เสียงธรรม "พาหุงมหากา" หรือ "พุทธชัยมงคลคาถา"

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 7 มกราคม 2006.

1. max25161007

max25161007 Active Member

ขออนุโมทนาสาธุครับ

2. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อนุโมทนา สาธุครับ

3. wawa2508

wawa2508 สมาชิกใหม่

11 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

4. จารุรัตน์ เรวดี

จารุรัตน์ เรวดี สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2008
    ฟังสวดมนต์

:boo:
    ดิฉันชอบสวดมนต์มาก และพบว่าเป็นวิธีที่ดีในการปรับอารมณ์อื่นๆเข้าสู่ภาวะที่ไม่มีอารมณ์ใดมากระทบได้ ขออนุโมทนากับพระอาจารย์จรัญด้วย

5. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    ตอนนี้ขอให้ร่วมกันสวดมนต์ บท พาหุงฯ วันละ 9 จบ ช่วงเวลา 3-4 ทุ่ม ทุกวัน ร่วมกันให้ได้ครบ 20000 คนขึค้นไป แผ่บุญให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง ให้บ้านเมืองสงบสุขค่ะ ช่วยกันนะคะ สาธุ

6. NNnight

NNnight Active Member

25 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนา ครับ

7. gengghis

gengghis สมาชิกใหม่

10 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

8. mokhpoo

mokhpoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุครับ

9. ohrm

ohrm เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุเจ้าคะ

10. meeni04

meeni04 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโทธนาสาธุครับ

11. NooF

NooF เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในธรรมทาน นี้ด้วยนะครับ

12. nukaka

nukaka สมาชิกใหม่

30 พฤศจิกายน 2008
    โมทนาสาธุ ด้วยครับผม

13. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

14. pothaworn

pothaworn สมาชิก

22 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ

15. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมชอบบทสวดบทนี้มากครับ อนุโมทนาครับ

16. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ปกติตัวเองและลูกอายุ 8 ขวบก็สวดทุกวันค่ะ

17. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    สาธุค่ะ ขอให้บุญกุศลจากการสวดชัยมงคลคาถา พาหุง-มหากาฯ นี้ จงมีแก่หลวงพ่อจรัญ ฯ ขอให้ท่านจงมีความสุขตลอดไปค่ะ

18. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

[​IMG]ขอเชิญร่วมทำบุญสร้าง ศาลาปฏิบัติธรรม วัดพระนอน อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่

โครงการบรรพชา อุปสมบทหมู่ภาคฤดูร้อน ประจำปี 2552

สร้างกุฎิสงฆ์วัดป่าพร้าวนอกจังหวัดเชียงใหม่

[​IMG] งานบุญสร้าง สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองคปฐม ปางมารวิชัยณ พุทธอุทยานเวสสุวรรณ

[​IMG] หนังสือธรรมะ + เสียงอ่าน : สมเด็จพระสังฆราช

ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 4 ศอก 2 องค์ที่จังหวัดพะเยา

[​IMG] แนะนำหนังสือธรรมะดีๆสำหรับแจกเป็นธรรมทาน

[​IMG] ขอเชิญ ปฏิบัติธรรม 40 แห่งทั่วประเทศอุทิศบุญกุศลแด่เจ้ากรรมนายเวร

ขอเชิญชาวพุทธร่วมทำบุญสร้างอุโบสถเพื่อเป็นมงคลแก่ชีวิต

บูรณปฏิสังขรณ์องค์พระประธาน

คำอธิษฐานเพื่อพ้นทุกข์โทษเวรภัย ......คำแผ่บารมีกุศลมหาอธิษฐาน.....คำถอนอธิษฐานที่เป็นมิจฉาทิฏฐิ ..

<TABLE width="75%" border=1><TBODY><TR><TD>
    คำขอขมาพระรัตนตรัย
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต ฯ
    (ถ้าหลายคนว่า.....ขะมะตุ โน ภันเต, ฯลฯ....
    ขะมะตุ โน ภันเต , อุกาสะ ขะมามะ ภันเต ฯ
    )
    หากข้าพระพุทธเจ้า ได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีพระพุทธเจ้าทุก ๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยทางกายหรือวาจาก็ดี และด้วยเจตนาหรือไม่มีเจตนาก็ดี รู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลายและผู้มีพระคุณทุกท่าน ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

จากหนังสือสวดมนต์แปล
    วัดจันทาราม (วัดท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี

19. taweelap sangma

taweelap sangma เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุ โมทนาด้วยครับ

สวดทุกวันก่อนออกจากบ้านครับ

20. เราคือผู้รู้ธรรมชาติ

เราคือผู้รู้ธรรมชาติ สมาชิกใหม่

พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนให้เราทำอะไร

เราคือผู้รู้ แต่เราไม่เข้าใจ...การมีชีวิตอยู่คือโลกกุตรธรรมเพระอธิบายไม่ได้เป็นนิพานทุกขณะจิตแล้ว
    ที่ผมพิมให้ท่านอ่านนี้มันก้อไม่ใช่ เพราะโลกกุตรอธิบายไม่ได้แต่ผมอธิบายให้ท่านเข้าใจท่านกำลังคิดอยู่ แต่ชีวิตไม่ต้องคิดก้อรู้ได้

เหมือนกับตอนนี้ผมกำลังยืนในบ่อน้ำซึ่งตัวเปียกทั้งตัวแต่ไปพูดเรื่องความแห้งกับผู้อื่น แล้วมันจะไปรู้เรื่องยังไง