พี่ครับดู เหรียญทรงผนวช 2499 ให้หน่อยครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tip9499, 21 กรกฎาคม 2011.

1. tip9499

tip9499 สมาชิก

30 ธันวาคม 2009
    พี่ครับดู เหรียญทรงผนวช 2499 ให้หน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      7,061
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      5,041
  2. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าตัวอักษรด้านหลัง ไม่ปรานีต เหมือนโรงกษาณป์ทำเลยฮะ

3. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เหรียญทรงผนวช 2508 เน้นความคมชัดของตัวอักษรเส้นสายและขอบเหรียญ
    มีความคมชัดเป็นเหลี่ยมเป็นสัน ในองค์ด้านขวา องค์ซ้ายปลอม

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    ถ่ายรูปมาอยู่ในกรอบดูยากครับ ช่วยกรุณาดูในตัวอย่างจะดีกว่า
    แต่ถ้าให้ผมดูด้านหน้าและหลังผมดูแล้วยังไม่คมชัดครับ

4. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    องค์ที่ถามยังไม่แท้ครับพระแท้ไม่จำเป็นต้องคมชัดเสมอไปยิ่งพระสมัยก่อนปี2500เครื่องจักรไม่ได้ทันสมัยแบบยุคหลัง..คนทำพระเก๊รู้ลึกถึงจิตคนว่าจะต้องดูความคมชัดเป็นหลักจึงทำบล็อกคอมฯมาสนองให้เคลิ้มตาม...ดูพระต้องดูพระจากพระแท้จริงๆเป็นหลักเท่านั้นยอมรับว่ายากแต่ถ้าจะไม่หลงก็ต้องพยายาม..ประมาทเมื่อไรก็จบเมื่อนั้นเพราะพระแท้ไม่ได้หาง่ายอย่างที่เข้าใจกัน

5. Bigzys

Bigzys Active Member

ตามพี่สโตร์ครับ ถ้าส่วนตัวดูหน้าเหรียญมองไม่คอยเห็นตำหนิกรอบบังหมด

ถ้าด้านหลังความคมชัดและพิมพ์ตัวอักษรไม่ผ่านครับ เนื้อเหรียญยังไม่ดี

6. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อ่านตรงนี้เพิ่มสักหน่อยครับ ถ้าอยากเก่งเรื่องการดูเหรียญ

พระเครื่อง เหรียญในหลวงทรงผนวช วัดบวรฯ พ.ศ. ๒๕๐๘
    ตำหนิ เหรียญในหลวงทรงผนวช วัดบวรฯ พ.ศ. ๒๕๐๘

เหรียญที่ระลึกทรงผนวช สร้างขึ้นเนื่องในโอกาสพระราชพิธีบำเพ็ญพระราชกุศลพระชนมายุเสมอพระราชบิดาและการพระราชพิธีฉลองสมโภชเจดีย์ หล่อพระพุทธรูปปางประทานพร ภ.ป.ร. ณ วัดบวรนิเวศวิหาร เมื่อวันที่ ๒๙ สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๐๘ ในงานพระราชพิธีเรียกว่า “จาตุรงคมงคล” ทั้งนี้เนื่องมาจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เสด็จพระราชดำเนินบำเพ็ญพระราชกุศลถึง ๔ อย่างในคราวเดียวนั่นเอง

เหรียญในหลวงทรงผนวชนี้ เท่าที่วงการยอมรับนิยมเล่นหากันมี เนื้อทองคำ เนื้อเงิน เนื้อทองแดงกะไหล่นาก และเนื้ออัลปาก้า (เนื้อช้อนส้อม) เพราะจำนวนที่สร้างอย่างมากมายจึงมีการแยกบล็อกออกมามากมายหลายประเภท แต่ที่นิยมมีเฉพาะเนื้อทองแดง เนื้ออัลปาก้า มีเอกลักษณ์เฉพาะ คือ ด้านหน้าขอบเหรียญด้านในใต้หูเหรียญจะเว้าขึ้นเล็กน้อย ด้านหลังฐานเจดีย์จะเต็ม แต่หากเป็นเนื้อทองคำ หรือเนื้อเงินที่นิยม (ที่จริงก็นิยมทั้งสองเนื้อเพราะหายากทั้งคู่) ด้านหน้าจะไม่เว้าขึ้น มีเพียงแต่ฐานเจดีย์ด้านหลังเต็มเท่านั้น

เหรียญในหลวงทรงผนวช ปี ๒๕๐๘ นี้มีจุดสังเกตที่สำคัญ คือต้องแยกลักษณะการตัดขอบเหรียญ

เหรียญเนื้อทองแดง และเหรียญเนื้ออัลปาก้า
    เป็นเหรียญปั๊มตัดทีเดียว

เหรียญเนื้อทองคำ และเนื้อเงิน
    เป็นเหรียญปั๊มข้างกระบอก
    ตำหนิเหรียญในหลวงทรงผนวช ปี ๒๕๐๘ บล็อกนิยม
    ๑.ตัวหนังสือและพระพักตร์จะมีลักษณะคมชัดเพราะว่าผลิตโดยกองกษาปณ์
    ๒.หูเหรียญด้านหน้าจะมีลักษณะเป็นรูปพระจันทร์เสี้ยวซึ่งเป็นตำหนิพิมพ์ที่เกิดจากการปั๊มกระแทกอย่างแรงนั่นเอง
    ๓.ในบล็อกนิยมเนื้อทองแดงและเนื้ออัลปาก้าขอบเหรียญด้านหน้าใต้หูเหรียญจะเว้าขึ้นเล็กน้อย ในเหรียญที่ยังไม่สึกบนขอบเหรียญจะเห็นเป็นเส้นวงเดือนอยู่หลายเส้น (เส้นนี้ช่วยตัดสินความเก๊แท้ของเหรียญได้อย่างดีทีเดียว)
    ๔.ใต้หางตัว ช.ช้าง จะมีเม็ดไข่ปลาอยู่หนึ่งเม็ดคมๆ
    ๕.บนขอบเหรียญด้านหลังจะมีเส้นรัศมีวิ่งอยู่รอบๆขอบเหรียญ
    ๖.เจดีย์ด้านหลังต้องคมชัด ไม่เอียง
    ๗.ในพื้นที่ว่างหลังเจดีย์ จะมีเส้นขนแมว (เฉพาะบล็อกนิยม เนื้อทองแดงและอัลปาก้า)
    ๘.คำว่า “พระชน” หางตัว ช.ช้าง จะพาดบนฐานเจดีย์
    ๙.ในบล็อกนิยมฐานเจดีย์จะเต็มและตัว ส.เสือ ของคำว่า “เสมอ” จะพาดบนเส้นเจดีย์ชั้นล่างสุดเช่นกัน

7. dogone

dogone สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ถ้าอยากให้ชัวร์แกะกรอบดูขอบตัด ตัดสินว่าจะจ่ายเงินหรือไม่ ดีกว่าครับ

8. darakava

darakava สมาชิกใหม่

28 สิงหาคม 2014
    รบกวนผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับว่าแท้หรือเปล่าครับเนื้ออะไรพิมอะไรครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับว่าแท้หรือเปล่าครับเนื้ออะไรพิมอะไรครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ 2508_01.jpg

9. Rungnirun tin

Rungnirun tin สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2017
    ผมเพิ่งได้มาครับ รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยครับ ผู้ใหญ่ใหญ่ให้มาครับ ไม่ได้เช่า

ไฟล์ที่แนบมา:

10. thimthong

thimthong สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2020
    มันก็จริงอย่างที่ว่าครับ แต่บล็อกคอมส์ มันเป็นยังไงครับ มันไม่มีหรอกครับ มันมีแต่ถอดซิลิโคลนแค่นั้น ซิลิโคลนที่ดี งานก็ออกมาดี ถ้ามีบล็อกคอมส์อย่างที่ว่า พาผมไปดู ถ้ามีผมให้ตัวละแสน ผมไม่เอาบล็อกนะ ขอแค่เห็นพอ ผมให้แสนนึงเลย มันไม่มีหรอกครับ ไอ้บล็อกฮ่องกง อะไรนั่นอีก มันเป็นแค่ข่าวทำให้คนสับสน หรือกลัว เมื่อกลัว ก็ต้องเข้าหาเซียนไงครับ...ที่ว่าเก๊เฉียบ มันมาจากการถอดบล็อกครับ ถ้าดูดีๆมันไม่คม ถ้ามันมาจากคอมส์อย่างที่ว่า มิติมันไม่ได้ครับ มันไม่สามารถอ่านค่าสูงต่ำได้ มันไม่มีหรอกครับ..ลองศึกษาใหม่ดูนะครับ..อย่ามั่วมาครับ คนที่เขาไม่รู้เขาจะ งง เหมือนคุณ...

11. thimthong

ขอบตัด..555..มันชี้ชัดไม่ได้ครับ ถ้าจำนวนการผลิตเยอะเช่นเนื้อทองแดง คุณไม่สามารถชี้ชัดได้เลย เพราะตัวตัดมิได้มีตัวเดียว หรือถ้ามีตัวเดียวก็ต้องมีการเจียร์ เพื่อใช้งาน จนกว่าจะตัดไม่ได้จำนวนการผลิตคุณยังไม่มี ฉนั้น คุณอย่าตามเซียนมากครับ มันมั่ว จำกัดพระเฉพาะที่ตัวเองมีครับ ศึกษาให้ดีก่อนเม้นนะครับ...

12. thimthong

13. thimthong

ตามข้อ 5 ครับเส้นรัศมีที่ว่า ขอบเหรียญด้านหลัง เกิดจากรอบตีนเหยียบ ของตัวตัดตัวผู้ครับ ( เสริมหน่อยครับ ) ที่เหลือตามนั้น อย่างที่คุณสโตร์ว่าไว้ครับ

14. thimthong

ยังไม่ดีครับ...ลองอ่านข้อมูลของคุณสโตร์ดูครับ น่าจะเข้าใจ และชัดเจนกว่านี้ครับ หรือดูรูปที่เขาลงไว้ให้ครับ..