พระ กริ่งธรรมโกษาจารย์ เพ้อ เจ้อไปรึเปล่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลีฟ, 25 มกราคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. ลีฟ

ลีฟ เป็นที่รู้จักกันดี

กริ่ง องค์นี้ซื้อ มานาน แล้ว ตอนได้มา เห็น ว่า หน้าเหมือนปวเรศดี เก็บเอามา

วางไว้เฉยๆ และ แล้ว อยู่ หลวงพ่อแก ก็ กลับดำได้เฉยๆ เลย ก็เลยโทรถาม

เพื่อนที่ เปิดร้าน ขายพระอยู่ ว่าของเก๊ มันกลับดำเอง ได้มั๊ย เพื่นบอกไม่ได้

มีแต่ของแท้ เลย ลองเสริชหา ในเนต ปรากฏ ว่า เป็นกริ่งธรรมโกษาจารย์

พิมพ์ ตัดบัวหลัง และ เห็นในความเห็น พระกริ่งธรรมโกษาจารย์ ของเพื่อน

สมาชิก เอามาลง พิมพ์ สวยเรียบร้อย แต่ เห็น พี่ ๆ ว่า ของแท้ จะต้องไม่สวย

โอ้พระแม่เจ้า ของผม ผิวก็ไม่สวย ไม่เนียน แถมมีผุ ๆ ด้วยเว้ยเฮ้ย

ผม เลย นอน ฝัน มา 3 วัน แล้วเนี่ย พี่ๆ ดับฝันผม หน่อยนะคับ ว่า องค์นี้ดี รึ

เปล่า จะได้หายฟุ้งซ่านสักที :'(

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      146.7 KB
      เปิดดู:
      3,155
      ขนาดไฟล์:
      118.3 KB
      เปิดดู:
      2,387
      ขนาดไฟล์:
      99.4 KB
      เปิดดู:
      1,503
  2. ลีฟ

มี รอยอุดตรงสะโพก ด้วยนะฮ่ะ เห็น ลางๆ

แต่เขย่า ไม่มีเสียงกริ่งแฮะ

3. ลีฟ

ช่วยตอบ หน่อยก๊าบ ตกหน้า แล้ว ฮือๆๆๆ

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ข้อมูลถ้ามีตอกเลขก็ย้อนยุคปี 2548
    ถ้าเป็นของเก่า 2448 คงไม่ใช่แน่ครับ
    www.web-pra.com/<WBR>Shop/mpower/Show/316058

5. ลีฟ

ขอบคุณ คุณstoes ฮ่ะ เพราะ ของผม ตอกเลขก็ไม่มี

พิมพ์ก็ไม่เหมือน เนื้อโลหะไม่เหมือน ของผม ออก เป็น มะระ นิดๆ

สงสัย น่าจะเก๊ อะครับ ฮือๆๆ ฝันสลาย

6. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    อย่าเพิ่งท้อนะครับ อาจเป็นหลวงพ่อ อื่นสร้างก็ได้ครับ ลองเอาไปเช็คนอกเวปก่อนครับ เป็นกำลังใจให้ครับ พระคุณเนื้อสวยดีครับ

7. ลีฟ

ดู จากเนื้อแล้ว พ.ศ นี่ สัก 2500 ได้ มั๊ยฮ่ะ หรือว่า ตื้นกว่านั้น

แต่ มี รอย ตัดบัวหลัง เกจิ อื่น จะมาตัดทำไม ครับ

ตัดบัวหลัง ตามตำรา คือพิมพ์ บี ( ส่วน พิมพ์เอ มี บัวหลัง ) ที่ สังฆราชแพ ไม่อยากให้

เหมือน ปวเรศ ของวัดบวร นำมาตัดทีหลัง

ฮือ ๆๆๆ ไม่น่า รอด ไม่ต้อง มาปลอบใจเลยฮ่ะ

8. สุนัย

สุนัย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นธรรมดาของการเช่าพระครับต้องเจอเก๊-แท้ผมก็เคยโดนมาเหมือนกันครับเป็นกำลังใจให้ครับอย่าท้อครับ

9. ลีฟ

องค์นี้ของ นิตยสารพรีเชียส

10. ลีฟ

องค์นี้ ของนิตยสารพรีเวียส ดู แล้วก็เหมือนของใหม่ เนาะ พ.ศ 2450

ขนาดไฟล์:
      117.1 KB
      เปิดดู:
      6,863
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2012
  11. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"คุณsingburapa05 ทำผิดกฏของเว็บพลังจิต ระวังจะถูกแบน นะครับ"

12. singburapa05

singburapa05 สมาชิก

ขอโทษอย่างสูงนะค่ะไม่ได้ตั้งใจมือใหม่เล่นเวปลงผิดลงถูกต้องขอโทษด้วยค่ะขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

13. สากลนิยม

สากลนิยม Active Member

ไม่ไช่ครับของเเท้ไม่ไช่เนื้อเเบบนี้พระกริ่งธรรมโกษาจารย์ เป็นพระกริ่งยุคเเรกที่สมเด็จพระสังฆราชเเพ วัดสุทัศน์เททองไว้สมัยสมณศักดิ์ที่เป็นพระธรรมโกษาจารย์ระหว่างปี พ.ศ 2443-2455 การเททองรุ่นนี้มีการทำหลายครั้งเเต่ละครั้งได้จำนวนน้อย ซึ่งมีพิมพ์หลายเเบบเเต่จะคงเนื้อนวโลหะออกสีนากกลับดำถ้าส่ององค์พระในเเสงเเดดจัดๆจะเห็นเนื้อสีนากกลับดำซึ่งเนื้อจะจัดมากๆสมกับพระที่มีอายุมากๆตามกาลเวลา เนื้อเเบบนี้จะเป็นสัญลักษณ์ประจำองค์พระของรุ่นพระกริ่งธรรมโกษาจารย์ วัดสุทัศน์นี้ ลักษณะสังเกตุของเนื้อพระกริ่งธรรมโกษาจารย์ วัดสุทัศน์จะเป็นเนื้อนวโลหะออกสีนากกลับดำถึงเเม้ในยุคของท่านจะสร้างพระกริ่งรุ่นเเรกคือพระกริ่งเทพโมลีก็ตามโดยเเกะเเบบพิมพ์ที่คิดขึ้นเองเเต่ยังไม่ถูกใจนัก พอสร้างพระกริ่งรุ่นสองคือพระกริ่งธรรมโกษาจารย์ วัดสุทัศน์ ท่านจึงนำพระกริ่งปวเรศของวัดบวรนิเวศวิหารซึ่งมีต้นเเบบมาจากพระกริ่งใหญ่ของจีนมาเป็นเเม่เเบบสร้างขึ้นเเต่ปาดบัวหลังออกเพื่อให้พระกริ่งธรรมโกษาจารย์ วัดสุทัศน์เเตกต่างจากพระกริ่งปวเรศทั้งเนื้อเเละพิมพ์
    ถ้าท่านนนึกไม่ออกก็ลองดูองค์พระข้างดูซึ่งของปลอมจะทำเนื้อเเบบนี้ยากเพราะถ้าออกเนื้อส่องในเเสงเเดดจัดๆจะมองเห็นเนื้อจะเป็นอันเดียวกันหมดเเต่จะมีความซึ้งมันวาวโดยธรรมชาติ ของเนื้อที่มีอายุด้านในเหมือนสีนากเเต่ก็มองเป็นมีสีดำผสมออกมาเเต่จะกลมกลืนเข้าด้วยกันเหมือนของสิ่งนี้อยู่ในเนื้อเเก้วใสปิ๊ง ซึ่งของปลอมนั้นจะทำเเบบเคลือบเอาหรือทั้งขัดเเต่คนที่ชำนาญดูเนื้อโลหะนั้นจะดูออก ขอบคุณครับ

14. สากลนิยม

สากลนิยม Active Member

มีตัวอย่างดูครับลองดู เเต่องค์นี้เป็นพระกริ่งสมเด็จพระวันรัต วัดสุทัศน์ 2479

ขนาดไฟล์:
      25.9 KB
      เปิดดู:
      1,845
  15. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ผมมาปลุกครับพี่ลีฟ

16. singburapa05

singburapa05 สมาชิก

ช่วยติชมพระกริ่งธรรมโกษาจารย์ให้หน่อยค่ะว่าแท้ไหมค่ะขอขอบคุณมา ณ.ที่นี้ด้วยค่ะมือยังใหม่ค่ะผิดพลาดอะไรก็ขอโทษด้วยนะค่ะ:'(

ขนาดไฟล์:
      51.7 KB
      เปิดดู:
      5,431
      ขนาดไฟล์:
      54.3 KB
      เปิดดู:
      767
      ขนาดไฟล์:
      58.3 KB
      เปิดดู:
      622
  17. เสาวรส

เสาวรส สมาชิก

20 พฤษภาคม 2009
    ช่วยชี้แนะครับลงรูปให้ดูครับ

ขนาดไฟล์:
      391.6 KB
      เปิดดู:
      344
      ขนาดไฟล์:
      182 KB
      เปิดดู:
      265
      ขนาดไฟล์:
      245.3 KB
      เปิดดู:
      313
  18. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

พิ ม พ์ กั บ เ นื้ อ ห า นี่ ยั ง ห่ า ง ไ ก ล จ า ก ข อ ง แ ท้ อี ก เ ย อ ะ ม า ก ๆ เ ล ย ค รั บ

วันนี้ 08:25 PM
    Moddume ช่วยชี้แนะครับลงรูปให้ดูครับ

องค์บนว่าห่างจากของแท้แล้ว องค์ของคุณนี่ห่างออกไปอีกสองเท่าเลยล่ะครับ

19. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีรูปพระกริ่งเทพโมลีพิมพ์แขนตัน(หรือบางครั้งก็เรียกว่ากริ่งธรรมโฆษาจารย์)มาให้ชมและเปรียบเทียบดู ความหายากนั้นพอๆกับกริ่งปวเรศ และหาคนเล่นเป็นหรือเคยเห็นนั้นก็หายากเหลือเกินครับ

20. phak622

phak622 เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความเคารพนะครับด้วยความเป็นพระกริ่งนั้นในสมัยนั้นจะมีเฉพาะอุดกริ่งในตัวคือที่เรียกว่ากริ่งในนั้นแหละครับส่วนใหญ่จะวางใว้บริเวรสะโพกหรือไม่ก็ฐานด้านหลังยิ่งลึกยิ่งเก่ายิ่งต้องเป็นกริ่งในการที่พระเนื้อจะกลับโดยเฉพาะพระโลหะไม่ได้ใช้เวลา3-4วันหรอกครับเป็นหลายๆปีครับยิ่งถูกสัมผัสยิ่งไม่กลับรูปแบบพิมพ์ทรงเอกลักษณ์ต้องไปทางวัดสุทัศน์แต่บางปีสร้างน้อยก็ไม่มีให้เห็นโดยทั่วๆไปหรอกครับบางปีสร้างมากหน่อยอาจมีให้เห็นบ้างเราต้องคิดประเด็นนี้ด้วยนะครับเพราะพระรอดที่ว่าหายากๆพระกริ่งวัดสุทัศน์ต้องหายากยิ่งกว่าครับให้เอาที่สมเด็จท่านสร้างทุกๆปีมารวมกันยังมีจำนวนไม่เท่าพระรอดวัดมหาวันที่แตกกรุออกมาเลยความหายากต้องเท่าทวีคูณไม่นับว่าคนมีไม่รู้คนรู้มีก็เก็บแล้วคนที่ไม่เคยรู้เคยเห็นอีกล่ะแล้วการเขย่าพระกริ่งที่เป็นกริ่งในโดยเฉพาะวัดสุทัศน์ด้วยความที่เป็นกริ่งในเขย่าขึ้นลงนั้นเขย่าให้ตายก็ไม่มีเสียงหรอกครับการเขย่าพระที่เป็นกริ่งในต้องเขย่าไปด้านหน้ามาหลังครับถึงจะได้ยินเสียงของกริ่งในและเสียงจะดังเล็กกว่ากริ่งนอกแต่นุ่มกว่าและกังวานก่วาเพราะว่ากริ่งในนั้นเสียบกริ่งใว้ในองค์ลึกกว่ากริ่งนอกตอนเททองหล่อพระในแนวนอนเขย่าต้องเขย่าแนวนอนครับนวะโลหะส่องไปต้องเห็นหลายๆเนื้อนะครับถ้าดูดีๆแต่ขึ้นอยู่ที่ว่าผสมอะไรมากกว่ากัน