พุทธภูมิคืออะไร สาวกภูมิคืออะไร

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย น้ำมนต์, 29 มิถุนายน 2005.

1. น้ำมนต์

น้ำมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    พุทธภูมิคืออะไร สาวกภูมิคืออะไร แตกต่างกันอย่างไร จะทราบได้อย่างไรว่าเคยปรารถนาอะไรในชาติก่อนๆ

ขอบคุณค่ะ

2. PalmPlamnaraks

PalmPlamnaraks เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธภูมิคือคนที่บำเพ็ญบารมีมาเพื่อเป็นพระพุทธเจ้า ถึงไม่ถึงก็ตามแต่ท่านจะดำเนินสร้างบารมีต่อหรือไม่ บางพระองค์ท่านเบื่อกับวัฏสงสารก่อนก็ละพุทธภูมิไป เลยเข้าสู่พระนิพพานเลย อย่างเช่นหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านก็เป็นพุทธภูมิแต่ท่านเบื่อหน่ายก่อน ท่านเลยละไปก่อน ทั้งที่บารมีท่านไกล้เต็มเปี่ยมแล้ว สาวกภูมิคือบำเพ็ญบารมีมาเพื่อตรัสรู้ตามคำสอนของพระพุทธเจ้าไม่สามารถตรัสรู้ด้วยตนเองต้องฟังพระธรรมคำสอนและปฏิบัติตาม การจะทราบได้ว่าเคยปราถนาอะไรในชาติก่อนๆนี้ตอบยาก ต้องให้ผู้ทรงอภิญญาท่านกรุณาดูให้ แต่เราควรสนใจเรื่องของใจตนในปัจจุบันเป็นใหญ่มากกว่า การดับทุกข์ได้เท่าทันเท่านั้นน่าจะจะมีประโยชน์กว่าการ สนใจเรื่องอื่นๆซึ่งเป็นเรื่องที่ห่างจากตน ดูใจตนหนะสำคัญที่สุด กำหนดรู้เท่าทันใจตนหนะสำคัญที่สุด

3. น้ำมนต์

น้ำมนต์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ขอบคุณมากค่ะ

จะทราบได้ว่าเคยปราถนาอะไรในชาติก่อนๆนี้ตอบยาก ต้องให้ผู้ทรงอภิญญาท่านกรุณาดูให้ แต่เราควรสนใจเรื่องของใจตนในปัจจุบันเป็นใหญ่มากกว่า การดับทุกข์ได้เท่าทันเท่านั้นน่าจะจะมีประโยชน์กว่าการ สนใจเรื่องอื่นๆซึ่งเป็นเรื่องที่ห่างจากตน ดูใจตนหนะสำคัญที่สุด กำหนดรู้เท่าทันใจตนหนะสำคัญที่สุด
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่กรุณาแนะนำ

4. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ลองไปดูรายละเอียดคร่าว ๆ ที่เว็บ <a href="http://buddhabhumi.info"target=_blank>พุทธภูมิ</a>

5. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พุทธภูมิคือผู้ปรารถนาจะเป็นพระพุทธเจ้า
    สาวกภูมิคือผู้ปรารถนาจะเป็นพระอรหันตสาวกของพระพุทธเจ้าพระองค์ใดพระองค์หนึ่ง

ถ้าอยากทราบข้อแตกต่างระหว่างพุทธภูมิกับสาวกภูมิก็ต้องลองเปรียบเทียบดูครับระหว่างพระพุทธเจ้ากับพระอรหันตสาวกว่ามีข้อแตกต่างกันอย่างไรบ้าง

จะรู้ได้อย่างไรว่าเคยปรารถนาอะไรมาก่อนนั้นสังเกตุได้จาก 1.ทราบได้จากญาณที่เกิดจากพื้นฐานของสมาธิอันมั่นคง 2.อาศัยญาณรู้เห็นของผู้อื่นมาแนะนำชี้แนะ 3.สังเกตุจากอุปนิสัยและกำลังใจความต้องการของตนเองว่ามีแนวโน้มไปในทิศทางใดครับ