พวกพุทธภูมินี่คิดว่าดูไม่ยาก ลักษณะที่น่าสังเกตคือ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Kamen rider, 9 พฤศจิกายน 2004.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    (||) (||) (||)

2. witt

witt เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เอาบ้างอ่ะ

- เป็นคนเก่งเหนือปุถุชนทั่วไป รู้รอบ ชอบศึกษาทุกๆอย่าง มีระบบการคิดการแก้ปั_หาอย่างยอดเยี่ยม ศึกษาเรียนรู้สิ่งใหม่ๆได้รวดเร็วและลึกซึ้ง

50/50 น่ะ ไม่แน่ใจเท่าไหร่ เอาเป็นไช่มากกว่า

- เป็นผู้นำโดยธรรมชาติ กล้าหา_ มีผู้คนชื่นชอบ เป็นนักพูดต่อหน้าสาธารณชนได้อย่างน่าอัศจรรย์ แม้เพิ่งได้พูดเป็นครั้งแรกและไม่ได้เตรียมตัวมาก่อน

yes มากกว่า 50 %

- บ่อยครั้งมีเหตุบังเอิ_ให้ได้รับสิ่งพิเศษกว่าคนอื่น

yes

- มีบุ_คล้ายพระอนุรุทธ ถึงยากดีมีจนอย่างไร ก็มักไม่ขาดสิ่งที่อยากได้ต้องการ บางอย่างอาจนึกอยากได้ไว้นานจนลืมแต่ในที่สุดก็จะได้มา
    -
    yes

ในบางสถานการณ์ก็แลกได้อย่างไม่กลัวหน้าอินทร์ หน้าพรหม ไม่กลัวเจ็บ ไม่กลัวตาย

yes

- เป็นจอมอึด จอมลุย ทนความลำบากทรมานได้เหนือมนุษย์ ไม่บ่น ไม่ระบายด้วย แต่ถึงอยากจะระบายก็ไม่ค่อยมีคนฟังอย่างเข้าใจเห็นใจจริงๆ หรือนึกว่าโม้ หรือสถานการณ์ที่ต้องลำบาก ทุกข์ทรมานนั้นซับซ้อนเกินกว่าคนทั่วไปจะเข้าใจได้ คนที่จะเข้าใจได้ต้องเป็นพุทธภูมิคณะเดียวกัน ต้องเหนื่อยและเหงาลึกๆสุดๆตลอดชีวิต

yes โดยเฉพาะ ต้องเหนื่อยและเหงาลึกๆสุดๆตลอดชีวิต มากด้วยไม่ธรรมดา
    สงสัยเพราะอยากเป็นพระปัจเจก ต้องอยู่คนเดียว

- วิบากหนักผิดคนทั่วไป เพราะกำลังใจที่จะช่วยบริวารของตน แม้อเวจีก็ไม่กลัว เวลาประสพบาปเคราะห์ มักมีอาการพระศุกร์เข้า พระเสาร์แทรก แถมด้วยดาวหางถล่ม ชนิดถ้าคนทั่วไปเจอก็ไม่ลุกแล้ว แต่พวกบารมีพุทธภูมิที่ทำพอสมควร ก็อาจจะเก็บอาการ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้

yes แต่บางครั้งก็ระบายให้รอบข้างรู้ไม่มีใครช่วยเลย มีช่วยบ้างบางครั้ง

- ชอบช่วยเหลือผู้อื่น ใจให_่ ใจนักเลง ใครเป็นบริวารอย่างซื่อสัตย์ถวายหัวก็ตอบแทนให้ถึงใจ แม้ชีวิตก็สละให้ ไม่เสียดาย

yes

- ไม่ค่อยเก็บสะสมเงินทอง ทำบุ_บ้าง แจกพรรคพวกบริวารบ้าง บางทีก็สงเคราะห์ชาวบ้านหมดตัวได้ง่ายๆ

yes มีเท่าไหร่ก็หมด ไม่ทำบุ_ก็เที่ยวแต่ก็พยายามลดลดลดเที่ยวอยู่

- ทรงฌาน ทรงฤทธิ์ ทรงอุตตริมนุสสธรรม เช่น แม้ยังไม่ได้ฝึกฝนก็พอจะสังเกตได้ว่า เป็นคนหลับง่ายทุกสถานที่ ทุกสถานการณ์ หัวถึงหมอนก็กรนเลยเหมือนปิดสวิทช์ มีลางสังหรณ์ หรือสั_ชาต_าณแม่นยำเป็นปกติเกินกว่าจะเป็นเรื่องบังเอิ_ มีพรสวรรค์อ่านใจดูลักษณะนิสัยคนได้เก่ง เดาใจคนอื่นเก่ง

มีลางบ้างไม่ค่อยแม่นเท่าไหร่ คิดว่าตัวเองหลับง่ายบางครั้งหลับยาก อ่านใจเดาใจพอเดาได้

- ถ้าอยู่ในเขตพระพุทธศาสนา จะเห็นว่ามีอุปัชฌาย์อาจารย์กี่องค์ก็มักจะชัดเจนว่า ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ที่มากล้นด้วยบารมีแล้ว หรือเป็นพระอริยเจ้าที่เคยบำเพ็_พุทธภูมิมานานมากแล้วลา

อุปัขฌาย์เราเป็นเจ้าคณะจังหวะ หลวงปู่ที่เรานับถือก็เป็นศิษย์สายปู่มั่นท่านใจดีมาก อยู่ที่อุดร ไม่ไช่หลวงตาบัวน่ะ

- "โค ตะ ระ" ดื้อ มีความมั่นใจในตัวเองสูงอิ๊บอ๊าย

เราดื้อจิงจิงขนาดมี่เหตุผลยังดันทุรังเลย

3. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

1
    อ้าว คุณ witt ปราถนาที่จะเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้าหรือครับ นึกว่าจะเป็นพวกพุทธภูมิเหมือนคนอื่นซะอีก แล้วก่อนที่จะปราถนาเป็นพระปัจเจกพุทธเจ้า เคยปราถนาเป็นพระพุทธเจ้ามาก่อนหรือเปล่าครับ
    :cool:

4. witt

คิดว่าไม่เคยปราถนาเป็นพระพุทธเจ้า ใจอยากเป็นพระปัจเจกมากกว่า

เพราะถ้าเป็นพระพุทธเจ้า จะนานไปต่อคิวยาวมาก มีได้ครั้งละองค์ กว่าแต่ละองค์จะมาแต่ล่ะที ห่างกัน เป็น แสน กัลป์

ถ้าเป็นสาวก ไม่อยากเป็น คือนิสัยไม่อยากอยู่ใต้ใคร

มาสะดุดข้อความที่ว่า " ไม่มีใครเสมือเหมือนพระปัจเจกพุทธเจ้านอกจากพระพุทธเจ้า"

อือ อันนี้แหละ พระปัจเจกพุทธเจ้า มีครั้งล่ะกี่องค์ก็ได้ไม่จำกัด บารมีเต็ม ไม่ต้องรอคิวนาน ถ้าบารมีเต็มก็สามารถเป็นได้ถ้าสมัยนั้น ยังไม่มีพระพุทธเจ้า
    ถือว่าโปรดสัตว์ ในช่วงที่ว่างจาก พุทธศาสนา

5. thanan

1
    แต่ก่อนผมปรารถนาพุทธภูมิ แต่ก็ลาแล้ว เพราะว่าในอนาคตข้างหน้า ถึงแม้ผมจะใช้เวลาในการสร้างบารมีอีกไม่นาน(คุณคนเมืองบัวบอกมา) แต่ใจมันไม่อยากเกิดแล้ว อยากจะไปเลย ในชาตินี้ก็มีบริวารลงมาเกิดจำนวนมาก ก็เลยถือโอกาสนี้ไปนิพพานพร้อมกับจะนำพาเหล่าบริวารนี้ไปนิพพานด้วยให้ได้ตามกำลังและความสามารถของผม

หลังจากที่ผมได้ลาพุทธภูมิไปซักระยะหนึ่ง ผมก็คิดว่า เราปรารถนาพุทธภูมิมานาน ถ้าเราจะไป เราก็น่าจะไปแบบพุทธะ ก็เลยปรารถนาที่จะเป็นพระปัจเจก เพราะอยากมีปัญญาสูงส่งแบบท่าน อยากรู้ระบบของสรรพสิ่งอย่างเจนจบ รู้ได้ด้วยตัวเอง ตั้งแต่ต้นจนจบ ก็เลยไปถามคุณคนเมืองบัว เค้าบอกว่าต้องผ่านยุคของพระพุทธะอีกหลายๆองค์เลย กว่าจะได้เป็นพระปัจเจก

ก็เลยคิดว่าระยะเวลาในการสร้างบารมีทางพุทธภูมิอาจจะใช้เวลาพอๆกับเป็นพระปัจเจก ถ้าจะทำต่อไปก็เลือกได้ทั้ง 2 อย่าง แต่ถ้าทางพุทธภูมิถ้าบารมีเต็มแล้วก็ต้องไปนั่งรอ นอนรอที่ชั้นดุสิต ตามระเบียบ อีกเป็นหลายๆๆอสงไขย เพราะพระเจ้าตาก ขนาดบารมีท่านเต็มแล้ว ท่านยังเป็นองค์ที่30เลย แล้วผมจะไปนับประสาอะไร

แต่ถ้าในตอนนี้ผมหันมาปรารถนาเป็นพระปัจเจก จริงอยู่ที่ผมเคยปรารถนาเป็นพระพุทธะ แต่พระปัจเจกนั้นสอนคนให้ไปนิพพานไม่ได้ ติดอยู่ตรงนี้นี่แหละ แต่ท่านเป็นเลิศในการให้ทานอย่างมหาศาล ผมก็เลยเลือกที่จะเป็นสาวกแต่สอนคนให้สามารถไปนิพพานได้ ตามปณิธานของผม "การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง" ผมชอบที่จะสงเคราะห์ผู้คนอยู่เสมอ แม้ว่าจะลาแล้วก็ตามที แต่ผมไม่รู้จริงๆนะว่า พระปัจเจกสอนคนให้บรรลุธรรมได้หรือเปล่า สอนคนให้ไปนิพพานได้หรือเปล่า แต่ผมรู้ว่า
    <font color=blue>
    ในโลกทั้งปวง เว้นตถาคตแล้ว ไม่มีใครเสมอพระปัจเจกพุทธเจ้าได้เลย</font>

เพราะกิจของท่าน ท่านมาเพื่อเป็นพุทธะโดยตรง มาเพื่อตรัสรู้เองโดยตรง
    ผมก็ขออวยพรให้คุณ witt สมความปราถนานะครับ สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2004
  6. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ถึงตอนนั้น ถ้าเจอกันคงได้มีโอกาสทำบุ_ ด้วยนะครับคุณthanan

(ว่าแต่เขา คัณฑมาศ อยู่ตรงไหนมีใครทราบบ้างครับ )

7. phoenix

phoenix เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    1 ชอบหาเรื่องใส่ตัวโดยเฉพาะพวกปั__า อยู่นิ่งไม่เป็น
    2 ชอบทำทาน อันนี้เป็นปกติวิสัยเพราะต้องสะสมไว้สงเคราะห์_าติ
    3 ซนและแสบ อยากรู้อยากเห็นไปทุกเรื่อง(โดยเฉพาะที่วิ__าณยังเป็นเด็ก ) ไม่ว่าจะเป็นมนุษย์หรือเทพ หากใครสามารถถอดจิตไปเที่ยวสวรรค์แล้วเจอกุมารจุกหรือแกละขอเตือนอย่าไปยุ่ง ให้อยู่ห่างๆไว้โดยเฉพาะที่มีหลายจุกหรือหลายแกละจะแสบสุดๆ ท่านอาจจะโดนแกล้งด้วยความซน พวกนี้ฤทธิ์มาก หากโดนแกล้งให้นึกถึงพระพุทธเจ้าไว้จะปลอดภัยเอง
    4 เคารพพระพุทธเจ้ายิ่งชีวิต แต่จะมีบางชาติที่ล่วงเกินโดยความเผลอ หรือต้องเรียนรู้ว่าการล่วงเกินได้รับผลอย่างไร
    5...
    .
    .
    84000 มีถึงเท่านี้ครับ สำหรับอุปนิสัยหรือลักษณะของพุทธภูมิ
    ที่เหมือนกันมากที่สุดคือข้อ3 ครับ จริงไหมครับคุณwebsnow คุณstar platinum thanan kamen jumpman คนเก่า ยังมีอีกหลายคนจำชื่อไม่ได้...อิ.อิ ..
    (555) :p :p

8. แมวลาย

แมวลาย Active Member

(verygood)

ชอบกระทู้นี้มั่กๆๆ ขอบอก

ที่ไม่ตรงคือ

1. ไม่ชอบเป็นผู้นำ. (b-uh) ..คือขี้อายมากและประหม่ามากถ้าต้องพูดต่อหน้าคนในลักษณะเป็นทางการ แต่ถ้าคุยเล่นๆละก้อ....หายห่วง..เสียงดังกว่าคนอื่น (b-smile)

2. พอหัวถึงหมอนหลับเลย แต่ฝันสนุกมาก ฝันได้ฝันดี

ดีใจที่มีกระทู้นี้ นึกว่าเรามีลักษณะประหลาดอยู่คนเดียว

9. witt

อือ เป็นเหมือนกันครับ คุณ thanan พอพิจรณากายทีไร พิจรณาสิ่งที่เราทำทุกวัน เห็นเป็นทุกข์เหลือกเกินครับ อยากจะหนีเข้านิพพานเลยทีเดียวครับ มาคิดขึ้นได้เรายังต้องมีงานอีกเยอะ ยังอยากทำอะไรอยู่เยอะ เลย ต้องอดทนครับ

ต้องใช้อุเบกขา และต้องรักษากำลังใจ ถึงประคองอยู่ได้ แต่ก็ได้รู้จักคนที่ปราถณาพระปัจเจกเหมือนกัน เขาชวนให้อยู่ต่อ ก็เลยอยู่ต่อมา

น่าสนใจน่ะ ครับ ที่คุณthananจะเป็นสาวกภูมิแต่สามารถช่วยคนถึงนิพพานได้ อย่างนี้ คงไม่ต้องลอยแพ บริวารแล้ว อนุโมทนาด้วยครับ ใหนใหนก็ใหนใหนแล้ว น่าจะไว้ลายพุทธภูมิบ้างขนสาวกตัวเองให้หมดเลย

แต่เสียดายแทนเหมือนกัน บารมีจะเต็มอยู่แล้ว น่าจะนอนเล่นที่ดุสิตก่อนก็ยังดี น่ะครับอยากลาเมื่อไหร่ ก็อนิษฐานลาเลย หรือไม่ก็ไปเฝ้าพระพุทธเจ้า ให้ท่านบวชให้เป็น เอหิภิกขุ ก็ไม่ต้องลงมาเกิดแล้วเหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับคำอวยพร ขอให้สำเร็จตามที่คุณ thanan อวยพรมาครับสาธุ

10. thanan

1
    ไปนอนเล่นที่ชั้นดุสิตหรือครับ ผมก็ยังไม่เคยฝันถึงชั้นนั้นเลยครับ
    ผมก็ได้ตัดสินใจแล้วครับ ว่าลาแล้วแน่นอน แต่ขอทำกิจเป็นชาติสุดท้าย ตายแล้วก็คงจะไม่ไปแวะเวียนสิงสถิตอยู่สวรรค์ชั้นไหนแล้วล่ะครับ

เรื่องขนสาวกตัวเองให้หมดนี่ ไม่รู้ว่าชาตินี้จะขนไปหมดหรือเปล่า อาจจะขนไปนิพพานไม่ได้หมด เพราะแต่ละคนมีบารมีสร้างมาไม่เท่ากัน การเห็นในธรรมะไม่เท่ากัน แต่จะพยายามตามกำลังที่ตัวเองมี อาจจะขนไปนิพพานได้ส่วนหนึ่ง ไปพรหมโลกได้ส่วนหนึ่ง ไปสวรรค์ได้ส่วนหนึ่ง ไปเป็นมนุษย์ได้ส่วนหนึ่ง แต่ไม่ขนลงนรกแน่นอน ใครอยากไปก็ไปซื้อตั๋วไปกันเอง

แต่ท้ายที่สุดแล้ว จะพยายามนำพาผู้ที่ติดตามกันมาตั้งแต่ครั้งอดีตกาลจนถึงปัจจุบันไปนิพพานให้ได้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้ เท่าที่จะแนะให้ได้ครับ

11. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกท่านนะครับ ขอให้โชคดีทุกๆยุคทุกๆสมัยครับ ผมจะช่วยอยู่เสมอครับ(f) (f) (f)
    (bb-flower

12. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

**** มาอ่านอีกครั้ง ตอนนี้ตั้งใจอ่านใหม่...ถึงเข้าใจว่า กระทู้นี้... สุดยอดกระทู้หนึ่งทีเดียว(แต่ต้องเข้ามาหลายๆที)
    .....

ถ้าบำเพ็_มาแล้วพอสมควร

- เป็นคนเก่งเหนือปุถุชนทั่วไป รู้รอบ ชอบศึกษาทุกๆอย่าง มีระบบการคิดการแก้ปั_หาอย่างยอดเยี่ยม ศึกษาเรียนรู้สิ่งใหม่ๆได้รวดเร็วและลึกซึ้ง
    //////// เวลาอยากรู้อะไร อยากทำอะไร พอได้สัมผัสเข้า จะรู้อย่างถึงกึ๋น .. แต่ว่า ถ้าไม่ชอบอันไหนก็อย่าไปบังคับหล่ะครับ ฆ่าให้ตายก็ไม่ยอมทำ ถ้าเกิดได้ดื้อ

- เป็นผู้นำโดยธรรมชาติ กล้าหา_ มีผู้คนชื่นชอบ เป็นนักพูดต่อหน้าสาธารณชนได้อย่างน่าอัศจรรย์ แม้เพิ่งได้พูดเป็นครั้งแรกและไม่ได้เตรียมตัวมาก่อน
    /////// ผู้นำโดยธรรมชาตินี้ .. คงหมายถึงว่า กำลังใจเขาพร้อมจะช่วยพัฒนาคนอื่นให้มีความสุขกว่านี้ ... โดยมิได้คำนึงว่าตัวเองเก่ง ไม่เก่ง .. นี่แหละปัญหา บางทีอยากช่วยแต่ลืมดูตัวเองว่าโหลยโท่ยอยู่ ... พอทำไปแล้วก็พัง มีบ่อยเหมือนกัน ... เมื่อถึงเวลาพูดต่อสาธารณชน เขาจะบอกได้เลยว่าปัญหาที่เป็นจริงๆนั้นคืออะไร ... เขารู้ เพราะว่าเขามีจิตยินดีในการช่วยคนอื่นเสมอ และปัญญาก็ใช่ย้อย.... ที่พูดได้เก่งโดยไม่ได้เตรียมตัวมาก่อน อีกอย่างก็คงเพราะว่า เขาจะมีจิตสำนึกแต่เด็กๆเลยว่า .. เขาเก่ง เขาแน่ อิอิ อันนี้เป็นบ่อยตอนเด็ก เพิ่งจะมาตักน้ำใส่กะโหลกชะโงกดูเงาตัวเอง ตอน ม.ต้น .. คิดมากๆเข้า ก็เลยกลายเป็นคนกึ่งวิตกจริตไป(ที่จริงไม่กึ่งหนะ เต็มๆเลย .. เพิ่งมากึ่งตอนหลังๆ )

- บ่อยครั้งมีเหตุบังเอิ_ให้ได้รับสิ่งพิเศษกว่าคนอื่น
    /////// อันนี้ใช่ครับ เป็นอะไรไม่รู้เหมือนกัน คงเพราะว่าเขาคิดดีเสมอ ถึงแม้ว่าจะบางทีจะเลว แต่หลักใหญ่ที่คิดคือ ช่วยให้คนอื่นมีความสุข แม้จะงี่เง่าในบางครั้งจนมีสิทธิ์ได้นรกชั้นลึกๆ ... แต่ว่า ก็แปลกว่า เขามักได้รับสิ่งพิเศษกว่าคนอื่น อันนี้เรื่องจริงๆ สังเกตได้ว่าเป็นจริง

- มีบุ_คล้ายพระอนุรุทธ ถึงยากดีมีจนอย่างไร ก็มักไม่ขาดสิ่งที่อยากได้ต้องการ บางอย่างอาจนึกอยากได้ไว้นานจนลืมแต่ในที่สุดก็จะได้มา
    ////// อันนี้ก็อาจจะใช่นะครับ แต่ตอนเด็กผมลืมแล้ว ว่าผมฝันไว้ว่าอย่างไร เพราะตอนเด็ก ไม่มีความฝันอะไรเท่าไหร่เลย เล่นกับเพื่อนๆไปวันๆ มีความสุข ..ไม่เหมือนตอนนี้ โอยย บัดซบ ... แต่สิ่งที่อยากได้ ส่วนมากคงอธิษฐานก่อนมาเกิดหล่ะมั๊ง .. คงเป็นงานต่อเนื่อง ... ไม่รู้นะ อันนี้เดาเอา พุทธภูมิก็คือกรรมกรดีๆนี่เอง

- ในบางสถานการณ์ก็แลกได้อย่างไม่กลัวหน้าอินทร์ หน้าพรหม ไม่กลัวเจ็บ ไม่กลัวตาย
    //// แหง หล่ะครับ .... ถ้ากลัวอยู่ ก็ไม่ใช่สิ ... มันต้องฟันกันจริงๆ .... ไม่งั้นก็อิดๆ ออดๆอยู่ มันจะทันกินอะไร.. ที่ไม่กลัว กล้าแลก ก็คงเพราะว่า.... กำลังของพุทธภูมิ คือ รู้ทุกอย่าง ก็ต้องฟัดทุกอย่างเหมือนกัน (ยกเว้นบางอย่างที่.. ยังไม่เจอ)

- เป็นจอมอึด จอมลุย ทนความลำบากทรมานได้เหนือมนุษย์ ไม่บ่น ไม่ระบายด้วย แต่ถึงอยากจะระบายก็ไม่ค่อยมีคนฟังอย่างเข้าใจเห็นใจจริงๆ หรือนึกว่าโม้ หรือสถานการณ์ที่ต้องลำบาก ทุกข์ทรมานนั้นซับซ้อนเกินกว่าคนทั่วไปจะเข้าใจได้ คนที่จะเข้าใจได้ต้องเป็นพุทธภูมิคณะเดียวกัน ต้องเหนื่อยและเหงาลึกๆสุดๆตลอดชีวิต
    ////// ใช่ๆ เขาจะทำไปโดยบางทีไม่บอกใคร จะบอกได้ยังไงหล่ะครับ ก็รู้ดีว่าเขาไม่เหมือนเรา ถ้าบอกเขา เขาก็ห้ามเรา หากไม่ห้ามก็คงไม่เห็นด้วย ว่านู่นบ้าง ว่านี่บ้าง ว่าเป็นพ่อพระบ้าง ว่าเป็นโน่น เป็นนี่ ที่มีความหมายว่า ดีเกินไป... อย่าไปทำเข้าหล่ะ เดี๋ยวสังคมไม่คบด้วย คนดีเกินไป ก็รู้ดีว่าคนที่เตือนนั้นเขาคิดเหมือนคนทั่วไป แต่ไอ้เรามันไม่ชอบนี่ ที่เราทำ ก็เป็นสิทธิ์เรา เราทำได้ แล้วมีสิทธิ์อะไรมาบังคับเรา เตือนได้แต่อย่าห้าม เป็นพ่อหรือไง(ขนาดพ่อห้ามยังฝืนทำเลยบางอัน) ไม่งั้นต่อยนะเฟ้ยยย(ล้อเล่นครับ แต่ไม่แน่ เผลอๆต่อยจริง)........ บางทีเวลาทำสิ่งที่เขาห้าม ก็ไม่รู้จะบอกเขายังไง ก็ได้แต่ทำหน้าซื่อ ยิ้ม ทำตัวเป็นคนเหมือนคนไม่รู้เรื่องอะไร ทำไปโดยไม่ได้ตั้งใจ หารู้ไม่ว่า วางแผนนานแล้ววว ... แถมบัวไม่ให้ช้ำ น้ำไม่ให้ขุ่น ... ฮี่ๆ ทำหน้าซื่อเพราะ ขีเกียจเถียง และขี้เกียจยุ่งกับสิ่งไร้สาระ

- วิบากหนักผิดคนทั่วไป เพราะกำลังใจที่จะช่วยบริวารของตน แม้อเวจีก็ไม่กลัว เวลาประสพบาปเคราะห์ มักมีอาการพระศุกร์เข้า พระเสาร์แทรก แถมด้วยดาวหางถล่ม ชนิดถ้าคนทั่วไปเจอก็ไม่ลุกแล้ว แต่พวกบารมีพุทธภูมิที่ทำพอสมควร ก็อาจจะเก็บอาการ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้
    ////// อันนี้รู้สึกว่าตรงมากๆ ครับ.... บางอย่างแปลกนะ เจออะไรไม่รู้ โหดร้ายเอามากๆเหมือนกัน ..เจออะไรแปลกๆ ... แต่ว่า ก็ทนได้เสมอ ... จอกๆ กราจอกๆ ... ที่ทนได้ไม่ใช่อะไร .. เพราะเห็นและเข้าใจในสิ่งนั้นๆแล้วว่าทนดีกว่า ทำอะไรแล้วเสียหายกว่านี้ แม้ตัวเองจะไม่ผิด... ก็ต้องทำไปซะอย่างนั้น สถานการณ์มีแบบนี้นี่ ...

- ชอบช่วยเหลือผู้อื่น ใจให_่ ใจนักเลง ใครเป็นบริวารอย่างซื่อสัตย์ถวายหัวก็ตอบแทนให้ถึงใจ แม้ชีวิตก็สละให้ ไม่เสียดาย
    //////// จริงครับ ... ไม่เคยกลัวอะไรที่มันไม่ดี ... ใจนักเลงมากๆ สังเกตว่า ทำตัวเป็นนักเลง ที่จริงแล้วใจพระ.. เรื่องช่วยเหลือผู้อื่น เขาพอใจมากกว่า ีชีวิตประจำวันเขาในบางอย่างครับ

- ไม่ค่อยเก็บสะสมเงินทอง ทำบุ_บ้าง แจกพรรคพวกบริวารบ้าง บางทีก็สงเคราะห์ชาวบ้านหมดตัวได้ง่ายๆ
    ////// คงจะจริงครับ

- ทรงฌาน ทรงฤทธิ์ ทรงอุตตริมนุสสธรรม เช่น แม้ยังไม่ได้ฝึกฝนก็พอจะสังเกตได้ว่า เป็นคนหลับง่ายทุกสถานที่ ทุกสถานการณ์ หัวถึงหมอนก็กรนเลยเหมือนปิดสวิทช์ มีลางสังหรณ์ หรือสั_ชาต_าณแม่นยำเป็นปกติเกินกว่าจะเป็นเรื่องบังเอิ_ มีพรสวรรค์อ่านใจดูลักษณะนิสัยคนได้เก่ง เดาใจคนอื่นเก่ง
    //////// ตอนเด็กนอนหลับง่ายมาก ลางสังหรณ์แม่นครับ ... โดยเฉพาะฝัน ฝันแม่น ฝันถึงอนาคตแม่นมากๆ ตอนเด็กผมเป็นยังงั้นจริงๆ ตอนนี้ไม่ฝันเลย ให้ตายสิโรบิน

- ถ้าอยู่ในเขตพระพุทธศาสนา จะเห็นว่ามีอุปัชฌาย์อาจารย์กี่องค์ก็มักจะชัดเจนว่า ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ที่มากล้นด้วยบารมีแล้ว หรือเป็นพระอริยเจ้าที่เคยบำเพ็_พุทธภูมิมานานมากแล้วลา
    /////// อันนี้ก็คิดว่าน่าจะจริง

- "โค ตะ ระ" ดื้อ มีความมั่นใจในตัวเองสูงอิ๊บอ๊าย
    //////// ดื้อครับ ... ไม่ยอมอยู่ภายใต้ความคิดใครๆ เพราะเขารู้ดีว่า ความคิดคนอื่น มันก็มั่วๆวันยังค่ำ สู้คิดเอาแล้วทดสอบเองดีกว่า ........

..........

13. KomAon11

ก็ถือว่ามาฟังคนแก่ระบายแล้วกัน ... ยกโทษให้ด้วย ถ้าไม่พอใจกัน

14. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    ใครก็ได้ค่ะ ช่วยดูหนูทีว่าหนูเป็นอะไร เป็นยังไง ตอนนี้หนูยังไม่เข้าใจตัวเองเลย ...หุหุ

15. โคกผักหวาน

โคกผักหวาน เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ..ขอทายว่า....ตอนนี้เป็นไข่แมลงสาบ ..โตขึ้นก็จะกลายเป็นแมลงสาบ และก็แมลงสาบและก็แมลงสาบอีกนั่นแหละ แฮ่ๆๆ

16. witt

น่าสงสารน้องไข่แมงสาบ ที่โดน โคกผักหวาน แขวะ เอา อยากรู้จิงจิงหรอว่าตัวเองอยากเป็นไร ก็คิดเอาสิ ระหว่าง อยากไปนิพพานเร็วๆและเป็น สาวกของพระพุทธเจ้า กะ อยากไปคนเดียว แบบพระปัจเจกพุทธเจ้า หรือ อยากช่วยคน อย่างพระพุทธเจ้า มีสติ สมาธิ ปัญญา ว่าเราอยากเป็นแบบใหน เดียวคำตอบก็มาเองแหละน่ะ รู้แล้ว ก็มาโพสบอกด้วยล่ะกัน

17. KomAon11

ขอนับถือคุณ โคกผักหวาน ..เป็น อาจารย์........ เจ๋งจริงๆ ทำนายได้แม่นยำ .สุดยอดๆ .. เอิ้กๆ

..แล้วไข่ แมงสาบนี่กินได้ไหมครับ... มีโปรตีนสูงรึเปล่า... อิอิ

... กระทู้หลายกระทู้ เงียบๆไปนะครับ

18. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    Nipparn นิพพานเร็วๆค่ะ

Hi Calcium Hi Pro-Teen 555

19. Temper45

Temper45 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    มีตรงบ้างเหมือนกันอ่ะครับ แต่ก็ไม่ทุกข้อ หุหุหุ

20. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    ขอให้ทุกคนได้อย่างใจหวังนะครับ เป็นกำลังใจให้
    เห็นทางหลุดพ้นกันทุกคนนะครับ