พุทธคุณหลวงปู่ทวดพระเจ้า5พระองค์ หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เด็กกรุง”, 12 มกราคม 2020.

1. เด็กกรุง”

เด็กกรุง” สมาชิกใหม่

สวัดดีพี่ๆครับ ผมมีประสบการเกี่ยวกับหลวงปู่ทวดของหลวงปู่หมุนมาเล่าให้เล่าครับ เรื่องที่จะเล่าเกิดขึ้นกับตัวผมเองผมพึ่งอายุ24เองครับเมื่อก่อนผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องปฏิหารหรือพุทธคุณอะไรนะครับ มีอยู่วันหนึ่งครับย้อนไปเมื่อ2ปีที่แล้วครับ ผมมีเพื่อนอยู่คนหนึ่งครับมันชอบเล่นพระเครื่องครับ มันชอบขโมยพระพ่อของมันเอามาขายครับขายทีก็ได้หลักหมื่นเลยครับ เหมือนพ่อมันจะเล่นพระด้วยนะครับ พอมันได้ตังมามันก็ชอบพาผมไปเที่ยวตามภาษาวัยรุ่นครับพอผับปิดก็จะแยกย้ายกันกับบ้าน ไอเพื่อนผมที่มันขายพระได้มันบอกว่ากลับกันไปก่อนเดี๋ยวมันจะไปเที่ยวต่อครับมันพาสาวสวยมาด้วยครับแต่เป็นเมียคนอื่นเขาครับ555 พวกผมกับเพื่อนก็แยกย้ายกัน พอตื่นเช้ามาก็ได้ยินข่าวมันโดนจับครับโดนข้อหาพยามฆ่าครับ พอพวกผมไปเยี่ยมมัน มันก็เล่าให้ฟังครับว่ามันโดนพวกผัวของสาวสวยที่มันเอามาไล่ยิงครับ มันบอกพวกผัวผู้หญิงมากัน3คนไล่ยิงมันจะลูกปืนหมด มันเลยจอดรถหยิบมีดลงไปแทงเขาเลยครับมันบอกวันนั้นมันดวงดีสุดๆมันแทงไปคน2 อีกคนหนึ่งมันไม่ยอมลงจากรถมันเลยรอดตัวไป แล้วมันก็ขับรถกลับบ้านครับ มันบอกยังไม่ทันได้เช้าเลยครับ มีคนมาปลุกมันถึงที่นอนเลยครับ555มันขำครับ แล้วมันก็เงียบไปแปบนึงแล้วมันก็พูดขึ้นมาหลวงปู่ทวดกับตะกรุดหลวงพ่อจำลอง วัดเจดีแดงนี้แน่นอนจริงๆ แล้วมันก็ยกมือไหว้สาธุ มันก็บอกกับพวกมันว่าไม่ต้องห่วงเรื่องประกันเดี๋ยวพ่อมันมาเคลียให้เดี๋ยวไว้เจอกัน พวกผมก็กลับกันพอขึ้นรถกลับกันเพื่อนผมมันก็คุยเรื่องพระหลวงปู่ทวดผมก็เริ่มสนใจแล้วครับ55 ต้องหามาห้อยคอบ้างแล้วเขาบอกไม่ตายโหงผมยิ่งชอบเข้าไปใหญ่เลยครับ ผมก็เริ่มศึกษาพระของหลวงปู่ทวดวัดช้างให้แต่พระของวัดช้างให้มีแต่แพงๆทั้งเลยครับอีกอย่างก็ดูพระของวัดช้างให้ไม่เป็นด้วยก็ต้องหาเก็บพระใหม่ๆเอา มีอยู่วันหนึ่งผมก็ไปเดินดูพระตามตลาดพระตู้พระที่วางขายกันครับ หน้าตู้พระก็มีพี่ๆลุงๆเซียนพระยืนคุยกันอยู่3คนคุยกันพระของหลวงปู่หมุน ผมก็เดินเข้าไปหยิบพระหลวงปู่ทวดองค์นึงขึ้นมาดูเป็นของวัดห้วยมงคลครับ แล้วลุงเจ้าของตู้ก็เดินเข้ามาหาผมถามผมว่าชอบหลวงปู่ทวดหรอ ผมก็เลยบอกไปว่าใช่ครับลุง ลุงก็เลยบอกกับผมว่าหลวงปู่ทวดที่เขาเล่นกันมีแต่ราคาแพงๆสูงๆ แล้วลุงก็หยิบพระในตู้ขึ้นมากล่องนึงครับเขาบอกผมว่าเป็นของหลวงปู่หมุนเสกของวัดสุทัศพิมพ์พระรอดหน้ากล่องเป็นรูปหัวหนุมานปี2543-2544 ลุงรับลองว่ารุ่นนี้ดีลุงรับประกันแท้อีกหน่อยจะหาไม่ได้ผมก็เลยถามไปว่าเท่าไรหรอครับลุง ลุงบอกเห็นเราชอบลุงให้800 ผมก็เลยบอกไปว่าอ่อครับลุงพอดีตังผมไม่พอเดี๋ยววันหลังผมมาดูใหม่นะลุง ผมก็เดินออกมาพอผมเดินออกมาผมก็บ่นของผมคนเดียวว่าลุงแมร่งหลอกขายพระให้ผม เพราะหน้ากล่องมันติดราคาบอกว่า20บาท ลุงกะเอากำไลเลย780ลุงผมไม่ได้โง่นะลุง555 พอ2-3วันต่อมาผมเริ่มมีเรื่องให้เคลียดเกี่ยวกับที่ทำงานครับ ผมทำงานอยู่กรม กรมนึงเกี่ยวกับอาคาร ผมเริ่มไม่เข้าตาผู้จัดการเขาเริ่มหาเรื่องผมว่าทำงานไม่ได้เรื่อง ผมก็ฟังครับแล้วก็เงียบแล้วเขาก็ไล่ผมออกมา พอผมเดินออกเขาก็พูดมาลอยๆว่าอีกไม่นานเดี๋ยวก็เอาแมร่งออก ผมก็เดินกลับมาที่ผมทำงาน ก็เริ่มคิดหางานใหม่แล้วครับ เริ่มหาสมัครงานใหม่เลยครับวันนั้น เย็นวันนั้นผมเลิกงานก็ขับรถกลับบ้านคิดมาตลอดทางเลยครับว่าจะหางานที่ไหนทันไหนจะภาระทางบ้านอีกเคลียดมากเลยครับ พอขับรถมาสักพักนึงก็มาเจอลุงที่จะขายพระให้ผมวันนั้น800แกเดินเข็นมอไซอยู่ ผมก็เข้าไปหาแกถามแกว่ารถเป็นไรลุง ลุงแกบอกน้ำมันรถหมดแล้วแกก็55เหมือนแกจะเมาด้วยครับ ผมก็เลยบอกว่าลุงเดี๋ยวผมไปซื้อน้ำมันให้ลุงรอผมตรงนี้แปบนึง ลุงแกบอกไม่เป็นไรเดี๋ยวเข็นไปอีกหน่อยก็ถึงบ้านแล้ว ผมก็เลยบอกไปว่าผมกลัวลุงจะเข็นไม่ถึงบ้านอะดิเมาขนาดนี้ผมก็ขำ55 แกก็ยืนเมาอยู่แปบนึงแกบอกลุงไม่มีเงินติดสักบาทกินเหล้าหมดแล้วแกก็ขำ555 ผมก็เลยกับแกไปว่าไม่เป็นไรลุงเดี๋ยวผมซื้อน้ำมันให้ช่วยๆกันนะลุง ลุงแกก็บอกว่าโอเคงั้นเดี๋ยวลุงนั่งรอตรงนี้นะ ผมก็เลยบอกว่าเดี๋ยวผมมาผมก็เติมน้ำมันให้แกเสร็จ แกบอกว่าขอบใจมาก ลุงบอกให้ผมขับรถตามแกมา ผมก็ตามไปครับ แกไปจอดหน้าตู้พระแก แกไปหยิบหลวงปู่องค์800มันให้ผมแล้วบอกผมว่าลุงให้ เก็บไว้ดีๆผมก็ยกมือไหว้ขอบคุณนะลุง แกบอกโชคดีๆไว้เจอกัน ผมก็ขับรถกลับสมองกับมาเคลียดเรื่องงานเรื่องเงินต่อครับ55 พอถึงบ้านลงรถได้สิ่งแรกที่ผมทำหยิบพระให้กระเป๋าเสื้อยกมือไหว้ท่วมหัวสาธุ ขอให้ผมได้งานใหม่ภายใน3-7วันเถอะสาธุ พอวันต่อมาเหมือนมีปฏิหารครับ พี่เจ้าหน้าที่ผู้หญิงเขาทำงานอยู่ในกรมอยู่กองนึง เขาบอกกับผมว่ามาทำงานกับพี่ไหมเราจบอะไรมา ผมก็เลยบอกไปว่าผมจบคอมพิวเตอร์ธุระกิจมาครับ พี่เขาบอกพอดีเลยกองพี่กำลังเปิดสอบพอเลยพี่กำลังอยากได้เรามาทำงาน เห็นทำงานที่นี้มานานเอาคนในดีกว่า ผมก็เลยบอกไปว่าผมไม่ได้จบป.ตรีนะพี่ ความรู้เรื่องข้อสอบไม่มีเลย พี่เขาก็เลยบอกผมว่าไม่ต้องห่วงเรื่องข้อสอบ ขอให้มาสอบก็พอ ผมเลยบอกพี่เขาไปว่าขอบคุณนะครับพี่ พี่เขาก็ขอเบอผมไว้แล้วก้ยิ้มให้ผม เขาบอกเดี๋ยวพี่โทรมาเตือนก่อนวันสอบ ผมครับพี่ พี่เขาก็เดินเข้ากองแกไป ผมนึกในใจคนอะไรจะโชคดีขนาดนี้วะ55 พอนึกขึ้นได้มีหลวงปู่ทวดในกระเป๋าเสื้อสาธุเลยครับ พักเที่ยงผมก็เอาไปเหลี่ยมกรอบซื้อสร้อยห้อยคอเลยครับ พอออกจากร้านกรอบพระ ก็เดินออกมาเจอแผงหวยซื้อไปใบนึงติดประเป๋า ตั้งแต่ซื้อมาไม่เคยถูกเลยครับ55 วันนั้นเป็นวันหวยออกพอดี ผมมีพระที่คอแล้วนิครับ เลยยกมือไหว้หลวงปู่ทวดลูกขอโชคขอลาภหน่อยนะหลวงปู่สาธุ ผมก็กลับมาทำงานปกติไม่เคลียดเรื่องหางานแล้วครับอารมดีเพราะมีความหวังแล้วครับสบายใจ555 พอ4โมงเย็นใกล้จะเลิกงานเตรียมตัวกลับบ้าน เห็นป้าๆเขาคุยกันเรื่องหวย นึกได้ว่าซื้อไว้ใบนึงเลยอยากลองลุ้นกับเขาบ้าง55 พอมาตรวจดูเท่าแหละครับผมนี้ลุกขึ้นเต้นเลยครับ555 ผมถูกรางวัลที่3 ถูก6ตัวรับเงินก้อน80,000
    เคลียหนี้สิ้นได้เลยครับ คนอะไรจะโชคดีขนาดนี้ครับ ตั้งแต่ผมได้หลวงปู่ทวดของหลวงปู่หมุนมามีแต่เรื่องดีๆครับ ยิ่งทำให้เชื่อหมดใจเลยครับและรักพระองค์นี้มากครับ หลังจากนั้น1เดือนผมก้ลาออกจากบริษัทอาคาร มาสอบผมได้ติดลำดับที่1 รอรายงานตัว1เดือนครับ ผมมีเวลาว่างเตรียมตัว1เดือน ผมก็เลยได้บวชทดแทนคุณพ่อแม่ครับ บวช15วันที่แปดริ้วฉะเชิงเทราครับ วัดที่ผมบวชมีพระที่เก่งเรื่องเครื่องพระด้วยครับก่อนผมจะสึก กะว่าจะเข้าไปขอของดีไว้ติดตัวไว้บูชาครับ พอผมเขาไปขอ หลวงพ่อครับผมขอของดีไว้ติดตัวสักองค์หน่อยได้ไหมครับ หลวงพ่อหันมามองหน้าผมแล้วก็พูดว่า พระหลวงปู่ทวดที่หลวงพี่มีติดตัวดีที่สุดแล้วเก็บรักษาไว้ดีๆนะ เล่นผมงง เลยครับ หลวงพ่อรู้ได้ไงเพราะผมไม่เคยเอาออกมาให้ใครดู ผมเอามาเหน็บติดตัวไว้ตลอดเพราะอยู่ในวัดก็ต้องกลัวเป็นธรรมดาครับ555 พอผมสึกออกมาก็มารายงานตัวเข้าทำงานที่สอบได้ในกรมเป็นเจ้าหน้าที่ครับ ผมอยากจะมาแชร์ประสบการดีๆครับ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ ขอบคุณนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2020
  2. P7455

P7455 สมาชิกใหม่

26 พฤศจิกายน 2019
    ผมก็เช่าไว้อยู่ครับรุ่นนี้ สังเกตุด้านหลังจะนูนๆ จำไม่ได้ว่าเป็นอะไร