พาไปเที่ยววัดท่าซุง จ.อุทัยธานี โดย Phuang จ้า

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย phuang, 23 สิงหาคม 2008.

1. ไอ้โจ๋ย

ไอ้โจ๋ย เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005

2. parapuda

parapuda เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2006
    ขอขอบคุณมากครับ ที่นำรูปมาฝากให้ชมครับ อนุโมทนาด้วยครับ
    -------------------------------------
    นิพพานนะปัจจะโยโหนตุ-ขอปัจจัยทั้งปวงนำพาสรรพสัตว์ทั้งหลายให้นิพพาน

3. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ไปกราบหลวงพ่อมา 8 ปีแล้ว ที่วัดเปลี่ยนแปลงไปเยอะเหมือนกันนะคะ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระเจดีย์พุตตาน บรรจุพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมครับ

5. อนูดิน

อนูดิน เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ขอเอาชีวิตเป็นเดิมพันครับ พระรูปอนุสาวรีย์นี้คือ
    พระเจ้าพรหมฯมหาราช
    ครับ ส่วนที่ติดไว้จะอาจจะ
    ผิดพลาดประการใดไม่ทราบได้
    หากสงสัยประการใดลองถามลูกศิษย์วัดท่าซุงรุ่นเก่าๆ
    ีที่สิงในเวปนี้ก็ได้ เช่น คุณ คนเก่า หรือคุณ ลูกศิษย์วัดท่าซุง หรือ Tidtou หรือคุณ กระพี้ ส่วนท่านอื่นก็มีอีกมาก
    หาได้ตามห้องพระเครื่องครับมีเยอะ
    แต่ผมมันไม่ค่อยกว้างขวางเลยรู้จักไม่กี่คนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2008
  6. อนูดิน

ถ้าจำไม่ผิด ที่เคยได้ยินมา เป็นหอไตรครับ ไว้เก็บพระไตรปิฏกให้พ้นจากมอด,ปลวก แต่ต่อมาย้ายไปอยู่ตึกที่มีพระเจดีย์พุดตานอยู่ครับ ผิดถูกอย่างไร
    ลองเช็คอีกทีจากเว็ปของวัดท่าซุงก็ได้ครับ
    http://www.watthasung.com/

7. ศนิวาร

ผมมั่นใจว่าภาพนี้คือ พระเจ้าพรหมมหาราช อย่างแน่นอนเพราะอยู่ด้านหน้าพระเจดีย์จุฬามณี เมื่อครั้งปี ๓๐ - ๓๕ ผมไปกราบหลวงพ่อแล้วไปไหว้พระวิสุทธิเทพที่พระเจดีย์จุฬามณีจำลองก็แวะไปไหว้พระองค์ท่านจึงจำได้ ไม่ใช่พระนเรศวรอย่างแน่นอนเพราะพระนเรศวรจะทรงพระมาลาเบี่ยง(หมวกปีกกว้างยอดบิ่น) แต่ภาพนี้ทรงมงกุฎแบบล้านนา

8. อนูดิน

นี่คือหอพระไตรปิฏก
    พระพุทธรูปยืนองค์นี้ เห็นว่าหลวงพ่อฯท่านสร้างเพื่อระลึกถึง
    สมเด็จองค์ปฐม พระสิขีทศพล บรมครูครับ ได้ยินศิษย์วัดเก่าๆท่านเล่ามาอีกทีหนึ่ง

9. ศนิวาร

หอไตร หากจำไม่ผิดเมื่อก่อนอยู่ที่ฝั่งวิหารเก่าด้านริมแม่น้ำสะแกกรัง เยื้องศาลาการเปรียญใกล้ๆกับศาลาพระ ๔ พระองค์ครับ เข้าใจว่าบูรณะปิดทองและย้ายสถานที่ภายหลัง

10. อนูดิน

ยังขาด หลวงปู่ขนมจีนฯ หลวงปู่ใหญ่ฯ(สถูปท่านอยู่หลังโบสถ์เก่า) ศาลาพระห้าพระองค์
    มณฑปพระปัจเจกพุทธเจ้า(เข้ายากนิด หมาเยอะ) มณฑปหลวงปู่ปานฯ
    อนุสาวรีย์พระรูปสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    อนุสาวรีย์พระมหากษัตริย์ไทยหน้าวิหารร้อยเมตร
    มณฑปท่านปู่(พระอินทร์)ท่านย่าอยู่ข้างๆพระรูปพระเจ้าพรหมมหาราชฯ
    ฯลฯ
    โอ้ย ขาดอีกเยอะครับ

11. อนูดิน

แต่ใช่ศาลาหลังข้างบนใช่ีไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2008
  12. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถามไม่ไหว เยอะเกิ๊นนน....

เอาเป็นว่าเรื่อง อนุสาวรีย์ที่ถกเถียงกันนั้น อาจจะเป็นไปได้
    ตามข้อมูลที่คุณ อนูดิน โพสไว้ แต่จำได้ว่าไปยืนดูเขียนว่า พระนเรศวรจริง ๆ อีกนั่นแหละ เป็น งง

ส่วนรูปที่มีไม่ครบ เนื่องจากว่า ได้โพส ตั้งแต่ คห.1 แล้วว่า เป็นการถ่ายรูป
    ด้วยมือถือ Memory ที่เหลือก็มีน้อยจึงได้เท่าที่เห็นนี่ล่ะค่ะ

ไปน่ะครบทุกที่ ๆ มีแต่รูปอาจจะโพสไม่ครบค่ะ น่าเสียดาย เหมือนกัน....:z12

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2008
  13. อนูดิน

แน่ใจนะว่าครบ ผมเองใช้เวลาไม่ต่ำกว่าสองวัน ถึงจะไปกราบได้ครบทุกที่[​IMG]

จะให้แน่ๆ ต้องลองไปซี้กับ ศิษย์วัดเก่าๆแล้วให้เขาพาไปทัวร์

บางที่ ก็อยู่ในที่ที่ไม่สามารถเห็นได้จากภายนอกจะเรียกว่าซอกตึกก็ได้

14. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG]ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...

15. โสภาพรรณ

โสภาพรรณ Active Member

18 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณนะค่ะ..
    ภาพชัดดีนะค่ะ จังหวะดี โอกาสให้ คงได้ไปสักที
    ขอบคุณ คุณผึ้ง และ ขออนุโมทนาด้วยนะค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ

16. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

บอกแล้วว่าไป ทุก ๆ ที่มี ที่รู้ และเท่าที่เห็น ขับรถแวะไปตามจุดต่าง ๆ

ถามจริงเถอะค่ะ มาโพส ป่วนกระทู้คนอื่นแบบนี้ต้องการอะไรกัน

อีกอย่าง ไม่ได้ต้องการไปตีซี้กับใครทั้งนั้น..แต่ก็ขอบคุณนะคะ ถ้าคุณหวังดี

ที่โพส แค่อยากให้คนที่ยังไม่เคยไปและที่ยังไม่มีโอกาสเหมาะได้ไป
    ด้เห็นบ้างแบบรูปจริง ๆ ที่เราเป็นคนถ่ายเอง ....
    และถ่ายรูปมาเพราะว่าสถานที่สวยจริง ๆ มาแบ่งปันกันชมค่ะ

ไม่ได้โพสเพื่อหวังผลต้องการอะไรทั้งนั้น เป็นผู้ดูแลเว็ปนี้มาก็นาน
    เพิ่งมีครั้งนี้นี่เอง รู้สึกเหมือนกระทบใจ จริง ๆ

ต่อไปคงจะไม่โพสแล้วล่ะค่ะ ถ้าเจอแบบนี้อีก[​IMG]

17. kacher

kacher เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขอบคุณค่ะเมื่อต้น ๆ ปีได้ไปวัดท่าซุงมาเหมือนกันค่ะ
    แต่ก็ไปไม่ครบทุกทีได้มาดูจากกระทู้นี่แหละค่ะ^_^

18. อนูดิน

หากทำให้พี่รู้สึกเช่นนั้น ก็ขอกราบขออภัยเป็นอย่างสูง มา ณ.ที่นี้ ครับ
    เพราะมิได้มีเจตนาเช่นนั้นจริงๆ แม้แต่น้อยก็ไม่มี
    เจตนาอย่างเีดียวคือต้องการชี้แจงและพูดคุยกัน
    ในฐานะที่เป็นผู้รักหลวงพ่อฯรักวัดท่าซุงเหมือนๆกัน
    เพราะอาจจะแนะนำหรือบอกเล่าเรื่องบางอย่างเท่าที่คิดว่าทราบมากกว่า
    เพราะไปมาก่อนได้ แต่หากพี่มิต้องการเจตนาเช่นนั้น
    และหากเจตนาดังกล่าวทำให้พี่ต้องรู้สึกขุ่นข้องหมองใจไปแม้แต่น้อย
    ต้องขอกราบขอขมาอีกครั้ง มา ณ.โอกาสนี้ด้วย
    และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าเหตุการณ์เช่นนี้คงไม่เกิดขึ้นอีก

19. Lookpor

Lookpor สมาชิก

ขอฝากรูปไว้ในกระทู้นี้ด้วยนะคะ พอดีได้มีโอกาสไปเมื่อปลายเดือนก.ค.มาค่ะ

สถานที่แรกที่เข้าไปเลยค่ะ ที่วิหารสมเด็จองค์ปฐมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2008
  20. Lookpor

Lookpor สมาชิก

ที่วิหารพระศรีอริยเมตไตรย์ ค่ะ
    <O:p</O:p
    <O:p</O:p<O:p</O:p<O:p</O:p
    <O:p</O:p[​IMG]<O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      114.3 KB
      เปิดดู:
      82