พี่ชาย น้องระรินคะ ฝากมาบอกเพื่อนๆว่า น้องระรินเสียชีวิตลงเเล้วด้วยระบบหัวใจล้มเหลว

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย skygecht, 8 พฤศจิกายน 2007.

1. teelay

teelay Active Member

26 กันยายน 2007
    ขอแสดงความเสียใจกับการสูญเสียครั้งนี้ด้วยครับ

2. chotiwat

chotiwat เป็นที่รู้จักกันดี

เว็บไซต์พลังจิต เป็นต้นเหตุที่ทำให้น้องระรินได้จากไปอย่างสงบครับ
    ถ้าไม่อย่างนั้น เธอคงได้จากไปอย่างทรมาณใจอย่างมาก ๆ แน่นอน

เมื่อก่อนนั้น เธอเป็นคนที่พูดจาเสียงแข็ง ใจร้อน รักสนุก แล้วเรื่องการเรียนก็เป็นอันดับท้าย ๆ ของห้องอีกด้วยครับ

ตั้งแต่ผมแนะนำให้เธอมาหาฟังเพลงในเว็บนี้ เธอก็ได้เริ่มศึกษาธรรมะ และได้เปลี่ยนให้เธอเป็นอีกคนไปเลยครับ เธอกลายเป็นคนที่ใจเย็น อ่อนน้อม ส่วนเรื่องการเรียนจากอันดับท้าย ๆ ก็กลายเป็นอันดับหนึ่งของห้องเลยครับ ก่อนนอนก็จะสวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิทุกครั้ง ผมก็คิดไม่ถึงเหมือนกัน ว่าธรรมะจะทำให้เธอเปลี่ยนไปได้ถึงขนาดนี้

ก่อนที่เธอจะเสียชีวิตลง เธอมีอาการร้อนไปหมดทั้งตัว ร้อนมากจนต้องเปิดแอร์ถึง 18 องศาเลยครับ เย็นเฉียบ แต่ก็ไม่ไหวจนต้องเข้าห้องน้ำไปอาบน้ำ ก็ไม่หาย เห็นท่าไม่ดี จึงพาไปโรงพยาบาลครับ หมอตรวจแล้วก็บอกว่า ระบบการทำงานของหัวใจล้มเหลว อยู่ได้ไม่เกิน 24 ชม. แน่นอน เธอมีอาการร้อน ๆ หนาว ๆ อยู่เรื่อย ๆ นอนอยู่บนเตียงคนไข้ เธอมีสติดีทุกอย่าง แล้วเธอก็เตรียมตัวกับเรื่องตายไว้ตลอดเวลามาอยู่แล้ว เธอเคยคุยกับผมเรื่องตายไว้หลายครั้ง ในขณะที่ผมอยู่กับเธอ 2 คน เราคุยกัน ผมจึงตัดสินใจบอกเธอว่า ระบบการทำงานของหัวใจล้มเหลว เธอจะอยู่ได้ไม่เกิน 24 ชม. แต่น่าแปลกมาก ที่เด็กผู้หญิงอายุ 17 อย่างเธอไม่มีอาการตกใจหรือกลัวใด ๆ เลย แต่เธอกลับบอกว่า ให้บอกพ่อแม่ว่า ไม่ต้องเสียใจ เธอจากไปเพราะหมดเวรหมดกรรมแล้ว หลังจากนั้นไม่เกิน 3 ชั่วโมง เธอก็จากโลกนี้ไปอย่างสงบ ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ดี ที่เธอได้เข้ามาในเว็บพลังจิต แล้วศึกษาเรื่องธรรมะ เมื่อเกิดเหตุการณ์ที่คิดไม่ถึงแบบนี้ ถ้าเป็นเด็กผู้หญิงธรรมดาคงจะช๊อก หรือไม่ก็คงจะเสียใจกับเหตุการที่เกิดขึ้นมาก ๆ แน่นอน แต่โชคดีแล้วล่ะครับ ที่เธอได้ศึกษาธรรมะ ฝึกจิตให้สงบ ไม่ฟุ้งซ่านได้ ต้องขอบคุณเว็บพลังจิตจริง ๆ ที่ช่วยให้น้องผมจากไปอย่างไม่ทุกข์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤศจิกายน 2007
  3. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ได้ทราบว่าน้องระรินจากไปอย่างสงบ ไม่ทรมาน ก็วางใจค่ะ

ขอให้บุญกุศลที่น้องได้ทำนำพาน้องไปสู่สุขคติภพนะคะ

ด้วยความอาลัย...พี่เมษา

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของน้องระรินด้วยนะครับ

5. raidina

raidina เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    เคยทักทายและฟังเพลงน้องระรินค่ะ...ยังชอบเสียงร้องที่มีความเฉพาะตัวของเค้าเลย....ได้ข่าวแล้วก็รู้สึกใจหายนะคะ...อย่างไรก็ตาม...ขอให้น้องระรินมีความสุขสงบในภพที่ไปนะคะ

6. Fluke

Fluke เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
    คนเรามีพบ ก็ต้องมีจาก แต่ไม่คิดเลยว่าจะเร็วขนาดนี้
    ขอใหได้้ไปสู่สุขตินะครับน้องระริน

7. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
    ขอให้น้องระรินไปสู่ที่สุขคติครับ

8. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวน้องระรินด้วยคะ

น้องระรินจากไปแบบสงบและมีสติ พี่กบขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย พระพุทโธ พระธัมโมเป็นแสงสว่างนำทางให้จิตวิญญาณของน้องไปสู่สุคติ มีความสุขคะ

สาธุ

9. ดอกบัวตูมเน่า

ดอกบัวตูมเน่า เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    เข้ามาไว้อาลัยน้องอีกรอบครับ
    ขอเป็นกำลังใจให้ครอบครัวน้อง และขอให้น้องระริน
    นอนหลับอย่างสบายน่ะครับ

10. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    ปวดหัว แล้ว สับสน เธอยังอยู่ เธอยังไม่เสียชีวิต

11. Walk

Walk เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ไม่น่าเชื่อเลย
    หลับให้สบายนะคะ ขอให้ไปสู่สุขคตินะคะ

12. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    พี่คิม..พี่ว่าไรนะ..หมายความว่าไงอะ..

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.237384/[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2008
  13. ฉายอรุณ

ฉายอรุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ความตายทุกๆคนหนีไม่พ้น แต่เสียดายที่น้องระริน จากไปเร็วเกินควรบนโลกมนุษย์ แต่ถ้าคิดในแง่ดี เพื่อให้คลายความเศร้า... คิดเสียว่า พระเจ้าบนสวงสวรรค์ ต้องการน้อง ระริน กลับด่วน ให้ไปรับใช้ พระองค์ท่าน.....

14. สมิทธิ์

สมิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 803827" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>nisitt</TD><TD class=alt2>เธอยังอยู่ .. เธอยังไม่เสียชีวิต</TD></TR></TBODY></TABLE>

ถูกต้องครับ .. เธอยังอยู่ในใจ-ในความทรงจำของพวกเรา ..
    ตราบเท่าที่พวกเรายังระลึกถึง "เธอ..น้องระริน"

พระธรรมในใจน้องระริน และพระธรรมเท่าที่มีในใจพวกเรา ..จะเชื่อมโยงถึงกันเสมอ
    เพราะ "หลวงพ่อเคยบอก" และ "ผมเชื่ออย่างนั้น"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2007
  15. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้งต่อครอบครัว ของน้องระริน ด้วยครับ

16. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    บุญที่ได้ทำมาทั้งหมด.....ขอให้คุณได้บุญทั้นแช่นเดียวกัน โหตุ ๆ ๆ คุณร้องเพลงเพราะมากๆจ้า....โหตุ โหตุ โหตุ

17. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ตอนนี้ ทั้ง เศร้า เเละ ดีจายยยยย เพื่อนพลังจิต น่ารักจิงๆปลิ้มเเทน...

18. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    ( ซ้ำ ) ปวดหัว แล้ว สับสน เธอยังอยู่ เธอยังไม่เสียชีวิต
    **เสียงเพลงที่ "น้องระรินค่ะ" ได้เคยร้องให้เพื่อนๆฟัง
    เธอร้องเพราะมาก "น้องนะรินค่ะ" น่ะร้องไพเราะเสียจน เจ้าของเสียงเพลงที่ร้องไว้ถ้าได้ยินยังต้องชื่นชมเธอ โดยเฉพาะเพลงพี่พุ่มพวง
    และรวมทั้งเพลง ที่ร้องแบบลูกกรุงที่ร้องกับเครื่องดนตรีประเภท เปียโน
    เธอก็ร้องได้ดีทีเดียว เพลงพื้นเมืองสำเนียงทางภาคเหนือก็ยิ่งไพเราะอ่อนหวาน
    ** หากมีใครสักคนหลงเสียงนางเข้าแล้ว คงตามหาน้องเขาไม่เจอ แต่พี่คิม นั้นเชื่อว่าอย่างไงเธอก็เคนเป็นหนึ่งในบ้านเรา เธอยังไม่ตาย เธออาจจะมาร้องเพลงให้เราได้ฟังอีกก็ได้ใครจะไปรู้ ระริน เนี่ย เธอร้องเพลงได้หลายแนว หลายสี ถ้าอยากฟังเธอร้อง ลองกลับไปฟังดูนะครับ
    .....คิดถึง...

19. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

<TABLE class=tborder id=post802061 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 08:50 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#1 <INPUT id=plist_802061 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; MARGIN: 0px 0px 0px 5px; VERTICAL-ALIGN: middle; PADDING-TOP: 0px" type=checkbox value=0 name=plist[802061] inlineModID="inlineMod"> </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>skygecht<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_802061", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:48 PM
    สถานที่: ดาวตุงก้า ตุงก้า อิอิ
    ได้ให้อนุโมทนา 19,020 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 32,512 ครั้ง ใน 8,047 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 4014 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_802061 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->พี่ชาย น้องระรินคะ ฝากมาบอกเพื่อนๆว่า น้องระรินเสียชีวิตลงเเล้วด้วยระบบหัวใจล้มเหลว
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><TABLE class=tborder id=post802014 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>chotiwatana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_802014", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:38 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 983 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 215 ครั้ง ใน 38 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_802014 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เพราะมากครับพี่กาย ชอบมากเลย อิอิ
    มีข่าวมาแจ้งครับ เพราะรู้สึกว่าน้องสาวของผมจะรู้จักกับพี่กายดีที่สุดใน Palungjit นะ
    น้องระริน User "ระรินค่ะ" ครับผม
    เธอคงไม่ได้มีโอกาสมาร้องเพลงให้พวกเราฟังอีกแล้วล่ะ
    เนื่องจากเธอได้เสียชีวิตลง ด้วยระบบหัวใจล้มเหลว โดยไม่มีสาเหตุมาก่อนเลยครับ
    เมื่อวันศุกร์ที่ 2 พฤศจิกายน 2550 นี่เองครับ ด้วยอายุ 17 ปี
    ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้มาบอกข่าวตั้งแต่แรก ๆ พอดีก็ยุ่ง ๆ อยู่กับเรื่องงานศพของน้องเขาครับ
    แต่น้องเขาร้องเพลงทิ้งไว้เยอะมาก ไว้ถ้าว่าง ๆ จะ Mix เพลง แล้วอัพมาให้ฟังกันนะครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอแสดงความเสียใจไปยังญาติพี่น้องและครอบครัวของน้องระรินด้วยครับ
    ได้อ่านข้อความบางส่วนแล้ว ทราบว่าน้องระรินเข้มแข็งมากครับ
    ผมเองไม่ค่อยได้เข้าห้องคาราโอเกะมากนัก เพราะต้องอยู่ในห้องmusic board เป็นหลัก
    แต่ก็พอทราบว่าน้องระรินมีผลงานที่ได้ร่วมร้องเพลงและยังเป็นที่รักของสมาชิกในห้องคาราโอเกะทุกคน

เป็นเรื่องแปลกที่ ช่วงเวลาที่น้องกายตั้งกระทู้นี้ ก็เป็นเวลาเดียวกันกับที่บอร์ดเพลงประสบปัญหาอย่างหนัก
    ผมกับทีมงานก็วิ่งวุ่นอยู่กับการลบข้อมูลเพลงทั้งหมด ที่มากมายเพื่อปกป้องสมาชิกทุกท่าน
    และต้องตามดูแลทุกส่วน จนวางใจ เพิ่งจะมีเวลามาร่วมไว้อาลัยกันน้องระรินตรงนี้
    เศร้าใจจังครับ ทำไมต้องมีเรื่องเศร้าๆ ซ้ำซ้อนกันแบบนี้
    ขอให้น้องหลับอย่างสงบ ให้คุณพระคุณเจ้าคุ้มครองครับ สาธุ

20. kib_jang

kib_jang เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    ขอให้ไปสู่ความสงบ..ความว่างเปล่า
    และขอให้ครอบครัวระรินหลุดพ้นจากความโศกเศร้าในเร็ววัน