พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    คุณ Mountain คะ

ทำไมในหนังสือหลวงพ่อกวยเล่มนี้ถึงไม่มีรูปพระสมเด็จหลังสีวลีหล่ะคะ

คุณพอจะมีข้อมูลหรือไม่คะ ว่าองค์พระสมเด็จหลังสีวลีมีกี่แบบกี่พิมพ์

ถือว่าเป็นวิทยาทานค่ะ

2. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ขอบคุณครับ คุณอาหยั่น ที่นำเรื่องมาเล่าสู่กันฟังคุณโชคดีนะครับ ที่มีคุณป้า สามารถตรวจพลังพระได้ถือว่าได้เปรียบ โดยเฉพาะกับผู้ที่เพิ่งเริ่มต้นเสาะหาพระหลวงพ่อกวยผมก็อาศัยการจับพลังพระเป็นหลัก เรื่องพิมพ์ทรง เนื้อหาเป็นรองเพราะอยู่ในขั้นเพิ่งศึกษาได้ไม่นานประกอบกับเห็นว่าหลวงพ่อเป็นพระที่ไม่เหมือนพระเกจิในปัจจุบันท่านมีความอดทน พยายาม และความตั้งใจในการทำพระเครื่องด้วยตัวท่านเองแทบทั้งหมดผมจึงนำประวัติและพระเครื่องที่ท่านทำ ออกมาโพสเผยแพร่ให้ท่านที่สนใจได้ศึกษาเมื่อท่านศึกษาแล้ว อย่าใจร้อนควรศึกษาเพิ่มเติมกับผู้รู้จริง และชำนาญเรื่องพระหลวงพ่อกวยโดยเฉพาะผมมักจะพูดกับสมชายเสมอ เมื่อพบเขา ว่าพระองค์ไหน ที่ไม่แน่ใจว่าเป็นพระแท้ขอให้คัดออก อย่านำมาปะปนคนเขาบูชาไปแล้วผิดหวัง ก็จะเสียชื่อแต่สมชาย จะทำตามที่ผมบอก ได้หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่ที่ตัวสมชายเองผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเขาและไม่อยากหลับหูหลับตา เชียร์พระของสมชายผมเองก็ไม่ใช่เซียนพระ เพิ่งจะเสาะหาเหมือนกันอะไรที่เราเห็นว่าไม่ดี เราก็ต้องพิจารณาอย่าเชื่อไปทั้งหมดจริงไหมครับสมชายเขาก็พยายามหาพระหลวงพ่อ ที่แท้ๆ มาให้ท่านที่สนใจได้บูชากัน แต่ในความพยายาม ก็อาจขาดความชำนาญไปบ้างอาจมีพระไม่แท้หลงติดรวมมาอยู่ด้วยของไม่แท้ก็ทำได้ใกล้เคียงผมจึงว่า คุณอาหยั่น โชคดี ที่มีคนตรวจเช็คพลังพระให้ดีนะครับ ที่นำมาโพสบอกเล่าสู่กันฟังอย่างน้อยก็เป็นประโยชน์ แก่คนที่กำลังหาพระของหลวงพ่อมาใช้ จะได้ระวังให้มากขึ้นข้อสังเกตุ พระหลวงพ่อ ไม่จำเป็นต้องไปเล่นของแพงตามกระแสความนิยม นะครับพระที่เล่นตามกระแสความนิยมแน่นอน ราคาย่อมสูงเมื่อพระได้ราคา ไฉนเลยพวกปลอมพระจะนิ่งเฉยพวกปลอมพระของหลวงพ่อ มีให้เห็น หาความเจริญยากชีวิตก็จะไม่เป็นสุขขอให้ทุกท่านโชคดี ได้ครอบครองพระหลวงพ่อกวยแท้ๆกันทุกคนอย่าลืมตั้งจิตอธิษฐานถึงหลวงพ่อก่อนนะครับแล้วท่านจะไม่ผิดหวัง

3. ศราวุธ

ศราวุธ เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จแหวกม่านกับพระปรกโพธิ์เก้าใบ หลวงพ่อกวย ตามแผงพระ หาแท้ๆยากมากครับ ขอบอก

4. พงศ์

พงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    คุณอาหยั่นเช่ามาเท่าไรครับ และคุณสมชายตั้งราคาไว้เท่าไรครับ

คุณป้าของคุณอาหยั่น รับตรวจรพระไหมครับ (ขอให้ดูให้ ไม่ได้จ้าง)

สำหรับผู้ที่กำลังศึกษาหรือเริ่มที่จะศึกษาพระ ผมว่าการที่เราได้เห็นของแท้นั้นจะทำให้ได้เรียนรู้อะไรมากขึ้นครับ แต่เราจะไปหาของแท้ที่ไหนละครับ

"เขาว่าคนที่ดูพระอย่างชำนาญในปัจจุบัน ในอดีตนั้นเขาก็เคยผ่านพระฝีมือ หรือเช่ามาด้วยกันทั้งนั้น"
    ผมว่าในบางครั้งมันก็อยู่ที่โชคและวาสนา บารมีของแต่ละคนด้วยครับ ว่าเนื่องกันมาด้วยหรือเปล่า

แต่สุดท้ายเราก็ต้องใช้สติ พิจารณา อย่าประมาท ในสิ่งต่างๆ

5. MOUNTAIN

หนังสือที่ว่า นำมาลงไม่ครบทุกพิมพ์
    มีหนังสืออีกเล่มหนึ่ง ที่มีครบทุกพิมพ์ หรือมีมากที่สุด
    ราคาเล่มละ 1,500.-บาท
    ผมกำลังติดตามหาอยู่เหมือนกัน
    เขาว่าหนังสือพิมพ์ออกมานานแล้ว
    และหมดไปจากท้องตลาด
    จึงเป็นของหายาก
    ราคาที่ว่าคงจะแพงกว่าราคาตามปก ผมว่านะ

ส่วนสมเด็จหลังสิวลี มีกี่แบบ กี่พิมพ์
    อันนี้ผมจนด้วยเกล้าจริงๆ
    ทราบว่าพระหลวงพ่อกวย มีมากเกือบ 200 พิมพ์
    ยังไม่ทราบเลยครับว่า แต่ละแบบมีกี่พิมพ์
    รอผู้รู้แวะผ่านมาในกระทู้นี้
    ขอให้ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะ จะเป็นกุศลอย่างสูง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2006
  6. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ของดีไม่จำเป็นต้องแพง

พระสมเด็จขาโต๊ะ 3 ชั้น ผงใบลาน ปีพ.ศ.2522 หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม ชีวิตร่มรื่น รับราชการ ค้าขาย การงานอาชีพมั่นคงเหมือนใบลาน เจริญก้าวหน้าทีละ 3 ขั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Paravatee

ของดีไม่ต้องแพง

สมเด็จหลังพระสีวลี พิมพ์เอวเล็ก (มีหู) หลังพระสิวลีถือไม้เท้าค้ำจุน อีกมือถือร่มให้มีคนคอยค้ำชู้ ถือพัดให้เย็นสบาย ถือบาตรให้อุดมสมบูรณ์ใช้ไม่รู้จักหมด มีไว้ชีวิตนี้ไม่มีวันอด ร่มรื่นเย็นสบาย พระสิวลีเรียกเงิน ทำมาค้าขาย อาชีพการงานสำเร็จมั่งคง กำไลร่ำรวย เรียกทรัพย์ เงินทองใช้ไม่หมด

ขนาดไฟล์:
      11.1 KB
      เปิดดู:
      8,702
  8. Paravatee

ของดีไม่จำเป็นต้องแพง

สมเด็จหลังพระสีวลี ลพ.กวย พิมพ์เอวใหญ่ (ไม่มีหู) หลังพระสิวลีถือไม้เท้าค้ำจุน อีกมือถือร่มให้คนคอยค้ำชู้ปกป้อง ถือบาตรให้อุดมสมบูรณ์ใช้ไม่รู้จักหมด มีไว้ชีวิตนี้ไม่มีวันอด พระสิวลีให้ลาภเรียกเงิน

ขนาดไฟล์:
      12.1 KB
      เปิดดู:
      8,656
  9. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เงินทองไม่พอใช้นี่ พระของหลวงพ่อช่วยได้ไหมหนอ

10. Paravatee

คาถาบูชาพระสิวลี ลายมือ ลพกวย

เป็นที่รู้กันพระของลพท่านทุกองค์ ใช้มนตร์พระกาฬสร้างทั้งหมด เพื่อให้ใครมีพระท่านไว้ไม่ต้องถูกใครกลั่นแกล้ง นอกจากนี้ ลพ ท่านยังทำพระสิวลี ผ้ายันต์พระสิวลี และ สมเด็จหลังสิวลี เพื่อให้ลูกศิษย์ท่านมีไว้ ลูกศิษย์ท่านจะได้ไม่อด

11. Paravatee

พี่นักเดินทางอย่าแซวกันจิ พี่ก็มีสมเด็จหลังสิวลี ของลพอยู่แล้วองค์นึงนี่ครับ ทำไมไม่ลองอาราธนาคล้องคอ แล้วขอโชคลาภกับพระสิวลีของลพดูอะคัพ
    [b-wai]

12. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    ป่าวแซวนะ ผมคล้องคออยู่ครับ อยากมีเงินทำบุญเยอะ ๆ แต่หวยก็ไม่ซื้อ เลยสงสัยว่าจะมีโชคลาภมากจากไหน มีรายได้จากงานอย่างเดียว

13. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    พอจะลงรูปพระสมเด็จแหวกม่าน ปี 21 ให้ชมด้วยได้ไหมครับ
    ขอบคุณครับ

14. Paravatee

ฮ่าๆๆ งั้น พี่นักเดินทาง คงต้องขอให้เลื่อนขั้น ขอให้ได้โบนัสเยอะๆๆแล้วละครับ ถ้างั้น:cool:

15. pchaisai1

pchaisai1 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวน คุณMOUNTAIN ช่วยดูพระหลวงพ่อกวยหลังพระสีวลีให้หน่อยครับว่าแท้หรือไม่
    ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      483
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      455
  16. pchaisai1

pchaisai1 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณ MOUNTAIN อีกครั้งครับ พระหลวงพ่อกวยแท้หรือเปล่าครับ
    ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      591
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      462
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      463
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      457
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      447
  17. m_nip112

m_nip112 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    รบกวนคุณ MOUNTAIN ช่วยดูให้หน่อยครับแท้หรือเปล่า ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      145.6 KB
      เปิดดู:
      437
      ขนาดไฟล์:
      126.2 KB
      เปิดดู:
      450
  18. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    อยากเตือนเพื่อนๆ ที่จะไปเช่าพระกับคุณสมชายนะครับ

คุณสมชายเป็นคนดีอย่างที่คุณ mountain ว่าจริง แกพยายามหาของแท้ๆมาลง แต่อย่าลืมว่าของหลวงพ่อกวยเก๊มานานแล้วนะครับ ขนาดเซียนยังร่วงแล้วชาวบ้านอย่างเราและคุณสมชายละครับ...ดังนั้นการจะเช่าควรใช้วิจารณญานอย่างรอบคอบ...พระในแผงของแกมี... เก๊ปนแท้ ...นะครับ แต่ผมเชื่อว่าแกไม่มีเจตนาจะขายของเก๊ ผมเช่าจากแกเป็นเงินมากกว่าสองหมื่นจากการเจอกันแค่ 2ครั้ง ได้พระแท้ก็เยอะ เก๊ก็เยอะ ถ้าคืนแกคงเป็นลมแน่ อาจสงสัยว่าแล้วผมรู้ได้อย่างไรว่าเก๊ ผมมีเพื่อนในวงการพอสมควรครับทั้งในท่าพระจันทร์และมณเฑียร ครั้งแรกที่เช่าได้เอาเข้าไปให้เพื่อนในท่าพระจันทร์ดูมีดี 2 ชิ้นที่เหลือเป็นพิมพ์ไม่มาตรฐานเซียนเลยบอกไม่เป็น ครั้งที่ 2 ตอนเช่าก็โลภครับพระถูกแต่พอกลับไปดูดีๆที่บ้านพระที่เราดูดีทำไมกลิ่นนำมันตังอิ๊ว หึ่งเลย ชักสงสัยเลยคิดว่าถ้ามีเวลาหลังสงกรานต์จะนำไป check อีกครังหนึ่งบอกใบ้ว่าเป็นพิมพ์แพงของหลวงพ่อครับ เท่าที่ดูเบื้องต้นพิมพ์ถูกเนื้อถูกแต่มีขอ็สงสัยคือกลิ่นตังอิ๊วแรงมากเหมือนเพิ่งทำเมื่อเดือนก่อนพระอายุ 30 กว่าปีแล้วกลิ่นไม่ควรเหลือแล้วครับ อย่างไรก็ตามพระที่ผมได้จากคุณสมชายมีแท้มากกว่า 65%ครับเมื่เทียบจากราคาที่แกนำเสนอแล้วถือได้ว่าคละๆกันไป เหตุผลที่ออกมาพูดเพียงแต่ต้องการเตือนเพื่อนๆที่นับถือหลวงพ่อ กวยเหมือนกัน แต่ไม่เป็นพระเลยให้ใช้ความรอบคอบด้วย เพราะขณะที่ดูพระอยู่นั้นมีโทรศัพท์หาคุณสมชายและบอกว่ารู้จักจาก internet จะให้ส่งพระไปให้ โดยที่ไม่ดูพระเลย กรณีอย่างนี้เหมือนดาบ 2 คม อาจสร้างความเสียหายให้คุณ mountain ได้ถ้าพระเขาเช่าทางโทรศัพท์แท้ก็เสมอตัว ถ้าเก๊ก็อาจเคืองมาถึงคุณ mountain ได้นะครับ
    เตือนมาด้วยความเคารพครับ

19. MOUNTAIN

ต้องขอขอบคุณ คุณ bayonet ที่ช่วยเป็นกระจกสะท้อนให้ได้รับทราบความจริง ผมก็เหมือนๆกับคุณ bayonet หละครับ แรกๆก็ตั้งใจเผยแพร่ให้คนรู้จัก
    หลวงพ่อกวย ไม่ได้มุ่งหวังอะไรมากไปกว่านี้

แต่บังเอิญ เกิดเดินไปสะดุดแผงพระคุณ สมชาย เข้าให้อย่างจัง
    อารามอยากได้พระของหลวงพ่อ ก็เกิดขึ้น ณ ตรงนั้น
    ตอนนั้นได้ดูแต่ตำรา ของจริงไม่เคยได้จับต้อง
    ตอนนั้นสมชายก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องพิมพ์พระและเนื้อหาเท่าไร
    ผมก็เลยได้ของปลอมมา
    กลับมาเช็คพลังที่บ้าน ผิดคาด
    นำกลับไปเปลี่ยน สมชายก็ให้เปลี่ยน
    ผมบอกว่า ที่ไม่ดีอย่าเอามาวาง

เวลาไปหาพระหลวงพ่อ ผมจะใช้วิธีดูพลังเป็นหลัก
    เพราะไม่มีความชำนาญในเนื้อหามวลสาร และพิมพ์พระ
    ประกอบกับสงสาร สมชาย ที่มีลูกต้องเลี้ยงถึง 3 คน
    อายุ 11 , 7 และ 2ขวบ ตามลำดับ
    คนเล็กจะอุ้มมาที่แผงพระเป็นประจำ

จึงเช่าหาบูชาพระหลวงพ่อกวย กับสมชาย เป็นหลัก
    จ่ายไปมากโขอยู่ เหมือนกับคุณ bayonet นั่นแหละครับ
    ได้ปนๆกันมา ถัวเฉลี่ยกันไป แท้-เก๊

ผมเห็นด้วยครับ เรื่องบูชาพระทางไปรษณีย์
    ขอให้ใจเย็นๆนะครับ
    ตั้งจิต ระลึกถึงหลวงพ่อให้ดี
    ไม่ช้าก็เร็ว จะได้พระแท้ๆ ที่หลวงพ่อทำกับมือท่านเอง

ผมยังได้มาเป็นตู้เลยครับ เป็นพระเนื้อผงพุทธคุณล้วนๆ
    พลังไม่ต้องพูดถึง สุดยอด ติดเป็นแผง ร่วมร้อยองค์
    ได้มาโดยบังเอิญ จากลุงคนหนึ่งไม่เคยเห็นหน้า
    วันนั้นวันอาทิตย์เย็นมากแล้ว
    ลุงแกนำมาวางริมฟุตบาท ไม่มีใครรู้ว่าเป็นพระหลวงพ่อกวย
    ลุงแกบอกว่าเป็นพระหลวงพ่อจริง
    แต่ไม่มีใครสนใจ
    ผมไปพบเข้าเลยคว้ามา ในราคาถูกเหมือนได้เปล่า

ถึงเวลาสงสัยต้องแกะออกมาแจกให้ผู้ร่วมทำบุญ
    มีเวลาจะถ่ายรูปมาโพสให้ชมกันนะครับ

ขอบคุณคุณ bayonet อีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2006
  20. พงศ์

พงศ์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    คุณ bayonet ครับ ถ้าเช็คพระแล้วบอกด้วยนะครับ เพราะว่าผมก็สงสัยเหมือนกันผมก็มี ปรกโพธิ์ 9 ใบ มีกลิ่นน้ำมันอยู่เหมือนกัน
    ขอบคุณครับ