พระเจ้าเจ็ดพระองค์ หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kanunmax, 15 ตุลาคม 2013.

1. kanunmax

kanunmax Active Member

พี่ๆน้าๆช่วยดูหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      6,315
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      3,086
  2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีในสาระบบครับ เป็นของพวกอยากขายอุปโลกน์ให้เป็นของหลวงพ่อจงเพื่ออัพราคา
    เพราะเห็นว่าเหรียญหลวงพ่อจงส่วนใหญ่ด้านหลังเป็นยันต์สิงห์ พอเห็นพระองค์นี้มีสิงห์
    อยู่ด้านหลังก็เลยย้ายสำนักให้เป็นของหลวงพ่อจงเพื่อดึงดูดความสนใจ

3. kanunmax

kanunmax Active Member

ขอบคุณมากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมขึ้นมาอีกหนึ่งเรื่อง ^^

4. sanomtip

sanomtip Active Member

เห็นหลายคนบอกว่า เป็น"พระเจ้าเจ็ดพระองค์" ของหลวงพ่อจง...ในทีแรก ผมก็ได้รับข้อมูลว่า เป็นพระที่ "ไม่มีในสาระบบ" เพราะไปอ่านเจอใน "ชินเขียว" นิตยสาร "นโม" เขียนเอาไว้ แต่ก็ไม่ได้ทิ้งขว้างไป ....ต่อมาหลายปี ได้พบพระที่ท่านสามารถ "นั่งดู" ได้องค์ไหนมีพุทธคุณสูงหรือไม่ไม่มีพุทธคุณ ก็เลย เอาไปให้ท่านดู ก็ปรากฎว่าเป็นพระที่มีฤทธิ์สูงมาก ....และผมก็ได้ประสบการณ์จากการห้อยองค์นี้ ในวันนั้น ศัตรูผมได้รวมหัวกับพรรคพวกที่เป็นตำรวจปราบยามาดักค้นรถผม วางแผนกันเรียบร้อยว่าจะยัดยาให้ผมโดนขังคุก ในเย็นวันศุกร์ ช่วงเดินทางกลับจากจังหวัดที่ทำงานมายังจังหวัดบ้านภูมิลำเนา ก็ห้อยองค์นี้ องค์เดียว และก็รอดมาได้ เพราะในทีม มีการ "บอกยกเลิกแผน" เพราะได้คุยกับผม...
    และได้รู้จากรุ่นพี่ที่เป็นเซียนพระด้วย ...ว่า "มีของเก๊" ด้วยนะสำหรับรุ่นนี้
    เมื่อเดือนที่ผ่านมานี้เองผมก็ได้ มาเพิ่มอีก๑องค์ และได้นำไปให้พระอีกองค์ได้ชมพุทธคุณทั้งสององค์ ก็พบว่าเป็นพระที่มีพุทธคุณแรง อยู่ในสาย"ฤทธิ์" อีกด้วย....
    แต่พระรุ่นนี้ ในวงการที่เล่นพระหลวงพ่อจง ไม่ยอมรับเป็นส่วนมาก ผมก็ไม่ทราบว่าเป็นเพราะเหตุใด?
    แต่พระที่ได้มาวิธีที่จะดูว่าเก๊หรือไม่ เบื้องต้นให้ดู "ไข" ที่ผุดมาจากเนื้อพระ เนื่องจากส่วนผสมหลัก เป็นตะกั่ว ดังนั้น จะพบว่ามีไขตะกั่วขึ้นเต็มไปหมด เพราะผ่านกาลเวลามาร่วม ๗๐-๑๐๐ ปี