เรื่องเด่น พระโพธิสัตว์กวนอิมและหลวงปู่หงษ์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 27 พฤศจิกายน 2020.

1. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,002
    ?temp_hash=bcff931a4509dcd267467e12febc31cb.jpg ?temp_hash=bcff931a4509dcd267467e12febc31cb.jpg

#พระโพธิสัตว์กวนอิมและหลวงปู่หงษ์
    #พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ
    #เรื่องที่ว่านั้นเกิดขึ้นกับลูกชายของเขา โดยที่เด็กชายคนนี้ไม่ได้ตั้งใจที่จะไปลบหลู่เจ้าที่เจ้าทาง หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆเลย เหตุเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เท่านั้นเอง เรื่องราวจะเป็นอย่างไรติดตามกันได้เลยครับ
    ข้าพเจ้าเมื่อก่อนนี้ไม่เคยเชื่อเกี่ยวกับเรื่องอภินิหารสิ่งลี้ลับเลย คิดว่าถ้าทำดีไม่ก่อเรื่องเดือดร้อนให้สังคม คนส่วนรวม ขยันทำมาหากินก็เพียงพอแล้ว
    โดยเฉพาะเรื่องนรกสวรรค์ พระโพธิสัตว์กวนอิม ข้าพเจ้าคิดว่าเป็นเรื่องแต่งขึ้นเพื่อความบันเทิงเท่านั้น แต่แล้วความคิดของข้าพเจ้าก็ต้องเปลี่ยนไป เมื่อต้นเดือนพฤศจิกายน 2547 ลูกชายของข้าพเจ้าวัย 10ขวบ ได้ป่วยเป็นไข้ จะนอนละเมอผวาเห็นคนแก่ ผมขาว มานั่งทับขาไว้ มีอาการไข้สูง และขาบวม ข้าพเจ้าคิดว่าแกเพ้อด้วยพิษไข้จึงพาส่งโรงพยาบาล แต่อาการก็ทรุดลงจนเป็นที่น่าวิตก
    ในบ่ายวันนั้นอาแปะข้างบ้าน แกได้มาเยี่ยมลูกชายข้าพเจ้า ได้ดูอาการแล้ว แกพูดกับผมว่า “สงสัยจะไม่ได้ป่วยธรรมดาเสียแล้ว” ข้าพเจ้าเกิดสงสัยจึงถามว่า “ทำไมหรืออาแปะ” แกพูดว่า “อาการเหมือนผีจอมปลวกทำลื้อ ลองค่อยๆถามลูกลื้อแล้วกันว่าก่อนป่วย ไปทำอะไร ที่ไหนมา” แล้วอาแปะก็ขอตัวกลับบ้าน
    นี้ถ้าเป็นเมื่อก่อนข้าพเจ้าจะหัวเราะแล้วพูดว่า “เหลวไหลน่า” แต่ในตอนนี้ข้าพเจ้าชักเริ่มลังเลในความมั่นใจตนเอง แล้วจึงพยายามถาม ก็ได้ความว่าเมื่อ 3วันก่อนได้ไปเล่นกับพวกเด็กๆ ในหมู่บ้านบริเวณหลังสวนและได้ขึ้นไปเหยียบและฉี่รดจอมปลวกใหญ่
    ข้าพเจ้าฟังแล้วรู้สึกตกใจ จึงนำเรื่องนี้ไปเล่าให้อาแปะฟัง อาแปะฟังแล้วแนะนำข้าพเจ้ารีบไปจัดเตรียมของเซ่นไหว้เพื่อขอขมา
    ข้าพเจ้าจึงรีบทำด้วยความเป็นห่วงลูกชาย ปรากฏว่าลูกชายข้าพเจ้าอาการดีขึ้น ไม่เพ้อเห็นชายแก่แล้ว แต่อาการขาบวมและไข้ขึ้นสูงยังมีอยู่ อาแปะจึงนำพระมาให้ข้าพเจ้า 2องค์ เป็นพระรูปโพธิสัตว์กวนอิม และพระถังซัมจั๋ง แกเล่าว่าหลวงปู่หงษ์ ที่วัดสุสานทุ่งมนต์ จ.สุรินทร์ ท่านแจกให้มา ให้ผมอาราธนาทำน้ำมนต์ใช้เช็ดตัวลูก และให้เขาดื่มกิน เพื่อจะได้หายป่วยและให้เอาพระไว้ใต้หมอนลูกชายข้าพเจ้า
    ข้าพเจ้าก็รีบทำตาม ปรากฏว่าในคืนนั้น ลูกชายข้าพเจ้านอนหลับตลอดรุ่งเช้า และอาการขาบวมก็หายเป็นปกติ อาการไข้ก็ลดลงจนน่าประหลาดใจ
    ในตอนเช้าลูกชายได้เล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า “#พ่อเมื่อคืนผมนอนฝันเห็น #ผู้หญิงชุดขาวนั่งอยู่ในดอกบัวอยู่บนหลังกบ ใช้รวงข้าวจุ่มน้ำในแจกันพรมใส่ตัวผม” และก็มี “#พระแก่ๆ ท่าทางใจดี #เคี้ยวหมากปากแดงๆ” ยืนยิ้มคู่กับพระแบบในหนังจีน เอามือมาลูบหัวผมแล้วพูดว่า “#หมดเคราะห์หมดโศกนะลูกนะ” ผมก็ตื่นขึ้นมาพอดี
    ช่างน่าอัศจรรย์โดยแท้ แม้ข้าพเจ้ามิเคยนับถือพระโพธิสัตว์กวนอิมและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่ท่านก็ยังเมตตามาโปรดข้าพเจ้าและลูก
    ในภายหลังอาแปะได้เล่าความเป็นมาของพระทั้ง 2องค์นี้ให้ข้าพเจ้าฟังว่า เมื่อรับพระมาในตอนแรกนั้นอาแปะก็ชอบว่าสวยดี ไม่เคยพบที่วัดไหน แต่ไม่ได้ใส่ใจอะไรมากนัก เพียงแต่นำขึ้นหิ้งบูชา และอาแปะเล่าว่าหลังจากบูชาพระมาแล้วสวดมนต์นั่งสมาธิตามปกติ แต่รู้สึกจิตใจสงบเร็วมาก จึงมั่นใจว่าเป็นของดีจริงๆ
    อีกทั้งตอนที่ได้พระมาในองค์พระมีเส้นเกศาสีดำขลับเส้นสั้นๆ มีเพียงเส้นเดียว พอสวดมนต์นั่งสมาธิมากๆเส้นเกศานี้ยาวขึ้น และตอนที่ให้ผมมาตอนนี้มีเกศาเพิ่มขึ้นอีก 2เส้น รวมเป็น 3เส้นแล้ว แกว่าถ้าผมตั้งใจสวดมนต์ทำสมาธิแล้ว คงมีเกศามาเพิ่มอีกแน่นอน และชีวิตข้าพเจ้าคงจะดีขึ้น อาแปะว่าเส้นเกศานี้คงจะเป็นของหลวงปู่หงส์แน่นอน ถ้าใช่แสดงว่าท่านต้องสำเร็จวิชาขั้นสูงแล้ว เส้นเกศาท่านจึงงอกเพิ่มได้
    อาแปะยังนำรูปถ่ายของหลวงปู่มาให้ผมด้วย พอลูกชายเห็น แกก็บอกกับข้าพเจ้าว่า “พ่อหลวงปู่องค์นี้แหละที่ผมฝันเห็น” จึงทำให้ผมมั่นใจ100% ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริง พระโพธิสัตว์กวนอิม และพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบนั้นมีจริง และทรงมีเมตตาเหลือประมาณโดยแท้
    แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นต้องกราบขอบคุณอาแปะ ผู้มีเมตตาจิตช่วยเหลือครอบครัวผมไว้ ทำให้ผมได้รับแสงสว่างแห่งจิตวิญญาณ นับแต่นี้ไปข้าพเจ้าจะพยายามสร้างกุศลช่วยเหลือผู้คน เต็มความสามารถ เท่าที่จะทำได้และจะเลิกทานเนื้อกบ เนื้อวัว ตลอดชีวิต และจะทานอาหารเจทุกวันพระเพื่อบูชาพระโพธิสัตว์กวนอิม ผู้มากด้วยความเมตตาต่อสัตว์โลก
    สาธุ นะโม กวนซี อิม ผู่สัก นะเมติ นะเมต ขอขอบพระคุณ คุณวีระพงษ์ จำนนกานต์ ที่เอื้อเฟื้อข้อมูล

พระโพธิสัตว์
    https://www.facebook.com/พระโพธิสัตว์-560338557351401

ไฟล์ที่แนบมา:

2. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    สาธุ สาธุ