พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. มหา เจฟ

มหา เจฟ เป็นที่รู้จักกันดี

โชคดี จังเลยน่ะครับ ที่มีรูปหล่อ หลวงพ่อกัน ท่านเก่งมากและเป็นพระปฎิบัติดี อย่าง หลวงพ่อเดิมและหลวงพ่อสะอาด ครับ แค่ชื่อท่านก็ดีแล้วครับ กัน

2. มหา เจฟ

เยี่ยมครับ พระท่านเสก ขลังทุกองค์ คนพื้นที่ รู้กันดีครับ

3. ปุญญานุภาพ

ปุญญานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    วันที่ 26 ที่จะถึงนี้ หลวงปู่สะอาดจะมาพุทธาภิเษกที่ สนามหลวงนะครับ

4. มหา เจฟ

หลวงพ่อไปกี่โมงครับท่าน

5. ppong2010

ppong2010 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่ออู่ทอง ที่หลวงพ่อท่านแจกให้ ส่วนใหญ่จะนำไปบบรรจุเจดีย์ ที่วัดพระปรางค์เหลือง

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ppong2010

พระกริ่งหลวงพ่ออู่ทอง ยุคแรก ได้มาประมาณปี ๒๕๓๕....มีหลายเนื้อ ทองคำ,เงิน,นาค,นวะ,ทองแดง,ทองผสมและอัลปาก้า

7. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
  8. poman

9. poman

10. sura-jang

sura-jang เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ขอโชว์ด้วยคนครับ ศัทธาหลวงพ่อสะอาดครับ ปลายเดือนก.ค.นี้ ว่าจะไปกราบท่านอีกครั้งครับ

ขนาดไฟล์:
      24.9 KB
      เปิดดู:
      395
  11. poman

12. PEACHMAGIC

PEACHMAGIC เป็นที่รู้จักกันดี

มีดด้ามนี้ออกเมื่อปีไหนครับ สวยมาก

13. poman

14. sura-jang

sura-jang เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบปีครับ แต่ไปเช่าเมื่อกลางเดือนที่แล้วครับ ที่วัดรับกับมือหลวงพ่อ

15. มหา เจฟ

คุณ poman สุดยอดมากครับมีพระกริ่งด้วยครคบ

16. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    แวะมาเยี่ยมชม ศิษย์สาย ลพ.เดิมครับ พอดีก็มีมีดหมอ ลพ.สะอาด(มังกรซ่อนตัวจริงๆครับ)อยู่เล่มนึง..และ ผมคนนึงที่ได้มีโอกาสเรียนวิชากับ ลพ.ทางสาย ลพ.เดิม มาครับ..ท่าจะบอกว่า ให้ระลึกนึกถึง ลพ.อู่ทอง(อาจารย์ใหญ่)ทุกครั้งครับ..ดังนั้น บางคนอาจจะไม่เข้าใจว่า ทำไม ต้องเป็น ลพ.อู่ทอง .สรุปว่าเรื่องราว.มาแต่หนหลังตั้งแต่สมัยราชวงค์อู่ทองครับ(พระประจำราชวงค์) และ ปรมาจารย์ของ ลพ.เดิม นั้นสายนักรบโบราณทั้งสิ้น..เจนจบวิชาพิชัยสงคราม ครบสรรพวิชาครับ..เพราะวิชาคาถา อาคมสมัยก่อนต้องยอมรับกันว่ามีไว้เพื่อรับทัพจับศึก ปกป้องบ้านเมือง.กันจริงๆ เสียดายในสมัยนี้ได้สูญหายไปเยอะ..และในบางครั้งฆารวาสเรียนแล้วรักษาไม่ได้ เนื่องจาก ข้อห้าม/ข้อบังคับ มีมาก..แต่สมัยโบราณเขาไม่มีสิ่งยั่วใจเหมือนสมัยนี้เขาถือได้ สมัยนี้จึงต้องอาศัยวิชาอาคมจากพระสงฆ์ ซึ่งปฏิบัติดีมีศีลเป็นฐาน.แต่บางวิชานั้นต้องบอกว่าพระเรียนได้มีไว้ได้ แต่ก็ไม่สามารถใช้ได้(ต้องแอบถามท่านเอาครับ55)เพราะบางวิชามันไม่มีประโยชน์กับทางผู้ต้องการพ้นทุกข์อย่างท่าน.จริงๆนั้นเหมาะกับพวก.ที่ชอบสะสม(กิเลส) แบบพวกเรานี่แหละครับ...เนาะ จริงไหมครับ ท่า มหา.เจฟ ครับ..

17. ppong2010

ขออนุญาติขัดจังหวะท่าน tang_2536 หน่อยนะครับ เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับหลวงพ่อสะอาดนะครับ
    ด้วยหลวงพ่ออู่ทองที่ท่านกล่าวถึงนั้น เป็นพระพุทธรูปที่อยู่ในกุฏิหลวงพ่อท่านนะครับ ไม่ได้เป็นพระเกจิอาจารย์อะไรครับ โดยปกติท่านไม่อนุญาติให้เข้าไปกราบไหว้ ส่วนที่เป็นพระนอนที่อยู่อีกห้องก็เป็นพระพุทธรูปที่พบบนเขาแก้ว หลวงพ่อท่านพบและได้นำมาบูรณะใหม่ ซึ่งพระพุทธรูปหลายๆองค์ที่หลวงพ่อนำมาบูรณะ ได้นำมาให้กราบไหว้บูชามีหลายองค์ครับ
    ส่วนครูบาอาจารย์ของหลวงพ่อท่านนั้นสืบสายกันมาเท่าที่รู้ก็จะเป็นหลวงปู่ขำวัดเขาแก้ว หลวงพ่อเดิม และหลวงพ่อกัน นะครับ
    เคยได้ยินหลวงพ่อท่านว่าหลวงพ่อเดิมท่านเรียนวิชามาจากหลวงปู่ขำ วัดเขาแก้ว แล้วถ่ายทอดมายังหลวงพ่อกัน นะครับ
    ไม่ได้มีเจตนามาขัดอะไรนะครับเพียงแต่นำสิ่งที่ได้ยินจากหลวงพ่อเมื่อหลายๆปีก่อนมาเล่าให้ฟังกันนะครับ ขออภัยด้วยนะครับ

18. poman

:cool: ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับพี่พงศ์

19. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณครับที่มาขัดจังหวะ.พอดีที่ผมบอกไปเพราะผมคิดว่าท่านคงต้องเคารพพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์องค์นั้นมาก.อาจจะไปบังเอิญกับความเข้าใจของผมน่ะครับ ผิดถูกก็ขออภัยณที่นี้ แต่ที่ผมบอกว่า ลพ.อู่ทอง นั้นผมหมายถึง พระพุทธรูปครับ.(ไม่ได้หมายถึงเกจิอาจารย์ครับแต่ละไว้ในฐานที่เข้าใจครับ).พระเกจิภาคกลาง(เก่าๆ)ถ้าสายนี้ผมว่าท่านจะเรียกติดปากกันมาแบบนี้น่ะครับว่า หลวงพ่ออู่ทอง..คือเปนที่รู้กัน เพราะว่าถ้าจะทำพิธีใดๆต้องขอระลึกถึงพระพุทธ พระธัม พระสงฆ์ ถ้าระลึกถึงพระพุทธ ท่านก็ให้ระลึกนึกถึงหลวงพ่ออู่ทอง(เป็นสรณะ)ในฐานะองค์ประธานซะเลย(คงหมายถึงพระพุทธเจ้า) จิตจะได้มีที่ยึด ส่วนชื่อเรียก หลวงพ่ออู่ทอง น่าจะมาจากพระพุทธรูปสร้างสมัยอู่ทอง หรือศิลปอู่ทอง (เรียกตามชื่อพระเจ้าอู่ทองผู้ก่อตั้งกรุงอยุทธยา ราวๆ พ.ศ. ๑๓๐๐-๑๘๙๗) ความนี้ผมหมายถึงว่าผมตีความเข้าใจจากครูบาอาจารย์ที่ถ่ายทอดคาถาอาคมมาน่ะครับ ตอนแรกก็ไม่คิดสงสัย แต่พอวินิจวิเคราะห์ก็น่าจะเปนตามนี้ครับ ส่วนจะไปตรงกับ ลพ.อู่ทอง ในกุฎิ ลพ. ท่านนั้นก็ถือว่าบังเอิญน่ะครับ..ถ้าโยนิโสฯ แล้ว ผมก็ไม่แน่ใจว่า ลพ.ท่านจะบอกเรื่องราว ลพ.อู่ทองว่า อย่างไร ถ้าใครมีข้อมูลก็ขอแชร์มั่งครับ ของคุณท่าน ppong2010 ครับที่มาตั้งบทขัด(ที่ดีๆครับ)55

20. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นดั่งที่พี่ ppong2010 บอกครับ เพราะผมก็ได้เข้าไปดูเหมือนกัน หลวงพ่อท่านอนุญาติพร้อมทั้งได้รับแจกพระผงมาด้วย