พระเจ้าองค์แสน

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 28 ตุลาคม 2008.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    วันอาทิตย์นี้จะได้จัดทริปเดินทางไปดูความคืบหน้าพระเจ้าองค์แสน ที่อุทัยธานี ไปไหว้พระที่วัดท่าซุงและวัดอื่นตามที่โอกาสจะอำนวยครับ

ท่านที่สนใจ ลงชื่อได้เลยครับ

2. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยคะ อาจารย์เล็กน่าสนมาก ๆ เลย เสียดายโอกาศมากเลยคะ เศร้า ๆ ๆ อาทิตย์หน้าไปอีกไหมคะ(cry)

3. kumpeang

kumpeang เป็นที่รู้จักกันดี

สุขภาพแข็งแรงเร็วๆ คุณพระรักษานะครับ :)

4. kananun

จะได้เดินทางไปวัดท่าซุงและประสานงานคืบหน้าการตกแต่งพระเจ้าองค์แสนครับ

โดยเดินทางในเช้า วันอาทิตย์ที่ 17 มค. 2552 นี้เวลา 6.00 น.

ท่านที่จะเดินทางไปด้วย 14 -15 ท่านแล้วครับ อย่างเร็วมากเลย

5. kananun

ได้ประสานกับคุณหนุ่ย ลูกศิษย์ครูบาท่าน เรื่องความคืบหน้าของการก่อสร้างพระวิหารพระเจ้าองค์แสนครับ

และที่เดินทางไปที่โรงหล่อพระจะได้ กำหนดให้งานสอดคล้องรับกัน ทั้งการขนส่งพระพุทธรูป จากอุทัยไปลำพูน
    การสร้างฐานและองค์ประกอบอื่นครับ รวมทั้งการอัญเชิญเพชรพญานาคไปประดับด้วย

จะได้ถ่ายรูปมาให้ดูครับ

6. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
  7. oPANDAo

oPANDAo Active Member

เมื่อวันที่ 17 ธ.ค. 52 ได้มีพิธีลงเสาเอกของพระวิหารพระเจ้าองค์แสน ผมได้นำรูปความคืบหน้าของการก่อสร้าง พระวิหารพระเจ้าองค์แสน มาให้ดูกันนะครับ แล้วถ้าเกิดมีความคืบหน้าอย่างไร ผมจะนำมาลงให้ทุกท่านได้ชมกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2010
  8. watwa-aram

watwa-aram เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    โห พี่มาริน ยังมีอาการแบบใหม่ได้อีกเนาะ ชดใช้กันไปคะเราไม่รู้ว่าชาติที่แล้วไปทำไรไว้บ้าง ชาตินี้่ก็ขอไม่สร้างกรรมใหม่แล้วกันเนาะ สู้ ๆ ๆ นะคะเอาใจช่วย คุณพระคุ้มครองคะ

9. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปค่ะ ขอจอง 1 ที่นั่งก่อน

แต่ขณะนี้กำลังเดี้ยงด้วย...อาหารเป็นพิษ

วันเสาร์ที่ 16 จะยืนยัน นอนยันอีกครั้งค่ะ

10. ณ.

ณ. เป็นที่รู้จักกันดี

โห...แล้วจะทันมะเนี่ย สงสัยคงไม่ทันแหง๋มๆ

11. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าวววว.... พี่คิดว่า ณ เป็น 1 ใน 14-15 คน นะ

เลยไม่ได้โทรไปชวน ขอโทษนะจ๊ะน้องรัก catt3

12. kananun

ยังทันครับ พี่ลี น้องณ.

ขอให้พี่ลีหายป่วยโดยเร็วครับ ช่วงนี้หลายท่านพบวิบากกรรม มากบ้างน้อยบ้าง

แต่ขออย่าได้ทิ้งสมาธิ รักษาใจให้ใสสะอาดเอาไว้ด้วยกุศลกันครับ

13. kananun

ทริปนี้จะได้ไปพบพี่หมู ผู้อำนวยการสำนักพุทธศาสนาจังหวัดอุทัยธานีด้วยครับ

งานเพื่อส่วนรวมจะได้ขับเคลื่อนให้เกิดผลก้าวหน้าขึ้นเรื่อยๆครับ

14. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    เพื่อนพี่กาญจน์ฝากร่วมทำบุญสร้างฐานพระเจ้าองค์แสน ๑๐๐ บาทค่ะ

อนุโมทนาบุญทุกประการกับทุกท่านที่ไปทริปนี้ค่ะ จะรอชมความงดงามของพระเจ้าองค์แสน ท่านเป็นพระรวมใจของคนไทยทุกคนค่ะ

15. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008

ผมก็โดนอาหารเป็นพิษ แย่จริงๆร่างกาย

ขอยินดีกับพี่ๆที่ไปด้วยนะครับ

16. kananun

กลับมาแล้วครับ

17. ขอทาง

ขอทาง เป็นที่รู้จักกันดี

พระองค์แสนของแท้ๆ

เป็นพระที่ผุดขึ้นจากแม่ธรณีที่จังหวัดอุบลฯครับขอเอามาฝาก จากเว็บสุริยะ พระอาจารย์ภรังสี
    http://suriyathat.net/default.phpffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    suriyathat.net
    ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

18. ณ.

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    ทุกพระองค์ท่านทรงงดงามมากจริงๆ
    แล้วพอจะมีวัติความเป็นมาของ "พระเจ้าองค์แสน" จากจังหวัดอุบลฯหรือเปล่าค่ะ
    เพราะพระนาม"พระเจ้าองค์แสน"ของพุทธองค์ท่านแม้จะพร้องกันในหลายแห่ง
    แต่ผู้สร้างคงจะมีเจตนาที่ชี้ให้เห็นถึงความหมายของพระนามท่าน
    ต่างกันไปบ้างไม่มากก็น้อย
    ถ้าจะกรุณาช่วยเล่าเอาไว้ให้เป็นธรรมทานด้วยนะคะ :)

"พระเจ้าองค์แสน" ที่ทางกลุ่มพลังจิตร่วมกันสร้างนั้น
    มีเจตนาเพื่อสืบต่อพระพุทธศาสนาให้ครบ 5000 ปี
    และพระนามของพระองค์ท่าน "พระเจ้าองค์แสน"
    มาจากการรวบรวมคำอธิษฐานจากดวงจิตอันบริสุทธิ์
    อธิษฐานเพื่อส่วนรวม เพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    เป็นจำนวนแสนคำอธิษฐานค่ะ
    คำอธิษฐานทั้งหมดถูกจารึกลงบนแผ่นทองเหลือง
    และนำมาหล่อรวมกันเพื่อสร้าง"พระเจ้าองค์แสน"ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2010
  19. Fluffy (New)

Fluffy (New) เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับคุณเล็กและทุก ๆท่านค่ะ ตัวเองอยู่ไกลถึงอยากจะส่งแผ่นทองก็คงจะลำบากค่ะ เลยขอให้คุณ noi จากกระทู้ของคุณ มหาหิน กรุณาเป็นสะพานบุญช่วยโอนตังค์มาให้ ฿1000 ค่ะ แต่ได้ทำเท่านี้ก็ดีใจและถือว่าเป็นบุญอย่างยิ่งเลยค่ะ ต้องขอบคุณ คุณ noi ที่มีเมตตาเป็นสะพานบุญให้ดิฉัน สาธุ อนุโมทนาอีกครั้งค่ะ เหมือนอย่างคุณ mashima ว่าการที่เราเจอกันในชาตินี้มิใช่เป็นการบังเอิญ สาธุ

20. ณ.

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 มกราคม ที่ผ่านมา
    เอื๊อก..ก..ผ่านมาจะ 2 สัปดาห์ แหะ แหะ - -''
    ต้องขออภัยอย่างสู๊ง สูง นะคะ ที่มารายงานล่าช้า
    พอมีเวลาว่าง ณ เลยรีบเอามาเล่าให้ฟังกันเลย
    เรามาย้อนไปวันนั้นกันนะคะ
    เป็นทริปเล็กๆ เพื่อไปดูความคืบหน้าของพระเจ้าองค์แสน
    ที่โรงงานพระปฐม จังหวัดอุทัยธานีค่ะ
    6 โมงเรารวมตัวกันที่บ้านเมตตาภิรมย์สถาน ลาดหญ้า
    ขณะรอๆ กันอยู่นั้น ก็ได้เก็บภาพเพชรพญานาค
    ที่จะนำไปประดับพระเจ้าองค์แสน
    มาให้ชมความงามกันอีกครั้ง

ขนาดไฟล์:
      42 KB
      เปิดดู:
      458
      ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      379
      ขนาดไฟล์:
      40.9 KB
      เปิดดู:
      387
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2010