พระเจ้าไม่ได้ต้องการ Rule the World นะ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 12 มีนาคม 2018.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

พระเจ้าไม่ได้ต้องการ Rule the World นะ
    ไม่ได้ต้องการให้มนุษย์ต้องทำโน้นทำนี้ ตามที่ตนต้องการนะ

เพราะความสามารถของพระเจ้า เลยและเหนือมนุษย์ไปสูงมากแล้ว
    ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปทำอย่างนั้นนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2018
  2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    เห็นคุณวิชั่นพูดถึงคนนู้นทำไมไม่ทำงั้น คนนั้นทำไมไม่ทำงี้บ่อย ก็เลยคิดว่าคุณวิชั่นคงอยากเปลี่ยนแปลงโลกครับ

ส่วนตัวผม อยากหยุดวงจรวัฏสงสารที่น่าเบื่อนี้เสีย แต่ก็คงไม่มีประโยชน์ที่จะไปหยุดสิ่งที่หยุดไม่ได้แหละมั้ง คงทำได้แค่พาคนออกจากวัฏสงสารให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เมื่อถึงคราวของตนเองเท่านั้น

3. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราด่า..เพราะเรามีความคาดหวังในสิ่งนั้น
    ถ้าผมตัดทิ้ง..ก็คือจะไม่สนใจ

4. VisionPower

มันอาจจะฟังดูแปลกๆ.
    ก็เหมือนคนอยากจะเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์ที่ครองทั้งโลก.. ถามว่าทำไมจึงอยากได้ทั้งโลก?

มันก็แปลกเหมือนกันนะ แต่ละคนจะมีเหตุผลส่วนตัวของเขาที่เราคิดไม่ถึงที่ทำให้เกิดความปรารถนานั้นขึ้นมา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าตั้งปรารถนาไม่ได้เพราะหาเหตุผลไม่ได้ก็จะไม่มีสถานะนั้นเกิดขึ้น

5. VisionPower

ถ้าพระเจ้าจักรพรรดิ์ทางสายพุทธ ครองทั้งโลกจะเกิดตอนแผ่นดินทุกทวีปมาบรรจบกันเหลือเพียงทวีปเดียว กลายเป็นแผ่นดินใหญ่แผ่นเดียวมีมหาสมุทรล้อมรอบ มีภูเขาใหญ่อยู่กลางทวีป

ในระหว่างนั้นก็มีกษัตริย์เป็นร้อยพระองค์ แยกครองดินแดนย่อยๆ กันมาก่อนอยู่แล้ว

เมื่อเจ้าชายหรือพระราชาพระองค์หนึ่งมีบารมีถึง จะเกิดของวิเศษคู่บารมีพระเจ้าจักรพรรดิ์ขึ้นมาหลายอย่าง หนึ่งในนั้นคือ มีกงจักรลอยเหนือขึ้นในอากาศ แสดงถึงพระเจ้าจักรพรรดิ์อุบัติขึ้นแล้ว

แต่เหมือนพระเจ้าจักรพรรดิ์จะไม่ต้องรบเพื่อให้ได้ดินแดนนะ
    ทุกประเทศ จะยอมรับโดยดีว่าต้องขึ้นต่อพระเจ้าจักรพรรดิ์องค์นั้น
    เมื่อกองทัพพระเจ้าจักรพรรดิ์ยกทัพไป แสดงของวิเศษ ทุกประเทศก็ยอมรับแล้ว
    และแสดงว่า พระเจ้าจักรพรรดิ์ไม่ได้ยึดอำนาจกษัตริย์แต่ละประเทศนะ

และที่สำคัญ ตำแหน่งพระเจ้าจักรพรรดิ์ ไม่ได้สืบทอดได้
    เมื่อพระเจ้าจักรพรรดิ์ตาย ของวิเศษเช่น กงจักรที่ลอยในอากาศก็จะหายไป

ดังนั้นคนที่เป็นลูกพระเจ้าจักรพรรดิ์ก็ไม่ได้สิทธ์สืบทอด
    แต่ตามตำนานนั้น คนที่เป็นลูกบางคนจะมีบารมี สามารถบำเพ็ญต่ออีกระยะ
    จนเกิดของวิเศษคู่บารมีขึ้นมา ซึ่งเป็นเรื่องของแต่ละบุคคล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2018
  6. VisionPower

ผมเห็นพระอาจารย์บางคน พูดถึงพระเจ้าจักรพรรดิ์ ราวกับท่านน่าจะตั้งความปรารถนาไว้ด้วย
    แต่ส่วนตัวผมเอง ยังนึกไม่ออกว่าจะต้องการเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ์ เพื่ออะไรเลย

ผมเลยขอเป็นพระเจ้าดีกว่า และน่าจะง่ายกว่าเพราะไม่ต้องรอคิว
    เพราะพระเจ้าหรือเทพเจ้ามีได้หลายคน
    และเพราะทางกายภาพมันมีข้อจำกัด จึงต้องรอ ๆๆๆ อย่างเดียวตามคิว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2018
  7. zalievan

ถ้าได้เป็นพระเจ้า คุณวิชั่นอยากจะลองทำอะไรเหรอครับ

8. VisionPower

เพื่อให้เข้าใจทุกสรรพสิ่งมากกว่านะ ทั้งในและนอกโลก
    และก็ช่วยให้ทางออกกับสัตว์โลกตามโอกาส

+ และต้องช่วยคนที่มีบุญคุณกับเราในอดีตชาติ
    บางทีเราเกิด บางทีครูบาอาจารย์เกิด ผลัดกันเกิด
    มันก็ต้องผลัดกันช่วยนั้นล่ะ

9. VisionPower

ในทางพุทธมีอีกเรื่องหนึ่งที่คนพุทธทั่วไปไม่รู้นะ
    ว่า .. คนที่เรา พอเราพูดแล้วถูกคอ พูดแล้วเชื่อฟังนับถือกันนั้น
    เพราะว่า ชาติก่อน เคยเกิดมาเจอกันเกื้อกูลกันมาก่อนแล้ว
    (ไม่ใช่พวกเลียพวกประจบนะ .. แบบนั้นมันทำให้เคริ้มแล้วหวังผลจากเรา)

เขาเรียกว่ามีกรรมสัมพันกันมาก่อน .. ซึ่งมีผลอย่างมากกับการที่
    เราจะยื่นมือไปช่วยนะ หลายกรณีหากไม่เคยสัมพันกันมาก่อน เราบอกไปเขาก็ไม่เชื่อ

ยกเว้นกรณีเดียวคือ คนที่มีปัญญามากเท่านั้น

ดังนั้น... ผมจึงต้องอาราธนาบูชาครูอาจารย์ทั้งจักรวาล นั้นเอง
    เพื่อที่ว่าจะได้มีบุญสัมพันต่อกัน เพื่อในอนาคตระหว่างท่องเกิดตายในวัฏฏสงสาร
    เพราะคำว่าครู ก็ต้องช่วยศิษย์ถูกไหม (คนเป็นครูจะรู้เรื่องนี้ดี)?
    ใครจะไปรู้ว่าในอนาคตเราอาจจะพลาดก็ได้
    แล้วก็ต้องดูในจังหวะนั้น ครูอาจารย์ท่านไหนจะสะดวกช่วยเราได้อีก
    ดังนั้น ต้องมีกรรมสัมพันธ์กับครูบาอาจารย์เยอะๆ เข้าไว้ คือ ต้องทั้งจักรวาลนั้นล่ะ

คำว่า ครูบาอาจารย์ หมายถึง ครูบาอาจารย์ทางกรรมฐาน ทางจิตวิญญาณนะ
    ครูบาอาจารย์ที่สร้างบารมีนะ

10. zalievan

เมื่อคืนผมก็ถามตัวเองอยู่ ว่า จะปรารถณาเป็นพระเจ้าแบบคุณวิชั่นดูบ้างดีมั้ย เพราะอยากเข้าใจอะไรหลาย ๆ อย่างที่ภพภูมิหยาบ ๆ อย่างมนุษย์โลก ไม่มีทางรู้ พูดง่าย ๆ ก็คืออยากเป็นพระเจ้านักวิทยาศาสตร์นั่นแหละครับ แต่ก็คงต้องสั่งสมปัญญากันอีกยาวหลายชาติอยู่ กว่าจะมีปัญญาระดับนั้น เอาแค่ชาตินี้ เปิดตำราคณิตศาสตร์หน้าแรกก็ง่วงแล้ว ถ้ารู้ตัวมาตั้งแต่เด็กว่าอยากทำอะไรจริง ๆ ก็คงจะดี

11. VisionPower

ความเป็นพระเจ้าของผม คือ มันทางผ่านในการจะเป็นพระพุทธเจ้าอยู่แล้วนะ
    ดังนั้นไหนๆ มันก็ต้องผ่าน เราก็ต้องเก็บแต้มสิ

12. Junip

Junip ย่อมาจาก Juniper นะจ๊ะ

18 กันยายน 2012
    พระเจ้าเป็นได้หลายคนได้ด้วยเหรอ?? พระเจ้ายังไง งง

13. VisionPower

พระเจ้าก็ระดับเทพเจ้า.. ซึ่งทางพุทธก็ต้องขั้นพรหม นั้นล่ะครับ
    แต่เราจะไม่ใช่พรหมแบบเข้าสู่ความสงบตัดทุกสรรพสิ่งอะไรแบบนั้น
    เราจะเป็นพรหมแบบส่องสัตว์โลกนะครับ
    และยังต้องมีคุณวิเศษเฉพาะตัวอีกต่างหาก

เอ้า .. ก็พรหมที่มีอิทธิฤทธิ์ ก็เป็นเทพเจ้าเหนือมนุษย์แล้วนะ
    นอกจากนั้นก็ต่างกันที่ระดับของอิทธิฤทธิ์นั้นล่ะ

14. zalievan

นั่นแหละครับ จุดประสงค์

15. MUSAFA

MUSAFA สมาชิก

24 สิงหาคม 2017
    ความจริงแล้วคำเรียกกล่าวที่มนุษย์บัญญัติขึ้น มันเป็นเพียงสมญานาม พระเจ้าก็ไม่ต่างจากเมพขิงๆครับ เพียงแต่เราแต่ละคนมโนจิ้นความคิดเติมไข่ลงสีกันไปเองทั้งนั้น #Goku God
    ...แต่ละคนจะบัญญัติว่า ใคร อะไร คือพระเจ้า เช่น บ้างก็ธรรมชาติคือพระเจ้า พุทธก็ยกให้พระพุทธเจ้าทั้งที่เหมาะสมควรเป็นพระธรรม(วิญญาณบริสุทธิ์ต่างๆในธรรมชาติเปรียบวิญญาณละเม็ดทราย หลายๆเม็ดหลอมรวมกันเป็นผลึกแก้ว) แม้แต่อัลลอฮ์ ผมปลงใจเทียบเท่าพระธรรมของพุทธ
    แต่ก็มีที่อินดี้ครอบครัวซึ่งมักยกย่องบุพการีคือพระเจ้า(แล้วพ่อแม่ขี้เหล้าขี้ยาติดการพนัน ปลงลงใจเป็นพระเจ้าได้ลงคอเหรอ?) บ้างก็กล่าวว่าเป็นชายแก่เครายาวลงพุง(โปรเฟสเซอร์นักวิทย์ยุคโบราณ
    โดยสากล. พระเจ้า = พระธรรม(ความบริสุทธิ์โดยธรรมชาติ และควรรักตนเองในแบบพระเจ้าอย่างพอดีพองาม ให้เกียรติผู้อื่นดั่งเขาเป็นพระเจ้าองค์อื่นๆPrime etc)

Loading...