พุทธวจน-เราเป็นใคร-มาจากไหน-ในเมื่อตัวเราไม่ใช่เรา จิต ก็ไม่ใช่เรา..

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 3 มีนาคม 2019.

1. jityim

jityim เป็นที่รู้จักกันดี

มาจากนี้ค่ะ.....

https://sites.google.com/site/dhammajak2500/prayadhammikaraj

เอาเป็นว่าจิตยิ้มยอมแพ้แล้วนะคะ เพราะว่าเถียงกันไปก็ไม่มีประโยชน์ ขอให้แค่ลองพิจารณา เรื่องคำตรัสของพระพุทธเจ้า เรื่อง จิต มโน วิญญาณ ที่ผ่านมายังไม่สามารถหาคำตอบที่แท้จริงได้เลยค่ะว่าคืออะไร แต่...สื่อที่ได้รับมีคำตอบมาให้ว่าคืออะไร ตามที่จิตยิ้มได้ลงไป และเทียบกับพระไตรปิฎกแล้วที่เป็นพระสูตร สามารถที่จะเป็นเหตุเป็นผลได้อย่างชัดเจนเลยค่ะ

แล้วเรื่องนิพพาน ก็อย่าพูดถึงก็ได้ค่ะ แค่คำว่า พลังงานจิต กับ พลังงานแสง และพลังงานธาตุ คำเหล่านี้ได้บ่งบอกนัยยะอะไรนะค่ะ

เอาเป็นว่าจิตยิ้มไร้ความสามารถที่จะชี้แจงให้กระจ่างได้ เพียงแค่นำมาให้ผู้มีบารมีทั้งหลายหาคำตอบที่ถูกต้องกันต่อไปค่ะ

2. jityim

เขาเข้าใจผิดค่ะ เพราะท้องฟ้าต้องเห็นด้วยตา แต่ฟังด้วยหูก็ไม่สามารถรับรู้ตามจริงได้ แม้จะบอกจะกล่าวอย่างไร ถ้าไม่ได้เห็นด้วยตาตนเองนะค่ะ

3. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

พุทธวจน-JITTYIM อย่าไปอ่านพระไตรปิฏก มันมั่วไปหมดจริงปนเท็จ..
    ..พระไตรปิฏกฉบับปัจจุบันทั้ง2แห่ง มหามงกุฏ-มหาจุฬา-70 เปอร์เซ็นต์ แต่งขึ้นใหม่ ไม่ใช่คำกล่าวของตถาคต หากไม่จริงป่านนี้ อจ.คึกฤทธิ์ถูกจับสึกไปแล้ว..ทำไมไม่ไปเอามาอ่านดู จิต-มโน-วิญญาณ-ที่พุทธวจน..คุณนี่ดื้อดึงหรือกลัวหัวหน้าแก๊งค์จะขับไล่ออกจากกลุ่ม หือ หือ

4. ขาจอน

ขาจอน เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2015
    ไม้ขีดมัวแต่เซิ้งกะติ๊บเล่นพ่อแม่ลูกกับจิกยิ้ม

ดูเดินหน้าประเทศไทย มันกว่าเยอะ

5. jityim

เรื่องนิพพาน...

ดูตรงนี้กันให้ชัดเจนอีกทีหนึ่งนะคะ

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ธรรมชาติ ไม่เกิดแล้ว ไม่เป็นแล้ว อันปัจจัยกระทำไม่ได้แล้ว ปรุงแต่งไม่ได้แล้ว มีอยู่

ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ก็เพราะธรรมชาติ อันไม่เกิดแล้ว ไม่เป็นแล้ว อันปัจจัยกระทำไม่ได้แล้ว ปรุงแต่งไม่ได้แล้ว จักไม่มีแล้วไซร้

การสลัดออกซึ่งธรรมชาติ ที่เกิดแล้ว เป็นแล้ว อันปัจจัยปรุงแต่งแล้ว จักไม่พึงปรากฎในโลกนี้เลย

6. jityim

ยกคำกล่าวมาให้ดูหน่อยซิคะ แล้วมาหาคำตอบเรื่องนี้กันค่ะ

7. ใครบรรลุธรรม

ผมตั้งกะทู้ใหม่แล้วพอดี เรื่องเดียวกันเลย กะทู้นี้ยาวเกินไปแล้วครับ สาธุ

8. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    อย่าเลอะเทอะ

9. jityim

โดนอีกแล้วค่ะ เข้ามาเว็บพลังจิตไม่ได้เลย ต้องหาวิธีทางอื่น ที่ผ่านมาโดนหลายครั้งแล้ว เมื่อสี่ห้าเดือนที่ผ่านมาโดนทุกชื่อที่เขารู้ว่าเป็นยูสเซอร์ของตนเองนะค่ะ ครั้งโน้นยังพอเดาได้ว่าเป็นเรื่องอะไร แต่ครั้งนี้ไม่แน่ใจว่าคืออะไร และการเข้าถึงเว็บก็ช้ามาก ยังแก้ไม่ได้เข้าระบบปกติยังไม่ได้เลยนะคะ การที่มาโพสและนำภาพมาลงให้ทราบได้ เพราะมีเข้าโดยมีวิธีนี้มีทางลัดของระบบในเครื่องเพื่อเข้ามาค่ะ ไม่รู้ว่าจะโดนอีกหรือเปล่า

แสดงว่าข้อมูลที่จิตยิ้มนำมาลงต้องสำคัญมาก ถึงกับต้องทำอย่างนี้ทีเดียวเลยล่ะค่ะ ภูมิใจว่าเราต้องสำคัญมาก คนเลยต้องใช้วิธีนี้ (ยิ้มหวาน ๆๆ) 5555

10. ศิษย์โง่ Version 3

ศิษย์โง่ Version 3 สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2018
    ถ้าอยากได้คำตอบ
    แนะนำได้อย่างเดียว
    ไปหาอะไร อย่างอื่นทำซะ
    กิจกรรมอะไรก็ได้

ภาษาชาวบ้าน เขาเรียกว่า
    "หมกมุ่น" เกินไป

อย่าหมกมุ่นเกิน ถอย ๆออกมาหน่อย
    เดี๋ยวคำตอบที่อยากได้มันมาเอง
    เชื่อดิ เอาดาบฟันวิญญาณ เป็นประกัน......

11. jityim

จริงหรือคะ เอาหัวไอ้เรืองเป็นประกันหรือเปล่า 5555
    อยากเรียนรู้เพื่อแก้ไขค่ะ มันเกี่ยวกับพลังงานของตนเอง พยายามที่จะเรียนรู้ และเพื่อฝึกฝนพลังจิต และกระแสพลังงานภายในตนเอง รู้อยู่ค่ะว่ามันเกี่ยวกับอะไร แต่ยังหาวิธีแก้ไขไม่ได้นะค่ะ

12. ศิษย์โง่ Version 3

ศิษย์โง่ Version 3 สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2018
    อ่านแล้วรู้สึกเหมือนเหมือนดูสตาร์วอร์
    ไม่เข้าใจพลังงานด้านมืด แต่อยากเล่นกับมัน
    คิดว่าจะควบคุมมันได้
    สรุป โดนมันแดร๊ก แทนที่จะควบคุมมันได้

ต่อไปคงได้เรียก หลอด จิ ยิ้ม เวเดอร์

ปล ฉากนี้สะเทือนใจ
    อาจารย์โอบีวันดึงศิษย์กลับมาไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2019
  13. ใครบรรลุธรรม

ผผผผมก็เข้าไม่ได้..กว่าจะเข้าได้ -โรคไบโพลา มันระบาดนะต้องตั้งแก๊งค์หลังไมด์ มั๊ง.

14. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นเหมือนกันครับ
    เท่าที่จำได้
    มีหน้าโชว์หน้าหลอกให้ป้อนระหัส
    คลิกเข้าแล้วลิ้งพาไปหน้ามืด
    อีเมล์ของเวปที่ส่งมา มาจากสองที่
    เห็นรูปไอคอลไม่เหมือนกัน
    ล๊อกอินแล้ว แล้วหลุด หลุดบ่อย

แสดงว่าเวปนี้มีความสำคัญอยู่

เท่าที่ผมรู้มาเวปนี้เป็นจุดนัดพบ
    ผมจึงได้เข้ามาเล่นเวปนี้

เพราะฝันว่า ตัวอยู่ในห้องกำลังทำข้อสอบ..

อยากทราบคำตอบเหมือนกันว่า
    มันเกิดสาเหตุจากอะไร

เหมือนมีมือที่สามสี่ห้า เข้ามาเกี่ยวข้อง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2019
  15. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    พวกที่มาเกิด มีที่มาทั้งนั้น..
    เพียงแต่มันจำไม่ได้..
    เลยกลายเป็นเด็กมือบอนไป..

16. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    แปลก มันน่าจะรู้นะ ตอนนี้นะ
    ใครอธิฐานทำงานอะไรไว้..