พระแตกครึ่ง 2 ท่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย edison-tee, 23 กรกฎาคม 2012.

1. edison-tee

edison-tee เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    เป็นขุนแผนชมตลาด ของหลวงปู่ชื่นตาอีค่ะ วางไว้เฉยๆๆ แตกครึ่ง 2 ท่อนเอง
    ต้องเอาไปไว้วัดอย่างเดียวใช่ไหมคะ
    (แอบเสียดาย เพราะมีประสบการณ์) บูชามาแพง

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่คิดอะไรมากก็เอากาวทา แล้วใช้เหมือนเดิมครับ

3. nuamnim1

nuamnim1 เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    สนับสนุนด้วย 1 เสียงครับ:cool:

4. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ซ่อม..บูชา ต่อได้เลย สนับสนุน เลยครับ

5. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้กาวทาไม้ทาจะดีสุดครับ กาวตราช้างหรือจำพวกกาวร้อนจะกระเทาะหักได้อีก แห้งแล้วก็ปิดทอง ถ้าทำไม่ชำนาญก็ไปจ้างเขาปิด องค์แค่นี้ไม่น่าแพง แล้วเลี่ยมพลาสติกกันนำ้ บอกช่างเสียหน่อยว่าเคยซ่อมมาจะได้เบาๆมือ แค่นี้ก็ได้พระไว้ใช้เหมือนเดิม สวยด้วย พุทธคุณอยู่ครบแน่นอนครับ:cool::cool::cool:

6. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

...
    ผมมีพระผงที่หักครึ่ง 2 องค์ และซ่อมเอง คือ พระผงครบรอบ 1 ปีหลวงพ่อวัดท่าซุงมรณภาพ และ พระสมเด็จ 100 ปี วัดพิกุลทอง(หลวงพ่อแพ) ก้ซ่อมเองโดยใช้กาวทา และใส่ตลับแสตนเลสแขวนอยู่ ไม่ได้เกลี่ยกลบรอยซ่อมด้วยซ้ำไป แต่พระสมเด็จ 100 ปี ยังมีคนขอเช่าต่อ เขาจะนำไปแขวนใช้....
    ....หลวงพ่อวัดท่าซุง บอกว่าจะได้อานิสงส์จากการซ่อมพระพุทธรูปด้วย...:cool:

7. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ซ่อมแล้วก็ไม่มีปัญหาครับไม่ต้องเอาไปวัดหรอกครับอยู่ที่ศรัทธาเรา

8. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ศรัธามี ปาติหาน ก็ บังเกิดได้ครับ จริงๆ ครับ

9. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

แม้ว่าคนรุ่นเก่าจะไม่ใช้พระหัก แล้ว้อาไปไว้วัด
    แต่เดี๋ยวนี้ พระดีๆหายากและราคาแพง
    พระชำรุดจึงเริ่มมีการใช้และสะสมไว้
    โดยเริ่มแรก พระชำรุดประเภทแรกที่ยอมรับกัน
    คือพระสมเด็จครับ ตอนนี้สมเด็จบางขุนพรหมหัก
    ราคาอยู่ที่ประมาณหกแสน หลังจากนั้นก็ลามมาที่พระเนื้อดิน
    เคยเห็นพระรอด ลำพูน พิมพ์ใหญ่หัก เจ้าของก็ปล่อยตั้งห้าแสน
    แปลว่าเดี๋ยวนี้ เขาไม่ถือกันแล้วครับ เก็บไว้ได้สบายใจเถอะครับ

10. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    ซ่อม..บูชา ต่อได้เลย สนับสนุนอีก1เสียงครับ

11. prom20

อนุโมทนาเเละเห็นด้วยครับ ซ่อมพระมีอานิสงค์ ซ่อมเสร็จปิดทอง ก็ยิ่งเพิ่มอานิสงค์ครับ

12. prom20

หลวกพ่อเล็กวัดท่าขนุน กล่าวว่าพระที่ผ่านพิธีมาถูกต้องนี่ จะมีเทวดารักษาประจำอยู่ หากพระหักสองท่อน ก็จะมีเทวดามารักษา อีกท่อน อีกองค์หนึ่ง (มาเพิ่ม)

13. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ซ่อมเถิดครับ...
    หรือไม่ต้องการก็พร้อมรับบูชาต่อครับ...555
    ซ่อมพระได้อานิสงค์แล้วอาจโมดิฟรายตกแต่งเพิ่มออฟชั่นอื่นได้อีกครับพระท่านทำสำเร็จมาแล้วนำไปวางทิ้งไว้ตามวัดตามที่รกร้างไม่น่าจะดีนักครับของผมเองพระที่บูชาไว้แตกหักผมก็ติดกาวซ่อมแซมแล้วไม่สวยก็เอาไว้แช่ทำน้ำมนต์ครับเดี๋ยวนี้ตามสนามพระรับซ่อมงานเนียนด้วยถ้าไม่เอ็กซเรย์แล้วแทบไม่รู้ครับลองดูครับ...

14. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    หัก 2 ท่อนซ่อมง่ายครับ ใข้กาวลาเท็กซ์ดีที่สุดครับ ซ่อมแล้วหาสีผึ้งของครูบาอาจารย์ที่นับถือทาองค์พระแล้วปิดทอง ปิดเองเลยครับ ปิดทั้งองค์หรือปิดตรงส่วนที่ซ่อมก็ได้

แล้วก็บูชาต่อด้วยความมั่นใจ.........

15. มนต์รักคำใต้

มนต์รักคำใต้ วิริเยนะ ทุกขะมัจเจติ

3 กุมภาพันธ์ 2012
    ซ่อมพระ ได้อานิสงค์กว่าสร้างพระ หลวงพอยังอย่กับเราเหมือนเดิม...บูชาไว้เถอะครับสนับสนุน..ด้วยอีกหนึ่งเสียง

16. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขุนแผนชมตลาด หลวงปู่ชื่น เป็นของดีจริงและขลังจริง หักแล้วก็ต่อใหม่แล้วบูชาต่อได้เหมือนเดิมทุกประการครับ อาจเพิ่มการสวดคาถาขอขมาพระรัตนตรัยที่ประมาททำท่านหัก โดยมีหลวงปู่ชื่นและพ่อขุนแผนเป็นที่สุด อย่าเอาไปทิ้งที่ไหนเด็ดขาด ผมก็มี ปสก กับขุนแผนชมตลาด หลวงปู่ชื่น ขอบอกว่าท่านเสกไว้ดีจริงขลังจริงครับบอกเลย