พูดเรื่อง ผี ผี และเจ้ากรรมนายเวร กะปูจ๋า

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 1 มิถุนายน 2013.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ว่า จะโทร ไปปรึกาาคุณปู
    พอดูเวลา 5 ทุ่มกว่า เกือบทุกคืน
    สัปดาห์หน้า จะโทร คุย และ ปรึกษา ครับ

2. Ve_Venich

Ve_Venich Active Member

คนที่มีชีวิตอยู่ที่มาทำให้เราทุกข์ใจนี่ถือว่าเป็นเจ้ากรรมนายเวรด้วยใช่ไหมค่ะ แล้วถ้าเราทำบุญแล้วกรวดน้ำให้เขาด้วย เราจะหมดเวรกับเขาได้หรือเปล่าค่ะ ถ้าเขาบอกอโหสิกรรมให้เรา จะทำให้เรื่องทุกข์ใจหรือปัญหาต่างๆ ดีขึ้นไหมค่ะ

แล้วที่บอกว่าให้เซ่นเจ้าที่ด้วยธูปนี่ทำยังไงค่ะ จะเอามาไหว้เจ้าที่ที่บ้านบ้างค่ะ

3. ปรมินทร์29

ปรมินทร์29 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันไม่รู้หรอกนะค่ะว่าอดีตชาตินั้นเคยทำความชั่วอะไรไว้บ้าง แต่มาชาตินี้โคตรชั่วเลยก็ว่าได้ ไม่รู้สิไม่รู้จะอธิบายยังไง พูดไม่ออก ได้แต่เก็บมันเอาไว้ แต่ก็อย่างที่เจ้าของกระทุ้บอกแหล่ะค่ะ ดิฉันจะมองโลกในแง่บวกไว้เสมอ ถึงแม้มันจะไม่ดีขึ้นเลย หรืออาจจะดีขึ้นก็ตาม แต่ก็มองให้มันดีเข้าไว้ ความดีทำไม่เคยขาด แต่จะมากแค่ไหนไม่รู้แต่ก็ทำ สิ่งที่ทำไป ก็ไม่รู้ว่า เขาเหล่านั้นได้รับหรือไม่ได้รับ แต่ก็ทำ ถามว่าทำไมถึงทำ ก็ทำแล้วสบายใจ มีความสุขทุกครั้งที่ได้ทำความดี มาเข้าใจแล้วว่า ความดี กับ ความเลย เอามาผสมกันไม่ได้ ดีก็ส่วนดี เลวก็ส่วนเลว ทำอะไรไว้ก็ได้รับผลแบบนั้น ทุกวันนี้ก็มีความสุขบ้าง ไม่สุขบ้าง ช่วงแรกๆ ของชีวิตที่ได้รับผล ก็จะเป็นทุกข์ โดยเฉพาะทางใจ ร่างกายไม่เท่าไหร่ เพราะใจจะหนักกว่า โดนเบียดเบียนเข้า ไม่รู้ใครเป็นใคร จนทุกวันนี้ ปล่อยวาง ทำใจยอมรับและ ทำบุญทำทาน คิดดี ทำดี มาตลอด และชั่วชีวิตนี้ แน่นอน ไม่มีเปลี่ยนแปลง ก็ทำให้สบายใจขึ้น อะไรหนักก็ยกออก ปล่อยไป อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดยอมรับ และปรับปรุง แก้ไข ในปัจจุบันและอนาคตต่อไป เผื่อจะได้มีชีวิตไว้ทำความดีให้ถึงวันสิ้นลมหายใจ แม้เจ้ากรรมนายเวรจะไม่ให้อภัยหรืออโหสิกรรมให้ก็ตาม แต่เราก็ยังดีกว่าที่ไม่ทำอะไรเลย ไม่ใช่เพื่อใคร ก็เพื่อตัวเอง จะได้ไม่ต้องทุกข์ และ ทุกข์อีกต่อไป .......................จริงมั๊ยค่ะ

4. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    แต่อย่างน้อย ก็ นึกถึงเค้า... ดีกว่า คนที่ไม่นึก และไม่สำนึก เมื่อทำบาป ที่รู้แก่ใจ.. ว่าทำไปแล้ว...

5. interpoo

คนที่ทำให้เราทุกข์ใจเพราะจิตผูกกันไว้ หรือกรรมผูกกันไว้... ทำให้ต้องเจอกันอีก... เป็นเจ้ากรรมนายเวรในรูปแบบที่มีชีวิต... ถ้าอยากหมดเวรกะเค้าให้ ตักบาตรคว่ำขัน.. กรวดน้ำให้เค้า.. อย่าได้เจอะได้เจอกันอีกเลย...

6. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งเข้ากระทู้คุณปูครั้งแรกขอสวัสดีกับท่านเจ้าบ้านด้วยครับและขออนุญาติแชร์ประสบการณ์เล็กๆและความคิดเห็นน้อยๆด้วยครับ

มีคนรู้จักใกล้ตัวผมอยู่คนเวลามีปัญหาครอบครัวความรักก็มักจะโทษแฟนว่าไม่ดีอย่างโน้นอย่างนี้แต่ลืมที่จะดูข้อบกพร่องของตัวเองเท่าที่ผมทราบมาผู้หญิงคนนี้แอบมีชู้กับหมอดูแล้วนึกว่าไม่มีใครรู้และมักจะไปร้องขอความเห็นใจจากคนโน้นคนนี้ดูเป็นนางเอกจริงๆ คนส่วนใหญ่มักจะชอบเพ่งโทษคนอื่นเสมอ เขามักจะคิดว่าแฟนเป็นเจ้ากรรมนายเวรเขาแต่ในความเป็นจริงแล้วตัวเขาเองนั่นแหละอาจเป็นเจ้ากรรมนายเวรของแฟนเขาก็ได้ ผมอยากจะบอกให้เขารู้ว่าผมรู้และอยากบอกให้เขาหยุดทำตัวไม่ดีแต่ก็ไม่กล้ากลัวเขาอาย เฮ้อ คิดหนักครับ คุณปู

7. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชอบควาคิดของคุณมากครับ จะมีกี่คนที่กล้ายอมรับแบบนี้ครับ :cool:

8. Ve_Venich

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ จะเอาไปปฏิบัติค่ะ จะได้หมดเวรหมดกรรมกันซะที เหนื่อยใจมานานและมากเกินไปแล้วค่ะ

ถามเพิ่มอีกนิดนะค่ะ ตักบาตรคว่ำขันนี่คือให้คว่ำขันที่ใส่ข้าวลงไปบนบาตรแล้วเอาออก แต่ในขณะที่คว่ำขันข้าว ก็อธิษฐานว่าขอให้หมดเวรหมดกรรมกัน และตอนมากรวดน้ำก็พูดแบบเดียวกันอีกที แต่ไม่ต้องคว่ำขันใส่น้ำ ทำแบบนี้ใช่หรือเปล่าค่ะ

9. interpoo

มันเป็นเหมือนพิธีกรรมอย่างนึงที่ทำให้เรา อโหสิ และตัดขาดจากเค้าให้ได้...

ตอนเอ่ยอธิษฐาน ต้องทำด้วยใจจริง ไม่ใช่ว่า ใจยังไม่ปล่อยเค้า แล้ว ตัดไปด้วยแค่ปาก... มันก็ไม่ขาดเช่นกัน

10. Ve_Venich

ถ้าอย่างนั้นคงต้องชดใช้ให้เขาต่อไปอีกนานค่ะ คงเป็นเวรกรรมจริงๆ ที่พามาเจอกัน อยู่กันคนละทวีปแท้ๆ ยังต้องกลับมาเจอกันที่ไทย คงทำเขาไว้เยอะค่ะ ชาตินี้เลยต้องชดใช้ให้เขาเป็นทวีคูณขนาดนี้

แล้วถ้าเราต้องทุกข์ใจ เสียใจแต่เขาไม่รับรู้ นี่เรียกว่าเรากำลังชดใช้กรรมให้เขาในฐานะเจ้ากรรมนายเวรที่มีชีวิตอยู่หรือเปล่าค่ะ ต้องขอโทษด้วยนะค่ะที่ถามแบบนี้ คือหนูไม่ค่อยเข้าใจเรื่องเวรกรรมมากนักค่ะ ใจก็อยากให้หมดเวรหมดกรรมกันซะที อยากมีความสุขบ้างค่ะ

11. sedtha

sedtha สมาชิก

ขอบคุณนะครับ ที่ให้ความรู้ อยากคุยกับคุณปูจังครับ ต้องติดต่อทางโทรศัพท์อย่างเดียวใช่ไหมครับ

12. interpoo

ทางโทรศัพท์เพ่งจิต เฉพาะจันทร์ถึงพุธ เวลา 3 ทุ่มครึ่งขึ้นไปจ้า...

ถ้าเวลาอื่น นัดก่อนได้ แต่ได้เฉพาะกลางคืนอะจ๊ะ กลางวันไม่ว่างจ้า

13. REX

REX เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2006
    มีโอกาสได้คุยกับคุณปูแล้ว โดยคุณปูแนะนำให้ระวัง 2 เรื่อง
    1.ให้ระวังเรื่องขา
    2.เมื่อเข้าช่วงฤดูหนาว จะต้องเข้าโรงพยาบาล และคุณปูเห็นผู้หญิงร่างค่อนข้างอ้วน ผมหยักโศก อยู่ใกล้ ให้ไปทำสังฑานให้เขา ก็ได้ไปใส่บาตรพระหลายครั้งแล้วครับ

ยอมรับว่าเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งครับ แต่ก็มีเหตุให้เชื่อจนได้ละครับ
    1.ให้ระวังเรื่องขา คิดว่าคงจะเป็นเรื่องอุบัติเหตุมากกว่า เช่น หกล้ม ตกบันได ปรากฎว่าไม่ใช่ครับ อยู่ๆก็เป็นแผลที่ขาเหนือตาตุ่ม 4 นิ้ว ขึ้นมาเฉยๆ ทั้งที่ไม่ได้เป็นอะไร ไม่มีรอยแมลงหรือสัตว์กัดต่อยใดๆ ทั้งสิ้น รักษาไม่หาย ปกติแล้วแผลของผมจะรักษาหายภายใน 7 วัน แต่แผลนี้มาแปลกเป็นแผล แล้วขยายรุกลามเป็นวงกลมขนาดใหญ่ ขาบวมโดยไม่มีเหตุผลใดๆที่จะรองรับได้ อยู่ๆก็เป็นโดยไม่มีสาเหตุ ตอนนี้แผลเริ่มแห้งแล้ว อีกไม่นานคงหายครับ เล่าสู่กันฟัง โรค.......จากอดีต

14. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วอยากลอง อยากทดสอบสมมติฐานของผมเอง ถ้าคุณปูเห็นผีจริง ผมก็อยากรู้ว่าสิ่งที่ผมทำนั้นส่งผลถึงผีจริงหรือเปล่า ผมชักอยากจะเจอเจ้าของกระทู้ซะแล้ว (แต่ไม่ต้องมาดูดวง ดูเจ้ากรรมนายเวรอะไรผมนะ ไม่อยากรู้)

15. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012

ผมก็เป็นครับที่ขา เหมือนของคุณเลยครับ รักษากันนาน หมดสรุปว่าหลอดเลือดดำอุตตัน เลือดลงได้แ่ไหลกลับไม่ได้ พอบวม ๆ แล้วแผลยิ่งฉีกรามไปใหญ่ ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเป็นกรรมอะไร คงต้องถึ่งพี่ปูแล้วละครับ

16. interpoo

ทุกคนมี เจ้ากรรมนายเวร... กันทุกคนละคะ ... อาจมาจากเรื่องอื่นๆ ที่นอกจากความแค้น ก็ได้ เช่น ... ความรัก คือ เค้ารักมากเกินไป หรือหึงหวง... หรือไปโกงเงินโกงทอง จนเค้าตามแค้น... ไม่จำเป็นว่า ต้องฆ่าเค้าแล้ว เค้าจะแค้นอย่างเดียว... และมีอีกอย่างที่น่ากลัวก็คือ คำสาปแช่ง... ทั้งไปโกงเงินเค้า หรือ ไปทำให้เค้าเดือดร้อน... คำสาปแช่ง จะมีผลเร็วหรือช้า อยู่ที่คนสาปแช่งว่า มีพลังพิเศษมากแค่ไหน... ของปู ก็เคยสาปแช่งอยู่คนนึง... เป็นการสาปแช่ง โดยจงใจ... เพราะเค้าโกงแม่ปู... แบบน่าเกลียดเพราะว่า เอาของมาส่งให้ บอกให้เงินไปแล้ว ทั้งๆ ที่ไม่ได้ให้เงิน หรือไม่ได้คืนของเลย... โกรธมาก... สาปแช่ง เค้าทุกวัน พอผ่านร้านเค้า ก็ จะพูดคำแช่ง จนในที่สุด ผัวติดคุกเพราะค้ายาบ้า เมีย ทะเลาะกัน จนบ้านแตก ลูก ก็ เป็นพวก กุย ไปเลย... แต่พอเค้าเกิดจริงๆ เราก็ เสียใจนะ... ที่ทำไป... นั่นคือ คำสาปแช่งครั้งแรก... ซึ่งมันเป็นไปตามปากเราเลย

17. บัวขาว77

บัวขาว77 Active Member

17 กรกฎาคม 2011
    เมื่อคืนโทรหาคุณปู แต่คุณปูคงติดสายอื่นอยู่คะ
    :'( คงต้องพยายามโทรต่อไปคะ:z6:

18. interpoo

คนโทรเยอะสุดๆ ค่ะ... เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว... เพ่งจิต เกินเวลาที่บอกไปเยอะ... :z12

19. Highlander

Highlander เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2005
    อยากโทรหาเลยไม่กล้าโทรเลย เกรงใจค่ะ

20. อรูปฌาน

อรูปฌาน เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณปูที่มีจิตเมตตาช่วยเหลือผู้คนและขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับคุณปูด้วยครับเรื่องการสาปแช่งมีผลเร็วหรอช้าขึนอยู่กับคนผู้นั้นมีพลังพิเศษมากแค่ไหนเป็นเรื่องจริงครับหรือหากผู้พูดนั้นผู้มีบุญญฤทธิ์หรืออิทธิฤทธิ์หรือมีวิชาอาคมแก่กล้ามากก็คำพูดนั้นๆก็สามารถบังเกิดผลได้ในทันทีเลยซึ่งเรื่องแบบนี้ก็เคยเกิดขึ้นมาแล้วครับในอดีต เช่นครั้งหนึ่งมีตำรวจมาตรวจค้นกุฏิในวัดโฆษิตฯเพราะมีคนกลั่นแกล้งไปแจ้งว่ามีนักพนันมาแอบเล่นการพนันกันพอมาถึงกุฏิหลวงพ่อกวยหลวงพ่อท่านบอกว่าไม่มีการล่นการพนันอย่างแน่นอนในวัดท่านขอรับรองแต่ตำรวจนายนั้นซึ่งก็รู้จักหลวงพ่อดีด้วยไม่ยอมจะเข้าค้นให้ได้ท่าเดียวหลวงพ่อจึงบอกว่ากรุณาให้เกียรติกันบ้างตำรวจคนนั้นก็ไม่สนใจนำกำลังบุกเข้าไปในกุฏิหลวงพ่อและทำการค้นหลวงพ่อท่านก็พูดขึ้นมาว่า"ไอ้สันขาด"เท่านั้นครับไหล่ทั้ง2ข้างของตำรวจนายนั้นหลุดทันที อีกเคสเป็นเพื่อนสนิทผมคนนี้มีพลังพิเศษเหมือนคุณปูครับสมัยแกยังเป็นเด็กพ่อแม่ญาติๆจะกลัวมากเวลาแกพูดหรือทักอะไรออกมาที่ไม่ดีเพราะมันจะเป็นทุกครั้งมีอยู่ครั้งหนึ่งซึ่งนำความเสียใจมาให้พ่อแม่และญาติๆคือตอนนั้นแกโกรธมากและแช่งน้องสาวแกที่ดื้อกับแม่มักทำให้แม่หนักใจพอตกเย็นวันนั้นน้องแกตายในอุบัติเหตุตามที่แกแช่งไว้ทุกอย่างเป๊ะเหตุที่วาจาของเพื่อนผมคนนี้ดั่งวาจาสิทธิ์ได้เพราะเขาลิ้นดำตั้งแต่กำเนิดและไม่เพียงเท่านั้นยังมีทนสิทธิ์ในตัวมาด้วยผมเคยถามแกว่าถ้าทักแล้วเป็นจริงก็อย่าทักสิแกบอกว่าบางครั้งมันไม่ใช่เกิดจากคำพูดแกแต่มันเป็นเพราะสิ่งนั้นมันต้องเกิดขึ้นและแกเห็นแกจึงบอกออกไปอย่างเช่นแกเคยบอกเพื่อนแกคนหนึ่งว่าระวังจะตกจากที่สูงนะในระยะเดือนนี้แล้วก็เป็นจริงแล้วเคยบอกว่าผมกำลังจะได้ลาภและก็ได้จริง ส่วนเรื่องการแช่งหนะแกบอกว่าตั้งแต่รู้ว่ามีของดีติดตัวมาก็ให้พรคนมากกว่าเรื่องแช่งแกบอกว่าก็ไม่จำเป็นต้องแช่งหลอกเพราะหากใครที่คิดไม่ดีกับแกหรือใส่ร้ายป้ายสีแกคนนั้นก็จะรับกรรมอย่างรวดเร็วไปเองเรื่องเพือนคนนี้มีเยอะมากรู้จักกันมากว่า20ปีถ้าเล่าคงเป็นเล่มหนังสือครับ