พลังงูไฟ( กุลฑณี )

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 1111, 9 มีนาคม 2005.

1. ดูท่านอยู่นะครับ

ดูท่านอยู่นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ค่อยสูดเข้าไปครับผม ไม่ใช่กั้นไว้นะครับ สูดเข้าไปให้มันกระจายออกตามรูขุมขนไปเลยครับ
    สูดอัดเข้าไปเรื่อยๆๆๆ จนทนไม่ไหวค่อยผ่อนออกมาพักเหนื่อยแล้วก็เริ่ทใหม่ครับ อันนี้คือการดึงพลังขึ้น
    แต่ที่ให้สูดลมหายใจแล้วเร่งเร็วๆนั้น เป็นการเปิดจุดในร่างกายรับพลังจากจักวาลนะครับผม วิธีนี้จุดกี่จุดก็เปิดละครับไม่แค่7 จุดครับแต่อย่าลืมตาขึ้นมานะครับขณะฝึกเดี่ยวจิตหลอน

2. จิตอารี

จิตอารี เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัว ไม่รู้จะฝึกไปทำไม

3. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    กระทู้ขุมทรัพย์ เข้ามาเก็บความรู้ อุอุอุ

4. ปรสุ

ปรสุ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนลองฝึกดูแล้วร้อนมากๆขนาดเหงื่อไหลที่อากาศขนาด20องศาเลยครับ

ความร้อนไหลขึ้นมาจากจักระ1เหมือนเตาไฟเลยจริง

แต่ดูไม่ไหลมาเป็นเหมือนท่อครับ มันไหลขึ้นมากับเลือดลมเรานี่ละ ขึ้นไปถึงจักระ7

เลยทีเดียวจริงอย่างที่ท่านว่าไว้ ยิ่งเราหายใจเอาปราณเข้าไปจะยิ่งเหมือนเติมเชื้อไฟครับ

จักระ1คงเป็นพลังแห่งหยาง พลังร้อนพลังไฟจากดินส่วนจักระ7คงเป็นพลังแห่งหยิน

หรือพลังจากฟ้าพลังเย็นจากจักรวาลนะครับเท่าทีสัมผัสได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2010
  5. พระมหาพุทธ

พระมหาพุทธ สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2010
    ผมรู้จัก องค์พระมหาพุทธคับ

6. ดูท่านอยู่นะครับ

ดูท่านอยู่นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามรวมจิตขอเส้นแสงสีขาวพระบารมีพระศรีอาริยะผ่านจักระ 7 ลงตามกระดูกสันหลังด้วยครับ

7. ดูท่านอยู่นะครับ

เชิญสาธยาย ร่วมแจมประสบการณ์และวิธีการ ได้เลยนะครับเพื่อเป็นองค์ความรู้ต่อทุกท่านที่ผ่านเข้ามา

8. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ผมฝึกไปได้ประมาณ 7 วัน แล้วก็ไม่ได้ฝึกเต็มที่อีกประมาณ 3 วัน
    เพิ่งมาต่อใหม่เมื่อเช้านี้อีก 1 ชม.ก็รู้สึกดีครับ แต่ยังไม่สำเร็จ

แต่มันก็มีเค้าอยู่ครับ เพราะรู้สึกเสียวๆตรงจักระที่ 1 มากขึ้น
    และเวลาสูดลมหายใจเข้า พร้อมกับดึงพลังขึ้นข้างบน
    ก็จะรู้สึกว่ามีพลังวูบวาบไหลขึ้นมาด้วยอย่างชัดเจน แต่จะเย็น ไม่ร้อนครับ

แต่ดูท่าผมจะมีปัญหาที่จักระที่ 3 และ 5 อยู่ครับ
    คือผมลำไส้ไม่ดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว และก็กำลังเจ็บคอยู่ด้วยครับ
    จึงรู้สึกเหมือนว่า (ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่านะครับ) มันมีพลังเย็นๆหรืออะไรแบบนั้น
    มาค้างอยู่แถวๆสะเอวด้านหลัง แต่ไม่ได้ทำให้มีอาการไม่ดีอะไรนะครับ
    แค่รู้สึกว่ามันไม่ยอมขึ้นมาเท่านั้นเอง..

........................................

9. ดูท่านอยู่นะครับ

ครับก็ต้องฝึกต่อไปครับ ยินดีกับความก้าวหน้าด้วนนะครับ
    ฝึกต่อไปครับ

10. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

กำหนดจักระจุดก้นกก

ให้เดินพลังขึ้นเป็นสองสาย
    แบบงูเกี้ยวกัน

ตามภาพ

<TABLE class=tborder id=post2197967 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_2197967 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">[​IMG]</O>

และดันพลังพุงออกไปที่กลางกระหม่อมจะเป็นดอกไม้(กุลฑณี)

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("2197967")</SCRIPT></TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>[​IMG] [​IMG] [​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

11. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

มีอีกเคส พบจากการเข้าสมาธิ

เมื่อนั่งทับทุกข์แตกไปแล้ว

นั่งทับทุกข์แตกแล้วดันพลัง

ทั้งหมดออกไปที่กลางกระหม่อม

เห็นลำแสงพุ้งสูงขึ้นสู่เบื้องบน

ต่อมาทราบว่าเป็นการติด

ต่อมหาเทพชั้นสูง

เรียกว่าอภิญาณ

12. ดูท่านอยู่นะครับ

นั่นแหล่ะครับ จำพวกนี้แต่ต่อไปเราจะทำอะไรเอาพลังมาใช้ยังงัยละ
    การฝึกฝนต่อไป ก็เป็นสิ่งสำคัญเน้อครับท่าน

13. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ตอบข้อความผมนะครับ คุณ ดูท่านอยู่นะครับ

แต่ด้วยความฉลาดน้อยของผม ผมลองไปฝึกนั่งบนเส้นเท้าเกือบสามสิบนาที ยังไงก็รู้สึกว่าผมนั่งผิดครับ คือเราต้องรู้สึกว่าส้นเท้ามันปักแน่นกับฝีเย็บใช่ไหมครับ?

ตัวผมใหญ่มาก แล้วลองตั้งองศาของขา กับส้นเท้า ยังไงมันก็ตั้งไม่ได้อ่ะครับ นั่งทีไรก็ล้มหงายหลังตลอด 555+

รบกวนคุรุ ดูท่านอยู่นะครับ วาดรูป หรือ ไม่ก็ถ่ายรูป (ปิดหน้าไว้ก็ได้ครับ) ให้ผมดูการนั่งชัดๆได้หรือไม่ครับ? ผมลองทำดูแล้ว มันล้มเหลวไม่เป็นท่า 555+

ปล. ขอบคุณที่มาต่อเรื่องกุณฑาลินีนะครับ ความฝันใกล้เป็นจริงแล้ว

14. ดูท่านอยู่นะครับ

ถ้าร่างกายใหญ่หรืออ้วน ก็จะมีวิธีนั่งอีกแบบครับ
    คุณนั่งปกติที่คุณนั่งก็ได้ แล้วให้หาหินสีหรือหินอะไรก็ได้ที่มีพลังไปวางที่จักระ 1 พื้นที่นั่งให้เป็นพื้นเรียบไม่ควรนั่งบนเบาะที่หนาเกินไปนะครับ
    ลองดูนะครับ ผม

15. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ตอนนี้ผมก็ฝึกมาเรื่อยๆได้ประมาณ 20 กว่าวันแล้วครับ
    ยังไม่สำเร็จซะทีหนึ่ง เพราะว่ายังไม่รู้สึกว่ามันพุ่งขึ้นมา แล้วสว่างไปหมดเลยครับ

ไอ้พุ่งขึ้นมาหนะพุ่งตลอดทุกครั้งที่ฝึกนั่นแหละครับ
    แต่มันจะเสียวๆซ่าแบบกินวาซาบิ แต่กินคำเล็กๆ ยังไม่ถึงกับคำใหญ่มากนัก
    มันพุ่งขึ้นมาจากก้นกบ ขึ้นมาตามกระดูกสันหลัง จนถึงกลางกระหม่อม รู้สึกได้ชัดมาก
    แต่ยังร้อนไม่ค่อยมาก สงสัยร่างกายยังไม่พร้อมเท่าที่ควร

หรือไม่ก็มันจะค่อยเป็นค่อยไป หรือเปล่านะ มีเคสแบบนี้ไหมครับ? สงสัยอยู่เหมือนกัน
    เอ..หรือว่าเรานั่งแต่ละครั้งยังไม่นานพอ หรือยังพยายามไม่มากพอ หรือเปล่านะ
    อยากได้คำแนะนำอยู่เหมือนกันครับ เพราะใจหนึ่งก็อยากพยายามให้สุด
    แต่อีกใจหนึ่งก็อยากวางกลางๆ สบายๆ ไม่ฝืนมันมากนัก อย่างไหนดีกว่ากันครับ

.............................

16. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณChayutt ตัดข้อวิกิจฉาทั้งหมดออกก่อน แล้วฝึกไปอย่างสบาย ซำบาย ได้หรือไม่ได้ ช่างหัวมัน

ความตั้งใจฝึก และอยากเห็นผลที่มากเกิน เป็นกระแสดำมืดของกิเลศ ปิดกั้นผลสำเร็จ ปิดกั้นจักร ไม่ให้เปิดกว้างพอ

เท่าที่อ่านของหลายท่่าน รวมถึงคุณChayutt ยังไม่ใช่พลังคุณฑาลิณี แต่เป็นกระแสพลังปราณ ที่ไหลซึมขึ้นมาเท่านั้น

17. Chayutt

ขอบพระคุณครับ สำหรับคำแนะนำ
    เดี๋ยวผมจะทำตามครับ..

.........................

18. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ถึง...ผู้อยากศึกษาพลัง งูกิงกอง ทุกท่าน

ผมได้ก็อบปี้ข้อความการฝึก เมื่อสัก 2 ปีกว่ามาให้พิจารณา ซึ่งในสมัยนั้น ความรู้เรื่องจักร

ผมมีน้อยเต็มทน และเมื่อฝึกแล้ว มีผลลัพท์ตามข้างล่าง....นี้ครับ

[FONT=&quot]
    ผมได้เข้ารับการฝึกพลังกายทิพย์ หรือพลังคอสมิค ซึ่งน่าจะเป็นสายเดียวกับพลังจักรวาล

จาก คุณย่าเยาวเรศ บุนนาค ในรุ่นปฐมจักกระ เมื่อวันที่ 5
    [/FONT][FONT=&quot] 10 พ.ค. 2551 ทีโรงพยาบาลวชิระ

และได้ลองใช้รักษาผู้เจ็บป่วย อย่างได้ผลเป็นที่น่าพอใจ
    [/FONT][FONT=&quot] ในระหว่างรอการเรียนรุ่นที่สูงขึ้น

ในระดับพัฒนาจักกระ ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 28
    [/FONT][FONT=&quot] 29 มิ.ย.[/FONT][FONT=&quot] ผมไม่มีครูบาอาจารย์สั่งสอน จึงได้หาข้อมูล

จากเว็บต่าง ๆ โดยเฉพาะเว็บพลังจิต เรียกว่า
    [/FONT][FONT=&quot]เรียนแบบลักขโมยวิชา ว่างั้นเถอะ จำได้ว่าตอนที่ผมเรียน

ไม่มีการสอนเพ่งจุดไปตามจักกระ
    [/FONT][FONT=&quot]ทั้ง 7 แต่ผมรู้สึกชอบฝึกไปในแนวนี้ จึงเริ่มทดลองทำ[/FONT]...........

เวลาทำสมาธิแถวกระหม่อม รู้สึกร้อน,ชา, เต้น, หน่วง ,บางครั้งเหมือนมีลมพัดผ่าน
    [/FONT]
    เอาจิตมาจับที่จักกระ 5 แถวกระดูกต้นคอ รับรู้ถึงอาการแสบ ,ปวด ไม่ว่าจะเอาจิตไปจับไว้
    [/FONT][FONT=&quot]ที่ใด

จะรู้สึกถึงอาการหน่วงหรือตึง ไปทุกจุด บางทีกำหนดจิตที่หน้าอก จะคล้ายกับมีลูก
    [/FONT][FONT=&quot]ปิงปอง

กระเด้งจากหน้าอก ไปที่หัวแม่มือ ไปที่ไหล่ ไปที่คอ เด้งไปเด้งมา ชัดเจนมาก
    [/FONT][FONT=&quot] รู้สึกจั๊กกะจี้ชอบกล

และที่ชอบฝึก คือเอาจิตไปจับแถวกึ่งกลางหน้าผาก มีอาการต่าง ๆ
    [/FONT][FONT=&quot]มากมาย มีอยู่ครั้งหนึ่งผมเห็น

ลูกตาหนึ่งข้างโผล่ขึ้นมา เห็นชัดเหมือนลืมตาดู
    [/FONT][FONT=&quot]เวลาที่ใช้มือ[/FONT][FONT=&quot]จับเม้าท์เพื่อเล่นคอม คล้ายกับถูกไฟดูด

จิ๊ด ๆ แต่ไม่แรง
    [/FONT]

ผมได้พบปัญหาจากการฝึกคือ เมื่อวันที่ 14 มิ.ย. ที่ผ่านมา ผมลองสูดลมปราณโดยการยืนแยก
    [/FONT][FONT=&quot]ขาออก

มือเท้าที่สะเอว แล้วหายใจเข้า และเป่าลมออกทางปาก จิตกำหนดไว้ที่กลางกระหม่อม (จักกระที่ 7)

ทำทั้งหมด 3 ครั้ง ต่อจากนั้นจึงมากำหนดจิตที่จักกระ 6 โดยใช้วิธีเดียวกัน ไล่ลงมาเรื่อย ๆ

จนถึงจักกระที่ 2 ( กระดูกก้นกบ) พอมาถึงจักกระที่หนึ่ง (ฝีเย็บ)
    [/FONT][FONT=&quot] จำได้ว่าเขาห้ามฝึก

แต่ตอนนั้นผมคิดว่าคงไม่เป็นไร ขอแค่กำหนดผ่านไปเฉย ๆ คงไม่มีปัญหา และได้ลองทำ........

ผมรู้สึกถึงกระแสบางอย่างที่ฝีเย็บ แสบร้อนชอบกล
    [/FONT]

วันที่ 15 มิ.ย. ช่วงบ่ายผมกำหนดจิตที่หน้าผาก รู้สึกตึงหน่วงแถวหน้าผากและฝีเย็บพร้อมกัน

จึงออกจากสมาธิ
    [/FONT][FONT=&quot] พอตกกลางคืน นอนกำหนดจิตที่หน้าผากอีก คราวนี้เด้งขึ้นมาทั้งตัว เหมือนมีแท่งอะไรตรง ๆ

วิ่งขึ้นมาจากที่ฝีเย็บ ยาวประมาณ 1 ฟุต
    [/FONT]

วันนี้ คือวันที่ 16 เมื่อตอนเย็น ผมกำหนดจิตที่หน้าผาก กะเวลา 15นาที เพราะมีงานที่ต้องทำ

ในระหว่างทำสมาธิอยู่ ผมรู้สึกร้อนทั่วบริเวณใต้ก้นและฝีเย็บ รู้สึกมีความร้อน แถวเสื่อที่ผมนั่งด้วย

รู้สึกกลัว รู้สึกหวาดหวั่น ถึงสิ่งที่เขาเรียกว่าพลังกุณฑาลิณีหรืองูไฟ

ผมอยากเรียนถามท่านผู้มีความรู้ว่า ผมควรฝึกปฎิบัติอย่างไร

และที่ฝึกอยู่นี้ มีคุณหรือโทษมากน้อยแค่ไหน

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง สำหรับผู้แนะนำ

[/FONT]

19. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีหินพลังงานอะไรเลยครับที่บ้าน รบกวนคุณดูท่านอยู่นะครับ ค่อยๆ อธิบายการนั่ง แบบเป็น stepๆ หน่อยได้ไหมครับ ผมจะพยายามดูครับ ขอบพระคุณครับ

** ใช่ประมาณตามรูปนี้หรือป่าวครับ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2010
  20. ดูท่านอยู่นะครับ

มาถูกทางแล้วครับ เวลามันมีความร้อนก็สูดลมปราณเข้าไปลึกๆ แล้วกำหนดจักระ 2 ให้พลังค่อยๆเคลื่อนขึ้นมาข้างบนนะครับ
    ลองทำตามที่ผมเขียนไว้นะครับ ทำให้จุดในร่างกายเปิดทุกจุดไปเลยครับ
    ไม่ต้องกลัวครับลักษณะอย่างนี้แสดงว่า มันเคยขึ้นมาบ้างแล้วครับ ต่อไปก็ไม่ต้องกลัวแล้วครับพลังมันจะขึ้นมาเองค่อยๆขึ้นมาเอง จะไม่มีอันตรายใดๆครับ เพราะจุดในร่างกายคุณ มันพอที่จะผ่านไปได้แล้วครับ
    พยายามออกกำลังกาย เขย่าธาตุในร่างกายให้เยอะๆ ถ้ามีเวลานะครับ
    การรวมพลังอีกแบบ ให้นั่งพนมมือไว้กลางหน้าอกดูนะครับ สำหรับท่านนี้นะครับท่านอื่นยังไม่ต้อง