พลังจิตกับการปลูกผม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Pure Water, 14 มิถุนายน 2005.

1. Pure Water

Pure Water สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2004
    เป็นเวลา 10 กว่า ปีมาแล้ว สมัยที่ผมยัง ผมหนา ๆ (พอจะมีสาวสนใจบ้าง) แต่พอผมเริ่ม บางลง ๆ
    ทุกปี ๆ จนบัดเดี๋ยวนี้ แทบไม่มีความดูดีเหลืออยู่เลยครับ : เข้าประเด็นเลยนะ ครับ
    ผมเป็นคนที่ชอบนั่งสมาธิมาตั้งแต่ประมาณอายุ 12 ปี แต่...... ไม่สม่ำเสมอครับ ฝึกโดยใช้ ลมหายใจ เป็นส่วนใหญ่ และจำความได้ว่า นั่งแบบ เป็นสมาธิจริงๆ ก็ตอนไม่สบาย เคยเป็นไข้หวัด แบบ ปวดไปทั้งเนื้อทั้งตัว ทรมารมาก เลย นั่งสมาธิ จนไม่มีความรู้สึกว่า มีร่างกาย
    นี่ผมคิดว่า เป็นก้าวแรกของผมนะครับ ที่รู้วิธีการใช้สมาธิรักษาความเจ็บป่วย
    .... ต่อมา ผมได้มีโอกาสอ่านหนังสือ ทั้งทาง อินเดีย , จีน ... ต่างๆ และได้เก็บเกี่ยววิธีการ
    รักษาโดยพลังธรรมชาติ มาใช้ดู ก็รู้สึกว่า สามารถฝึกได้จริง นะ.. แต่ ครับ ..
    ต้อง พยายามแบบ ไม่ฝืน หมั่นทำ จริงๆ ไปๆ มา ๆ ครับ สรุปเลยครับ

ผมก็คิดได้ว่า น่าจะลอง ใช้ พลังจิตปลูกผมดูครับ แต่ยังไม่ได้ ทำแบบ จริงๆ จังๆ

ส่วน ถ้าสำเร็จ แล้ว จะถ่ายรูป ให้เปรียบเทียบดูนะครับ ว่า เมื่อก่อน กับ สำเร็จแล้ว เป็นยังไง
    แต่ว่า ถ้าใครเป็นวิชชานี้ ด้วย ขอความกรุณา แนะนำผมด้วยนะครับ เพราะมีคนหลายคน
    ที่มีปัญหาแบบผมมากมาย ...

2. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    <TABLE width="90%">

<CENTER><TBODY><TR><TD bgColor=yellow colSpan=3><CENTER>[size=+2]"คุณเป็นพวกเดียวกับเราหรือเปล่า"[/size]
    English Version
    </CENTER></TD><TD></TD></TR><TR><TD><CENTER>[​IMG]
    ทุ่งหมาหลง
    </CENTER></TD><TD><CENTER>[​IMG]
    ดงช้างข้าม
    </CENTER></TD><TD><CENTER>[​IMG]
    ง่ามเทโพ
    </CENTER></TD></TR><TR><TD><CENTER>[​IMG]
    ชะโดตีแปลง
    แร้งกระพือปีก
    ฉีกหางฟาด
    </CENTER></TD></TR><TR><TD></TD><TD><CENTER>[​IMG]
    ราชคลึงเครา
    </CENTER><CENTER> </CENTER>
    1 ทุ่งหมาหลง ด้านหน้าล้านเว้าเข้า มีผมอยู่กลางศรีษะหย่อมเดียวบางๆ
    รอบศรีษะมีผมบ้าง
    2 ดงช้างข้าม มีผมด้านข้าง ส่วนตอนบนไม่มีผม
    3 ง่ามเทโพ ด้านหน้าล้านเข้าไปสองข้าง มีผมรอบศรีษะ
    4 ชะโดตีแปลง ด้านหน้าและด้านหลังล้าน มีผมตรงกลางเล็กน้อย
    5 แร้งกระพือปีก ล้านตั้งแต่หน้าไปจนถึงข้างหลัง มีผมอยู่ข้างๆ
    6 ฉีกขวานฟาด ด้านหน้าและบนล้าน เหลืออยู่ด้านข้างและหลัง
    7 ราชครึงเครา ล้านหมดศีรษะ เหลือแต่ข้างๆยาวลงมาถึงเครา

ลักษณะของหัวล้านทั้ง 7 ชนิด จริง ๆ แล้วเป็นตำราเก่าของไทย และเคยปรากฎลักษณะการวิเคราะห์ และภาพประกอบลายเส้น ที่พิมพ์ใหม่ จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นเรื่อง "ตำราการทำนายนรลักษ์ชายหญิง" เป็นหนังสือเก่าก่อนสงครามโลกครั้งที่สองหลายปี และก่อนสามเกลอด้วยครับ

ภาพประกอบนั้นถูกตีพิมพ์ซ้ำในช่วงสามสี่ปีมานี้ ลองไปหาอ่านดูได้จากหนังสือเหล่านี้นะครับ ต่วย'ตูน หรือ ต่วย' ตูน พิเศษ สารคดี หรือมติชนสุดสัปดาห์ เล่มใดเล่มหนึ่งนี่แหละนะครับ พอดีอยู่ไกลข้อมูลไม่มีโอกาสค้นให้ ใครมีหนังสืออยู่ และเป็นสมาชิกก็ลองมาโพสท์รูปให้เพื่อน ๆ ดูก็ดีครับ เพราะมีคำทำนายลักษณะนิสัยไว้ด้วยทุกหัวข้อครับ

และในตำรานี้มีมากว่าเจ็ดประการนะครับ จริง ๆ ของเก่าก็มีมากกว่านั้น ดังนั้น เมื่อใครหัวล้านออกนอกแบบคำที่ทำนายกันนี้ เขาถึงได้เรียกว่า "หัวล้านนอกตำรา" หรือ "หัวล้านนอกครู"

ข้างบนเป็นข้อมูลที่ผมเคยเจอในพันธุ์ทิพย์ แต่ว่าเขาเปลี่ยน URL เสียแล้ว ส่วนข้างล่างนี่เคย post ไว้ในบอร์ดเก่า เห็นว่าเป็นเรื่องเดียวกันเลยเอามารวบรวมไว้ที่เดียวกันครับ

หัวล้าน seven+seven
    อ่านเจอในตอนหัวล้านดีกว่าผมดกว่ามีหัวล้านอีก 7 ประเภทที่น่าจะไม่คุ้นกันเลยเอามา post ให้อ่าน
    แบบเดิมคือ ทุ่งหมาหลง,ดงช้างข้าม,ง่ามเทโพ,ชะโดตีแปลง,แร้งกระพือปีก,ฉีกขวานฟาดและ ราชครึงเครา แต่ในตอนนั้นนิกรมีอีก 7 ประเภทคือ
    เกาะไหหลำเพ่งพิศ,พระอาทิตย์ชิงดวง,หายห่วงไม่ต้องหวี,ราศีขุนนาง,ขุ้นช้างกลับชาติ,สริยครามแดงระเรื่อและก็ชาติเชื้อลูกมะอึกครับ​
    </TD></TR></TBODY></CENTER></TABLE>

3. Pure Water

Pure Water สมาชิก

20 พฤศจิกายน 2004
    สถานที่ปฏิบัติธรรม

ใน กทม. มีท่านใดพอจะแนะนำวัด ที่มีคนไปนั่งสมาธิ บ้างครับ ผมหยุดวันเสาร์- อาทิตย์ ส่วนมากจะชอบ ไปเที่ยววัดพระเชตุพน แต่นักท่องเที่ยวเยอะ ผมเคยนั่งตรงเจดีย์ นักท่องเที่ยวก็ผ่านไปผ่านมา
    เลยอยากจะหาวัดที่เป็นวัดปฏิบัติประจำน่ะครับ เผื่อว่าจะ ได้รู้จักและ พูดคุยกับ ผู้ปฏิบัติ ท่านอื่น บ้าง...

ส่วน วิธีการรักษาตอนนี้ เป็นการทดลองอยู่นะครับ ผมก็เลยยังไม่บอกวิธี จนกว่าจะเห็นผลจริงๆ
    แล้ว ผมค่อยบอกนะครับ

4. ลัก...ยิ้ม

ลัก...ยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับจิตอันประกอบด้วยกุศลของคุณค่ะ ตอนนี้ที่พอทราบมีวัด ปทุมวนาราม จะมีศาลาให้นั่งสมาธิค่ะ(ถ้าเขียนชื่อวัดไม่ผิดอะนะ) อยู่แถวสยามค่ะ (ถ้ามา bts. ลงสถานี สยามค่ะ) แต่สะดวกที่สุดน่าจะเป็นที่พักของตนนะค่ะ

5. pisit

pisit สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2005
    ทำไมเพลงลูกทุ่ง 200 เพลงหายไปไหนหมด

6. Srijun

Srijun Active Member

15 กุมภาพันธ์ 2009
    ขุด