พูดคุยเรื่องมีดหมอ สายหลวงพ่อเดิม (หลวงพ่อสะอาด วัดเขาแก้ว)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหา เจฟ, 6 พฤษภาคม 2012.

1. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ขอร่วมศึกษาด้วยคนนะครับ:)

2. wanabe

wanabe สมาชิกใหม่

ผมอยู่เชียงใหม่ ถ้าจะเดินทางด้วยรถโดยสารลงที่สถานีขนส่งนครสวรรค์ แล้วจะเดินทางต่อไปอำเภอพยุหวัดเขาแก้วต้องเดินทางไปต่อยังไงดีครับถึงจะสะดวกที่สุด รบกวนเพื่อนๆแนะนำที่ครับ เอาที่สะดวกทั้งขาไปขากลับ

3. คนหัวแด่น

คนหัวแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2013
    ต่อรถสายอุทัยธานี-นครสวรรค์หรือสายชัยนาท-นครสวรรค์ก็ได้ครับสองสายนี้จะวิ่งผ่านหน้าวัดเขาแก้วครับแล้วก็มาลงที่ซุ้มประตูที่3ของวัดรถวิ่งมาจะผ่านการประปาพยุหะคีรีมองเห็นทางซ้ายมือเมื่อเลยมาหน่อยก็จะเห็นซุ้มประตูวัดจะมี3ซุ้มให้นับซุ้มที่3ถึงลงคือรถจะวิ่งมาเรื่อยๆมาถึงซุ้มประตูที่3คือซุ้มสุดท้ายถึงลงแล้วเดินเข้าไปในวัดจะเห็นตึกรัตนคีรีสีขาวๆให้เดินตรงไปผ่านตึกไปเรื่อยไม่ไกลครับแล้วมองทางขวามือจะเห็นกุฎิของหลวงพ่อซึ่งเป็นกุฎิทรงไทยยกสูงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2017
  4. คนหัวแด่น

วันนี้ว่างเลยขอนำสิงห์ไม้ของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับสำหรับสิงห์ของหลวงพ่อมีพุทธคุณสูงมากๆเป็นที่ประจักษืแก่บรรดาลูกสิษยืหลายๆคนที่ครอบครองอยู่ไม่ว่าจะเป็นสิงห์ไม์ สิงห์งา หรือแม้แต่สิงห์กระดูกล้วนแต่มีพุทธคุณเหมือนกัน ดีเด่นในทางอำนาจ เกรงขาม แก้พิษแมลงกัดสัตว์ต่อยหรือแม้กระทั่งแก้ทางเจ็บปวดตามร่างกายในส่วนต่างๆล้วนเป็นที่ประจักษ์แก่บรรดาลูกศิษย์มาแล้วผมก็เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่ออีกคนหนึ่งที่เคารพกราบไหว้หลวงพ่อและก็เก็บสะสมสิงห์ของหลวงพ่อไว้หลายๆตัวเหมือนกันแต่ส่วนมากผมจะเก็บสิงห์ไม้ครับเพราะราคายังไม่สูงเท่าสิงห์งาและตอนนี้งาก็หายากและแพงอีกด้วยอีกอย่างทางการก็เข้มงวดจับและช่วงนี้สิงห์ของหลวงพ่อจึงไม่มีสิงห์งาออกมาให้ลูกศิษย์ได้บูชากันส่วนมากจะเป็นสิงห์ไม้กับสิงห์กระดูกเสียมากกว่าฉะนั้นลูกศิษย์ท่านใดที่อยากจะได้สิงห์ของหลวงพ่อไว้ครอบครองก็หาโอกาสและเวลาไปกราบท่านนะครับ P5300356.JPG

5. คนหัวแด่น

หวัดดีครับพี่ๆน้องๆที่เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อทุกๆคนที่เข้ามาชมผมขอนำมีดของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับซึ่งมีดที่นำมาให้ชมในครั้งนี้เป็นมีดใบเหล็กขนาดใบห้านิ้วฝักไม้ด้ามไม้ที่แกะเป็นลิงซึ่งครั้งนี้นำมาให้ชมกันสองเล่มครับเป็นด้ามลิงขาวและลิงดำสำหรับเรื่องพุทธคุณความขลังในมีดของหลวงพ่อนั้นไม่ต้องพูดถึงเพราะมีดของท่านมีพุทธคุณสูงพอๆกับมีดของพระอาจารย์ของท่านคือหลวงพ่อกันวัดเขาแก้วหลวงพ่อเคยบอกกับผมว่าถ้ามีโอกาสเก็บมีดของท่านก็เก็บๆกันไว้นะเด๋วท่านไม่อยู่จะวิ่งหาเก็บกันวุ่นฉะนั้นลูกศิษย์ท่านใดมีโอกาสไปนครสวรรค์หรือผ่านไปก็แวะไปกราบท่านสักครั้งเพื่อเป็นมงคลของชีวิตและจะได้ของขลังของศักดิ์สิทธิ์ไว้คุ้มครองตัวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. คนหัวแด่น

สายๆของวันอาทิตย์ที่ 5 ก.พ.60 ก็ขอนำเอามีดของหลวงพ่อสะอาดวัดเขาแก้วขนาดใบห้านิ้วด้าม/ฝักไม้มาให้ลูกศิษย์ของท่านได้ชมกันไม่ว่าจะเป็นลูกศิษย์รุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่มีดหมอของท่านไม่ว่าจะเป็นมีดเล่มเล็กหรือมีดเล่มใหญ่ล้วนแต่มีพุทธคุณเป็นที่ประจักษ์มาแล้วแก่บรรดาลูกศิษย์ของท่านที่มีประสพการณ์เกี่ยวกับมีดของท่านหรือเกี่ยวกับวัตถุมงคลของท่านครับ

7. คนหัวแด่น

วันนี้ผมขอนำล็อคเก็ตสามพระอาจารย์กับมีดสาริกาของหลวงพ่อมาให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อได้ชมกันครับสามพระอาจารย์ก็คือหลวงพ่อเทศ หลวงพ่อเดิมและหลวงพ่อกันซึ่งเป็นเจ้าตำหรับมีดหมอแต่เป็นที่น่าเสียดายที่ไม่มีรูปหลวงพ่อขำซึ่งเป็นอีกพระอาจารย์หนึ่งที่หลวงพ่อเดิมได้ไปเรียนวิชาทำมีดหมอจากท่านสรุปว่าหลวงพ่อขำหลวงพ่อเทศหลวงพ่อเดิมหลวงพ่อกันล้วนแต่เป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อทั้งนั้นแต่หลวงพ่อกันเป็นพระอาจารย์ที่หลวงพ่อได้เรียนวิชาการทำมีดหมอจากท่านสำหรับมีดหมอของหลวงพ่อสะอาดนั้นมีพุทธคุณสูงมากอาจจะมีพุทธคุณสูงพอๆกับมีดของพระอาจารย์ของท่านก็ได้สำหรับลูกศิษย์ท่านใด้ต้องการมีดหมอของหลวงพ่อเดิมนั้นผมว่ายากมากๆครับเพราะว่าใครที่เป็นเจ้าของมักจะหวงแหนมากๆนอกเสียจากว่าจะมีเหตุจำเป็นต้องใช้เงินหรือเกิดความขัดสนถึงจะนำมีดของหลวงพ่อมาปล่อยให้เช่าแต่ราคาก็สูงมากๆครับส่วนมีดของหลวงพ่อกันก็หายากพอๆกันกับมีดของหลวงพ่อเดิมครับราคาแบบสวยขนาดปากกาก็หลักสามหมื่นอัพครับแต่มีดของหลวงพ่อสะอาดนั้นราคายังพอหาเช่าบูชาได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2017
  8. คนหัวแด่น

สวัสดิ์ดีพี่ๆน้องๆที่รักมีดทุกๆท่านหลังจากที่หายเงียนบไปนานวันนี้วันอาทิตย์ที่21พ.ค.2560ผมขอนำเอาวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาให้บรรดาสมาชิกและลูกศิษย์ของหลวงพ่อได้ชมกันครับเรื่องพุทธคุณนั้นไม่ต้องพูดถึงกันนะครับเพราะวัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านนั้นมีพุทธคุณสูงอยู่แล้วและเป็นที่ประจักษ์แก่บรรดาลูกศิษย์ของท่านมาแล้วหลายๆคนที่มีวันนี้ผมก็นำเอาวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับ 20170521_085634.jpg ก็มีลูกอมปิดทอง เหรียญบาตรน้ำมนต์เล็ก สิงห์ไม้ สิงห์ที่แกะมาจากกระดูกสัตว์ และมีดหมอใบเหล็กห้านิ้วซึ่งมีดของท่านนั้นเป็นที่ต้องการของบรรดาลูกศิษย์ของท่านเป็นจำนวนมากในปัจจุบันนี้โดยเอกลักษณ์ของท่านไม่ว่าจะเป็นมีดเป็นเหรียญท่านจะจารให้ทุกชิ้นซึ่งทุกวันนี้ท่านก็ยังจารให้อยู่ถึงแม้ว่าท่านจะมีอายุมากแล้วท่านก็ยังจารให้ครับตอนนี้มีดของท่านจารไม่ทันและปลุกเสกไม่ทันเหมือนกันครับเพราะมีลูกศิษย์ทั่วสารทิศต่างก็ไปบูชามีดและวัตถุมงคลของท่านแทบจะทุกๆวันนับว่ามีดของท่านสายมีดของหลวงพ่อเดิมต่างเป็นที่ต้องการบูชาของบรรดาลูกศิษย์ครับหากท่านใดมีเวลาว่างก็อยากจะให้เดินทางไปกราบหลวงพ่อสักครั้งเพื่อที่จะได้รับของดีจากท่านไว้ปกป้องคุ้มครองตัวเองและครอบครัวครับ

9. คนหัวแด่น

วันนี้วันหยุดวันเสาร์(27/5/17)เป็นวันที่เย็นชุ่มฉ่ำเพราะมีเม็ดฝนปรอยๆลงมาไม่รู้จะทำอะไรเลยถ่ายรูปมีดของหลวงพ่อกับรูปหล่อรุ่น๑ของท่านมาลงให้สมาชิกพี่ๆน้องๆได้ชมกันครับสำหรับมีดเล่มนี้เป็นมีดสาริกาใบเหล็กที่ผมได้บูชามาจากหลวงพ่อท่านมานานแล้วครับซึ่งจะไปหาเช่าบูชาที่ท่านก็คงจะไม่มีแล้วเพราะมีดของท่านทำมาแต่ละครั้งรูปแบบจะไม่เหมือนกันคือเป็นเฉพาะรุ่นที่ช่างทำมาส่งหลวงพ่อครั้งละ10หรือ20เล่มส่วนเรื่องพุทธคุณในตัวมีดของหลวงพ่อท่านนั้นไม่ต้องพูดถึงครับมีดของท่านมีพุทธคุณสูงหายห่วงหลวงพ่อท่านจะปลุกเสกมีดของท่านทุกวันมีดของท่านไม่ต้องจัดพิธีใหญ่เพียงแค่ท่านนั่งปลุกเสกตั้งจิตอธิฐานถึงครูบาอาจารย์ก็ขลังแล้วครับฉะนั้นลูกศิษย์ท่านใดที่มีโอกาสก็ไปกราบท่านสักครั้งนะครับแล้วจะรู้ว่าหลวงพ่อนั้นเป็นพระอย่างไรท่านดูเหมือนดุแต่ตรงกันข้ามท่านเป็นคนใจดีครับ 20170221_195708.jpg

10. คนหัวแด่น

ขอนำเอามีดขนาดปากกาของหลวงพ่อมาให้ชมกันครับสำหรับศิษย์ผู้ศรัทธาหลวงพ่อวันนี้ผมเอามีดขนาดปากกาใบเหล็กด้ามตัดและด้ามไม่ตัดมาให้ชมกันเรื่องความสวยงามผมคิดว่ามีดทั้งสองเล่มนี้ดูสวยงามครับแต่ที่ซ้อนไว้ในความสวยงามก็คือความขลังที่หลวงพ่อท่านได้บรรจุไว้ครับ 20170528_105221.jpg 20170528_104653.jpg

11. คนหัวแด่น

ขอนำเอามีดสาริกาใบทองจังโก้ด้ามไม้ฝักไม้พร้อมกับสิงห์ไม้สวยๆขลังๆของหลวงพ่อมาให้ลูกศิษย์ของท่านได้ชมกันครับ

12. 0นิรนาม0

0นิรนาม0 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปกราบท่าน
    ยังไม่มีโอกาสได้ขึ้นไปเลย

13. คนหัวแด่น

ถ้ามีโอกาสก็ไปกราบท่านนะครับเรื่องมีดของท่านนั้นพุทธคุณดีมากๆเลยครับ

14. ลินจัง

ลินจัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    ตามกระทู้นี้มาหลายวัน
    เมื่อวานจึงตัดสินใจไปกราบหลวงปู่ ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่นำข้อมูลอันเป็นประโยชน์มาลงไว้ หลวงปู่มีเมตตามาก ถ้ามีประสบการณ์อะไรจะกลับมาเล่าให้ฟังนะครับ ^^
    ได้มีดมาคนละหนึ่งเล่มหลวงปู่เลือกให้ ของผมได้ด้ามหัวสิงห์สีขาว แฟนได้เล่มเล็ก
    พอดีแฟนจะค้าขาย หลวงปู่บอกว่าหลวงพ่ออู่ทองพระปิดตานี้ดีนักมวลสารเก่าให้อธิฐานเอาเลย หลวงพ่ออู่ทองหลวงปู่บอกเหลือไม่มากแล้ว แฟนดีใจมาก
    ฝากรูปให้ชมตามภาพครับ

15. คนหัวแด่น

ยินดีด้วยครับสำหรับวัตถุมงคลของหลวงพ่อที่ได้ไปรับกับมือของท่านมา ท่านเป็นพระที่มีเมตตาใจดีมากๆเลยนะครับหลวงพ่ออู่ทองใช้ทางเมตตาดีครับค้าขายอาราธนาบอกกล่าวครับสิงห์ใช้ในทางมีอำนาจและช่วยรักษาเรื่องแมลงสัตว์กัดต่อยเจ็บปวดส่วนมีนั้นพุทธคุณเหมือนกับของหลวงพ่อกันหรือหลวงพ่อเดิมครับ

16. ลินจัง

ลินจัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    ขอบพระคุณมากๆครับพี่ชาย ^_^

17. คนหัวแด่น

มีดของท่านมีพุทธคุณสูงเก็บรักษาไว้ให้ดีๆนะครับต่อไปจะหาไม่ได้แล้วถึงจะหาได้แต่ก็คงจะแพงครับเก็บตอนนี้ดีกว่าครับ

18. คนหัวแด่น

ว่างๆขอนำเอามีดขนาดปากกาของหลวงพ่อพร้อมกับสิงห์ที่แกะมาจากกระดูกของสัตว์มาให้ชมกันครับสำหรับสิงห์ที่แกะจากกระดูกสัตว์นี้สวยพอๆกับสิงห์ที่แกะจากงาช้างเลยครับผมก็ไม่รู้ว่าเป็นกระดูกของสัตว์อะไรแต่ที่รู้แน่ๆก็ _DSC0099.JPG คือมีพุทธคุณครับไม่ว่าจะเป็นมีดหรือสิงห์ล้วนแต่มีพุทธคุณสูงครับเมื่อได้ผ่านการปลุกเสกของหลวงพ่อ

19. poovijak

poovijak สมาชิก

วันนี้มากราบหลวงพ่อครับ

20. คนหัวแด่น

คุณpoovijakไปกราบหลวงพ่อมาแล้วได้อะไรมาบ้างครับสำหรับวัตถุมงคลของหลวงพ่อถ้าว่างๆนำมาลงให้ชมบ้างนะครับเพื่อให้พี่ๆน้องๆที่เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อได้ดูได้ชมและศึกษากันครับ