"พระเจ้าจักรพรรดิราช"

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย เกษม, 23 มกราคม 2011.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    เขาบออกเขาเป็นทหารพระยาตากไง พอดีเลย ลองดู ๆ

2. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2018
    นั่นคำเขาบอก...แต่เราชอบการพิสูจน์รู้ด้วยตนเอง...ที่ๆเราจากมาเราเป็นศิษย์พระมหาโพธิสัตว์พระอาจารย์องค์ใดเราก็รู้แล้ว...ขอบคุณที่หวังดี

3. Grace Mongkhonsin

Grace Mongkhonsin สมาชิกใหม่

ศาสนาพุทธของเราที่ผูกพันมายาวนาน
    ของเราซึ่งย่อมต้องต่างจากปุถุชนคนธรรมดาอย่างแน่นอนคะ เพราะเราปรารถนาโพธิญานเพื่อตรัสรู้อริยะสัจ4 1.)ทุกข์(ทุกชีวิตต่างมีความทุกข์หยั่งลงแล้วทั้งสิ้น) 2.) สมุทัย(คือการค้นหาสาเหตุแห่งทุกข์นั่นเกิดจากอะไร)
    3.) นิโรธ (หาวิธีต่างๆในการดับทุกข์ ทุกข์จากการเกิด แก่ เจ็บ ตาย, การพลัดพรากจากสิ่งที่รักที่ชอบใจย่อมเป้นทุกข์)
    4.) มรรค (บทสรุปคือ การบำเพ็ญธรรม ละอกุศลกรรมบททั้ง10 เดินจงกรม นั่งเจริญสมาธิสติปัฐฐาน4 เพื่อการมีสติในทุกๆสิ่ง มีความเพียรเอาชีวิตเข้าเดิมพันแลกเช่น พระพุทธเจ้าโคดมองค์ปัจจุบันนี้ หาหนทางออกจากสังสารวัฏอย่างอุกฤษ เช่น อดอาหาร เอาแต่ปฏิบัติไม่ยอมลุกจากโคนต้นโพธิ์เพื่อตรัสรุ้ธรรม สิ้นอาสวะกิเลส ทั้งปวง
    ทรงตรัสรู้เป้นพระอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้า ผุ้บรรลุ มรรค ผล นิพพาน นำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ ทรงมีพระมหากรุณาธิคุนมากมายในฐานะบรมครูผู้สอนเหล่าเวไนยสัตว์ ให้พ้นจากทะเลทุกข์ ขนไปแดนนิพพานกันไม่ต้องมาเวียน ว่าย ตาย เกิดในสังสารวัฏอีกต่อไป
    เท่าจำความได้เราและเหล่าหน่อพุทธางกูรที่มีชาติกำเนิดเป้น พรหม อาภัสราพรหมลงมากินง้วนดินแสนพระองค์แรกในยุค กำเนิดของจักรวาลต้นกัปป์นั้น เป้นความผิดพลาดใหญ่หลวงของพวกเราที่อยากรุ้้ อยากลองกินง้วนดินอันหวานอร่อย
    มันคือการทดสอบความเป้นทิพย์ ความดีงาม รัศมีในกายของท่านใดที่ลงมาเที่ยวบนโลกมนุษย์นี้จะยังคงเดิม ให้มากที่สุด กินง้วนดินทุกวันๆ กายรัศมีก้อหายไป กลายเป้นกายหยาบหนักทุกตน ไม่มีใครเหาะขึ้นไปพรหมโลกได้อีก
    เริ่มมีการแบ่งเพศชายหญิง ด้วยวรรนะรุปร่างของเรานั้น เป้นคนสุดท้ายที่มีรัศมีกายพอเหลือยุบ้าง มีความเป้นผุ้หญิง มีการสืบพันธ์ ข่มขืน กักตุนขโมยข้าว ฆ่ากัน จนกระทั่งมีการฆ่าพ่อแม่บังเกิดเกล้าของตน จึงบังเกิด นรกภุมิ และสวรรค์ ทำการตัดสินวิญญานบาปบุญต่างๆอย่างยุติธรรม
    เราคือเมียคนแรกของพระพรหม เราเป้นแม่คนแรกของโลก อาภัสราพรหมแสนองค์นั้นสอบตกทุกคนไปเกิดในอบายภุมิทั้งหมด ขึ้นมาเป้นสัตว์เดรัจฉานไดโนเสาร์ เราเป้นสัตว์กินพืชมีลุกน้อย1ตัว เป้นลูกแก้วของเราจนปัจจุบันนี้ ทำดีกับเราตลอด ช่วยเหลือกันมายาวนาน ยุคพระเจ้าตากสิน ลูกสาวเราเขาก้อเป้น1ใน4ทหารเอกเหมือนกับเรา สุ้รบมากมายเพื่อไม่ให้สยามตก
    เป้นเมืองขึ้นของใคร สละเลือดเนื้อ ทรัพย์ได้หมดเพื่อให้ลุกหลานของเราโดยสายเลือดที่ให้กำเนิดพวกเขามา ก้อต้องรับผิดชอบพวกเขาทั้งหมด บำเพ็ญบารมี30ทัศ ในทศบารมี10อย่างเวียนว่ายตายเกิดไม่จบไม่สิ้น คอยรักห่วงใยทุกๆชีวิต ไม่ว่าจะคน สัตว์ เกิดวรรณะใดๆก้อตาม ต้องจริงใจ ทำดีต่อกันให้ได้มากที่สุด ศีล5 ทุกคนต้องควรปฏิบัติให้มั่น เพื่อไม่ลงนรก พากันขึ้นสรรค์
    บางท่านปรารถนาเป้นพระอรหันต์ช่วยกิจพระพุทธศาสนาไม่ต้องมาเวียน ว่าย ตาย เกิด อีก คะ มีแค่ทางบรรลุธรรม2ทางเท่านั้น คือ ทางโลกและทางธรรม นรก สวรรค์ เปรต สัตว์เดรัจฉาน มีจริงนะคะ ทำดีได้ดีทำชั่วได้ชั่ว ผู้ใดทำกรรมใดไว้
    ไม่ว่าจะเป็นกรรมดี รึกรรมชั่ว ทุกคนต้องเสวยกรรมนั้นไม่มีใครหนีกรรมพ้นคะ
    ทุกศาสนาต่างสอนให้คนเป็นคนดีทั้งสิ้น แต่หากยึดมั่นถือมั่นในการกวาดล้างทำลายศาสนาอื่นด้วยใจอกุศลแล้ว ทางไปคือนรกอเวจีเท่านั่น
    ให้รักทุกๆคนด้วยความจริงใจ มีสัจจะ ไม่ทำร้ายกันทั้งทาง วาจา กาย และใจ ทุกชนิด ให้มองทุกคนที่ร่วมเป้นเพื่อน เกิด แก่ เจ้บ ตาย ทั้งสิ้น
    คิดจะทำร้ายใครฆ่าสัตว์ใดให้เลิกเสีย อกเขาอกเรา ทุกชีวิตต่างรักตัวกลัวตาย เจ้บทั้งนั้น ฆราวาสคนธรรมดาให้ประพฤษศีล5 คะเพื่อความสุขทุกฝ่าย และพระสงฆ์ต้องปฏิบัติตามกฏทุกอย่างในสำนัก เพื่อเป้นตัวแทนพระพุทธเจ้าที่เสด้จนิพพานไปแล้ว ทางที่ถูกมรรค ผล ปฏิบัติของจริงเท่านั้น จึงจะได้ไปนิพพานกันไม่ต้องกลับมาเวียนว่ายตายเกิดอีกคะ สาธุคะ

4. zalievan

ขอประทานโทษครับผมไม่เห็นความต่างเลยครับ

แต่เอาจริง ๆ ทีผมต้องการจะถามคือ จุดที่เหมือนกันของพุทธศาสนาที่พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์สอนนั่นแหละ แต่ผมไม่ไดีอยากรู้สิ่งที่เป็นหลักธรรม ผมอยากรู้สิ่งที่คุณเข้าใจมากกว่า

จะว่าไปก็อาจจะผิดที่ผมถามไม่เคลียร์และกว้างไปมากกว่ามั้ง

จะถามยังไงดีหว่า สื่อคำพูดไม่ถูก

5. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เบลล่า ถือ "จักรแก้ว"

BellaCampenFC
    เผยแพร่เมื่อ 11 เม.ย. 2019​

6. เงาวิบาก

เงาวิบาก Active Member

"ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง" ถ้าคุณเป็นตัวจริงไม่ต้องท้าวความยาวนะครับ

ขอร้องใครก็ได้สิ่งศักสิทธ์คุณน่ะมาหาผมซักคนเลยครับ ผมเคยโดนเล่นจาก ของจริงมาแล้วถ้าคุณกล่าวอ้างว่าเป็นอริยะจริงและนรกไม่มีแล้วก็ขอให้ไอ้สิ่งศักดิ์สิทธ์ของคุณมาหาเลยครับผมไม่ว่า "จะทำร้ายสั่งสอนผมก็ได้นะถ้าสิ่งศักสิทธ์คุณมีจริง ผมก็อยากรู้ว่าคุณของจริงหรือเปล่านะครับ" และไม่ต้องอ้างว่า ทำแบบนี้ไปไม่ได้อะไรแนวนี้นะครับ เพราะมันกำลังแสดงความบริสุทธ์ในความเป็น "องค์ที่คุณกล่าวอ้าง"

"เนี่ยวิธีการพิสูจน์" แล้วก็นะครับ

"ประชุมทางญานใน มีตาทิพย์เห้นชัดแจ้งใครเป้นใคร การประชุมเพื่อหาทางออกโดยมีพระพุทธเจ้าเป้นประธาน สอบธรรมกันตลอดเวลา ยังไม่มีนิมิตใดบ่งบอกว่าเราจะตกนรกเช่นท่านพุดด่าเราเลย
    ตรงกันข้ามนิมิตประสบความสำเร้จทุกอย่าง ตามที่เทวสภา อนุมัติเราลงมาทำหน้าที่นี้ เอาว.ด.ปเกิดเรมไปตรวจเลยนะ ราศีกุมภ์. มะโรง เป้น มหาจักร ตกเกษตร"

สรุปจะเห็นผ่าน "ญาณ" หรือ "นิมิต" ละครับ ? เอายังไงแน่และ "ญาณไม่มีในไม่มีนอก" ญาณมันก็คือญาณ(รู้)หากคุณสื่อถึง "ญาณในแสดงว่าหมายถึงตาใน(การเพ่ง)" ซึ่งไม่ได้พ้นจาก "วิญญาณขันธ์"(ตัวที่เพ่ง/ตาทิพย์) แต่อย่างใดเพราะตัวมันนี่แหละครับเป็นตัวพาไปจุติ

"สติจะถดถอย จะเริ่มพูดจาวนไปวนมาโดยไม่รู้ตัว" กำลังมาแล้วนะครับ "วิบากนี้ขอให้โชคดีครับ"

Edit : ข้อความของคุณ "
    ทุกคนเป้นคนเท่าเทียมกันจำเอาไว้ ย่าดุถุกคน จงรักให้เกียรติทุกๆชีวิตที่ร่วม เกิด แก่ เจ็บ ตาย เข้าใจมั้ย
    ถ้ายังกล้าด่าเราอีก เจ้าจะไม่ได้ไปเกิดในยุคนุ่นของพระศรีอารย์นะ เพราะทุกคนในยุคน้ น จะมองทุกๆคนด้วยความรัก หวังดีต่อกัน ไม่ด่าทอยุยงสงฆ์แตกแยก"

เนื้อนาบุญมีอยู่ เนื้อนาบุญเท่าเทียมกับปถุชนตรงไหน? ไร้ซึ่งกิเลศกับปถุชนกิเลศหนา? คนรวยมีอยู่ตามจริง คนจนมีอยู่ตามจริง คนตาบอดกับคนตาดีมีอยู่ "ไม่มีสิ่งใดที่เท่าเทียมนอกจากกฏแห่งกรรม" ดังนั้นสิ่งที่คุณอ้างมาเพื่อยกตนก็ไม่จริงเช่นเดิมครับ

แล้วก็ขอแก้คำผิดให้ครับ "ถ้ายังด่าคุณอีกผมจะไม่ได้ไปเกิดในยุคของคุณ" ซึ่งไม่เกี่ยวกับพระศรีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2019
  7. zalievan

ผมเข้าใจนะว่าผู้รู้ไม่พูดผู้พูดไม่รู้ คืออะไร แต่ให้ตายเถอะ ผมเกลียดคำนี้จริง ๆ

คือนอกจากกันการปรามาศแล้ว
    ก็คือการกันคนที่มีภูมิธรรมยังไม่ถึงดี หรือคนชั่วเอาธรรม ไปใช้ประโยชน์ หรือที่จริงเราก็ไม่รู้อะไร ๆ มากพอ ที่จัพูดออกไปโดยที่ไม่ทำให่คนที่ฟัง เขาทำอะไนที่เราไม่คาดคิดลงไป หรือ ว่าถ้าเราบอกอะไรไปเขาจะเป็นยังไงค่อไป อะไรประมาณนั้นและอาจจะยังมีเหตุผลอื่น ๆ อีกที่ผมยังหาไม่เจอ แต่การไปรู้ทีหลังเมื่อสายไปนี่.... บางทีมันก็มันก็ เจ็บปวดนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2019
  8. zalievan

ท่านหงบ ในเมื่อท่านเคยออกตัวไปแล้ว ประเด็นมันก็เลยไม่ได้อยู่ที่ท่านรู้ว่าตัวท่านเป็นใคร แต่อยู่ที่คนอืนจะเห็นอย่างที่ท่านบอกหรือเปล่าต่างหาก

9. zalievan

ผมว่าผู้รู้ไม่พูด ผู้พูดไม่รู้ ใช้แล้วเกิดปัญหาน้อยที่สุด เมื่อใช้ในการฝึกสติปัฏฐาน 4 แค่นั้นแหละ

10. เงาวิบาก

ถ้า ผู้ที่รู้จริง พูดแล้ว "คนฟังปรามาส" จะเกิดปัญหา "มากกว่า" นะครับผมว่า

11. Reflect

Reflect เป็นที่รู้จักกันดี

ก็โผล่กันมาอีกรายจนได้ หมดจากมหากาพย์โลกแตกเมาแล้วคลานปี 2555 ปราบไปเยอะแล้ว มาต่อด้วย Return of Evil Aunt แล้วมาต่อกับตัวแถมด้วยบทตลกร้าย Stupid of Labor คราวนี้ให้ท่าน Infinite refulgent กับ แม่ปวี ปราบกันสองคนบ้างก็แล้วกันเราเป็นผู้ชมบ้าง นี่เราอยู่ในยุคสมัยที่มีผู้วิเศษเยอะพอๆกับเนตไอเด้าเลย แต่ก็อย่างว่าคนพวกนี้จะมีอาการเหมือนกันแทบทุกคน คุ้มดีคุ้มร้ายพูดจากวกวนไปมาจับต้นชนปลายไม่ได้ มาเจอพระยาขยำขี้เรี่ยราดไปเที่ยวเมืองเหนือมาแปบเดียวเอาเรื่อง ดวงจิตกลับจากนิพพาน แล้วลงมาเกิดเพื่อทำหน้าที่กู้โลก รู้เลยว่ามันมาจากใคร มีอยู่คนเดียวเท่านั้นที่เพ้อเจ้อเรื่องแบบนี้ได้

12. เงาวิบาก

ภาคนี้ชื่อ "Attack of the clone" นะครับคุณรีเฟลค รอติดตามชมหนังภาคต่อได้ที่นี่ ชมฟรีไม่เสียตังครับ

13. Reflect

Reflect เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องดื่มพร้อม ป็อบคอร์นพร้อม มาดูว่าจะแผลงฤทธิ์ได้มากน้อยแค่ไหน ว่าแต่ความยอดนิยมก็ยังไม่พ้นเทวสภาอะไรเนี่ยล่ะเอาเล่นกันได้ทุกเรื่อง ห้ามปรามาส ใครปรามาสลงนรกทุกคน 555+ มันคลาสิคไปหน่อยทำให้หนังดูกร่อย เปลี่ยนบ้างก็ดีนะ

14. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** ศาสนศาสตร์ มีหนึ่งเดียว ****

พระพุทธเจ้าทุกพระองค์
    สอนเหมือนกันหมด
    คือสอน "หลักสัจจธรรม"

ปฏิบัติเหมือนกันหมด
    คือด้วย "สัจจะปฏิบัติ"

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

15. zalievan

ตอนผมหลงใหม่ ๆ ผมก็เคยมีไอ้ตัวตนประเภท หนอย ยูอันเดอร์เอสติเมทมีเหรอ โกทูเฮลซซะเถอะ เหมือนกัน

ตอนนี้เข้าใจแล้วว่า การที่คนเราจะโดนปรามาสมันเรื่องธรรมดา และเราไปสั่งใครว่าอย่าไปปรามาศใครไม่ได้ เพราธรรมดาผู้ไม่รู้มันต้องปรามาส ผู้ไม่ปรามาสคือผู้รู้

สิ่งที่ควรทำก็คือ สอนว่าการปรามาศให้ผลอย่างไร และทำไมไม่ควรปรามาศคนอืนมากกว่า

บางคนรู้ว่าการที่มีคนปรามาศเขาไม่ดีกับคนที่ปรามาศ แต่ก็ยิ่งทำให้คนอื่นปรามาศตัวเองก็มี
    ไป ๆ มา ๆ ผมห็เลยชักๆม่แน่ใจจว่าบุคคลนั้น สมควรปรามาศหรือไม่สมควรปรามาศ

บ่องตง โลกนี้อยู่ยาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2019
  16. zalievan

คนที่เข้าใจศาสนาพุทธได้มากที่สุด ถูกต้องที่สุด ก็สามารถสอนคนอื่นให้เข้าใจศาสนาพุทธได้ดีที่สุด ปกป้องศาสนาพุทธได้ดีที่สุด

ส่วนผมทำได้แค่เข้าใจศาสนาพุทธบ้าง ยังต้องทำความเข้าใจต่อไปอีกยาว

ที่ผมทำได้ในตอนนี้คือชวนเพื่อนสมาชิกทั้งหลายทำความเข้าใจสิ่งต่าง ๆ เท่าที่คนกะเลวกะราดอย่างจะพึงทำได้

17. ธรรมดาของธรรม

ธรรมดาของธรรม สมาชิก

18. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

หายเงียบไปเลยนะแม่นาง...เอ๊างั้นไม่ขัดศรัทธาท่านแมวซาแต่ให้ดูวันเดือนปีเกิดแทนแล้วกันนะ(สนุกสนาน)

เกิด 5 กันยายน 2522

นี่คือจันทรคติของปีนี้...ภาพนี้คือวันที่13ตุลาคม2562

19. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

สบายดีหรือเปล่าท่านอาริยชน เข้ามาทักทายกันบ้างสิ

20. ผู้ไม่มีตัวตนรู้เราสงบ

ท่านอาริยชน...อยากมาเที่ยวกาฬสินธุ์มั๊ย...ถ้าสนใจติดต่อหลังไมค์ได้เลยนะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้