พิธีบูชา พญาครุฑ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย เตมูจิน, 13 กรกฎาคม 2007.

1. เตมูจิน

เตมูจิน สมาชิก

13 กรกฎาคม 2007
    อยากทราบ ขั้นตอนและวิธีการบูชาพญาครุฑค่ะ

ต้องการบูชาพญาครุฑ ไม่ทราบว่าต้องเตรียม สิ่งใดบ้างรวมทั้งมีบทสวดอะไรบ้าง

รบกวนผู้รู้แจ้งให้ทราบ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  3. -๑ไร้IดีeJสา๑-

-๑ไร้IดีeJสา๑- เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    - อหังครุฑธานัง - หัวใจพยาครุฑ
    ภาวนาๆ

4. juice_2498

juice_2498 Active Member

20 กันยายน 2007
    ขอบคุณสำหรับ หัวใจพระครุฑ

5. white rose.

white rose. เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2007
    [FONT=&quot] พิธีบูชาพญาครุฑ
    การบูชาพญาครุฑประกอบกับพยาปักษาชาติอันมีฤทธิ์ทั้งหลายนั้น ท่านให้สักการะคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จากนั้นให้ตั้งจิตระลึกถึงพญาครุฑท่าน ด้วยการทำสมาธิภาวนาเป็นสื่อถึงองค์พญาครุฑว่า[/FONT]
    [FONT=&quot]“ครุฑโธ”[/FONT][FONT=&quot] จนจิตสงบหรือระลึกชื่อ พญาวายุภักษ์ หรือ ท่องคำว่า [/FONT][FONT=&quot]“การะวิโก”[/FONT][FONT=&quot] อันเป็นคาถาหัวใจพญาการเวกก็ว่าได้ จากนั้นเมื่อเห็นว่าจิตสงบลงบังเกิดเสียงนกร้องระงม จากบริเวณที่มีนกอยู่ใกล้ ๆ จนบางครั้งอาจมีนกมาบินเวียนวนอยู่เป็นทักษิณาวัตรอย่างน่าอัศจรรย์ หรือมีฝูงนกมาทานอาหารที่เราเซ่นไหว้ อาการเหล่านี้แสดงให้เห็นว่าเป็นศุภมงคลอย่างประเสริฐแล้ว สื่อให้เห็นว่าจิตเราพิธีกรรมเราที่ตั้งถึงองค์พญาครุฑและเหล่าพญาปักษาชาติทั้งหลายอันมีฤทธิ์นั้นท่านรับรู้แล้ว และท่านทั้งหลายจะช่วยเหลือเราอย่างสุดวามสามารถโดยตลอด[/FONT]

6. domjung

domjung สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2010
    สิ่งของที่มักจะใช้ในการบูชาพระครุฑมีอะไรบ้าง?

7. veera_veera1508

veera_veera1508 Active Member

16 พฤศจิกายน 2009
    น้ำเปล่า ผลไม้ครับ

8. ครุฑาเทพ

ครุฑาเทพ Active Member

ตั้งนะโม สาม จบ

อะหังครุฑโธ อาคะ โตอัสสะมิ นาคะราเช อัปเปหิ อุทธังนาโค เหฏโฐ ครุฑโธ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สรณังอิติ

โมทนาด้วยครับ

9. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ครับ

แล้วจะหาจากที่ไหนมาบูชาดี ครับ แบบขลัง ๆ :cool:

10. เรายังเลว

เรายังเลว Active Member

12 มิถุนายน 2008
    สำหรับพญาครุฑ ณ เวลานี้ตามแผงพระใหม่ทั่วไปมีให้บูชาครับ หากมีทุนน้อย ใช้รูปบูชาก็ได้ครับ ปัจจุบันนี้ ตราครุฑบนหนังสือราชการผมก็ตัดแปะไว้เหนือโต๊ะทำงานครับ เอาไว้กันคนที่คิดไม่ดี ด้วยเหตุที่พญาครุฑเป็นกึ่งเทพ รูปองค์ท่านที่สมบูรณ์ แม้ไม่ปลุกเสก ก็มีความศักดิ์สิทธิ์ครับ

นิดนึง ส่วนตัวผมนะ คิดว่าพญาครุฑที่ติดมาบนกล่องเครื่องราชฯนั่นแหล่ะ สุดยอด เพราะเป็นสิ่งที่องค์สมมุตินารายณ์ หรือพระมหากษัตริย์พระราชทานลงมาให้ ของผมมี1องค์หลุดมาจากกล่องเครื่องราชของพ่อ ผมเลยยึดซะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2010
  11. Lee Mui

Lee Mui สมาชิก

หมวย

นะโม 3 จบ
    ที่ทราบมา บูชาด้วยน้ำชาอย่าให้ขาด
    ถ้าบูชาได้ทุกวันจะดีมาก

ไม่จำเป็นต้องจุดธูปก็ได้
    ตั้งนะโม 3 จบ ท่องคาถา
    แล้วอธิฐาน แค่ง่ายๆ

ใครมีอะไรแบ่งปันเรื่องพ่อปู่พระยาครุฑแบ่งปันกันบ้างนะคะ

12. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2753188 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_2753188 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม
    และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    ขอเชิญร่วมสร้างพระอุปคุต หลวงปู่ทวด วัดนาอุดม อุบลฯ (รับของดีหลายครูบาอาจารย์)
    วัตถุมงคล * สร้างโบสถ์กลางน้ำ ณ วัดนาบุญ จ.ชุมพร

</TD></TR></TBODY></TABLE>

13. สู่นิพพาน

สู่นิพพาน สมาชิกใหม่

ตะ มะ มุ ติ หัวใจพญาครุฑ อีกบทหนึ่ง

14. amornvut

amornvut Active Member

คาถาบูชาองค์พญาครุฑ

ตั้งนะโม (3จบ)

คะรุปิจะ กิติมันตัง

มะอะอุ โอมพญาครุฑ

รุจ รุจ แล้วรวย นะได้เงิน

นะได้ทอง นะได้ทรัพย์

นะเมตตา นะเจริญ นะมั่นคง

นะล้างอาถรรพ์ อฐิฐามิ

ถ้าใครสนใจบูชา ลองเค้าไปที่เวปนี้ดูนะ

15. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    เอาจิตเป็นที่ตั้งอย่างมั่นคง แล้วน้อมจิตส่งขึ้นไปข้างบน
    ระลึกนึกให้มั่นว่าเหนือหัวเราขึ้นไ ปๆๆๆ ข้างบน มีเหล่าพญาครุฑบินอยู่โดยรอบ
    ท่องคาถาบทไหนตามที่มี แล้วจิตนึกชอบก็เอาบทนั้น แล้วคุณก็จะได้สัมผัสพลังของท่านเอง...หนักหน่วง...หนักแน่น...

16. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ตามที่คุณ ครุฑาเทพ เขาแนะนำก็ดีครับ พระคาถาอำนาจครุฑ ที่พ่อขุนแผนท่านใช้

ตั้งนะโม สาม จบ

อะหังครุฑโธ อาคะ โตอัสสะมิ นาคะราเช อัปเปหิ อุทธังนาโค เหฏโฐ ครุฑโธ พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สรณังอิติ

เวลาผมปลุกคาถา ผมจะปิดตากลั้นหายใจภาวนา และกำหนดภาพเห็นตัวเราเป็นพญาครุฑกายสีทอง ตาแดง ลองทำบ่อยๆ แล้วจะรู้สึกถึงพลังแห่งพญาครุฑ ถ้าเชื้อสายนาคทำไม่ขึ้น เพราะพวกเราเชื้อสายคุด ครับ คุดคู้อากาศหนาว งิงิ

17. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    ยุคปัจจุบัน หลวงพ่อวราห์ วัดโพธิทอง สุขสวัสดิ์26 ครับผม

18. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    นึกถึงท่านเสมอๆเสมือนท่านเป็นญาติผู้ใหญ่ของเราคนหนึ่ง ... แล้วเด๋วได้สัมผัสพลังท่านแน่นอน

จริงๆ แล้ว ท่านเป็นเทพบุตร รูปงาม เลยทีเดียว
    ครุฑองค์แรกที่ผมมีไว้บูชา ก็ได้จากวัดโพธิ์ทอง
    ก่อนวันไปนิมนต์ท่านเข้าบ้าน ผมจุดธูปไหว้พระสวดมนต์ในห้องพระ
    หลังสวดมนต์เสร็จ ผมบอกกล่าวพระพุทธรูปที่บ้าน จะไปนิมนต์ท่านพญาครุฑมาไว้บ้าน
    ตอนเคลิ้มๆ ใกล้หลับ เห็น คนแต่งชุดทรงเครื่องสีขาว หน้าตาหล่อเหลา มายืนมองอยู่ที่ประตูห้อง

วันรุ่งขึ้นไปวัดโพธิ์ทอง ... บูชาเสร็จ ขึ้นไปให้ อ.วาร์ห เจิมซ้ำให้อีกที
    แหงนมองรูปในกุฏิของอ.วาร์ห เห็นรูปรูปหนึ่ง อยู่ในกุฏิท่าน เป็นรูปคล้ายเทวดาใส่ชุดสีแดง ลูกศิษฐ์บอกว่า เป็นรูปของพญานาคในนิมิตรของ อ.วาร์ห ... ซึ่งผมดูแล้วคล้ายกันเกือบ 90% กับชุดสีขาวที่ผมเห็นในคืนวาน

นึกไปนึกมา เออ ครุฑ กับ นาค จริงๆแล้วก็พี่น้องกันนี้น่า
    ดังนั้น การที่จะมีหน้าตาเหมือนกัน ก็คงไม่แปลก
    ในใจก็ดีใจอยู่ลึกๆ ที่ท่านรับรู้ถึงผม อาจจะเป็นเพราะอำนาจพระพุทธคุณจากพระพุทธรูปที่อยู่บูชาที่บ้าน หรือ ไม่ก็ เป็นเพราะ ผมสวดมนต์อุทิศให้กับ เทวดา เทพ พรหม ทุกชั้นบ่อยๆ

พอ อ.วาร์ห เจิมให้เสร็จ ก็นิมนต์ท่านกลับบ้าน ..ขากลับ ฝนมาจากไหนไม่รู้ ตกโครมใหญ่ๆ ผมเปียกทั้งตัวเลย ทั้งที่ตอนเช้ามีแต่แดด และแดดเปรี๊ยงๆ เลย

ปล. คนคล้ายเทวดา ที่ผมเห็นคืนก่อนไปบูชา ใส่ชุดสีขาว ...และก็ให้บังเอิญอีกว่า ครุฑที่ผมบูชามาในวันนั้นเป็นเนื้อเงินเหมือนกันพอดี (ซึ่งตอนเลือกเช่าบูชา ผมลืมเรื่องนี้ซะสนิท ...มาจำได้อีกที ตอนขึ้นไปให้ อ.วาร์ห ท่านเจิมซ้ำอีกที)

ละก้อแปลก แต่ จริง ... หลังน้ำท่วม เพื่อนบ้านผมทั้งซ้ายขวา เจอ งูเข้าบ้านหมด ยกเว้น บ้านผม

19. สุบรรณนาคา

สุบรรณนาคา สมาชิก

26 มิถุนายน 2011
    โองการไหว้ครูพญาครุฑ

โองการไหว้ครูพญาครุฑ
    สาธุ วิรุณยะ เทวะตา อิทธิโย อัญชะลียายะคุณัง พิธีปูชิตตะวา อาคัจฉายะ อาคัจฉาหิ ปักการาปักการะกาเรติ สัมผัสโส สัมผัสสะ กายะยานัง เทวะมะนุสสานัง อัญชะลียายะ นมัสศิกา ปูชิตตะวา
    ขอเดชะ ข้าพเจ้าขออัญเชิญ องค์ท้าววิรุฬหก อีกทั้งพญาครุฑโธ ครุฑรา อันมีฤทธิ์ทั้งหลาย มีพญากาศยปิ บุตรแห่งพระกัศยปมุนี พญาเวนไตย บุตรแห่งนางวินตา พญาสุบรรณ ผู้มีปีกอันงาม พญาครุตมาน คือเจ้าแห่งนก พญาสิมันตา ผู้มีหน้าสีขาว พญารักตปักษ์ ผู้มีปีกสีแดง พญาเศวตโลหิต ผู้มีสีขาวและแดง พญาสุวรรณกาย ผุ้มีกายสีทอง พญาคคเนศวร เข้าแห่งอากาศ พญาขเคศวร ผู้เป็นใหญ่แห่งนก พญานาคนาศนะ คือศัตรูแห่งนาค พญาสุเรนทรชิต ผู้ชนะพระอินทร์
    โอม อะหังครุฑโธ อาคะโตอัสมิง นาคะราเช อัปเปหิ อุทธังนาโค เหฏโฐ ครุฑา พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สรณังอิติ ขอพระองค์โปรดทรงเสด็จลงมาแสดงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ หมู่อสูรฝูงมารขอให้ทลายหายไป สัพพะศัตรู สัพพะโรคา สัพพะอันตรายา วินาศสันตุ ครุฑโธ ครุฑา ปฏิเสวามิ ครุฑโธ ครุฑา ปฏิเสวามิ ครุฑโธ ครุฑา ปฏิเสวามิ
    อะหังครุฑาเรนะ อะหังครุฑาเรนะ อะหังครุฑาเรนะ ขอให้มาในสถานที่นี้เป็นสถานที่ข้าพเจ้าจะขอทำการพลีกรรมสักการะบูชา สิ่งใดผิดพลาดไปข้าพเจ้าขอ อโหสิกรรม ขอจงอย่าได้สร่างซึ่งพระเมตตาต่อข้าพเจ้าเถิด ขอจงมาประสิทธิแก่ข้าพเจ้าทุกการทุกเมื่อเทอญ สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิการิยะตถาคะโต สิทธิลาโภ นิรันตะรัง สิทธิเตโช ชะโยนิจจัง สัพพะสิทธิ ภะวันตุเม
    บทกำลังพญาครุฑ

โอม ครุฑโธ ครุฑา มหากำลัง ปะพะลัตตัง นะทันเตเต ผีเพทลายยะ
    (บทนี้ใช้ปราบและขับไล่ภูตผีปีศาจ สิ่งชั่วร้ายต่างๆที่มารังควาญ ใช้ป้องกันตัวเวลามีคนปล่อยวิชาฝ่ายดำมาไส่เราก็ได้ เสกไส่ผ่ามือสามารถตีผีที่สิงคนอยู่ได้)
    ปล.บทเหล่านี้ผมได้ผูกหรือแต่งขึ้นมาบูชาองค์พ่อพญาครุฑเองนะครับ เนื่องจากพระคาถาบูชาในตำราไม่เยอะ จึงผูกออกมาเป็นโองการ และบทที่ใช้เป็นอาวุธนะครับ สำหรับท่านใดที่บูชาองค์พ่อพญาครุฑก็ลองนำไปใช้ลองดุได้นะครับ ส่วนตัวผมแล้วได้อะไรหลายอย่างจากพระคาถานี้ครับ เป็นยังไงก็ลองติมาแล้วกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2012
  20. นิโคล

นิโคล สมาชิกใหม่

อยากทราบสถานที่สัการะพญาคุฑที่ไหนครับ