พิธีบูชา พญาครุฑ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย เตมูจิน, 13 กรกฎาคม 2007.

1. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจะขอเล่าประสบการณ์เกี่ยวพญาครุฑให้ฟังสักเรื่องนะครับ
    ฟังแล้วก็ขอให้ใช้วิจารณญาณเอาเองนะครับ เพราะถือว่าเป็นความเชื่อส่วนบุคคล
    เป็นเรื่องที่เกิดกับผมเองเมื่อไม่นานมานี้
    ......พญาครุฑ สำหรับผมแล้วหรือคนอื่นๆ เชื่อว่าเรารู้จักท่านมาตั้งจำความได้
    แล้ว เพราะเห็นอยู่ทั่วทุกแห่ง ทั้งในธนบัตร หนังสือราชการต่างๆ และอื่นๆ เรียกได้
    ว่าในชีวิตประจำเราจะพบเห็นสัญญลักษณ์ของท่านอยู่เสมอ จนกลายเป็นเรื่องธรรมดา
    ไป
    ใกล้ที่ทำงานผมมีวัดอยู่วัดหนึ่งที่หน้าบันโบสถ์มีประติมากรรมรูปนารายณ์ทรงครุฑติดอยู่ ผมเองเดินผ่านไปมานานกว่า 2 ปีแล้วแต่ไม่เคยสังเกตุดูเลย จนเมื่อไม่นานมานี้ขับรถผ่านหน้าวัดนึกอย่างไรไม่รู้ได้แหงนหน้ามองขึ้นไปบนหน้าบันพระอุโบสถ เห็นนารายณ์ทรงครุฑติดอยู่ ใความรู้สึกของผมเป็นประติมากรรมนารายณ์ทรงครุฑที่งดงามที่สุดเท่าที่ผมเคยพบมา หลังจากนั้นทุกครั้งที่ผ่านหน้าวัดนี้ผมจะเงยหน้ามองดูทุกครั้ง บางครั้งเวลาเดินผ่านไปทานข้าวเที่ยงจะยืนมองอยู่นานนับนาทีทีเดียว จนคนผ่านไปมาเหลียวมอง ตอนนั้นยังไม่มีความเชื่อหรือศรัทธาอะไรเพียงแต่รู้สึกชอบมากๆ ชอบในศิลปะที่ช่างรังสรรค์ขึ้นมาก็แค่นั้นเอง
    อยู่มาวันหนึ่งไปเดินดูหนังสือที่ร้านหนังสือ ได้เห็นหนังสือชื่อ มหัศจรรย์แห่งครุฑ ของพระอาจารย์วราห์ ปุญญวโร แห่งวัดโพธิ์ทอง กทม.
    ในห่อหนังสือแถมพญาครุฑทององค์เล็กๆ มาให้ด้วย ด้วยความสนใจอยู่แล้วจึงซื้อมา
    เล่มนึง แล้วก็ได้รับรู้เรื่องราวหลายอย่างที่ไม่เคยรู้มาก่อนในหนังสือเล่มนั้น ศรัทธาเริ่มเกิดขึ้นมาบ้างแล้ว ผ่านมาสักพักหนึ่งจึงได้อัญเชิญองค์พญาครุฑที่แถมกับหนังสือติดตัวเวลาไปทำงานทุกวัน (ปกติผมไม่เคยพกเครื่องรางหรือแม้แต่แขวนพระเครื่องมาก่อน แต่ชอบสะสมพระเครื่องไว้บูชาที่บ้าน)
    แล้ววันที่เกิดประสบการณ์เล็กๆ กับผมก็มาถึง เมื่อสักสองสัปดาห์ก่อนปีใหม่นี่เอง งานที่ผมทำอยู่เป็นงานเกี่ยวกับการเงิน ทุกวันจะต้องปิดบัญชีให้ลงตัวถึงจะ
    กลับบ้านได้ ทุกท่านที่ทำงานด้านนี้จะรู้ดีว่าหากบัญชีไม่ลงตัวต้องหากันตาเหลือกโดย
    เฉพาะเงินสดต้องตรงทุกสตางค์ครบทุกบาท ถ้าขาดต้องควักใส่...เวรกรรมจริงๆ
    ในวันนั้นบัญชีไม่ลงตัวแต่เงินสดครบ ต้องหาว่าลงเอกสารตัว
    ไหนผิดหากันอยู่จนทุ่มเศษๆ ก็ยังไม่เจอไม่สามารถปิดบัญชีประจำวันได้ ไอ้เราก็อยาก
    กลับบ้านเต็มแก่แล้ว คนทำงานมาทั้งวันทั้งเพลียทั้งเครียด อยากพักผ่อนเป็นที่สุด
    เลยมานั่งตั้งสติคิดอยู่ที่โต๊ะทำงานคนเดียวว่ามันจะผิดตรงไหน ทันใดนั้นนึกขึ้นได้ว่าตัวเองพกพญาครุฑติดตัวมาด้วย เอาวะลองดูตามหนังสือบอกว่าท่านมีอิทธิฤทธิ์ช่วยเหลือได้หากขอท่าน จึงเอามือกุมพญาครุฑทองไว้แล้วอธิษฐานว่า ลูกอยากกลับบ้านพักผ่อน
    เหลือเกินเหนื่อยมาทั้งวันแล้ว ขอให้ทีมงานหาพบทีเถิดว่าบัญชีผิดตรงไหนภายในสิบนาทีนี้ แล้วลูกจะเชื่อและขอนับถือองค์พญาครุฑอย่างสุดจิตสุดใจตลอดไป. ครับ แล้วสิ่งไม่น่าไม่เชื่อก็ต้องเชื่อบังเกิดขึ้น ปาฏิหาริย์มีจริง(สำหรับผม) อธิษฐานจบไม่ถึงหนึ่งนาทีดี น้องคนหนึ่งก็ร้องออกมาว่าพบแล้วเอกสารที่ลงบัญชีผิดตัวเลขตรงกันเดะ
    แล้วรีบตรวจสอบดูกันตรงเผงเลย ปิดบัญชีแล้วเผ่นกันแน่บเลย ต่างคนต่างเหนื่อย
    ที่เล่ามาทั้งหมดนี้ ผมไม่ได้ต้องการให้ใครเชื่อหรือไม่เชื่อ
    เพียงแต่เป็นประสบการณ์ที่ผมพบเจอมา อย่างที่บอกเป็นความเชื่อส่วนบุคคล เราอาจจะ
    คิดว่ามันเป็นเรื่องบังเอิญก็ได้เพราะไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ และตามที่ได้อธิษฐานกับท่านไว้ผมจึงขอเผยแผ่เรื่องราวที่ประสบมาให้คนอื่นๆ ได้รับทราบเพื่อเป็นการสักการะองค์พญาครุฑได้อีกทางหนึ่ง.

2. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ผมได้เหรียญหลังพญาครุฑ ของหลวงปู่สิม ไม่ทราบใช้คาถาบูชาอะไรดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. windman

windman เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2009
    ลืมอีกด้าน ...

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ตั้งนะโมสามจบ อาราธนาพระรัตนตรัยก่อน
    แล้วตั้งจิตนึกถึงพญาครุฑ อาราธนาบารมีท่านคุ้มครองครับ

5. ขเคศวร

ขเคศวร สมาชิก

ขออนุโมทนา และขอบคุณทุกท่าน สำหรับคาถา และวิธีบูชานะคะ เรื่องของพญาครุฑท่านหาอ่านและศึกษาได้น้อยเหลือเกินค่ะ :cool: