พักหลังๆ สวดมนต์ยาวแล้วเริ่มนอนไม่หลับคะ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย viokitt, 17 มิถุนายน 2013.

1. viokitt

viokitt สมาชิก

29 กรกฎาคม 2006
    สอบถามทุกท่านสักนิดนะคะ คือพอดิฉันสวดมนต์ยาวพักหลัง ๆ เริ่มมีอาการนอนไม่หลับคะ ตาสว่างต้องหาอะไรทำจนถึงเช้าเลยทีเดียว พออีกวันก็เลยสวดสั้นลง ก็ยังตาสว่างกว่าจะข่มตานอนได้ใช้เวลานานมาก

เลยตัดสินใจสวดตอนเช้าเพิ่มมาด้วย ปรากฎว่าไปทำงานแบบกระปรี้กระเปร่ามากคะ

เลยไม่เข้าใจว่าทำไมถึงได้ตาสว่างนัก หรือเพราะดิฉันบังคับตัวเองให้สวดนานไปคะ

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าคะ

2. Philosopher

Philosopher สมาชิก

ขอแสดงความคิดเห็นครับ
    1.อาการแบบนี้เรียกว่าความเพียรเยอะไปครับ
    สวดแต่พอดี และวางอารมณ์เบาๆเหมือนกล่อมเด็กนอนครับ
    2.เกิดปีติครับ ทำให้มีอาการไม่ง่วงนอน

3. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุครับ

ถ้ามีสมาธิสูงในช่วงระหว่างการสวดมนต์ จิตจดจ่ออยู่กับบทสวดมนต์ ไม่คิดฟุ้งซ่านไปไหนต่อไหน ผลที่ได้เปรียบเสมือนการได้นอนหลับพักผ่อนอย่างเต็มที่ ทำให้ตาสว่าง เรี่ยวแรงยังเท่าเดิมทั้งๆที่ได้นอนน้อยลงกว่าเดิม แต่เมื่อตื่นขึ้นมากลับไม่มีอาการง่วงหงาวหาวนอน ช่วงกลางคืนถ้านอนไม่หลับ ก็เอาเวลาไปทำประโยชน์ได้อีกมากมาย ล้วนแล้วมีแต่ผลดีทั้งนั้น ส่วนในเรื่องที่เกี่ยวกับสิ่งไม่ดีอย่าไปสนใจ เราต้องพิจารณาตัวเราเองว่า การนอนไม่หลับนั้นเป็นผลดีต่อตัวเราหรือไม่อย่างไร ถ้านอนไม่หลับแล้วร่างกายไม่อ่อนเพลียก็เป็นผลดีกับเราทั้งนั้น สามารถทำประโยชน์ได้อีกมากมาย แต่ถ้านอนไม่หลับแล้วส่งผลเสีย เราค่อยกลับมาพิจารณาโดยใช้ปัญญาว่าเราจะทำอย่างไรต่อไป

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

4. viokitt

ขอบคุณคะคุณวสี คิดอยู่ว่าอาจจะเป็นข้อแรกนะคะ 555+ ตอนนี้กำลังโลภเจอบทไหนก็อยากสวด ก็เอามาสวดต่อ ๆ กันเลยคะ เลยค่อนข้างยาว

5. viokitt

ขอบคุณคะคุณ na_krab คะ ^^ อาการเหนื่อยล้ามีเล็กน้อยคะ แต่คิดว่าไม่เกี่ยวกับการนอนน้อยลง เพราะตอนเย็นจะไปออกกำลัง คงเหนื่อยจากการทำงานและการออกกำลังกายมากกว่า

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

6. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

....ได้รับกระแสพลังงานจากบทสวด ครับ....