เรื่องเด่น พระโพธิสัตว์ คือ ผู้ที่เคารพพระพุทธเจ้าอย่างสูงสุด

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธรรมวิวัฒน์, 23 กันยายน 2018.

1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    65

พระโพธิสัตว์ คือ ผู้ที่เคารพพระพุทธเจ้าอย่างสูงสุด

ถาม : อธิบาย “พระโพธิสัตว์” ให้ฟังหน่อยครับ ?

ตอบ : พระโพธิสัตว์ คือ ผู้ปรารถนาพระโพธิญาน ต้องการจะตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า เหตุที่ตั้งความปรารถนานั้นเอาไว้เพราะว่า เมื่อพระพุทธเจ้าเสด็จขึ้นดาวดึงส์ไปโปรดพระพุทธมารดา ตอนกลับลงมาโดยพุทธประเพณี ท่านจะเปิดตั้งแต่นิพพานลงไปถึงอเวจีมหานรก ให้สัตว์ทุกหมู่เหล่าเห็นถึงกันหมด ในเมื่อทุกหมู่เหล่าเห็นถึงกันหมดก็จะรู้ว่าท่านนี้ คือ พระพุทธเจ้า เป็นผู้เลิศที่สุดแล้วใน ๓๑ ภพภูมิ ทั้งสูงและต่ำ เมื่อเป็นดังนั้นก็จะเกิดความคิดขึ้นมาว่า
    “ถ้าเราเป็นอย่างนั้นบ้างก็จะดี” เท่ากับตั้งความปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้า

คราวนี้ก็อยู่ที่ว่าใครจะสามารถทำให้ถึงจุดหมายที่ตั้งความปรารถนาเอาไว้ได้ เกินกว่า ๙๐ เปอร์เซ็นต์ ท่านจะละเสียก่อน ขนาดของหลวงพ่อนั้นเหลืออยู่หน่อยเดียว หน่อยเดียวจริง ๆ หน่อยอย่างชนิดที่ว่าน่าเสียดายมากเลย เพราะว่า ถ้าท่านอยู่จนถึงอายุ ๖๐ ปี บารมีท่านจะเต็มในชาตินี้ รอไปตรัสรู้อย่างเดียว แต่ว่าท่านก็ลา การที่ความปรารถนาจะบรรลุพระสัมมาสัมโพธิญาณ คือ ต้องการจะเป็นพระพุทธเจ้า เท่ากับว่าเราต้องเป็นครูใหญ่กว่าเขาทั้งหมดในเมื่อเราต้องเกิดเป็นครูใหญ่กว่าผู้อื่นเขา ทุกสิ่งทุกอย่างที่เรารู้ก็ต้องละเอียดกว่าเขา เพราะฉะนั้นพระโพธิสัตว์ในการปฏิบัติ โดยเฉพาะการปฏิบัติภาวนาทุกขั้นทุกตอนจะได้ยากกว่าคนอื่นเขาหลายเท่า เพราะว่าท่านต้องย้ำแล้วย้ำอีก ซ้ำแล้วซ้ำอีกจนทะลุปรุโปร่งเจนจบจริง ๆ ในแต่ละขั้นท่านถึงจะผ่านได้
    ถึงได้บอกว่าคนอื่นเขาแค่ฌาน ๔ ท่านต้องได้ฌาน ๕ ขณะเดียวกันว่าคนอื่นอาจจะเจอปีติตัวหนึ่งหรือ ๒ ตัว ๓ ตัว ๔ ตัว หรือไม่เจอเลย แต่ของท่านต้องเจอครบ ๕ ไม่อย่างนั้นแล้วถึงเวลาท่านจะไปสอนเขาไม่ได้ ของเราเดินขึ้นบันไดมาแค่รับรู้ว่ามีบันไดก็พอ แต่ของท่านต้องไปหารายละเอียด ว่ากว้างเท่าไร ยาวเท่าไร ประกอบด้วยวัสดุอะไร ก่อสร้างขึ้นมาลักษณะไหน ถึงเวลาท่านต้องสร้างบันไดให้คนอื่นเขาได้ ยากกว่ากันขนาดนี้

ดังนั้นว่าบุคคลที่เคยมีเชื้อสายในการปรารถนาพระโพธิญาณมาก่อน ถึงละความปรารถนานั้นแล้ว เวลามาปฏิบัติก็ยังลำบากกว่าคนอื่นอยู่ดี ขอให้ภูมิใจว่าเราผ่านหลักสูตรโหดมาแล้ว เมื่อถึงเวลา ถึงจะลำบากกว่าคนอื่นหน่อยก็เอา แต่ว่าเนื่องจากแต่ละท่านส่วนใหญ่จะสร้างกำลังบารมีมาไว้มาก ฉะนั้น..ท่านไม่ท้อถอยกับใครง่าย ๆ หรอก พระโพธิสัตว์นั้นสู้หัวชนฝา แล้วก็ฝาพังด้วย หัวไม่แตกหรอก ถึงลำบากท่านก็เอา

คราวนี้การบรรลุมรรคผล ในเมื่อท่านตั้งใจจะเป็นพระพุทธเจ้า ต้นทุนสูงมาก พอละเข้ามาหามรรคผล ส่วนใหญ่ก็จะเข้าถึงได้เร็ว เพราะต้นทุนมีพอแล้ว เก็บเงิน ๑,๘๐๐,๐๐๐ บาท จะซื้อเบนซ์ซีคลาสมาขับสักคันหนึ่ง แต่ถึงเวลาลดลงมาซื้อแค่โตโยต้าหรือนิสสัน ก็ไม่ถึง ๑ ล้าน ใช่ไหม ? สบาย..เขาซื้อได้เลย

โพธิสัตตะ คือ สัตว์ที่ปรารถนาจะเป็นผู้รู้ โพธิญาณะ คือ เครื่องรู้ซึ่งเข้าถึงพระสัมมาสัมโพธิญาณ ยังเอาอีกไหม ? ปรารถนาพระโพธิญาณต่อไหม ? สะใจดี

หลวงพ่อเคยเตือนอาตมาไว้ครั้งหนึ่งว่า “การละความปรารถนาในพระโพธิญาณ” หรือที่เรียกง่าย ๆ ว่า “ลาพระพุทธภูมิ” กำลังใจจะตก ของเรานั้นก็ลาแล้วนึกอยู่ในใจว่า ไม่ตก เรายังบ้าเท่าเดิม แต่ปรากฏว่าดูไปดูมาแล้ว หลวงพ่อท่านถูกเราผิด เราไปอวดรู้ กำลังใจไม่ได้ตกหรอก แต่ว่าตัดปัญหาจุกจิกรอบข้างไปเยอะเลย

สมัยก่อนนี่เวลาเขาเดือดร้อน เราเห็นเป็นต้องตะเกียกตะกายไปช่วย จนกระทั่งบางครั้งเหมือนกับเสือก แต่ว่าพอถึงสมัยนี้ ถ้าไม่ได้ชักล้มทับตีนอยู่ตรงหน้านั้นไม่ช่วยหรอก กลายเป็นตัดปัญหาข้างนอกไปมหาศาลเลย จึงเรียกง่าย ๆ ว่า กำลังใจตก คือ เรื่องทั่ว ๆ ไปไม่เอาแล้ว เราเอาตัวเองให้รอดไว้ก่อน

พระครูวิลาศกาญจนธรรม วัดท่าขนุน
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนกันยายน พุทธศักราช ๒๕๔๔

2. Norawon

Norawon สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2018
    สาธุคับ ขอข้าพขอปราณาเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตเบื้ยงหน้าด้วยเถิด

3. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    พระพุทธเจ้าบางพระองค์โปรดสัตว์ได้ไม่ทุกชั้นสวรรค์นรกหรอกนะครับ
    อย่างพระสมณโคดม
    อาจารย์ของท่าน เข้าฌานไปเกิดที่ชั้นพรหม ท่านยังตามไปโปรดไม่ได้เลย

มิติเวลามันต่างกันเกินไป

4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

65
    ไม่ใช่ครับ คุณเข้าใจผิดแล้วครับ
    พระพุทธเจ้าโปรดสรรพสัตว์ได้ทั้งหมดแหละครับ
    แต่ท่านโปรดได้เฉพาะ
    เวไนยสัตว์ คือ บุคคลที่อธิษฐานตามท่านมาเท่านัั้นครับ

คนที่ยังไม่เข้าพระนิพพาน
    1.คือไม่ใช่เวไนยสัตว์ของพระพุทธเจ้าองค์นั้นครับ คือ ขอนิพพานในสมัยพระพุทธเจ้าองค์อื่น
    หรืออยู่ในสถานะเช่นอาจารย์ของท่าน ที่เป็นอรูปพรหม ไม่สามารถสอนได้ครับ

2.อธิษฐานขอเป็นพระพุทธเจ้า หรือ พระอัครสาวกของพระพุทธเจ้าองค์อื่น
    3.ขี้เกียจครับ ไม่ตั้งใจปฎิบัติธรรมในพระศาสนา

ดังเช่นที่ พระพุทธเจ้าท่านสอนว่า เราตถาคตเป็นเพียงผู้ชี้ทาง เท่านั้น
    ดังนั้น จะพ้นทุกข์ไปนิพพานต้องช่วยตัวเองครับ ตั้งใจปฎิบัติธรรมนะครับ

สำหรับโพสของคุณ ผมถือว่า ปรามาสพระพุทธเจ้า นะครับ
    ให้ไปขอขมาพระรัตนตรัยด้วยนะครับ ไม่งั้นจะขัดขวางมรรคผลนิพพานของตัวเองครับ
    ทำให้ไม่สามารถสำเร็จเป็นพระโสดาบันได้ครับ

5. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    อ่อ อย่างนี้นี่เอง

ขอขมาพระพุทธเจ้าทั้งหลายที่ปรามาศโดยไม่ได้ตั้งใจครับ

ขอให้ข้าพเจ้าบรรลุโพธิญาณในภายภาคหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2018
  6. ธรรมวิวัฒน์

65
    สาธุๆครับ ขอให้คุณสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าตามที่ปรารถนาครับ

7. ณฉัตร

ณฉัตร เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ของพระโพธิสัตว์(เจ้าชายสิทธัตถะ) ได้ฌาณขั้นสูงเกินไป เวลาตายเลยไปเป็นอรูปพรหม เป็นภพที่แน่วในอารมณ์ (อรูป) เกินไปครับ ไม่สามารถได้ยินหรือรับรู้อย่างอื่นได้ นอกจากอารมณ์นั้น(เพราะไม่มีอายตนะ ตา หู ฯ) จึงถือว่าอยู่ในฐานะหมดโอกาสฟังธรรมครับ แถมอารมณ์ที่ว่านั้น ก็เป็นอารมณ์ที่แน่วเกินไปไม่ดิ่งลง จึงถอยจิตมาที่อุปจารไม่ได้ จึงไม่อาจวิปัสสนาได้อีก ถือว่า หมดโอกาสวิปัสสนา ด้วยประการทั้งปวง

และความที่ วิบากมีผลถึง 8400 มหากัป นั้นหมายถึง จะไม่ได้ยินอะไรเลย ไม่ได้เห็นอะไรเลย
    (ตอนที่พระไตรปิฎกกล่าวถึงความสามารถทางฌาน ตอนเข้าฌานลึกๆ ขนาดฟ้าผ่าข้างตัว ขนาดโคเทียมเกวียนห้าร้อยคัน ผ่านข้างตัว ยังไม่ได้ยินเลย)

และอันนี้ ไม่มีใครไปปลุกบุคคลที่เข้าฌาน(ให้ออกจากฌาน)ได้ครับ ดังนั้น บุคคลที่เข้าอรูป ภูมิเลยลำบากที่จะปลุกได้ แต่รูปภูมินั้น มีอายตนะครับมีรูปอยู่ จึงเคลื่อนได้ (อัคคัญญสูตร บอกว่า รูปพรหม ท่านเห็นโลกพินาศ เห็นโลกเจริญ คือ แปลว่า รูปพรหม เค้าไม่ได้นั่งหลับตาเหมือนคนเข้าฌาน แต่อรูปพรหม นี่เหมือนคนนั่งเข้าฌานแล้วเอารูปกายออกไป

หมดโอกาสปลุกเลย

อันนี้ ต้องเรียกว่า วิบากกรรม มีผลแรงมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2018