเป็นการไป โดยไม่ได้นัดหมาย เพื่อนผมได้กราบเรียนถามหลวงพ่อประสิทธ์ว่า

หลวงพ่อครับ หลวงพ่อเคยได้ยินเรื่องปฐวีธาตุท่านเจ้าคุณนรฯ กับหลวงปู่คำพันรึเปล่าครับ

เคยได้ยินอยู่

หลวงพ่อทำได้รึเปล่าครับปฐวีธาตุ

ทำได้อยู่

เขาว่าปฐวีธาตุท่านเจ้าคุณนรฯ กับหลวงปู่คำพัน กันนิวเคลียร์ได้ ถ้าหลวงพ่อทำจะกันได้เหมือนกันรึเปล่าครับ

หลวงพ่อพยักหน้ารับ

ท่านเจ้าคุณนรฯใช้หินบางบ่อ หลวงปู่คำพันใช้หินแม่น้ำโขง ไม่ทราบของหลวงพ่อจะต้องใช้หินที่ไหนครับ

ปฐวีธาตุก็คือธาตุดิน หินที่ไหนก็ใช้ได้หมด

หลัง จากนั้นท่านเอกก็ได้นำหินชุดแรกที่มีผู้ศรัทธานำมาจากแม่น้ำโขงชุดแรก พร้อมทรายและมงคลวัตถุต่างๆ ไปขอเมตตาหลวงพ่อประสิทธิ์อธิษฐานในวันเสาร์ห้า โดยการนำปฐวีธาตุไปอธิษฐาน ได้กราบเรียนขอให้หลวงพ่ออธิษฐาน ให้เป็นปฐวีธาตุเหมือนท่านเจ้าคุณนรฯและหลวงปู่คำพัน ซึ่งหลวงพ่อก็พยักหน้ารับแต่เนื่องจากปฐวีธาตุชุดแรกได้แต่หินก้อนใหญ่ ไม่สามารถบรรจุลงในพระได้จึงเกิดปฐวีธาตุชุดที่สอง โดยนำหินจากแม่น้ำโขงเหมือนเดิมแต่เป็นขนาดเล็ก
    นำมาเข้าพิธีพุทธาภิเศกพระสิวลีเมื่อพญาวันที่ผ่านมา แต่ไม่ได้กราบเรียนเรื่องขอให้อธิษฐานให้เป็นปฐวีธาตุ

และ ปฐวีธาตุในชุดที่สองนี้ได้นำมาบรรจุใน พระผงพระเจ้าเพชรเงินล้านพิมพ์หกเหลี่ยม ซึ่งหลวงพ่อประสิทธิ์ได้เมตตาอธิษฐานจิต ในวันอาทิตย์ที่25ก.ค.ที่ผ่านมา และการขอเมตตาหลวงพ่อในครั้งนี้ได้กราบเรียนหลวงพ่อเรื่องอธิษฐานให้เป็น ปฐวีธาตุด้วยซึ่งหลวงพ่อก็เมตตา พยักหน้ารับ

หลวงพ่อประสิทธิ์ เมตตาอธิษฐานจิตเมื่อ วันที่ 25 ก.ค.2553

ข้อมูลจากเวบอุดร 108

10. Specialized

23
    รายการที่ 4

รูปหล่อฉลองอายุครบ ๖ รอบ พ.ศ.๒๕๒๖
    หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง

(((คุณ ก ฯลฯ ฮ บูชาแล้วครับ))

รูปหล่อครบ ๖ รอบ หลวงพ่อเกษม เขมโก ครบ ๗๒ ปี
    ปลุกเสก (วันจันทร์ แรม ๙ ค่ำ เดือน ๑๒) ๒๘ พย. ๒๕๒๖

หลวงพ่อเกษม เป็นหนึ่งในพระที่ในหลวงเรา ไปกราบบ่อยที่สุด คุณธรรมของท่านสูงมากจนเป็นที่เลื่องลือ คนลำปางทุกบ้านต้องมีภาพท่านบูชา ในคอคนลำปางก็มีแต่พระเครื่องของท่านครับ

และท่านยังเป็นสหธรรมมิก กับ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก อีกด้วยทั้งๆที่ท่านทั้งสอง
    <wbr>ไม่เคยเดินทางไปหากัน แต่ท่านทั้งสองมักแนะนำให้ล<wbr>ูกศิษย์ไปกราบบูชาซึ่งกันแล<wbr>ะกันเสมอ หลวงปู่ดู่ เรียกหลวงพ่อเกษมว่า "พระตาเพชร"

พระเครื่องของท่านมีมากมายหลายรุ่น จนทำให้คนกลัวว่าจะโดนของเสริม แต่ถ้าศรัทธาแล้วอย่างไรท่านก็คุ้มครอง รูปหล่อองค์นี้สภาพใช้มาแต่เดิมของชาวบ้านในพื้นที่ครับ

แบ่งให้เบาๆมีองค์เดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2011
  11. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    อ้ายๆ ปฐวีธาตุองค์นึงๆ

12. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    รายการที่ 3 1 องค์ และ รายการที่ 4 หลวงพ่อเกษม ครับ

13. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 3 พระผงพระเจ้าเพชรเงินล้าน ฝังปฐวีธาตุ 1 องค์

อนุโมทนาครับ

14. Specialized

23
    รับทราบการจองทั้งสามท่านครับ :cool:

15. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

โอนร่วมบุญ รายการที่ 3 พระผงพระเจ้าเพชรเงินล้าน ฝังปฐวีธาตุ 1 องค์ 300 บาท ที่อยู่แจ้งทาง PM

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2011
  16. foundman

foundman เป็นที่รู้จักกันดี

จอง พระผงพระเจ้าเพชรเงินล้าน ฝังปฐวีธาตุ 1 องค์ครับ

17. Specialized

23
    รับทราบครับ จัดส่งให้วันนี้ครับ :cool:

รับทราบการจองครับ

18. Specialized

23
    พอดีมีเพื่อนสมาชิกสองสามท่าน ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว pm มาสอบถามวัตถุมงคลของหลวงตาอ๋อย แห่งวัดทุ่งเศรษฐี จ.ขอนแก่น ผมลองค้นแล้วเจออยู่สองเหรียญดังนี้...

รายการที่ 5

เหรียญพระจักรพรรดิ หลวงปู่ดำ (ชื่อพระพุทธรูปนะครับ)
    หลวงตาอ๋อย วัดทุ่งเศรษฐี จ.ขอนแก่น ปลุกเสก

(((คุณ poon-pan บูชาทั้งสององค์ครับ)))

หลวงตาอ๋อย หรือ ฤาษีย่ามแดง ท่านเป็นสหธรรมิกกับ หลวงตาม้า แห่งวัดถ้ำเมืองนะ คุณวิเศษของหลวงตาอ๋อยนั่นมากมาย เพราะส่วนมากตอนที่ท่านยังอยู่ท่านห้ามเผยแพร่เรื่องราวของท่านบนอินเตอร์เน็ต ถ้าอยากรู้ต้องสอบถามเหล่าบรรดาศิษย์เอา

ปัจจุบันแม้ท่านจะละสังขารไ
    <wbr>ปแล้ว แต่งานบุญกฐินของวัดท่านแต่<wbr>ละปีไม่เคยต่ำกว่า 3 ล้านบาทเลย เพราะเหล่าลูกศิษย์ร่ำรวยเพ<wbr>ราะท่านก็มีมากศรัทธาต่อท่า<wbr>นจึงไม่เคยลดลงเพราะทุกคนก็<wbr>ล้วนอยากร่วมบุญกับท่านเพื่<wbr>อสร้างพระมหาเจดีย์ที่วัดทุ<wbr>่งเศรษฐีกันทั้งนั้น

ผมมีอยู่ 2 องค์ ขออนุญาติใช้ภาพแทนแค่องค์เดียวนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ธันวาคม 2011
  19. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    บูชาด้วยคนครับ

รายการที่ 5

เหรียญพระจักรพรรดิ หลวงปู่ดำ (ชื่อพระพุทธรูปนะครับ)
    หลวงตาอ๋อย วัดทุ่งเศรษฐี จ.ขอนแก่น ปลุกเสก

ผมขอบูชาสององค์ครับ

20. Specialized

23
    รับทราบการจองครับผม :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้