เพื่อการกุศล พ่อท่านเสือเล็กวัดควนซาง จ.ตรัง และพ่อท่านแสง วัดบ้านตรัง จ.ปัตตานี

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ชาวประมง, 13 กุมภาพันธ์ 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

มีครับพี่ผมกำลังสั่งตัวอย่างมาเปิดจองให้ถ้วนหน้ากันครับ

2. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    แจ้งโอนรบกวนตรวจสอบด้วยครับ

เพิ่มเติมชุดเหรียญ 999 บาท 1 ชุด ของเดิมมีรายการลูกตุด 1 เส้นและสายคาด 1 เส้น รวม 999+300+300+61.88 ค่าส่ง= โอนจำนวน 1660.88 เข้ากสิกรแบงค์ 4822373807 คุณ นพพร เวลา 15.31 วันที่ 20 พค 2556 ครับ

อนุโมทนาสาธุกับสะพานบุญดีๆด้วยครับผม

3. ชาวประมง

อัพเดท วันที่ 18 พฤษภาคม 2556 วางศิลาฤกษ์

ซุ้มเก่า

ซุ้มใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ชาวประมง

รูปงานวางศิลาฤกษ์ คฯะเจ้าภาพถวายปัจจัย 180,500 บาท และค่าพิธีอีก 20,000 บาท

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      163.4 KB
      เปิดดู:
      618
      ขนาดไฟล์:
      230.9 KB
      เปิดดู:
      594
      ขนาดไฟล์:
      214.7 KB
      เปิดดู:
      591
      ขนาดไฟล์:
      191 KB
      เปิดดู:
      618
      ขนาดไฟล์:
      224.5 KB
      เปิดดู:
      559
      ขนาดไฟล์:
      223 KB
      เปิดดู:
      597
  5. thanya52

thanya52 Active Member

ขอจอง
    ชุดที่1= 3
    ชุดที่2= 3
    ชุดที่3= 1
    ชุดที่4= 1

6. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับ คุณป๊อป

ผมโอนเงินเข้าบัญชีไปแล้วนะครับ จำนวน ๒๕๕๙.๙๕ บาท ที่อยู่ส่ง PM ครับ

7. ชาวประมง

เรียนทุกท่านครับ

ยอดผ้าป่าได้ทั้งสิ้น 440000 บาทครับ

สำหรับวัตถุมงคลผมรับมาให้ทุกท่านแล้วครับ แต่ขออนุญาตส่งประมาณกลางเดือนนะครับ เพราะช่วงนี้มีภาระกิจที่กรุงเทพเลยต้องขึ้นลงบ่อยๆ รอหน่อยนะครับ

8. ชาวประมง

สำหรับวัตถุมงคลของพ่อท่านเเสงวัดบ้านตรัง นั้น ผมได้รับมาหลายรายการโดยเฉพาะกายะพัน คุ้มมากครับ สวยด้วยเข้มขลังเลยและมีรายการอื่นที่ผมทำบุญมาก่อนเเล้วจะนำมาให้ท่านเลือกชมกันตามความเหมาะสมนะครับ

9. ชาวประมง

สำหรับของพี่ธัญญาไม่ทันจริงๆ ครับวันนั้นไปรับของพี่เขาไม่ได้เตรียมเหลือไว้เลยต้องรอโอกาสต่อไป

ถ้าหากจะติดต่อเองให้ส่งธนาณัติไปที่วัดก็ได้ครับ พี่เขาจะจัดส่งให้หรือโทร 0896916739

10. ชาวประมง

ขออภัยพี่ๆ ทุกท่านอีกครั้ง ช่วงนี้ยังไม่ได้ส่งให้ อดใจรอหน่อยนะครับ ผมเข้าใจว่าทุกท่านรอครับ แต่ผมมีเหตุให้ไปส่งล่าช้า ก็ต้องขออภัยพี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ อาทิตย์หน้าจัดส่งแน่นอนครับ

11. ชาวประมง

สำหรับวัตถุมงคลของวัดบ้านตรัง อ.มายอ จ.ปัตตานี ซึ่งเป็นวัดในพื้นที่สีแดง พระไม่สามารถออกบิณฑบาตรได้ และวัดไม่มีปัจจัยในการซ่อมแซมเสนาสนะ ต่างๆ โดยผมจะนำวัตถุมงคลของที่วัดมาออกให้ร่วมบุญในราคาวัด โดยตอนนี้ผมรอของอีกสองอย่างแล้วจะถ่ายรูปพร้อมราคาให้ท่านทราบนะครับ

สำหรับของที่ผมได้รับและมีราคาแล้วคือ

1.กายะพัน เป็นสายคาดเอวพระลงยันต์ทั้งสายมีตะกรุดผูกปลาย การใช้เหมือนตะกรุดมหารูด ครับ เส้นละ 299 บาท

2.ตะกรุดหวายมหาเศรษฐี เป็นหวายทาทองทองขนาดยาวประมาณสามนิ้ว ลงยันต์มหาเศรษฐี ดอกละ 199 บาท

3.มงกุฏพระเจ้า เป็นหวายเส้นพันด้ายสีไว้ครอบหัวเหมือนนักมวยมีตะกรุดหนึ่งดอก เสกตามสายมโนราห์ ดอกละ 199 บาท

4.ปลัดขิกหัวเสือพร้อมสายคาดเอวและลูกสวาท ไม้รักแกะ เอวละ 200 บาท

5.สีผึ้งตลับละ 50 บาท

6.เสือไม้รักแกะตัวละ 50 บาท

7.ตะกรุดนะปัดตลอดดอกละ 199 บาท

8.ลูกธนูเสก ลูกละ 99 บาท

9.ควายธนู ธรรมดา 159 บาท พิเศษ 300 หรือ 500 บาทผมจำไม่ได้

10.หุ่นพยนต์ ธรรมดา 159 บาท พิเศษคู่ละ 600 บาท อันนี้ผมก็จำไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ

ราคาอาจจะมีการเปลี่ยนแปลงเพราะผมจำไม่ค่อยได้ครับสำหรับราคานี้ โดยจะรับจองและยืนยันหลังไมค์นะครับ เพราะไม่รับปากว่าเมื่อไหร่เดี๋ยวจะรอกันนาน ติดต่อ pm ก่อนนะครับไม่รับหน้ากระทู้ครับ

ปล.มีดกริชเล่มละ 2999 บาท ขนาด 9 คด เสกพรรษา ชำระเงินตอนเข้าพรรษาแล้ว

และที่วัดกำลังจะออกเหรียญโดยวัดทำเองสร้างเอง เดี๋ยวได้รายละเอียดเเล้วจะเเจ้งให้ทราบครับ

12. หัสดา

หัสดา เป็นที่รู้จักกันดี

จอง
    กายะพัน1เส้น
    เสือไม้รักแกะ2ตัว
    ควายธนู ธรรมดา1ตัว
    ครับ
    ช่วยยืนยันราคาทางpmอีกทีนะครับจะได้โอนเงินถูก

13. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    3.มงกุฏพระเจ้า เป็นหวายเส้นพันด้ายสีไว้ครอบหัวเหมือนนักมวยมีตะกรุดหนึ่งดอก เสกตามสายมโนราห์

ช่วยบอกอุปเท่ห์หน่อยได้ครับ....:cool:

14. ชาวประมง

ผมไม่ทราบอุปเท่ห์ที่แน่นอนหรอกครับ แต่ความคิดผมน่าจะเกี่ยวข้องกับคาถามงกุฏพระพุทธเจ้าที่คุ้มตัวเราอะครับ

15. ชาวประมง

จริงๆ แล้วผมอยากจะจัดการเรื่องวัดควนซางให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเปิดอย่างอื่นครับเพราะตอนนี้ของเก่ายังไม่ได้จัดส่งให้พี่ๆ เลยกลัวรอกันนาน ส่วนของใหม่ก็กะว่าหลังส่งของวัดควนซางเสร็จก็จะเปิดชุดใหม่ แต่เห็นพี่สนใจอย่างนั้นแล้วรับของผมไปก่อนก็ได้นะครับ รวมทั้งหมด 300+100+159+60 =619 บาทครับ ผมจะพยายามจัดส่งให้ดีที่สุดครับ กลัวควายธนูจะเสียหาย

16. ชาวประมง

วัดประเวศน์ภูผา(วัดบ้านตรัง)
    คาถาอาราธนากายะพัน(พ่อท่านแสง วัดบ้านตรัง)
    พุทธัง กายะพันธะนัง ธัมมัง กายะพันธะนัง สังฆัง กายะพันธะนัง
    พุทธัง คงกะพันธะนัง ธัมมัง คงกะพันธะนัง สังฆัง คงกะพันธะนัง
    พุทธัง แคล้วคลาด ธัมมังแคล้วคลาด สังฆังแคล้วคลาด พระพุทธเจ้าย่างบาทอิติปิโสภะคะวา
    เมตตาคุณนังพระอหรหังเมตตามนุษย์ในใต้หล้าเมตตาติ
    คาถาบูชา ปลัดขิกแก่นมะขาม
    โอมปลัดขิก มหาปลัดขิก ศิวลึงค์ อึงคะนึงอื้อฉาว มาคุ้มครองตัวกู
    กัณหะเนหะ อุอุ อะอะ มะมะ อะอุ ละลวย มหาละลวย มหาละลวย สามร้อยควยมาหาหี
    ขายดิบขายดีพาหีหลบเรือน
    คาถาบูชาเสือ
    นะรา นะรา หิตังเทวา นะรา เทวา หิปูชิตัง
    นะมามิสุคะตังชินัง กะยะพุตัง

วัดประเวศน์ภูผา วัดบ้านตรัง
    ตำบลตรัง อำเภอมายอ จังหวัดปัตตานี

แสงแห่งธรรมกลางไฟชายแดนใต้

พระครูมงคลประภาต (แสง จนฺทวณฺโณ) สิริอายุ 94 ปี

วัดประเวศน์ภูผา(บ้านตรัง) ต.ตรัง อ.มายอ จ.ปัตตานี

พระ บริสุทธิ์สงฆ์ที่ดำรงตนอยู่อย่างสมถะ ประพฤติปฏิบัติธรรมอย่างเคร่งครัดตามพระธรรมวินัย ตลอดถึงทุ่มเทพัฒนา อบรมสั่งสอนพุทธศาสนิกชนให้ดำรงตนตามแนวทางแห่งศาสนายังคงมีอยู่มากมายหลาย องค์ภายใต้ชายธงแห่งพระพุทธศาสนา และที่วัดแห่งหนึ่งในจำนวน2วัดของอำเภอมายอ จ.ปัตตานี มีพระเถราจารย์สุปฏิปันโณรูปหนึ่งซึ่งดำรงตน เป็นที่พึ่งของพุทธศาสนิกชนมาอย่างต่อเนื่องยาวนาน พ่อแก่เจ้าแสง จนฺทวณฺโณเจ้าอาวาสวัดประเวศน์ภูผา(บ้าน ตรัง) สิริอายุ 94 ปี 74 พรรษาพระบริสิทธิ์สงฆ์ผู้อาวุโสที่สุดแห่งสามจังหวัดชายแดนใต้ปัตตานี ยะลาและนราธิวาส

พ่อท่านแสง ท่านมีนามเดิมว่า แสง นามสกุลแก้วทอง เกิดวันที่ 7 กุมภาพันธ์ 2462 บิดาชื่อนายบุญทอง มารดาชื่อนางแมะ แก้วทอง อุปสมบทเมื่ออายุ 21 ปี ที่วัดประเวศน์ภูผา เมื่อวันที่26 มิถุนายน 2483 โดยมีท่านพระครูสุวรรณไพบูลย์ (จันทร์ทอง)เจ้าอาวาสวัดตะเคียนทอง อ.ยะหริ่ง จ.ปัตตานี เป็นพระอุปัชฌาย์ หลังจากบวชแล้วได้อยู่จำพรรษาที่วัดบ้านตรัง หมั่นศึกษาพระธรรมวินัยอย่างเคร่งครัด จนสามารถสอบได้นักธรรมเอกในเวลาไม่นานนัก ตลอดถึงยังได้ศึกษาเวทย์มนต์ คาถาอาคมจากพ่อท่านทองแก้ว พระสงฆ์ผู้ทรงศักดิ์สิทธิ์แห่งวัดบ้านตรัง และไม่ลืมที่จะหาเวลาเดินทางไปกราบสักการะเยี่ยมเยียนองค์อุปัชฌาย์พ่อท่าน จันทร์ทอง อยู่เสมอ พ่อท่านจันทร์ทอง อริยะเถราจารย์อาคมขลังแห่งวัดตะเคียนทอง ปัตตานี เป็นพระผู้ทรงแก่เรียน อุดมไปด้วยมหาบารมี เวทย์วิทยาคมของท่านเป็นที่เลื่องลือไปไกลทั้งพุทธศาสนิกชนหรือศาสนิกต่าง ศาสนาให้ความยอมรับ พ่อท่านแสง ท่านหมั่นไปกราบพ่อท่านจันทร์ทองและศึกษาวิชาอาคมมาจากองค์อุปัชฌาย์ของท่าน มาอย่างเต็มที่ เต็มกำลัง พ่อท่านแสงท่านเป็นศิษย์ผู้พี่ของพ่อท่านหวาน วัดลานควาย พระอริยะเถราจารย์แห่งเมืองใต้ ผู้สร้างพระปิดตาอันโด่งดังประสบการณ์มากมาย ตลอดถึงท่านเป็นพระสหายกับพ่อท่านแดง วัดบูรพาราม ยอดพระเถราจารย์ผู้ทรงคุณอีกรูปหนึ่งของเมืองปัตตานี ท่านแลกเปลี่ยนภูมิรู้ ภูมิธรรมกันเสมอมา

เมื่อครั้งยังเป็นภิกษุหนุ่ม ท่านมีความคิดที่มุ่งมั่นและตั้งใจที่จะบูรณะวัดบ้านตรังและสร้างเสนาสนะ ถาวรวัตถุต่างๆ ท่านจึง นำพาชาวบ้านและเพื่อนภิกษุไปเลื่อยไม้ เพื่อนำมาสร้างหอพระไตรปิฏก ศาลาโรงธรรมและโรงครัว ท่านเป็นพระนักพัฒนา นำพาชาวบ้านสร้างศาลากลางทุ่งนาเพื่อใช้เป็นที่พักผ่อนชองชาวบ้าน ในการทำนาตลอดถึงเป็นผู้นำชาวบ้านในการทำถนนหนทางไปสวน ไปนา เพราะในอดีตนั้นการเดินทางเป็นไปด้วยความยากลำบาก ยวดยานพาหนะไม่ต้อง ต้องใช้การเดินเท้าเท่านั้น ท่านมุ่งมั่นตั้งใจนำพาชาวบ้านพัฒนาวัด พัฒนาชุมชนอย่างต่อเนื่องมี ผลงานเป็นที่ประจักษ์มากมายจวบจนพ.ศ.2487 ท่านได้รับการแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาสวัดประเวศน์ภูผา(บ้านตรัง) ตลอดชั่วชีวิตท่านได้สร้างคุณประโยชน์ต่อชาวบ้านตรังมากมายซื้อที่ดินมอบให้ สร้างโรงเรียนบ้านตรังเพื่อเป็นสถานที่ศึกษาของเหล่าลูกหลานในละแวกนั้น นับเป็นประโยชน์อย่างสูงที่ลูกหลานบ้านตรังได้รับ พ่อท่านแสง ท่านเป็นพระบริสุทธิ์สงฆ์ที่เป็นที่เคารพศรัทธาของชาวบ้านตรังตลอดถึง พื้นที่ใกล้เคียงด้วยวัตรปฏิบัติที่เรียบง่าย ดำรงตนอยู่อย่างสมถะเคร่งครัดในพระธรรมวินัย เจริญรอยตามครูบาอาจารย์อย่างเคร่งครัดตามแบบฉบับพระโบราณ นอกจากท่านจะเป็นพระนักพัฒนาแล้ว ท่านยังสืบทอดสายวิชา อาคมขลังมาจากครูบาอาจารย์ต่างๆมากมายหลายองค์

ท่านสืบทอดวิชา”นะปถมัง”และ”นะปัดตลอด”มาจากสุดยอดพระเถราจารย์แห่งเมืองปัตตานีนามพ่อท่านจันทร์ทอง วัดตะเคียนทอง เทพเจ้าแห่งยะหริ่ง ท่านศึกษษเล่าเรียนวิชามาจากพ่อท่านจันทร์ทอง องค์อุปัชฌาย์ ของท่านมาอย่างเจนจบครบถ้วน ท่านจึงมีความสามารถเขียนอักขระเลขยันต์ ลบถบ ทำผงนะปถมังและนะปัดตลอดได้อย่างเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์ประดุจดังองค์อาจารย์ ของท่าน ตามตำราทางไสยศาสตร์อิทธิคุณอานุภาพของผงปถมังหนักไปทางด้านอิทธิฤทธิ์อยู่ยงคงกระพัน ชาตรีจังงังกำราบศัตรูหมู่ปัญจามิตรสะกดทั้งมนุษย์และสัตว์ให้ตกอยู่ในอำนาจและเป็นกำบังล่องหนหายตัวถึงทางเมตตามหานิยมก็ใช้ได้เหมือนกันใช้ผสมทำเครื่องรางเมื่อพกพาติดตัวทำให้อยู่ยงคงกระพันหรือนำผงทาตัวเป็นล่องหนกำบังหายตัวได้ครูบาอาจารย์โบราณได้กล่าว อุปเท่ห์สืบต่อกันมาว่าอันผงปถมังที่ทำถึงเพียงองการมหาราชน้อยใหญ่นั้นถ้าเอาผงนั้นไปโรยใส่เข้าที่ไหนเช่นโรยใส่ใต้ถุนบ้านเรือนมิช้านานบ้านเรือนนั้นจะยุบหายกลายเป็นป่าไปถึงบ่อน้ำที่มีน้ำเต็มเมื่อเอาผงปถมังโรยเข้ามิช้าน้ำก็จะถึงกับแห้งเหือดหายไปถ้านำไปทาที่เสาเรือนใครอาจทำให้คนบนเรือนถึงกับเป็นบ้าได้เมื่อทำผงสำเร็จถึงสูญนิพพานแล้วตำราให้นำเครื่องยามาผสมปั้นแท่งมีกฤษณา กะลำพัก ขอนดอก จันทน์ทั้งสอง ชะมดและพิมเสน ฯลฯครูบาอาจารย์ยุคโบราณนิยมนำผงปถมังมาผสมทำพระ-เครื่องรางพระเครื่องที่มีชื่อเสียงหลายสำนักก็สร้างขึ้นโดยมีส่วนผสมของผงชนิดนี้ตลอดถึง ยังมีครูบาอาจารย์นำผงไปผสมหมึกสำหรับที่กระหม่อมตามความเชื่อว่าจะทำให้ อยู่ยงคงกระพันชาตรี คุณวิเศษมากมาย อีกท่านยังได้ศึกษาวิชาอาคมจากองค์อุปัชฌาย์ท่านมาอีกมากมาย ทั้งวิชาเล่นแร่ แปรธาตุ ตั้งธาตุ หนุนธาตุ ตลอดถึงวิชาดานของ เชี่ยวชาญวิชามนต์ธรณีสารใหญ่ ทำน้ำพระพุทธมนต์พลิกแผ่นดิน วิชากัน แก้คุณไสย์ ถอนของ ถูกกระทำย่ำยี ท่านศึกษามาอย่างมากมายและได้นำมาช่วยสงเคราะห์ลูกศิษย์ ลูกหา ญาติโยมที่เดือดร้อนมาขอบารมีท่านให้ช่วยขจัดปัดเป่าสิ่งร้ายๆเหล่านั้น

นอกจากที่ท่านศึกษามาจากพ่อท่านจันทร์ทอง แล้วท่านยังได้ศึกษาวิชาอาถรรพณ์โบราณมาจากพ่อท่านไชย อดีตเจ้าอาวาสของวัดบ้านตรังอีกมากมาย ทั้งจากตำรับตำราโบราณของคู่วัดบ้านตรังที่สืบทอดกันมาอย่างต่อเนื่องและยาว นาน โดยเฉพาะวิชาสั่งสูญ(ธนูสั่ง) วิชาสั่งสูญเป็นยอดวิชาชั้นสูงที่หาผู้สืบทอดและปฏิบัติได้จริงน้อยมาก สมาธิจิตที่กล้าแข็งผนวกพลังจิตสุดอัศจรรย์ กับการภาวนากำกับอักขระเลขยันต์คาถาอาคมขลังลงสู่ลูกธนู ก่อนที่จะยิงออกไปให้ถูกต้องตามที่ต้องการ วิชากายะพัน มหาอุดหยุดปืนเป็นอีกสรรพวิชาโบราณที่ท่านมีความเชี่ยวชาญและทำได้ขลังนัก ผู้นำไปบูชาต่างมีประสบการณ์มากมาย อุปเทห์วิธีใช้หากพาดทางซ้ายอุดมไปด้วยเมตตามหานิยม พาดทางขวาเป็นมหาอุดหยุดปืน แคล้วคลาดคงกระพันชาตรี

ตลอดถึงวิชาอาถรรพณ์ผูกหุ่นพยนต์ ควายธนูท่านก็เชี่ยวชาญเข้มขลังยิ่งนัก อีกทั้งวิชาอาถรรพณ์ส่งผี แก้ชิน แก้มบ เหยียบเสน(ปาน) เจ็บป่วย ไข้ ไม่สบายหาสาเหตุไม่เจอ เป็นต้องมาหาท่านให้ช่วยรักษา เพราะการที่จะเดินทางไปยังโรงพยาบาลนับเป็นเรื่องใหญ่ของชาวบ้านย่านนั้น และต่อมาท่านได้เรียนวิชาอุดปืน จาก พ่อหลวงพุม และเรียนวิชาเมตตามหานิยมใหญ่ วิชาเสกทรง จากพ่อหลวงสีนวล วัดบ้านตรัง วิชาเบิกป่า เปิดไพร ปิดป่าจากพ่อหลวงทอง วัดบ้านตรัง จะเห็นได้ว่า วัดบ้านตรังไม่เคยขาดซึ่งพระเถราจารย์ผู้ทรงคุณวิเศษ มหาอาคมขลัง เปรียบประดุจดังตักศิลาแห่งหนึ่งของเมืองปัตตานี และพ่อท่านยังมีดี สืบสายวิชาทางด้านมโนราห์ โดยได้ศึกษาจาก โนรานุ่ม โนรานิ่ม โนราแคล้ว ซึ่งมีชื่อเสียงมากในขณะนั้นในหัวเมืองปัตตานี ได้ศึกษาเรียนวิชาสืบทอดมหามนต์แห่งมโนราห์ มาอย่างเจนจัด วิชาเสกหวาย วิชามงกุฎพระพุทธเจ้าวิชาหุงสีผึ้งเมตตามหานิยม วิชาทำเชือกครองหงส์ วิชาคันธนูพรานบุญ เรียกได้ว่าครบถ้วน

ท่านจึงเป็นพระเถราจารย์ที่ลูกหลานมโนราห์ต่างให้ความเคารพนับถือแลศรัทธาเป็นที่สุด สายวิชามโนราห์นั้นว่ากันว่าเป็นยอดแห่งเมตตามหานิยมอย่างเอกอุ เครื่ององค์ ทรงเครื่อง แต่งกายทุกครั้งต้องเสกคาถาภาวนามนต์ตรา แป้งที่ใช้ผัดหน้า ทาตัวต้องเสกด้วยคาถา ว่ามนต์ลงอักขระเลขยันต์ วิชาสายมโนราห์เป็นอีกสายวิชาที่แน่น แรง ลึก เด็ดขาดเป็นที่ประจักษ์ชัดมาอย่างต่อเนื่อง ยาวนาน

พ่อท่านแสง เป็นพระบริสุทธิ์สงฆ์ วาจาสิทธิ์นักพัฒนา ผู้ทรงแก่เรียนแม้ว่าท่านจะสืบสายวิชามาอย่างมากมายแต่ท่านไม่เคยอวดอ้าง คุณวิเศษ ซึ่งหากท่านคิดอย่างเด่นดังทางด้านนี้รับรองว่าทุกวันนี้ชื่อเสียงบารมีท่าน คงดังสะท้านไปทั่วแผ่นดิน ท่านยังคงดำรงตนอยู่อย่างสมถะเรียบง่าย เป็นที่พึ่ง เป็นหลักธรรมหลักชัยของพุทธศาสนิกชนท่ามกลางความไม่สงบของเหตุการณ์ไฟใต้ที่ คุกรุ่นในปัจจุบัน วัตถุมงคลต่างๆท่านสร้างขึ้นมาเพื่อสืบทอดวิชาตามที่ได้ศึกษาเล่าเรียนมาและ เมตตามอบให้กับศิษยานุศิษย์นำไปบูชาเพื่อเป็นขวัญกำลังใจในการดำเนินชีวิต และย้ำเสมอให้อยู่ศีลธรรมอันดีงาม ทุกวันนี้แม้วัยจะล่วงเลยมาถึง 94 พรรษาแต่ท่านยังคงแข็งแรง ปฏิบัติศาสนากิจอย่างเคร่งครัด

เป็นธงชัยแห่งธรรมที่หล่อหลอมรวมดวงใจของพุทธศาสนิกชนให้ร่วมกันฟันฝ่า เหตุการณ์อันเลวร้ายในพื้นที่ ผมมีโอกาส มีวาสนาได้รู้จักท่านมาตั้งแต่ปี2539 แม้จะไม่ค่อยมีเวลาและโอกาสได้ไปกราบสักการะท่านที่วัด แต่ทุกครั้งที่ไปกราบสักการะขอพร ขอบารมีท่านที่วัด จะได้รับความเมตตาอย่างสุดประมาณจากท่านทุกครั้ง ท่านผู้อ่านหากมีโอกาสลองหาเวลาไปกราบสักการะท่านสักครั้ง ไปสัมผัสพระบริสุทธิ์สงฆ์ผู้ดำรงตนอยู่อย่างราชสีห์ในดงแดนแห่งเมืองลังกาสุ กะ แล้วท่านจะได้รู้ว่าพระบริสุทธิ์สงฆ์สุปฏิปันโนวัตรปฏิบัติงดงามผ่องแผ้วยัง มีให้เราชาวพุทธได้กราบไหว้ยังมีอยู่จริง

17. หัสดา

หัสดา เป็นที่รู้จักกันดี

กายะพันพ่อท่านแสงแนะนำให้รีบเก็บครับ ของดีจริง

18. ชาวประมง

มีอะไรแลกเปลี่ยนไหมครับ อยากทราบเหมือนกันครับว่าดีอย่างไร

19. mretgnol

mretgnol เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2012
    กายะพัน เป็นสายคาดเอวพระลงยันต์ทั้งสายมีตะกรุดผูกปลาย การใช้เหมือนตะกรุดมหารูด ครับ เส้นละ 299 บาท

ขอร่วมบุญ 2 เส้น และอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ขอบคุณครับ

20. ชาวประมง

ยังไม่ชัวร์รอสั่งก่อนนะครับ

ปล.รบกวนหลังไมค์ด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้