พระ กริ่งธรรมโกษาจารย์ เพ้อ เจ้อไปรึเปล่า

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ลีฟ, 25 มกราคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. ZX-500

ZX-500 เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเข้ามาเจอ ขออนุญาติปลุกกระทู้นี้สักนิดครับ

รูปพระกริ่งที่แนบมานี้ผมเห็นมา 20 ปีได้แล้วครับ เป็นมรดกตกทอดของเพื่อนผม ทุกวันนี้พยายามสืบเสาะหาที่มา แต่ก็ยังไม่ได้ความกระจ่าง เคยถามความเห็นจากเซียนพระกริ่งระดับปรมาจารย์ ท่านก็บอกแต่เพียงว่านี่คือฝีมือแต่งของ พระปลัดจิ๋ว อย่างแน่นอน แต่จะเป็นรุ่นใดท่านก็ไม่ยอมฟันธง หรือท่านปรมาจารย์จะไม่ยอมเผยข้อมูลก็มิอาจทราบได้ครับ !!! (พระปลัดจิ๋วเป็นช่างแต่งพระกริ่งยุคเก่าของวัดสุทัศน์ ซึ่งท่านได้ฝากฝีมือไว้ในรุ่น ธรรมโกษาจารย์-พรหมมุนี)
    พระกริ่งองค์นี้เนื้อออกขาวอมเหลือง ไม่กลับดำสนิท อุดกริ่งในตัวบริเวณกึ่งกลางฐานด้านหลัง รอยอุดเรียบร้อยดีมากถ้าไม่ส่องจะมองแทบไม่เห็น

ใครรู้ข้อมูลที่ชัดเจนของพระกริ่งองค์นี้ โปรดชี้แจงแถลงไข เพื่อเป็นวิทยาทาน จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ yimm

ไฟล์ที่แนบมา:

2. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ดูยากเหมือนกันนะครับองค์นี้ องค์นี้ผมติดใจตรงสีของเนื้อพระเท่านั้น ว่าจะตีเป็นรุ่นไหนดี พิมพ์ทรงก็ใกล้เคียงทั้งเขมรน้อย(พรหมมุนี)และก็ธรรมโฆษาจารย์ ลองถือเข้าไปหาพี่เล็ก รูปหล่อน่าจะจบกว่านะครับ ผมเห็นแต่รูปก็บอกยากเหมือนกัน เผลอๆบอกผิดก็ได้ครับ

3. ZX-500

ZX-500 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณความเห็นจากท่าน คนปั้นพระ ครับผม รูปแรกที่ลงเป็นรูปที่ถ่ายไว้เมื่อหลายปีมาแล้ว หลังจากนั้นพระกริ่งองค์นี้ได้ถูกแขวนบูชาจนเนื้อมีสีเข้มขึ้นมาก แต่ก็ยังไม่กลับดำสนิท รูปล่าสุดนี้คือรูปที่ใกล้เคียงสภาพในปัจจุบันมากที่สุดครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะแกะจากเลี่ยม ให้ท่านได้ออกมาสัมผัสอากาศต่อ จนในที่สุดแล้วหลวงพ่อจะสีเข้มขึ้นสักแค่ไหนหนอ ??? :d

ขนาดไฟล์:
      238.3 KB
      เปิดดู:
      779
  4. Khotee

Khotee เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    ไม่ดี ปล่อยให้ผ้ม อิอิ

5. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์ทรงเนื้อหาน่าจะเป็นรุ่นแรกๆของท่านนะครับ ดูลักษณะบัวส่วนตัวว่าเป็นรุ่นธรรมโฆษาจารย์ครับ

6. คงกระพัน

คงกระพัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยจริงๆ ครับ จะไปปรึกษาใครได้บ้าง ว่าเป็นรุ่นใดครับ

7. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    สวยแบบโบราณจริงๆครับองค์นี้:cool::cool::cool::cool::cool:

8. คนปั้นพระ

ผมว่าไม่ต้องทำำแบบนั้นหรอกครับ พระแท้นั้นจะอยู่สภาพไหนก็ต้องเป็นพระแท้ คนชำนาญเค๊าดูออก ไม่ต้องเอาออกมาผึ่งอะไรหรอกครับ คำว่าดูยากของผมไม่ได้หมายถึงว่าเป็นพระเก๊ แต่หมายถึงจะดูว่าเป็นพระรุ่นไหนเท่านั้นครับ

9. คนปั้นพระ

ก็ต้องบอกว่าเป็นพระกริ่งรุ่นธรรมโฆษาจารย์เหมือนกันแต่จะออกปีไหนนั้นก็ต้องดูจากเนื้อหาเป็นหลัก ฝีมือการแต่งก็เป็นพระปลัดจิ๋วแต่ง ส่วนจะเก๊หรือแท้นั้นคงต้องดูจากองค์จริงเท่านั้น แต่ถ้าถามความเห็นส่วนตัวผมๆดูว่าจะหนักไปทางเก๊ซ๊ะมากกว่าครับ ยังไงก็ลองแห่ดูหลายๆที่ก่อน ผมเห็นแต่รูป อาจจะดูพลาดไปก็ได้ ขอให้โชคดีนะครับ

10. คงกระพัน

คงกระพัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ:cool::cool::cool:

11. wilon

wilon เท่าที่มี

9 พฤศจิกายน 2011
    องค์นี้ติดตัวตลอดครับ 20190521_111726.jpg 20190712_113325.jpg 20190712_113345.jpg 20190710_125348.jpg