พระโพธิสัตว์ กับพระอรหันต์ จัดเรียงลำดับชั้นยังไงครับ?

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย puniw, 28 มิถุนายน 2017.

1. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เกิดความสงสัยเรื่องการจัดลำดับระหว่างพระโพธิสัตว์ กับพระอรหันต์ ใครอยู่ชั้นสูงกว่าใคร อย่างการจัดวางพระแม่กวนอิมโพธิสัตว์ กับพระสิวลี จะจัดวางอย่างไรถึงจะถูกต้องเหมาะสมครับ?
    แล้วพระโพธิสัตว์ กับพระอริยะสงฆ์ จัดวางอย่างไรใครมาก่อนครับ ?
    ขอบคุณครับ

2. Veeravit

Veeravit เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    พระอริยเจ้า สูงกว่าพระโพธิสัตว์ในทุกกรณี

ถึงพระโพธิสัตว์จะมีบุญบารมีมากกว่า แต่ถ้าว่าด้วยคุณธรรม พระโสดาบันสูงกว่า

พระโสดาตัดสังโยชน์ได้แล้ว ไม่ไปอบายแล้ว ไม่หลงผิดจนต้องไปนรก มีความเลื่อมใสในพระรัตนไตรไม่เปลี่ยน ซึ่งสิ่งเหล่านี้พระโพธิสัตว์ไม่มี

ง่ายๆเราสวดมนต์ มีแต่ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ. เป็นพระรัตนไตรทั้ง 3 ไม่มีโพธิสัตว์คุณเป็นที่4

3. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กระจ่างครับ ขอบพระคุณมากครับผม

4. woraeak19

woraeak19 สมาชิกใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

5. woraeak19

woraeak19 สมาชิกใหม่

ตามหลักมหายานเขามีการแยกประเภทพระโพธิสัตว์ออกเป็น 2 ประเภทดังนี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา: