พระเยซูตายแล้วไปเกิดเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย slamb, 18 กรกฎาคม 2008.

1. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    พระเยซูตายแล้วไปเกิดเป็นเทวดาบนสวรรค์ชั้นดุสิต

โดยหลวงพ่อฤาษีฯ

".. ประมาณเกือบ ๒๐ ปีมาแล้วสมัยที่อาตมาไปวัดคริสต์ที่บางนกแขวก มีบาทหลวงบางคนเขาไปที่กรุงเทพฯ และก็ชอบๆ กัน เพราะสมัยนั้นอาตมาเรียนทั้งพุทธทั้งคริสต์ ที่เรียนคริสต์ไม่ใช่ไปเรียนที่โรงเรียนแต่คุยกัน ตอนนั้นพวกกุฎีจีนเขามาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กัน ความจริงนักศาสนาจริงๆ เขาไม่ทะเลาะกัน เมื่อไปเยี่ยมเขาคุยไปคุยมา เขาถามว่า "ท่านทราบไหมว่า พระพุทธเจ้าท่านอยู่ที่ไหน" อาตมาตอบว่า "รู้" เขาถามว่า "เคยคุยไหม" ก็บอกว่า "ฉันไปหาท่านทุกวัน ท่านอยู่ที่นิพพาน" จึงถามเขาว่า "แล้วพระเจ้าของท่านอยู่ที่ไหน" เขาตอบว่า "ไม่รู้" ถามว่า "เคยเห็นไหม" เขาตอบว่า "ไม่เคยเห็น" เขาเลยถามว่า "ท่านเคยเห็นพระเยซูของผมไหมครับ" ตอบว่า "ไม่เคยสนใจ" แล้วก็คุยเรื่องอื่นต่อไป

ต่อมากลับมาที่พัก ธรรมดาของพระก่อนจะนอนต้องทำจิตใจให้สะอาดสบาย ไม่อย่างนั้นนอนไม่สบาย พอเริ่มทำสมาธิจับอารมณ์ จิตมันหลุดโผล่ปั๊บถึงดาวดึงส์ ไปโผล่ช่วงระหว่างพระจุฬามุณีกับบัณฑุกัมพลศิลาอาสน์ ไปเดินป๋อที่นั่น พอเดินไปก็มีบาทหลวงคนหนึ่งเดินสวนทางเดินตรงมาข้างหน้า ก็เลยถามว่า "พระเยซูใช่ไหม" ตามธรรมดาอารมณ์เป็นทิพย์มันจะบอกเลยว่าใครเป็นใคร ถ้ายังสงสัยก็ยังใช้ไม่ได้ ความเป็นทิพย์จะบอกชัดจะไปสงสัยไม่ได้เลย ท่านก็ตอบว่า "ใช่ครับ"
    อาตมาถามว่า "ทำไมถึงแต่งตัวรุ่มร่ามอย่างนี้ บนสวรรค์เขาแต่งตัวแบบนี้เหรอ" ท่านบอกว่า "ถ้าผมไม่แต่งตัวแบบนี้ เกรงว่าท่านจะจำไม่ได้ จะสงสัย" บอกว่า "ถ้าอย่างนั้นสภาพความเป็นจริงของท่านเป็นอย่างไร" ท่านก็ทำให้ดู ภาพนั้นหายไปกลายเป็นภาพเทวดาสวยงามมาก เครื่องประดับขาวเป็นประกายแวววับ ชฎาก็แหลมเปี๊ยบ เรียกว่างามจับตาเลย ถามว่า "อยู่ที่ไหน" ตอบว่า "อยู่ชั้นดุสิต"
    พอบอกอยู่ชั้นดุสิตอาตมาก็ตกใจ ต้องเป็นพระโพธิสัตว์แน่ๆ คุยไปคุยมา อาตมาก็บอกท่านว่า "คำสอนของท่านมันผิดอยู่ข้อหนึ่งนะ" ท่านถามว่า "ผิดอย่างไรครับ" บอกว่า "ล้างบาปนั่นนะ คนที่ทำความชั่วแล้วมันทำลายได้เรอะ อย่างกับเนื้อของเราถูกตัดเฉือนไปเป็นแผล เราจะเอาเงินไปแลกซื้อเนื้อใครเขามาได้ที่ไหน จ่ายเงินให้เขาแล้วแผลมันหายหรือ" ท่านตอบว่า "ความจริงผมไม่ได้สอนอย่างนั้นนะครับ ที่ผมสอนนั้น ผมสอนให้สารภาพบาปแบบพระแสดงอาบัติ อาการสารภาพบาปคือ ไปทำความชั่วมาจากไหน เราจะได้ไม่ทำต่อไป" คำสอนของท่านเป็นแบบนี้ มา ตอนหลังมาดัดแปลง พอล้างบาป สารภาพบาปแล้วบาปหาย ก็เลยบาปทั้งสองคน คนก่อนก็ไม่หมดบาป คนหลังบาปเพราะโกหก

ผู้ที่มีสิทธิไปเกิดอยู่ชั้นดุสิต
    พอกลับลงมาก็มานั่งคิดว่า พระเยซูเป็นพระโพธิสัตว์อยู่ชั้นดุสิต ต้องมีบารมีเข้มแข็งมาก ถ้าไม่เข้มแข็งเข้าชั้นนี้ไม่ได้ เพราะชั้นดุสิตนี้เข้าได้ ๓ พวกคือ
    ๑) พุทธบิดาพุทธมารดาของพระพุทธเจ้า
    ๒) พระโพธิสัตว์ที่มีบารมีเข้มแข็งแล้ว
    ๓) พระอริยเจ้าตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไปจึงจะอยู่ชั้นนี้ได้

สวรรค์ ทุกชั้นไม่ใช่ใครจะอยู่ได้ทุกชั้นนะ ต้องเป็นไปตามขั้น ก็เลยมานั่งนึกว่า ทำไมพระเยซูมาอยู่ชั้นดุสิตได้ มาดูอารมณ์ตอนหนึ่งของท่านคือ ถูกตอกตะปูกับไม้กางเขน ถ้าจิตไม่ดีพอ ท่านจะเป็นเทวดาไม่ได้ ตามพระบาลีบอกว่า "ถ้าจิตเศร้าหมองก่อนจะตาย ตายไปก็ต้องลงอบายภูมิ" นั่น เขาเจ็บขนาดนั้นเขายังไม่โกรธ ลองคิดดูให้ดีไม่ใช่เรื่องเล็กนะเรื่องใหญ่มาก ทำความดีไว้มากตลอดชีวิต แต่เวลาตายจิตเศร้าหมองหน่อยเดียวก็ต้องลงนรกหน่อยอย่าง พระนางมัลลิกาเทวี เป็นคนดีตลอดชาติ เวลาตายจิตคิดถึงที่เคยไปสะดุดเท้าของสามีนิดเดียว ความจริงโทษท่านไม่มี ถ้าจิตท่านไม่เศร้าหมองก็ไม่ลงนรก แต่ท่านแต่งตัวเป็นนางฟ้า เท้าแหย่ในนรก ๗ วัน.."

ขอขอบคุณ
    จาก หนังสือ ตายแล้วไม่สูญ...แล้วไปไหน
    http://www.luangporruesi.com/681.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2008
  2. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ขออนุโมทนาสาธุกับหลวงพ่อครับ เมื่อก่อนที่จะได้อ่านคำสอนของหลวงพ่อ ผมก็คิดว่าพระเยซูท่านน่าจะมีบารมีถึงพระโพธิสัตว์เหมือนกัน และท่านน่าจะบำเพ็ญเมตตาบารมีมามากครับ

3. llxE

llxE เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเรื่องที่จะต้องรู้

4. oomsin2515

oomsin2515 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    <O:p</O:p

_________________________<O:p</O:p
    เชิญร่วมบริจาคหนังสือ เข้าห้องสมุดชุมชนวัดย่านยาว<O:p</O:p
    http://palungjit.org/showthread.php?t=130823<O:p</O:p

5. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ผู้ถาม : เมื่อทำบุญแล้ว ถ้าจะอุทิศส่วนกุศลภายหลังจะได้ไหมคะ...........?
    หลวงพ่อ : การทำบุญไปแล้วครั้งหนึ่งสักกี่ปี ๆ บุญก็ยังมีอยู่ถ้าทำไปแล้วสัก ๓๐ ปี ก็ยังอุทิศส่วนกุศลได้ บุญมันไม่หาย ไม่ใช่เราทำบุญแล้ว เดี๋ยวเดียวมันหายไปไม่ใช่อย่างนั้นนะ
    ผู้ถาม :แล้วถ้าเผื่อทำบุญแล้ว ไม่ได้อุทิศส่วนกุศลจะได้บุญเต็มที่ไหมคะ...?
    หลวงพ่อ : ก็ได้เต็มที่อยู่แล้ว เราเป็นผู้ได้สมบูรณ์แบบ แต่อยู่ที่ว่าเราจะให้เขาหรือไม่ให้ การอุทิศส่วนกุศล นี่นะ ถ้าเราไม่ให้ เราก็กินคนเดียวใช่ไหม..... ทีนี้ถ้าเราให้เขาของเราก็ไม่หมดอีก ส่วนที่เราให้ไปไม่ได้ยุบไปจากของเดิม อย่างเรื่องของ พระอนุรุทธ สมัยที่ท่านเกิดเป็นคนเกี่ยวหญ้าช้างของมหาเศรษฐี เวลาที่ท่านทำบุญแล้ว เจ้านายขอแบ่งบุญ ท่านก็สงสัยว่าการแบ่งบุญน่ะจะแบ่งได้ไหม จึงไปถามพระปัจเจกพุทธเจ้า ที่ท่านรับบาตรนะ ท่านก็เปรียบเทียบให้ฟังว่า

"สมมุติว่าโยมมีคบ แล้วก็มีไฟด้วย คนอื่นเขามีแต่คบ ไม่มีไฟ ทุกคนต้องการแสงสว่าง ก็มาขอต่อไฟที่คบของโยมแล้วคบทุกคนสว่างไสวหมด อยากทราบว่าไฟของคุณโยมจะยุบไปไหม....?
    ท่านอนุรุทธก็บอกว่า ไม่ยุบ
    แล้วท่านก็บอกว่า "การอุทิศส่วนกุศลก็เหมือนกัน ให้เขา เขาโมทนา แต่บุญของเราเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์"

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    <!-- / message -->​

6. Siamese Wizard

Siamese Wizard Active Member

15 กรกฎาคม 2008
    อืม...

พระองค์สอนถูกแล้วนะ

มนุษย์ทำกันเองพลอยโดนท่านไปด้วยT-T

7. ปัจเจกพุทธะ

ปัจเจกพุทธะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    อายันตุ โภนโต อิธะ ทานะ สีละ เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจาธิฏฐานะเมตตุเปกขา ยุทธายะ โว คัณหะถะอาวุธานีติ.
    ดูก่อนพระบารมีทั้งหลาย ขอเชิญพระบารมีคือ ทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐานะ เมตตา และอุเบกขา จงมาที่นี่โดยเร็วพลัน แล้วพากันถือเอาอาวุธ เพื่อยุทธ์กับพญามาร (กิเลส) เถิด.
    อนุโมทนาครับ.
    บริจาคเงินช่วยวัดพระบาทน้ำพุ
    โทร.1900-222-200 6บาท/นาที

8. เคารพพระพุทธองค์

เคารพพระพุทธองค์ สมาชิก

18 กันยายน 2008
    พระเยซูเจ้าท่านก็มีพระบารมีเหมือนกันครับ คำสอนของทุกศาสนาเหมาะสมหมด เพียงแต่.. พุทธศาสนามีคำสอนและแนวทางให้ปวงชนไปสู่พระนิพพานซึ่งในศาสนาอื่นไม่มีครับ

9. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    สาธุ อ่านแล้วรู้สึกดี เมื่อก่อนเคยเป็นคริส คะ อยากเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤษีลิงดำ จัง ตอนนี้เลยขอคำสอน สมาธิต่างๆของหลวงพ่อมาศึกษา พบว่า (ขอเรียกว่าอาจารย์นะคะ)อาจารย์ สอนเข้าใจง่าย ตอนนี้ ศึกษา มโนมยิทธิ ควบ อภิญญา
    ไม่ได้อยากเป็นพระโพธิสัตว์ ไม่อยากเป็นอะไรเลย แต่อยากช่วยคน ไม่ชอบสอน ชอบอยู่เงียบๆ เข้าสมาธิ ตอนนี้อยากลองเข้า นิโรจสมาบัติ สัก7 วัน แค่อยาก คงยังทำไม่ได้ แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากลองเข้านะ (ตะกี้เข้า กสิน10พร้อมกัน ค่อด้วยมโนมยิทธิ)รู้สึกใจสงบมากเลย ทำให้ไม่อยากได้ ไม่อยากเป้น อะไร เลย

10. NikuSeed

NikuSeed เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ

ถ้ามีโอกาส ก็อยากจะได้สนทนากับท่านบ้างจังครับ ^^

11. ffslide

ffslide เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ

นมัสการพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ด้วยครับ

12. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญครับ

ตอบสิ่งที่เคยสงสัยอยากรู้ได้หมดเลย สาธุ

13. acspclubs

acspclubs เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2006
    พระเยซูเป็นเทวดาชั้นดุสิตเองหรอครับ

พระองค์เป็นศาสดาเช่นเดียวกับพระพุทธเจ้า

น่าจะอยู่ในอันดับเท่ากัน ไม่ก็ใกล้เคียง มากกว่านะครับ

เหมือนกษัตริย์ประเทศไทย กับ กษัตริย์ต่างประเทศ

มีศักดิ์ เท่าเทียมกัน แม้ว่าประเทศนั้นจะใหญ่กว่า ร่ำรวยกว่า หรือ มีอำนาจมากกว่า

แต่กษัตริย์ก็เท่าเทียมกันไม่มีใครเหนือกว่าใคร

ก็เป็นเพียงความคิดเห็นนะครับ ไม่ค่อยชัว

ก็ลองพิจารณาดูครับ

14. มิคาเอล777

มิคาเอล777 เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริง ใครจะรู้ได้

15. f4sonic

f4sonic เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ ขอบพระคุณที่นำความรู้มาให้ครับ ^^ เคยคิดว่ามันแปลกๆอยุ่เหมือนกันกับการล้างบาปของศาสนาคริสต์ ที่แท้เป็นอย่างนี้นี่เอง

16. hackyz

hackyz เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธศาสนาเป็นที่พึ่งที่ดี่สุดของข้าพเจ้า สาธุ......เป็นบุญยิ่งนักที่ได้เกิดมาในพระพุทธศาสนา

17. corelooy

corelooy Active Member

เรื่องบางเรื่อง ไม่สามารถ คิดเอา เทียบเอา ได้ครับ

บางอย่างต้องใช้ความรู้ ความเข้าใจ และสายตา ที่อยู่เหนือความคิด (ที่ไม่ใช่ความคิด) :cool:

18. Techoe

Techoe สมาชิก

อนุโมทนา สาธุ ในความดีของท่านพระเยซู ครับ จิตใจท่านบริสุทธิ์และเข้มแข็งจริงๆ

19. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ ตอนที่ผมยังเชื่อพระเ้จ้าอยู่นั้น ผมก็เ้คยได้อ่านบทความนี้เช่นกัน ในตอนนั้นผมคิดว่า"พระภิกษุคนนี้ กล้าดียังไง มากล่าวว่าพระเจ้าของเราอยู่ในสวรรค์ชั้นดุสิต" ช่วงนั้นผมโกรธเป็นฝืนเป็นไฟ แต่สำหรับตอนนี้ผมเชื่อครับ เชื่อในความดีของท่าน ว่ามีอำนาจมากพอที่จะทำให้ท่านอยู่ในสวรรค์ชั้นดุสิต

20. bunnies

bunnies Active Member

งั้นที่เคยร้องเพลงล้อพระเยซูนี่ก็บาปมหันต์ต้องขอขมาโดยด่วน จริงๆแล้วมานั่งคิดนี่คือความคิดส่วนตัวนะคะ ไม่ได้คิดจะลบหลู่ เราไม่ควรยึกติดกับศาสนา แต่ความดีและธรรมะสำคัญกว่า บางครั้งคนเรายึติดกับคำว่า ศาสนานี้ ศาสนานั้นจนเกินไป
    ศาสนานี้ ลอกคำสอนจากศาสนานั้นมา อันที่จริง ถ้าผู้รับได้ประโยชน์ ถ้าเขาจะลอกสิ่งที่ดีไปเผยแพร่ก้เป็นสิ่งที่ดี ไม่ใช่หรือ