พวกพุทธภูมินี่คิดว่าดูไม่ยาก ลักษณะที่น่าสังเกตคือ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 9 พฤศจิกายน 2004.

1. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ...ฝ่ายบาปนั้นเมื่อวิบากมาสนองก็แทบไม่ต้องหายใจ บางชาติอาจถูกเฆี่ยนถูกทรมานจนตาย บางชาติก็ถูกฆ่ายกครัวตั้งแต่ยังเล็ก บางชาติก็ต้องเผชิ_ความหายนะอย่างรุ่นแรง เช่น จากจักรพรรดิมาเป็นนักโทษประหาร บางชาติก็มีโรคประจำตัวรุนแรงและเจ็บปวดทรมานแทบขาดใจตั้งแต่เด็ก ต้องพลัดพรากจากถิ่นฐานครอบครัวโดยเฉพาะบุคคลอันเป็นที่รัก มักมีอริศัตรู ผู้มุ่งร้ายมุ่งทำลาย อิจฉาริษยา โผล่มาช่วยแก้เหงาให้เป็นระยะๆ

วิบากเหล่านี้พอเจอเข้าหลายๆชาติวนไปวนมา ก็ชักเบื่ออำนาจ เบื่อสมบัติ เบื่อกิเลสตัวเอง เป็นเหตุให้ในที่สุดพุทธภูมิจำนวนมากตัดสินใจลา...

<font color=blue>จริง ๆ ด้วย คุณคนเก่านี่พุทธภูมิแหง๋เลย รู้เรื่องเกี่ยวกับพุทธภูมิได้ลึกดี</font>

...แต่ยังก่อน คนปกติพอตั้งใจปฏิบัติเพื่อพระนิพพาน วิบากฝ่ายอกุศลก็รุมมาทวงกันให้ครึกครื้น แต่พวกพุทธภูมิเก่านี่ต้องเจอแบบพิเศษประเภท 3 เด้งควบรางวัลแจ็คพ็อตเป็นปกติ ยิ่งถ้ามีบริวารมากแล้ว ยิ่งโหด มัน ฮา เกาะแข้งเกาะขากระชากลากถูกันถึงเลือดถึงกระดูกเลยเชียว (อาจถึงขั้นหลอกถอดฟันก็มีนะ เชื่อหรือไม่ เขาเห็นเป็นของขลังพอได้โอกาสแทนที่จะพยายามรักษากลับถอดไปซะฉิบ) ก็เขาอุตส่าห์ภักดีติดตามมาไม่รู้กี่ชาติ ดันมาลาเสียพวกก็เคว้ง แสนเปลี่ยวใจ เขาก็ต้องพยายามยึดเกาะไว้ก่อน

จะเห็นว่าครูบาอาจารย์หลายองค์ที่รู้กันว่าท่านลาพุทธภูมิเพื่อตัดตรง ท่านจะไม่ค่อยได้อยู่สบาย ต้องเหนื่อยแทบขาดใจ บริวารล้อมหน้าล้อมหลัง จะโน่นจะเอานี่ทั้งวันทั้งคืน ขนาดป่วยไข้จะเป็นจะตาย มันยังมาเรียกใช้ก็มี...

<font color=blue>ถ้าเป็นผมนะ ถ้าบริวารจะมาเอาโน่นเอานี่ ผมก็จะให้เหมือนกันนะ ไม่ใช่ไม่ให้ ให้พระนิพพานไงล่ะ เอาไม่เอาผมให้ไปก่อน ถ้าคราวหน้ามาขออะไรอีกก็จะให้พระนิพพานกลับไปอีก อย่างนี้รับรองถ้าบริวารไม่มาอีก ก็ไปนิพพานด้วยกันเลย</font>

ใครจะปรารถนา ใครจะลา ก็เชิ_ตามอัธยาศัยเถิด ศึกษาพิจารณากันให้ดีๆนะครับ เรื่องวิบากเรื่องความทุกข์ทรมานนี่บอกเล่าอย่างไรคงไม่ซึ้งเท่าเวลาเจอกับตัวเอง รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม ถึงเวลาก็ตัวใครตัวมัน

<font color=blue>ถูกต้องครับ เรื่องวิบากเรื่องความทุกข์ทรมานนี่บอกเล่าอย่างไรคงไม่ซึ้งเท่าเวลาเจอกับตัวเอง ขอบคุณคุณคนเก่ามากนะครับที่มาให้ความรู้ กับชาวพุทธภูมิ</font>

2. คนเก่า

คนเก่า บุคคลทั่วไป

ด้วยเหตุผลบางประการ ขอไม่ตอบรับไม่ปฏิเสธและไม่ภาคเสธ กับคำพยากรณ์นะครับ

บรรดาท่านที่ปรารถนาพุทธภูมินี้ ถ้าปฏิบัติตรง แม้ยังมิได้บรรลุพระสัมมาสัมโพธิ_าณก็มีคุณอนันต์ครับ จะยังสงเคราะห์สรรพสัตว์ได้เป็นเอนกอนันต์อยู่

พวกที่ลาเพื่อตัดตรงแม้ยังไม่ถึงขั้นอรหัตผล หากศึกษาจนเข้าใจการวิธีการปฏิบัติตรงอย่างถูกต้องแล้ว สามารถพลิกแพลงสนับสนุนให้คนใกล้ตัวสิ้นทุกข์ไปก่อนได้ ด้วยกำลังบารมีที่บำเพ็_ไว้อย่างเหลือเฟือ

แม้ยังเป็นพระโพธิสัตว์อยู่ ตัวอย่างชัดๆก็หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค สามารถสั่งสอน สนับสนุน เป็นแรงส่งศิษย์หลายๆองค์ให้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ จนในที่สุดก็จบกิจในพระศาสนาไปหลายองค์

ครั้นจบกิจพระศาสนาแล้วก็สงเคราะห์สรรพสัตว์ได้อย่างกว้างขวาง ว่ากันทีเป็นโกฏิก็มี

แต่ถ้ายังมีความเห็นผิดมากอยู่ ก็สร้างความเสียหายได้อย่างถล่มทลาย ชนิด แผล้บเดียวทำคนตายไปหลายสิบล้านก็มี หรือตั้งศาสนา ตั้งนิกายใหม่ที่ผิดเพี้ยนไป พาบริวารเข้ารกเข้าพงกู่ไม่กลับไปอีกเป็นสิบอสงไขยกัปก็มี บ่อยครั้งที่โลกวุ่นวายลุกเป็นไฟ ก็มิใช่ใครอื่น มาจากกิเลสตัณหาของพวกบำเพ็_พุทธภูมิที่หลงผิดนี่แหละ

ดูอย่างโตไทยพราหมณ์ที่มีชื่อปรากฎในพระอนาคตวงศ์จะกลับมาตรัสเป็นลำดับที่ 9 นั้น เมื่อครั้งพุทธกาลก็พาบริวารด่าว่าพระพุทธองค์ ตายไปเป็นลูกสุนัขในบ้าน ไม่กี่วันก็ตายลงอเวจีไป บริวารคนไหนผสมโรงช่วยนายด่าก็ได้ลงไปผิงไฟเป็นเพื่อนเจ้านาย

ฉะนั้นใครจะบำเพ็_พุทธภูมิก็บำเพ็_เถิด ขอลดความดื้ออิ๊บอ๊ายลงสักหน่อย ศึกษาให้ตรง ทำความเห็นให้ตรง ก็สามารถเป็นครูได้อย่างภาคภูมิ จงอย่ากลายเป็นผู้สร้างความวุ่นวาย พินาศให้แก่ชาวโลกเสียเองเลยนะ

3. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่คนเก่า
    แต่ไม่ค่อยตรงกับผมเลยครับ (cry)

เดี๋ยวรอขันธมารเข้ามาเยอะๆก่อนแล้วค่อยเผ่น (b-evil2)

4. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเสียใจไปเลยครับ ทุกๆคนก็มีนิสัยต่างกันบ้างน่ะแหละครับ เอาเป็นว่าข้อที่ตรงที่สุดคือ ห่วงใยคนอื่นมาก มีเมตตา กรุณามาก ชอบช่วยเหลือคนอื่น(f)

5. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
  6. กะชาย

กะชาย สมาชิกใหม่

ดีใจที่ได้เป็นสมาชิกพลังจิต เห็นน้องๆแต่ละคนแสดงความเห็นแล้ว
    ทำให้พี่ตาสว่างขึ้นเยอะ ทำไงพี่ถึงจะอดเหล้าได้ สาเหตุงานบังคับ
    เพื่อนดื่มเยอะ น้องสวยๆ ก็เยอะ แต้ศีลข้อที่หนี่ง สอง มั่นใจว่า
    ไม่ขาดมานานแล้ว

7. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    น้องไข่....ขอถาม

สวัสดีค่ะพี่ๆทุกท่าน

1.พุทธภูมิ หมายความถึงอะไรค่ะ?
    2.ถ้ามีลักษณะนิสัยตรงกับกระทู้ด้านบนบางข้อ นี่ถือเป็นพุทธภูมิเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะพี่ๆ
    -------------------------------------
    วันนี้คุณทานไข่กันรึยัง?
    (kiss) (kiss) (||)

8. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

Re: น้องไข่....ขอถาม

1. พุทธภูมิคือผู้ที่ปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณ พูดง่ายๆคือพระโพธิสัตว์ผู้ซึ่งปรารถนาพาสัตว์โลกทั้งหลายเข้าสู่นิพพาน ต้องบำเพ็_บารมี30ทัศโดยใช้เวลาหลายสงไขยแสนกัป พุทธภูมิยังไม่สามารถเข้านิพพานได้จนกว่าบารมีจะเต็มและได้เป็นพระพุทธเจ้า
    2. ผมว่าไม่น่าถือเป็นจริงเป็นจังขนาดนั้นนะครับ นิสัยแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่มีอะไรแน่นอนครับ แต่ที่แน่ๆพุทธภูมิห่วงผู้อื่นมากกว่าตนเอง สละชีวิตเพื่อส่วนรวม เพื่อชาวโลกได้ แม้ลงนรกอเวจีก็ยอมเพื่อพระโพธิญาณครับ

9. potisad

potisad เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับ...
    ผมลองเข้ามาอ่านดู แล้ว...คาดว่า มีหลายท่านนะครับที่ตั้งปรารถนา..แต่ทั้งนี้แม้ว่าคุณจะเชื่อมั่นในตนเองแค่ไหน...ก็มีข้อคิดว่า อาจมีหลายท่านที่บำเพ็_มาก่อนหน้าเรา อันนี้เราต้องสำรวมมากๆๆเข้าไว้..แม้แต่หมาที่นอนขวางทางเราเขาอาจจะมาสร้างบารมี งั้นจงถ่อมตนเอาไว้คับ ลักษณที่เด่นชัดยังมีมากกว่านี้ครับ เช่นมีความกตั__ู รู้คุณ ความกตเวที ตามตอบแทนคุณ ส่งเสริมคนดี ชำระจิตริษยา ที่ว่าดื้อนะไม่จิงคับ ว่านอนสอนง่ายคับ เพียงแต่คิดไตร่ตรองอย่างรอบคอบมากกว่าคับ (ปล. อา...ความกตั_ยูนี้จะกว้างนะครับ เช่น แม่น้ำลำคลอง สภาพแวดล้อมว่างั้นเถอะ) ผมขอแจมแค่นี้ก่อนนะครับ...ขอให้ทุกท่านจงประสบแต่ความดีเถิด

10. ปีศาจร้าย

ปีศาจร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

เราจะช่วยเหลือผู้อื่นทุกเมื่อ.....หรือเธอมีภัย

11. ปุถุชน

ปุถุชน บุคคลทั่วไป

พุทธภูมิรักษาพระศาสนา

ผมได้เข้ามาอ่านหลายๆหัวข้อแล้วก็เข้าใจว่า
    หลายท่านทรงคุณธรรมทั้งทางสมถะและวิปัสสนา
    บางท่านก็เป็นพุทธภูมิและประกอบด้วยบารมีถึงระดับที่อธิษฐานจิตได้

ผมเองและคนไทยส่วนให_่ ทำไม่ได้อย่างท่านทั้งหลาย
    จึงใคร่ขอความกรุณาจากท่านที่พอมีเวลาและพอที่จะสละเวลามารักษาพระศาสนาดังนี้ครับ

คือช่วยกันอย่างสม่ำเสมอเข้าสมาธิ ตามที่ท่านทำได้สูงสุด
    แล้วเข้าไปดูเหตุเมื่อพบเหตุแล้วอธิษฐานจิตตามถนัดให้ต้นเหตุของความเร่าร้อนในภาคใต้ของดินแดนสุวรรณภูมินี้ให้ฝ่อ หรือระงับไปโดยเร็ว
    หมายเหตุ
    ผมเคยได้ยินว่าพระสุปัฏฎิปันโนบางท่านในอดีตเช่น หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณีสมุทรสาคร อธิษฐานจิตให้เกิดผลเป็น มหาระงับ ซึ่งน่าจะใช้ในการดับไฟใต้ได้บ้าง

จากนั้นขอท่านได้โปรดติดตามดูผลการอธิษฐานฤทธิ์ของท่านตามหน้าหนังสือพิมพ์ได้เป็นรายวัน และช่วยกันทำทุกวันเป็นการรักษาแผ่นดินไทยและรักษาแผ่นดินสุวรรณภูมินี้ให้รองรับพระศาสนาเป็นที่พึ่งของสัตว์โลกจนครบห้าพันปี

และผม ขอกราบบูชากำลังใจของทุกท่าน
    ขอกราบอนุโมทนากับหน้าที่ การสร้างบารมีเพื่อพุทธภูมิของท่านทั้งหลายให้บรรลุพระสัมมาสัมโพธิ_าณทุกท่าน

ผมแก่และเดินทางต่อไม่ไหวแล้วจึงต้องขอความกรุณาจากท่านทั้งหลายซึ่งถือเป็น บรมพงษ์โพธิสัตว์หน่อพุทธางกูร ทั้งสิ้น

ขอกราบขอบพระคุณในนามของปุถุชนคนไทยซึ่งไม่สามารถทำอย่างที่ท่านทำได้

12. Star Platinum

ขอโมทนาในกุศลจิตของคุณนะครับ

สำหรับผมนั้น แม้ในขณะนี้ยังไม่ได้ปฏิบัติอะไรมากมาย แต่ก็กำลังอยู่ในขั้นปฏิบัติอยู่ เรื่องปัญหาภาคใต้นั้นผมตระหนักอยู่เสมอครับ ปัญหานี้ไม่ใช่เรื่องเล็กน้อย ผมก็หวั่นๆกับอนาคตของประเทศอยู่เสมอๆ ตอนนี้ชาติเราก็มีความวุ่นวาย ศาสนาก็เสื่อมลง เหลือแต่พระมหากษัตริย์ที่เป็นศูนย์รวมจิตใจคนไทยทุกเชืิ้อชาติทุกศาสนาให้อยู่ร่วมกันได้อย่างมีความสุข ดุจดังสีน้ำเงินของธงไตรรงค์อันเป็นใจกลางของธงชาติเรา ซึ่งระยะหลังนี้ผมก็ได้พบบางเว็บไซต์ที่มีเนื้อหาและเป้าหมายที่จะทำลายสถาบันนี้ด้วย

ตัวผมนั้นก็มีความปรารถนาที่จะทำให้ประเทศไทยของเราพัฒนาไปอย่างถูกต้อง ไม่ใช่พัฒนาแต่ด้านวัตถุเพียงอย่างเดียว ผมเห็นด้วยกับคุณนะครับว่าถ้าประเทศไทยสูญสิ้นไปแล้ว พระพุทธศาสนาก็จะเสื่อมไปด้วย ถึงแม้ว่าบางประเทศนับถือพระพุทธศาสนา แต่ประเทศอื่นๆก็ไม่ได้มีศักยภาพเทียมประเทศไทยของเรา เรื่องปากท้องยังเป็นปัญหาใหญ่อยู่เลย บางประเทศพระพุทธศาสนาก็เป็นแบบมหายาน เซ็น ฯลฯ ซึ่งก็ไม่ได้เคร่งหรือครบถ้วนแบบพระสมัยพุทธกาล

ผมรับปากครับว่าจะทำอย่างดีที่สุดเพื่อมาตุภูมิและพระพุทธศาสนา แม้ว่าอาจจะต้องใช้เวลาหน่อย แต่จะไม่ล้มเลิกครับ

13. potisad

potisad เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดี ศรีสวัสดิรักษาแก่ทุกท่าน
    อันผู้ใช้นามว่า ปถุชน เป็นผู้มีกุศละจิตตอันงาม ได้เรียนเชิ_มาอย่างที่กล่าวนั้น นับเป็นมหาจิตต นับถือๆๆ
    ขอทุกท่านจงเร่งทำหน้าที่ของตนอย่างดีที่สุด ต่อตนเอง ต่อผู้ทีคุณทั้งหลาย มีพ่อแม่ ครูอาจารย์ อุปัฌชา _าติพี่น้อง เพื่อนร่วมเกิดแก่เจ็บตายทั้งหลาย
    อันว่า เหล่าชนที่ปรารถนาพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิ_าณอย่างแก่กล้าแล้วนั้น ย่อมแผ่เมตตาจิดไปทั่วสารทิศ เนื่องนิตยอยู่แล้วครับ
    ส่วนพวกเราทั้งหลายนั้น ขอให้มีความเลื่อมใสศรัทธาในพระกรุณาธิคุณขององค์สมเด็จพระบรมสัมมาสัมพุทธะเจ้า เป็นที่ตั้ง เอาศิลาธิคุณเป็นเบื้องบท เอาทานะบารมี ของเราทั้งหลายร่วมกันแผ่กุศลจิตไปด้วยนะครับ
    กรรมนำให้เกิด เผ่าพันธ์ พวกพ้อง
    ในสมรภูมิ คนดีย่อมเดือดร้อนไปด้วย
    ส่วนฤทธิทางใจ นั้น ขึ้นกับวาสนาสั่งสม แลความเกี่ยวเนื่องต่อกัน
    ขอความสุขสวัสดิพิพัฒนมงคลมีแก่ท่านทั้งหลาย พระศาสนาจงสถิตสถาพรในจิตที่มั่นคงของท่านตลอดไป สาธุ

14. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

มีตรงผมบ้างครับ
    แต่ไม่หมด ^^

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ยาวเลยครับ.... สนุกสนานดี เวบบอร์ดพลังจิต ... กลับมาอีกแล้ว ....

.... พี่คนเก่าพูดมาเยอะๆ ก็ตรงดีนะ มีบางอย่างเปลี่ยนไป ตอนนี้เป็นคนคิดมาก...นอนยาก ไม่เหมือนกับตอนเด็ก นอนไหนก็ได้

16. art

art เป็นที่รู้จักกันดี

ทู้นี้โดนใจมากกกกก ขอบอก ตั้งแต่สมัครสมาชิกรอบแรกคนยังไม่ถึง40 คนเลย แล้วก็ล่มแล้วววว ล่มอีก ก็สมัครใหม่อยู่นั่นแหละ!! ปกติไม่เป็นสมาชิกใครหรอก ชอบอ่านเฉย ๆ สมัครที่นี่ก็อ่านมาเป็นปี ๆ แล้วอ่ะ ขอบคุณสำหรับคนที่ขยันหาเรื่องต่าง ๆ มาให้อ่านได้ความรู้ ได้แง่คิด สนุกอีกต่างหาก โหลดเพลงไปตั้งแต่คราวนู้นเก็บไว้ในเครื่องก็ได้เยอะพอสมควร ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองปรารถนาพุทธภูมิหรือเปล่า แต่อะไร ๆ ที่บอกมามันโดนใจไปหมดเลย วันนี้ไปออกกำลังกายตอนเช้าตี 5 เดินไปก็สวดมนต์ไปด้วยตลอด คนอื่นไม่รู้หรอก เพราะไปก็ไปเหมือน ๆ กับเค้า แต่เราเดินไปสวดมนต์ไป บางทีก็เป็นสมาธิในขณะที่เดินเลย เรื่องของเรื่องที่ทำให้อดใจออกมาแจมด้วยไม่ไหวเพราะว่าวันนี้ขณะที่เดินอยู่ก็นึกถึงเรื่องในกระทู้นี้ แล้วก็นึกถึงเรื่องที่แส่ไปแนะนำเรื่องบางอย่างให้กับคนที่ไปออกกำลังกายที่เจอกัน เขาให้ให้เราช่วย เมื่อวานก็เลยติดต่อเรื่องนี้ให้เขาทั้งที่เราก็ยุ่งงานเราจะแย่ ปรากฎว่าเขาเปลี่ยนบอร์โทรแล้ว มืดไปเลย แล้วจะทำยังไง วันนี้เดิน ๆ อยู่ตอนเช้า คิดถึงข้อความในทู้นี้ ก็เลยคิดว่าทู้นี้ยังกะเป็นเรา หรือเราเคยปรารถนาไว้หว่า หากใช่(คิดเล่น ๆ) งั้นเรื่องที่เรารับปากเขาไว้คงเรียบร้อยนะ(เผื่อมีความหวัง) ปรากฎว่าวันนี้ตอน 9 โมงเช้า คนที่จะต้องการพบเพื่อช่วยคนที่เรารับปากเขาไว้มาหาเราที่ร้านเมื่อกี้นี้เองง่ะ เป็นไปได้ไง เลยอดใจไม่ไหว ขอแจมทู้นี้ซะหน่อย ปล.ทุกคนในเวปนี้น่ารักทั้งนั้นเลย ขอบอก เก่งนี้ต่างหาก นับถือ ชื่นชมนะ สวัสดี..

17. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004

(kiss) ข้อความข้างบนนี้ก็อ่านแล้วสดชื่นรื่นหัวใจน่าดู

18. Star Platinum

นั่นน่ะสิ กำลังใจเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย :)

19. ยังสงสัย

ยังสงสัย บุคคลทั่วไป

สำหรับที่คุณคะเมนเขียนมานับว่าใช่
    แต่มีสองข้อข้างล่างยังไม่ตรงซะทีเดียว
    น่าจะ แต่ละบุคคล แล้วแต่บุ_บารมี หรือเปล่า???
    หรือคุณๆ ว่าอย่างไรกัน

----ชอบทำอะไรแปลกๆ ที่คนอื่นไม่ค่อยจะทำกัน
    ----ชีวิตโลดโผน ตื่นเต้น ไม่ค่อยราบเรียบอย่างชาวบ้านเขา

แต่อ่านข้อความคุณคนเก่าใช่เลย (f)

20. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

I like it ka คุณคนเก่า(||)