พระเจ้าในมุมมองพุทธศาสนา

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Buddha's Child, 8 เมษายน 2017.

1. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

ชอบครับ ปกติผมสนใจฟังประสบการณ์ทางจิตวิญญาณของทุกๆคนอยู่แล้วครับ ตัวผมเองก็มีเซนส์อ่อนๆ เชื่อว่าสามารถติดต่อกับพระโพธิสัตว์กวนอิมได้ครับ คือเหมือนคิดถึงท่านแล้วเราอบอุ่นและปลอดภัย รู้สึกเหมือนท่านเป็นแม่เรา เวลามีปัญหาก็จะคุยกับท่าน เคยฝันเห็นท่านบ่อยๆ แต่ก็ไม่ได้ยึดติดว่าเราเป็นนักจิตสัมผัสอะไร เป็นคนปุถุชนธรรมดาๆคนนึงที่มีศรัทธาเท่านั้น

2. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมเข้าใจ เทพเทวดา ทั้งหลาย จะ ไม่พยายามสร้างบาป ทุกกรณี แม้แต่การ สอนคนด้วยวิธีการ จัดหนัก ก็ไม่กล้าทำกัน

มาช่วงหลัง ผมจึง คิดว่า เรารวบรวมเอาจิต ซาตาน พญามาร ราชาปีศาจ ลูซิเฟอร์ มารวมร่าง ดีกว่า อาศัยจิต เหล่านี้ จัดการกับคนชั่ว เพื่อสอนให้ คนกลีวบาปกลัวกรรม หันมามีสัมมาฐิทิ น่าจะ ดีกว่า......แต่ คิดว่า...นะ คงไม่มีจิตเหล่านี้จริง เพราะ สื่อหาเท่าไหร่ ก็ไม่มา..น่ะ

3. วรณ์นิ

ผมนับถือเจ้าแม่กวนอิม เป็น พี่สาวครับ...ให้ผมเป็นน้องชาย

4. Buddha's Child

Buddha's Child Buddha,God,Mother Nature and Universe bless U

ผมว่ามาร ปิศาจร้าย สิ่งชั่วร้ายที่เป็นปฏิปักษ์ต่อพระเป็นเจ้าหรือพุทธองค์ มีจริงนะ มันแทรกซึมอยู่ในพวกเรานี่ล่ะ คนที่จิตตกต่ำ มารจะเล่นงาน เข้าสถิตในใจเรา เขาคนนั้นจะกลายเป็นคนที่เหินห่างธรรม ปรามาสพระปรามาสเจ้าอย่างไม่มีเหตุผล อารมณ์ร้าย เคยเจอกับตัวครับ คือคุณตาของผมเอง

5. วรณ์นิ

แต่สำหรับผม ก็เจอมาเยอะครับ หลายจิต ที่เข้า มา ใช้ร่างผม แต่ผม จะไม่มีจิต ให้ ใครครอบงำ ส่วนมาก ผมจะ นำพาให้เขา รู้ในสิ่งดีดี เข้าถึงสัมมาฐิทิ ...แทน

6. วรณ์นิ

ส่วนมาก จิตเหล่านี้ จะเข้ามา ทางหัวเรา เข้ามาในหัวเรา พยายาม ครอบจิตเรา ให้เรา ทำในสิ่งต่างๆ โดยที่เรา จะไม่สามารถ ห้าม อารมณ์ ของตนเองได้ หรือทำอะไรไปแบบ ไม่รู้ตัว นั่นเอง....แต่สำหรับผม สนุกดี เพราะ ดีกว่าอยู่เปล่าๆ

7. Buddha's Child

การสร้างดอกบัวแห่งแสงทำอย่างไรหรือครับ? เป็นมโนมยิทธิหรือเปล่าครับ?

ผมเคยแต่"เบิกบุญ" ให้ดวงวิญญาณและเหล่าเทวะ ช่วงคเณศจตุรถี ผมสวดมนต์บูชาเหล่าเทวะ พอเบิกบุญตามแบบที่พระท่านสอน คือตั้งจิตถึงพระรัตนตรัยแล้วส่งบุญที่ทำมาให้เหล่าเทวะ พอนอนก็ฝันเห็นพวกท่านลงมากันเต็มบ้านเลยครับ เป็นประสบการณ์ทางจิตที่ดีมาก จำไม่ลืมเลย

8. วรณ์นิ

สู้รบปรบมือ กับ เหล่าจิตอวิชชาทั้งหลายนี่ ก็ ไม่ธรรมดานะครับ
    ถ้าตราบใดที่ยังมีอัตตาตัวตนหรือ จิตอวิชชา..ส่วนมาก จะโดนหลอกให้หลง ซะมากกว่าครับ...มันเนียนมากครับ ...พวกมิจฉาฐิทิทั้งหลาย อย่าง ..วัฒนธรรมที่เป็นกันอยู่ทุกวันนี้ การเบี่ยงเบนทางเพศ ชายกับชาย หญิงกับหญิง หรือ เรื่อง ชื่อเสียง ความร่ำรวย เห็นเงินทอง เป็นพระเจ้า ยศตำแหน่ง อำนาจบาทใหญ่...วัฒนธรรมที่ผิด เป็นความเชื่อของพวกมิจฉาฐิทิเหล่านี้

มันคือสิ่งที่ สร้างจาก เหล่าจิตอวิชชา ทั้งนั้นครับ...พวกดื้อดัน

9. วรณ์นิ

ก็จำไม่ได้ว่า ปฐมเหตุเริ่มอย่างไร
    แต่ ผมก็ฝึกเบิกบุญ แผ่เมตตามาตลอด จน ผีมารุม ตลอด ให้ช่วย มันเลยเกิด สร้างดอกบัว แห่งแสง ขึ้นมา เป็นดอกบัวแห่งแสงแห่งปัญญาที่ตนเองถึงธรรม เปรียบเป็นแสงแห่งบุญกุศลที่เคยทำมาทุกภพชาติ เป็นแสงแห่งนิพพานแห่งความพ้นทุกข์ที่ตนเอง เข้าถึง นั้น มาเพื่อสร้าง ให้เกิดจากนามธรรม เป็นรูปธรรม สำหรับภพภูมิ มีโรงธรรมโรงทาน ที่พัก อาหารเจ ในนั้น...

วิญญาณที่เข้ามาจะได้ดอกบัวรองรับสีขาว กัน ลอยเข้าออกได้
    ส่วนมาก ผมจะสร้างโดย สื่อใจถึงเพื่อนคนนั้น สื่อด้วยธรรม ให้เขาได้รับรู้และสัมผัสด้วยจิต ให้เขาได้รับปัญญา เข้าใจ ในสิ่งที่ ผมเข้าใจ น่ะ

ตอนนี้ ผมสร้าง ดอกบัวไว้หลายๆที่เลยครับ ที่ผมไปเที่ยว แล้วเชื่อมดอกบัวทุกดอกให้ถึงกันด้วยสะพานแห่งแสงครับ..

10. วรณ์นิ

เดี๊ยวนี้ การแผ่เมตตาของผมก็จะใช้วิธี

ด้วยอำนาจแห่งพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ จงคลบันดาลให้บุญกุศลที่ข้าพเจ้า นาย.........ได้เคยทำมาแล้วจากอดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ บุญกุศลทั้วหลาย ปัญญาแห่งการบรรลุธรรมทั้งหลายจงถึงแก่..........เมื่อท่าน........เหล่านี้ได้รับบุญกุศลแบะปัญญาที่ข้าพเจ้าได้อุทิศให้แล้ว..จงยกระดับภพภูมิปัญญา มีสัมมาฐิทิ ปรารถนาสิ่งใดที่ดีงามก็จงสำเร็จเถิด ปรารถนานิพพานก็ถึงนิพพาน ปรารถนาพบพระศรีอาริย์ก็ได้พบพระศรีอาริน์ ปรารถนาพระพุทธะก็ให้ถึงพระพุทธะ แล้วกำหนดดอกบัวสีขาวบาน รองรับร่างคนคนนั้น ครับ

11. วรณ์นิ

ฝันเมื่อไหร่ ตื่นขึ้น ก็ จะเบิกบุญอุทิศช่วย ทันที ถ้าไม่ลืม
    ผมจะได้เพื่อน ทางภพภูมิเยอะครับ เพราะเราเจตนาสร้าง กัลยาณมิตร ช่วยเหลือทุกสรรพจิต สรรพธาตุ สรรพขันธุ์ สรรพวิญญาณ ครับ ไม่มีที่สุด ไม่มีประมาณ

อิอิ เผื่อมีโชคลาภ ถูกหวยบ่อยๆ ไง

12. วรณ์นิ

ผมไม่แขวนพระ ไ ม่มีเครื่องราง กลัวทำร้ายวิญญาณ โดยไม่ตั้งใจ....คาถา ก็ไท้ค่อยจะท่อง ถ้า ไม่มีอะไร ต้องจัดการ

ตอนนี้ ส่วนมาก สู้กัน ทางจิต กับเหล่าจิตมิจฉาทิฐิทั้งหลายครับ
    โดยมีดอกบัวแสง เป็น ลานประหาร...จิตใคร มีมิจฉาฐิทิ จะกลายเป็นไฟลุกเผ่าร่างเขาเอง จนกว่าเขาคนนั้น จะมีสัมมาฐิทิ ไฟค่อยดับลง ครับ เป็นการชดใช้กรรมก็ได้ ชำระกรรมก็ได้ ฝึกละมิจฉาฐิทิในตน...จิตไหนขาดปัญญาก็เติมเต็มปัญญาความถูกต้องให้...ไปเรื่อยๆ

13. วรณ์นิ

แต่ทั้งหมดทั้งมวล ผม นับถือพระพุทธเจ้าเป็นที่สุด รองมาคือ นับถือตนเองครับ ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นพระพทธเจ้า อันนี้เรื่องจริงครับ....พระพุทธเจ้าท่านมองดู เราทุกคนครับ

ขึ้นอยู่ว่า ปัญญาผู้ใด สมควรแก่การชี้...ท่านถึง แสดงตัวครับ

ให้เอาพระธรรม ที่ ตนเองถูกชี้นั้น นั่นแหล่ะ เป็นตัวบ่งชี้ว่า ใครคือ พระพุทธเจ้า....ใครชี้ให้เราทำลายอวิชชาลงได้คนนั้นคือ พระพุทธะเจ้าครับ....

14. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

พระเจ้ายังนับถือพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าก็เคยนับถือพระเจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2017
  15. Buddha's Child

เพิ่มแนวคิดเรื่องพระเจ้าเชิงพุทธ :

-แนวคิดของกฤษณะมูรติ : พระเจ้าคือความคิด
    ความคิดของมนุษย์สร้าง ความเชื่อและศาสนามากมาย
    ความคิดสร้างสัญลักษณ์ทางศาสนา
    ความคิดสร้างวิหารอาราม
    ความคิดสร้างพระผู้ไถ่บาป
    ความคิดสร้างพระเจ้า
    ถ้าความคิดไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์ พระเจ้าก็ไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์
    (จากหนังสือ หนึ่งพันจันทรา-กฤษณะมูรติ)

16. วรณ์นิ

แต่ความจริง...ผมใช้ว่า ความจริง..
    จากที่ผ่านมาด้วยตัวเอง...การหลุดพ้นจากวัฏะสงสาร หลุดพ้นจากอวิชชา หลุดพ้นจากอัตตาตัวตน....คือการพ้นแล้วจากจิต พ้นแล้วจากความคิด

ดังนั้น สัญญาลักษณ์ทางศาสนา จึงเป็นเพียง..เป็นไป ตามปัญญาของคนคนนั้นที่ พ้นแล้วว่า เขา มีปัญญาจะ...มีวิธีการช่วยเหลือผู้อื่น ได้อย่างไร ด้วยวิธีไหน...เป็นแบบนี้มากกว่านะ
    เช่นตัวผมเอง จะช่วยโดย ...ช่วยหมด เปิดหมด ให้หมด..ทั่วกัน แล้วจึงขึ้นอยู่กับว่า ใคร จะเลือก ให้เราช่งยหรือไม่ ก็ให้ตัดสินเอาเอง...โดยทั่วกัน ถือว่า เราได้ช่วย ได้ให้ ให้เลือก เอง หมดแล้ว ไม่หวง ไม่กั๊ก..

ความจริง ความศักดิ์สิทธิ์ มันคือ กฏแห่งกรรม ตามที่เขาเลือกว่า จะตกอยู่ในกฏของวัฏะต่อไป หรือ อยากพ้นออกจากกฏ ด้วยการเลือกนิพพาน

เพราะทุกอย่าง...มัน เป็น..สิ่งที่ ต้องเลือกก่อน....ถึงได้

17. วรณ์นิ

ทำไมวันนี้ ดวงจันทร์ ลูกเล็กจังเลย เล็กมาก เล็กจริงๆ เล็กแบบไม่เคยเห็นมาก่อน มันผิดปกติอะไรขึ้นหรือเปล่า....กับดวงจันทร์ วันนี้

18. วรณ์นิ

ดวงจันทร์ วันนี
    ทำไมมันดูเล็ก ผิดปกติ..ไปรึเปล่า
    ดวงจันทร์มันไม่สบายอะไรรึเปล่า..รึว่า มันโดน ราหูอม จนเหลือแค่นี้

อิอิ ดูมันเป็น ดวงจันทร์ แคระ ไปซะงั้น

19. วรณ์นิ

มันไช่ดวงจันทร์ ดวงเดิม มั้ยเนี่ย

ใคร ไปขโมยหินดิน ดวงจันทร์รึเปล่า มันถึงเล็กลง ถนัดตา

แปลกมากๆ ดวงจันทร์ วันนี้

20. Buddha's Child

ผมว่ามันเท่าเดิมนะครับ แต่การรับรู้ด้วยดวงตาแต่ละคนไม่เท่ากัน