เสียงธรรม พุทธชัยมงคลคาถา ประกอบดนตรี (Pali Chanting)เพราะมากๆค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์' ตั้งกระทู้โดย ไม่กินผัก, 12 เมษายน 2010.

1. ไม่กินผัก

ไม่กินผัก เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวดชัยมงคลคาถา

๑. พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง ครีเมขะลัง อุทิตะโฆระสะเสนะมารัง
    ทานาทิธัมมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๒. มาราติเรกะมะภิยุชฌิตะสัพพะรัตติง โฆรัมปะนาฬะวะกะมักขะมะถัทธะยักขัง
    ขันตีสุทันตะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๓. นาฬาคิริง คะชะวะรัง อะติมัตตะภูตัง ทาวัคคิจักกะมะสะนีวะ สุทารุณันตัง
    เมตตัมพุเสกะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๔. อุกขิตตะขัคคะมะติหัตถะสุทารุณันตัง ธาวันติโย ชะนะปะถังคุลิมาละวันตัง
    อิทธีภิสังขะตะมะโน ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๕. กัตตวานะ กัฏฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา จิญจายะ ทุฏฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ
    สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๖. สัจจัง วิหายะ มะติสัจจะกะวาทะเกตุง วาทาภิโรปิตะมะนัง อะติอันธะภูตัง
    ปัญญาปะทีปะชะลิโต ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๗. นันโทปะนันทะภุชะคัง วิพุธัง มะหิทธิง ปุตเตนะ เถระภุชะเคนะ ทะมาปะยันโต
    อิทธูปะเทสะวิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ

๘. ทุคคาหะ ทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง
    ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท ตันเตชะสา ภะวะตุ เต* ชะยะมังคะลานิ
    เอตาปิ พุทธะชะยะมังคะละอัฏฐะคาถาโย วาจะโน ทินะทิเน สะระเต มะตันที
    หิตวานะเนกะวิวิธานิ จุปัททะวานิ โมกขัง สุขัง อะธิคะเมยยะ นะโร สะปัญโญ

------------------------------

กราบอนุโมทนากับศิลปินท่านนี้ด้วยค่ะ Imee Ooi

ส่วนตัวชอบศิลปินท่านนี้มากๆ ฟังแล้วเย็นไปข้างใน สงบมากเลย

สะสมงานของเขาไว้เยอะแยะเลยค่ะ แล้วจะทยอยนำมาลงให้ทั้งหมดนะคะ

เป็นบทสวดมนต์ ประกอบดนตรี เพราะๆ เย็นๆ เผื่อไว้ อาจมีคนชอบแบบเราค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

3. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาค่ะ..

5. kalyaratch

kalyaratch Active Member

อนุโมทนาด้วยคะ ปกติจะนั่งฟังทุกเช้าก่อนทำงานคะ ไพเราะมากจริง ๆ

6. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    คุณพระพุทธเจ้าใหญ่หลวงมากนัก พ้นที่จะพรรณนา แต่ตัดให้สั้นลงก็มีอยู่ ๓ คือ
    พระปัญญาธิคุณอย่าง ๑ พระบริสุทธิ์ธิคุณอย่าง ๑ พระมหากรุณาธิคุณอย่าง ๑
    เท่านี้แลเป็นประธานแห่ง คุณทั้งปวง ๆ ประชุมลงในคุณทั้ง ๓ นี้สิ้น

พระปัญญาธิคุณ นั้น ได้แก่ ความรู้เท่าสังขาร คือ มรรคญาณ
    ซึ่งเป็นที่ตั้งแห่ง สัพพัญญุตญาณ กับญาณอันวิเศษมีจตุเวสารัชชญาณ
    ทสพลญาณ อนาวรณญาณ เป็นต้น ที่เกิดแต่มรรคญาณให้สำเร็จคุณแก่สัตว์โลก
    คือรู้ว่าสิ่งนี้เป็นประโยชน์ สิ่งนี้ไม่เป็นประโยชน์แก่สัตว์
    สิ่งที่ไม่ เป็นประโยชน์ ประกอบอุบายให้สัตว์ละเสีย
    สิ่งที่เป็นประโยชน์ ประกอบอุบายให้สัตว์ทำให้เจริญขึ้นด้วยอนุศาสนี นี่แลชื่อว่าปัญญา

พระบริสุทธิ์ธิคุณ นั้นได้แก่ละกิเลสเครื่องหมองจิตขาดกับทั้งวาสนาแม้ โลกธรรม ๘
    มาถึงเฉพาะหน้า ไม่ยินดีไม่ยินร้าย พระหฤทัยใส บริสุทธ์ นี่แลชื่อว่าความบริสุทธิ์

พระมหากรุณาธิคุณ นั้นได้แก่ความเอ็นดูปรานี สัตว์ เห็นสัตว์ร้อนอยู่ด้วยเพลิงกิเลส
    ว่ายอยู่ในทะเลใหญ่ คือสังสารวัฏ จะให้สัตว์ดับเพลิงพ้นจากสังสารวัฏที่มีแก่พระองค์
    เมื่อ ยังเป็นโพธิสัตว์อยู่และเมื่อตรัสรู้แล้ว นี้แลชื่อว่า กรุณา

สาธุ ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูง ที่นำบทสวดมนต์ที่ไพเราะมาให้ฟังเสมอ
    ขอให้เจริญในธรรมครับ
    เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่ เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่าน

<IFRAME style="BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; WIDTH: 600px; HEIGHT: 300px; OVERFLOW: hidden; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none" src="http://www.facebook.com/plugins/likebox.php?href=http%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2Fpages%2FBuddhaSattha%2F158726110822792&width=600&connections=20&stream=true&header=false&height=300" frameBorder=0 allowTransparency scrolling=no></IFRAME>
    *<!-- google_ad_section_end -->
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O[​IMG]
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O[​IMG]
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2010
  7. kwanille

kwanille เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ

8. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อนุโมทนาสาธุครับ

9. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

10. nui08

nui08 Active Member

8 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุครับ<!-- google_ad_section_end -->

11. PITINAT73

PITINAT73 Active Member

อนุโมทนา สาธุ ครับ

12. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

13. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมอยากจะบอกว่า...ขอบคุณมากที่ทำให้ผมรู้จัก ....แต่ก่อนมีเพลงเดียว...เพลงแผ่เมตตาก็ฟังเพลงเดี่ยวนั่นหละ....ของคุณมากครับ....

14. vinnatam

vinnatam เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ อนุโมทนาครับ ฟังเเล้วต้องหยุดนิ่งฟังเลยครับ

---------------------------------------------------------------------------------------
    แจกฟรี!!! แต่มีค่าส่้ง ของดีมีประโยชน์ คลิ๊ก

15. EakChutidet

EakChutidet เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ขอบพระคุณครับ อนุโมทนาครับ สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

16. P.S._FabriNET

P.S._FabriNET เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อนุโมธนาสาธุครับ

17. บ้านแสนสุข

บ้านแสนสุข เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2008
    อนุโมธนา ครับ สาธุ ๆ ๆ

18. lxbit

lxbit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับ

19. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

ขออนุโมทนาค่ะ

20. หลานกวนอิม

หลานกวนอิม Active Member

5 กุมภาพันธ์ 2010
    เพราะมากๆ ชอบสุดๆ อนุโมธนาสาธุ