พลังบารมีพระคาถา ธรรมจักรกัปปวัตนสูตร

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย มุตา, 26 กันยายน 2009.

1. มุตา

มุตา เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ขอกราบดวงพระวิญญาณ พระเจ้าตากสินมหาราช ณ วัดทะเลน้อย ต.ทุ่งควายกิน อ.แกลง ระยอง เป็นสถานที่ ที่องค์พระเจ้าตากสินมหาราช ได้พักทัพ ก่อนเข้าตี เมืองจันทร์ ปัจจุบันมีศาลของพระองค์ตั้งอยู่บริเวณวัด ผม ขอนำเรื่องที่เคยประสบมากกับ ครอบครัวของข้าพเจ้า คุณพ่อและคุณแม่ได้ร่วมกับชาวบ้าละแวกนั้น ทำความสะอาด ศาล และถวายเครื่องไหว้สักการะ เป็นประจำ รวมทั้ง

1 . วันหนึ่งที่คุณพ่อ แม่ผม และชาวบ้านจำนวนหนึ่ง ที่ปฏิธรรมประจำ ได้ร่วมกัน สวดธรรมจักร ฯ ถวายเป็นพระกุศล แด่ดวงพระวิญญาณ ในระหว่างนั้น ที่รูปปั้นพระองค์ท่าน มีน้ำตาไหลออกมา เป็นที่อัศจรรย์

2. คุณพ่อผมเคยฝันถึงพระิองค์ท่าน คืนก่อนไปไหว้พระพุทธบาท วัดเขาคิชกูฏ จันทบุรี ฝันว่าท่านเสด็จไปด้วย และขอให้ถวายไก่ ของไหว้แด่ทหาร ของพระองค์ท่าน พ่อผมก้อถวายตามฝัน เป็นไปได้ที่พ่อผมไปบูชาท่าน และเก็บมาฝัน แต่เหตการณ์ยังไม่หมด ยังมีเรื่อง อีก ไว้คืนต่อไป ผมจะเล่านะครับ

ผมเขียนเล่าเรื่องนี้ เพื่อหวังว่า หากมีบุญกุศลใดๆ ที่เกิดจากการอ่านบทความนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศถวายแด่ดวงพระวิญญาณพระเจ้าตากสินมหาราช และเหล่าทหารกล้าของพระิองค์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2009
  2. มุตา

แนะนำนะครับหากท่านใดได้ไปเที่ยวระยอง แนะนำให้ไปกราบสักการะครับ ไม่ไกลจาก ถนนสุขุมวิท และ อำเภอแกลง ระยอง หลังเที่ยวทะเล ไปแวะที่วัดได้ นะครับ

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    มี คนที่นับถือ
    แนะนำให้สวด ครับ
    นี่ เริ่มได้ 2 วันแล้ว ครับ

4. piya0101

piya0101 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008
    ชอบบทสวดธรรมจักรเป็นพิเศษ

ถึงแม้บทสวดจะค่อนข้างยาว
    แต่การสำผัสคำ
    ของบาลีในบทสวด
    ทำให้เสียงที่สวด
    มีความไพเราะ
    เพลิดเพลินในการสวดอย่างยิ่ง
    จนบางครั้ง
    ที่คิดว่าจะใช้เวลานานในการสวด
    กลับสวดจบรวดเร็วอย่างคาดไม่ถึง

อนุโมทนาธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  5. xsarun

xsarun เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุ ครับ ผมเองก็สวดเหมือนกัน หากสวดไม่ได้ก็จะดาวน์โหลด เสียงบทสวดมนต์ แล้วก็เปิดฟัง พร้อมกับ อ่านหนังสือ สวดมนต์ ตามไปด้วยครับ ทำให้จำได้ดี

6. a little angel

a little angel เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    สวดมนต์บทนี้อยู่เช่นกันค่ะ

7. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ ได้สวดบทนี้ด้วยเหมือนกันค่ะ รู้สึกโชคดีที่ได้เกิดเป็นคนไทยได้รู้จักพุทธศาสนา

8. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดสาธยายพระคาถา โดยเฉพาะการเจริญมนต์พระปริตร พระพุทธวัจจนะ พระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ เป็นภาษาบาลี หากจะได้สวดคำแปลไปด้วย จะเกิดความซาบซึ้งในอักขระคำแปล เสมือนได้เข้าเฝ้าพระพทุธองค์ เกิดบุญกิริยาวัตถุ ๑๐

อานิสงฆ์การสวดมนต์ เป็นอุบายจิตสงบ เกิดสมาธิจิตได้นะคะ
    และคลื่นเสียงที่เกิดขึ้นขณะเปล่งเสียงนั้น จะทำให้ระบบสุขภาพภายในร่างกายดี
    เทพไท้เทวา ทุกดวงจิตได้รับสุขไปด้วย ซิ - สุขใจ

ระลึกถึง "สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช"
    เพียงปฏิบัติตาม "คำปณิธานรับสั่ง" ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2009
  9. tonbun

tonbun เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาด้วยค่ะ

สวดให้ครบ 1000 จบค่ะ หลวงพ่อบอกว่า คิดอะไรจะได้สมปรารถนา (ในสิ่งดีๆนะคะ)

10. rapwc

rapwc เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    สวดอย่างไรค่ะ จึงจะได้ 1000 จบ ต้องสวดกี่วัน ขอผู้รู้โปรดชี้แนะด้วยนะคะ

11. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    โมทนากับทุกๆ ท่านครับ บทนี้ผมเองก็ชอบเหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยได้สวดบ่อยๆ จะสวดเฉพาะวันพระ ครับ

12. WPZ-2491

WPZ-2491 สมาชิก

23 สิงหาคม 2009
    สวดทุกวันวันละ 1 จบประมาณ 3 ปีก้อครบครับ

ถ้าสวดทุกวันวันละ 3 จบประมาณ 1 ปีครบครับ

สวดครบเมื่อไหร่จะอุดมสมบูรณ์ หลวงพ่อผมบอกมาครับ

13. rapwc

rapwc เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    โมทนาสาธุ ขอบพระคุณค่ะ

14. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  15. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  16. pimpimol

pimpimol สมาชิก

อนุโมทนาด้วยคะ

การสวดมนต์เป็นประจำจะช่วยให้ชีวิตดีขึ้นจริงๆคะ

17. มุตา

ผมขอเล่าต่อนะครับ อีกเหตการณ์ที่คุณพ่อ แม่และชาวบ้านได้ร่วมกันจะไปทอดกฐิน โดยสถานที่จอดรถใกล้ศาลของพระองค์ท่าน ผมจำชื่อไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร แต่ไม่ใช่กฐินที่ทอดตามปกติ หลังออกพรรษา ในรถตู้ที่คุณพ่อ แม่และชาวบ้านจะร่วมไปทอดกฐิน ประมาณ 10 คน มีที่นั่งเหลือ 2-3 ที่ คนขับจะออกรถ แต่รถเคลื่อนตัวออกไม่ได้ คนขับเร่งเครื่อง จนล้อหลังฟรี เสียงเครื่องยนต์ดังมาก น้าพรนั่งริมประตู (น้าพร สวดมนต์และแผ่เมตตาประจำ จนครั้งหนึ่งเคยเห็น ผี เปรต มาขอบคุณท่าน ที่แผ่บุญกุศลไปให้) น้าพร ลงจากรถ และได้กล่าวบังคบทูลเชิญ ดวงพระวิญญาณ ของพระองค์ และเหล่าทหารกล้าของพระองค์ท่าน ร่วมเดินทางด้วย พอกล่าวจบ น้าพรก็ไปนั่งเบาะหลังสุด ปล่อยให้มีที่ว่างเบาะหลังคนขับ เพียงเท่านี้ รถก็เคลื่อนตัวออกไปได้ปกติ เหมือนไม่ได้อะไรเกิดขึ้น

หากบทความนี้ ก่อให้เกิดผลบุญใดๆ ก็ตาม ข้าพเจ้าขออุทิศให้กับดวงพระวิญญาณขององค์พระเจ้าตากสินมหาราช และเหล่าทหารกล้า ทั้งหมด

18. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012

ผมแนะนำให้สวดไปเรื่อยๆครับ ไปจนละรูปขันธ์เราไปเลยครับ เพราะสิ่งดีๆเหล่านี้จะติดตามจิตเราไปตลอด ถึงแม้ว่านานขนาดไหนก็จะจำได้ ผมก็สวดอยู่เหมือนกัน แต่เป็นพระธรรมจักรกัปวัตนสูตรแบบย่อ สาเหตุเนื่องจากในยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกอธิบายเรื่องของสวรรค์ยังไม่ครบ ก็เลยต้องสวดต่อจากยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก การสวดมนต์ไม่ว่าจะเป็นบทไหนๆก็ตามล้วนดีกับตัวของผู้สวดทั้งนั้น แนะนำว่า ไม่ควรสวดเพื่อหวังสิ่งตอบแทน ที่เราสวดเพราะว่าความรู้สึกศรัทธาจริงๆ

วันนี้วันพระ ไม่ได้ไปทำบุญเพราะมาทำงาน ขออนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ไปทำบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอความเจริญในธรรมแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2012
  19. เด็กอมมือ

เด็กอมมือ Active Member

สวดบทนี้เป็นประจำค่ะ สวดได้ 700 กว่าจบแล้ว
    ถึงจะสวดจนครบ 1000 จบแล้ว ก็จะสวดตลอดไปค่ะ

20. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ใครที่สวดครบพันจบแล้วขอเข้ามาเล่าสิ่งดีๆให้ทราบกันบ้างนะครับ:d