พระไตรปิฎกซื้อฉบับไหนดี

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย ukitake, 25 กันยายน 2011.

1. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ช่วยแนะนำทีครับอยากซื้อมาศึกษาที่บ้านอะครับ

ขอบคุณครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าซื้อมาศึกษาเอง แนะนำ

๑.พระไตรปิฏก ฉบับ สำหรับประชาชน ของ มมร.(ร้านหนังสือบางร้านมี ถ้าไม่มีซื้อตรงได้ที่มูลนิธิฯ หน้าวัดบวรฯ)

- เล่มแรกเป็นการย่อพระไตรปิฏกทั้งหมด ๔๕ เล่ม รวมเป็นเล่มเดียว สะดวกต่อการหา เนื้อหาสรุปได้ดี เหมาะสำหรับประชาชนทั่วไป ถ้าอยากค้นคว้าฉบับเต็มต่อไปก็สามารถนำเอาหัวข้อในหนังสือเล่มนี้ไปหาในฉบับ ๔๕ เล่มได้ง่าย

๒.พระไตรปิฏก ฉบับ ปฏิบัติ โดย ธรรมรักษา (ซื้อได้ที่ร้านหนังสือทั่วไป)

- เล่มที่สอง เน้นเนื้อหาเกี่ยวกับการปฏิบัติล้วนๆ เล่มไม่ใหญ่ เนื้อหาดี อ่านได้ง่าย.

๓.พุทธศาสนาจากพระโอษฐ์ โดย แสง จันทร์งาม (อาจต้องสั่งซื้อที่สำนักพิมพ์)

- เล่มที่สาม เป็นลักษณะการถามตอบคำถาม โดยการตั้งคำถาม แล้วยกข้อมูลในพระสูตรมาตอบ ข้อดี คือสามารถตอบได้ตามความต้องการของผู้อ่านที่ต้องการจะทราบในเรื่องต่างๆที่เป็นเฉพาะเรื่องที่ต้องการจะรู้ ได้ดี เนื้อหามีที่มาอ้างอิงดี สามารถไปหาอ่านฉบับเต็มได้ง่าย....

สามเล่มนี้ส่วนตัวผมแล้วใช้ได้ดีมากครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  3. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไม่เคยอ่านอะไรมากมายหรอกนะครับ

เเต่อาจารผมบอกฉบับ 45 เล่มดีที่สุด

ปล.ผมเเค่ให้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจนะคับ ยังไงก็เเล้วเเต่คุณจขกท.เอง

4. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

Click อ่านละเอียดๆไปตามลำดับ จาก 84000(ฟรี) มีอรรถกถาจะเข้าใจง่าย
    อ่านแล้วจดบันทึกเรื่องสำคัญๆไว้
    รู้โดยไม่ต้องไปถามใคร
    เกิดความสงสัยข้อไหน ก็ให้ตั้งจิตอธิษฐานขอคำตอบ--อ่านต่อๆไปอีกซัก 3 วัน -7วัน มักจะเจอคำตอบ แทบไม่ต้องไปถามใครให้เสียเวลา
    แก้กรรมที่พระพุทธเจ้าทรงกระทำ มีหรือไม่ทำอย่างไร---พระรับเงินรับทอง ถูกหรือผิดแค่ไหน---กินเจหรือกินเนื้อด้วยเงื่อนไขที่ถูกต้อง---จิตในสภาวะต่างๆ ---อ่านแล้วจะเพลินจนไม่ได้ยินเสียงคน เสียงTV ฯลฯ

5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผู้เริ่มต้นศึกษาแนะนำให้ซื้อพระไตรปิฎกฉบับประชาชนครับ
    เพราะเป็นฉบับที่สรุปเนื้อหาทั้ง๔๕เล่มมาไว้ในเล่มเดียว สำนวนภาษา
    อ่านแล้วเข้าใจง่าย

แต่ถ้าเป็นชุด ๔๕ เล่ม สำนวนภาษาสมัยเก่ารัชกาลที่ ๕
    อ่านเข้าใจยากคนไม่คุ้นเคยจะงง ๆ ตีความหมายไม่ถูก

6. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ
    เป็นหนังสือที่ราคาไม่แพงครับ ผมซื้อมา 3 เล่มได้แล้วมั้ง
    อ่านสนุกดี อ่านได้ไม่เบื่อ อ่านซ้ำไปซ้ำมา นี่ว่าจะซื้ออีกเล่มแล้วครับ

7. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ศึกษาใหม่ไม่แนะนำ ฉบับ ๔๕ เล่มนะครับ....พระไตรปิฏกชุดใหญ่ ๔๕ เล่ม ควรเป็นหนังสือแนวอ้างอิงมากกว่าที่จะอ่านไปเป็นจบๆ...เพราะเยอะมาก...ไม่เหมาะสำหรับประชาชนทั่วไปไว้อ่านกัน...เพราะต้องใช้เวลาค่อนข้างมากครับ....

ในส่วนของพระไตรปิฏก ชุดใหญ่ ๔๕ เล่ม.

พระไตรปิฏก ฉบับ ภาษาไทย สยามรัฐ จะอ่านยากหน่อยครับ...เพราะเป็นภาษาไทยออกแนวโบราณ ศัพท์โบราณ แต่ถือได้ว่าเป็นฉบับบุกเบิกครับ...(ไม่ทราบที่ซื้อครับ)

แนะนำ พระไตรปิฏก ฉบับ ภาษาไทย มหาจุฬาฯ ภาษาที่ใช้เป็นภาษายุคปัจจุบัน อ่านแล้วเข้าใจง่ายครับ..(ซื้อได้ที่ มหาจุฬาบรรณาคาร วัดมหาธาตุฯ ข้างธรรมศาสตร์ ราคาจะถูกกว่าซื้อที่ร้านสังฆภัณฑ์ ทั่วไปครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      42.4 KB
      เปิดดู:
      4,091
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2011
  8. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ติงซื้อฉบับเยาวชนของไทยวัฒนาพานิชให้เด็กๆอ่านค่ะ
    เล่มกะทัดรัด...อ่านง่ายค่ะ

9. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ บุญนี้ ขอยกให้กับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยเทอญ...
    ttt2010 ศิษย์พระอาจารย์บุญยง อภิลาโส ภิกขุ

10. joyha

joyha เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้แต่ไม่มีตังค์ซื้อเป็นชุดอยากได้เป็นเล่ม
    มีใครรู้จักที่ซื้อแถวชลบุรีมั้ยเอ่ย

11. Lanna141

Lanna141 Active Member

11 กรกฎาคม 2009
    เห็นด้วยกับพระไตรปิฏกฉบับสำหรับประชาชน อีกเสียงค่ะ

12. rangchai

rangchai Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2008
    ใช้โปรแกรมของพระอาจารย์คึกฤทธิ์ วัดนาป่าพง มีให้เลือกทั้งฉบับสยามรัฐ 45 เล่มและของมหามกุฏ 91 เล่ม แจกฟรี และมีฟังชั่นให้ค้นหาคำ หน้าและเล่มได้ด้วย สะดวกกว่าเป็นหนังสือ หาได้ทั่วไปหรือที่วัด

13. loguttara

loguttara Active Member

25 สิงหาคม 2011
    ผมแนะนำให้ศึกษาพระอภิธรรม
    หลักสูตรพระอภิธรรมมัตถสังคหะ
    ควบคู่ไปด้วยก็จะมีความเข้าใจง่ายขึ้น

มีการเรียนการสอนวัดใกล้ๆ บ้าน(ต้องค้นหาสถานที่ดู)
    หรือเรียนทางไปรษณีย์

ท่านจะได้ปัญญาในการพิจราณา
    กุศล อกุศล รวมทั้งธรรมอื่นๆ มากมาย

เพราะพระพุทธองค์เข้าถึงสภาวะปรมัตถ์
    แล้วจึงยกเข้าสู่บัญญัติ (คำสอน แล้วต่อมาเป็นพระไตรปิฎก)
    ในอภิธรรม กล่าวถึง จิต เจตสิก รูป (ขันธ์5) และนิพพาน
    โดยพิสดาร 4 เรื่อง แต่มากถึง 42,000 พระธรรมขันธ์

14. นะโม12

นะโม12 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2009
    เสนอว่า ให้อ่านฉบับเต็ม ที่ไม่ถูกตัดทอน จะได้ความรู้ความเข้าใจครบครับ
    จะทราบที่มาที่ไปของแต่ละพระธรรมขันธ์
    มีทั้ง
    บทบาลี
    บทอรรถกถา
    บทธัมมัตถาธิบาย
    แสดงการใช้ภาษา การผสมคำ
    มีการอธิบายคำแต่ละตัว เห็นว่าจะทำให้เข้าใจได้ครบครับ

15. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

เอาว่าจะเอาความสะดวก อ่านเข้าใจง่าย
    หรือฉบับ 45 เล่ม เเบบจัดเต็ม เเต่จะเข้าใจไม่เข้าใจอีกเรื่อง55+

16. ukitake

ukitake เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    แบบจัดเต็มนี้ เอาฉบับไหนดีครับ แล้วหาซื้อที่ไหน????

17. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    มีหลายฉบับ หลายเล่มนะครับ ท่านน้อง
    พี่แนะนำให้ท่านน้องไปร้านขายหนังสือเลย ไปหมวดพระพุทธศาสนาครับ
    จะมีพระไตรปิฏกหลายเวอร์ชั่นนะครับ ให้ท่านน้องเปิดอ่านดู แล้วชอบเล่มไหน ก็ซื้อมาครับ

18. T.cha

T.cha เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอ่าน พระไตรปิฎก ฉบับที่ทำให้ง่ายแล้ว ของ อาจารย์วศิน อินทสระ อ่านเข้าใจง่ายดีครับ...

19. bokobaka

bokobaka เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    ขอแนะนำพระไตรปิฎก ฉบับทำให้อ่านง่าย และ เล่มอื่นๆ ของอ.วศินครับ
    ดีมากๆ อธิบายได้เข้าใจ ใช้ภาษาไม่ซับซ้อน ให้ 5 ดาวครับผม

ผมเคยอ่านเล่มอื่นมายากๆ ทั้งนั้น รวมทั้งของอ.พุทธทาส เพราะท่านบรรลุแล้ว
    แต่เราต้องเราเริ่มจากพื้นฐานก่อนครับ ถ้าไปอ่านยากๆ จะทำให้เสียกำลังใจ และไม่อยากศึกษาพระธรรมต่อไปครับ

20. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ และทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ

กำลังคิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะหาซื้อมาอ่าน

แต่ยังไม่รู้ว่าจะซื้อเล่มไหนแบบไหนดี

วันนี้ได้คำตอบแล้ว

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.2 KB
      เปิดดู:
      248