พระเทพสังวรญาณ (หลวงตาพวง สุขินทริโย) มรณะภาพ

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย ANCHORITE, 2 เมษายน 2009.

1. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมอยู่ที่ยโสธรตั้งแต่เล็กๆ แต่ไม่เคยได้มีโอกาสไปกราบท่านเลย
    กะจะไปกราบท่าน เหมือนกันแต่คงไม่มีโอกาสแล้ว
    ช่วงหลังได้ยินว่าท่านอาพาธ ไม่ได้อยู่วัดศรีธรรม ไม่นึกว่าจะหนักถึงขั้นมะเร็งท่อน้ำดี
    ผู้ที่เกิดมาในโลกนี้แล้ว อันว่าจะหามีผู้ใดที่สามารถผัดเพี้ยนต่อพญามัจจุราชผู้มีเสนามากได้จริงๆเลย

อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ที่เเจ้งข่าว นะครับและอนุโมทนากับทุกท่านที่ไว้อาลัย
    ครูบาอาจารย์ดีๆนี่นับวันยิ่งน้อยลงไปทุกทีๆ

กิจของท่านผุ้บริสุทธิ์เหล่านั้นสำเร็จเเล้ว
    แต่เรายัง ยังไงๆเราก็ตั้งใจศึกษาและเดินทางต่อไปตามสติและกำลังที่จะทำได้เช่นกัน
    สาธุ

2. พระวัดหัวเขา

พระวัดหัวเขา เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    <> สุปฏิปนฺโน สาวกสงฺโฆ อุชุปฏิปนฺโน สาวกสงฺโฆ ญายปฏิปนฺโน สาวกสงฺโฆ สามีจิปฏิปนฺโน สาวกสงฺโฆ...
    <> ... มหาเถเรปมาเทนะ ทวารันตะเย นะกะตัง สัปพังอัปราทัง ขะมะขะเม ภันเต.....
    ...... กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม....
    ... พระวัดหัวเขา.... นาโพธิ์....

3. SOMDEJ

SOMDEJ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาญาติธรรมทุกท่าน
    หลวงตาพวงท่านฝากพระธรรมคำสั่งสอนของพระศาสดา
    และยังมีหลวงตาสรวง / พระน้องชาย อยู่ช่วยสืบทอดดำรงพระพุทธศาสนา
    สาธุ พระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
    ได้มีโอกาสนมัสการ สนทนาธรรมเป็นมงคลยิ่งต่อชีวิตแล้ว

4. zero3

zero3 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงตาด้วยความอาลัยยิ่งครับ

น่าเสียดายที่ไม่เคยไปกราบท่าน

5. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    กราบ กราบ กราบ หลวงตาพวงด้วยใจเคารพยิ่งครับ ช่วงนี้ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นอริยะสงฆ์หลายท่านละสังขารกันหลายท่านหลายองค์

6. wutlions

wutlions เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2006
    ขอกราบหลวงตาด้วยความอาลัยครับ

7. เดินทาง

เดินทาง Active Member

13 พฤษภาคม 2008
    กราบหลวงตาด้วยความอาลัยครับ

8. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    กราบหลวงตา สุปฏิปันโณ ภควะโต สาวะกะสังโฆ สังฆังนะมามี

9. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7

หลวงตาพวง สุขินทริโย (ศิษย์หลวงปู่มั่น)
    พระอริยเจ้าแห่งลุ่มน้ำชี
    วัดศรีธรรมาราม อ.เมือง จ.ยโสธร
    -------------------------------------------------------------------------------------

ขอไว้อาลัยแด่พระอริยสงฆ์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ
    "องค์หลวงปู่พวง สุขินทริโย"

[​IMG][​IMG]

มหาเถเร ปมาเทน ทวารตเยน กตํ สพฺพํ อปราธํ ขมถ เม ภนฺเต
    มหาเถเร ปมาเทน ทวารตเยน กตํ สพฺพํ อปราธํ ขมถ เม ภนฺเต

*******************************************************************************************

หลายท่านบอกว่าแม้อยู่ยโสธร..ก็ยังไม่เคยกราบท่าน....
    เอาอย่างงี้ทีนี้ให้ตระหนักนะครับว่า..สังขารธรรมไม่เคยรอใครอย่าผัดวันประกันพรุ่ง..ให้ไปกราบ..ต่อไปนี้จะไปกราบพระรูปไหนก็ให้รีบไปเสียตั้งแต่เดี๋ยวนี้นะครับ....

สำหรับท่านหรือคนที่ไม่รู้จัก..ก็น่าจะศึกษาพระอริยสงฆ์ว่ามีท่านใดบ้าง..ตั้งแต่เสียเดี๋ยวนี้ซะ..เว็บไซต์วัดป่าดอทคอม ก็มี..ล้วนแต่ลงข้อมูลพระอรหันต์ อนาคามี สกิทาคามี ทั้งนั้น น่าจะไปหาดูข้อมูล แล้วคุณจะได้ไปกราบพระอริยสงฆ์อย่างสนิทใจ ...และไม่ต้องมาเสียดายในภายหลัง...

จะมามัวรออะไร..ครูบาอาจารย์ท่านก็แบกสังขารไม่ไหวแล้ว
    นี่ก็มีหลายรูปที่ท่านกำลังป่วยอยู่..แล้วเป็นพระอริยขั้นสูงเสียด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2009
  10. nop_2550

nop_2550 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2007
    ครอบครัว พชรโพธิ์เจริญ ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    75/39 ม.4 ถ.บึงพระจันทร์ ต.วัดจันทร์ อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

11. seahero

seahero เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ขอกราบไว้อาลัยและเพื่อแสดงความระลึกถึงต่อหลวงตาพวงด้วยครับและขอรับแผ่นซีดีคำสอนของท่านด้วยครับ
    ขอโมทนาในการแจกจ่ายธรรมทานเพื่อเป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชาของท่านเจ้าของกระทู้ในครั้งนี้ด้วยนะครับ

12. ANCHORITE

ANCHORITE เป็นที่รู้จักกันดี

คนมีศีลเหมือนดินมีน้ำ คนขาดศีลเหมือนดินขาดน้ำ - โอวาทธรรม พระเทพสังวรญาณ (หลวงตาพวง สุขินทริโยมหาเถระ)

13. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    สะอาด สว่าง สงบ โดยแท้
    กราบนมัสการพระอริยเจ้า

14. อัตตชิโน

อัตตชิโน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโมทนา และรับ cd ด้วยครับ
    ชินวัชร์ ครองสัจจา
    64/8 อ่อนนุช2 สุขุมวิท 75 พระโขนงเหนือ วัฒนา ก.ท.ม. 10110

15. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    อนุโมทนา ครับ....ขอรับ ซีดีด้วย ครับ ที่อยู่จะแจ้งทาง PM

ผมมีโอกาศ ไปกราบท่าน 1 ครั้ง ....ครั้งแรกที่เห็น ท่านผ่องใสมากทั้งๆที่อายุ80แล้ว
    ผู้คนมากมาย รอไปให้ท่านรดน้ำมนตืให้ + ปลุกเสก ด้าย7สี + พระเครื่อง + ตะกรุด
    ท่านก็ไม่เคยปริปากว่าเหนื่อย...แต่อย่างใด มีแต่กุศลจิตที่จะเมตตาลูกหลาน ทั้งนั้น

ปล.ผมคนนึงล่ะครับที่ได้ไปกราบท่านตอนปีใหม่ และ ท่านยัง เมตตา อธิฐานจิต ในส่วนวัตถุมงคล ให้อีกครั้ง ครับ (ที่บ้านท่านพ่อเก็บวัตถุมงคลของท่าน มาไว้พอให้ได้บูชาอย่างทั่วถึงกันทุกคนเลยครับ....ของดีมากครับ)

ศิษย์ปลายแถว

16. ANCHORITE

เหลือ VCD อีก1แผ่นนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 เมษายน 2009
  17. พุทธอาคม

พุทธอาคม เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    ขอรับ 1 วีซีดีด้วยครับ โมทนาสาธุด้วยจิตอันเป็นกุศลของเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ผมส่งที่อยู่ทาง pm นะครับ

18. ANCHORITE

ผมจะรีบดำำเนินการจัดส่งวีซีดีพระเดชพระคุณหลวงตาพวง สุขินทริโย ภายในเร็ววันนี้ครับ

19. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ขอกราบไว้อาลัยต่อหลวงพ่อ ครับ เคยได้ไปกราบนมัสการหลวงพ่อเมื่อปี พ.ศ. 2539 ผิมกายท่านดูผ่องใส แวววาว ดั่งกายใสมีทองสุขเต็มแงค์ท่านครับ และบูชารูปหล่อลอยองค์ ผ้าฝ่ามือพร้อมรูปใบโพธิ์ และด้ายข้อมือ ท่าน พึ่งทราบข่าวท่านในเวปนี้ครับ นับเป็นบุญของกระผม สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2009
  20. เบญจขันธ์

เบญจขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงตาพวงครับ เคยไปกราบท่านทุกปีบางปี2ครั้ง
    ได้ทำบุญถวายค่ารักษาพยาบาลท่าน ได้พยุงท่านลงมาจากกุฏิเพื่อมารับแขก
    บุญกิริยาที่ข้าพเจ้าทำอาจจะน้อยนิดแต่เมื่อระลึกถึงครั้งใดทำให้เกิดปีติขนลุกไปทั้งตัวทุกที

ท่านเมตตามากๆครับจะถามไถ่คณะเราทุกครั้งว่าทานอะไรหรือยัง ก่อนจะเดินทางไป
    กราบท่าน ก็จะแจ้งแก่เจ้าหน้าที่ไว้แล้วว่าเราไม่ต้องการรบกวนอะไร
    แต่สุดท้ายหลวงตาก็จะให้คนเตรียมอาหารไว้ให้พวกเราทุกๆครั้ง ท่านจะบอกว่า
    ...ก่อนกลับกินอะไรกันก่อนนะ เดินทางมาไกลกินอะไรกันก่อน....ท่านเมตตามากๆครับ

แม้ระยะหลังท่านอาพาธถ้าท่านกลับจากโรงพยาบาลถ้าอยู่ที่กุฏิมีญาติโยมมากราบท่าน
    ท่านก็ยังเมตตาลงมาให้ผู้ที่มาได้กราบไหว้ รับของทำบุญ และเทศนาธรรมสั้นๆ แก่ผู้ที่
    มากราบไหว้ เป็นเนื้อนาบุญของโลกจริงๆครับ

ถึงแม้หลวงตาพวงจะละสังขารไปแล้วก็ยังมีหลวงตาสรวงซึ่งเป็นน้องชายแท้ๆของท่านครับ
    หลวงตาสรวงท่านก็ไม่ต่างอะไรจากหลวงตาพวงครับท่านเมตตามากๆๆๆ ปกติไปกราบ
    หลวงตาพวงก็จะไปกราบหลวงตาสรวงด้วย ที่วัดศรีฐานในครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      819 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      721.3 KB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      523.3 KB
      เปิดดู: