พ่อแม่เพิ่งเสีย บวชทันทีหรือรออีกสองปี แบบไหนจะส่งบุญได้ดีกว่าครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย theseng99, 8 สิงหาคม 2012.

1. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    รบกวนสอบถามครับ
    พ่อแม่เพิ่งเสีย ถ้าหากบวชทันทีภายในสามสี่เดือนนี้

หรือรออีกสองปี แบบไหนจะส่งบุญถึงท่านได้ดีกว่าครับ

เคยได้ยินว่าเพิ่งเสียใหม่ๆ ถ้าท่านอยู่ในภพที่รับบุญได้ น่าจะได้ดีกว่า

แต่ถ้ารอผ่านไปสองปีแล้ว ท่านอาจไปรับผลกรรมแล้ว เช่นถ้าได้รับผลกรรมไม่ดี บุญก็ไปถึงไม่ทัน ไม่ทันแล้วใช่ไหมครับ

แล้วถ้าเราตั้งใจบวชจนถึงขั้นเข้ากระแสพระนิพพานแล้ว พ่อแม่จะได้อานิสงฆ์มากกว่าใช่ไหมครับ และอาจได้รับบุญจากที่ลูกบวชทำให้พ้นกรรมไม่ดีได้

จริงๆ เคยบวชให้แม่นานมากแล้ว สิบปีก่อนได้ ไม่แน่ใจว่าบุญยังส่งถึงอยู่หรือเปล่าครับ หรือว่าจำเป็นต้องบวชอีกตอนนี้ ที่เพิ่งเสียใหม่ๆ อีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2012
  2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ส่งถึงได้เท่ากันแหละครับ แต่บวชก่อนก็ดีกว่านะ... เพราะเวลาในภพภูมิอื่นๆ ไม่เท่าโลกมนุษย์...

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พ่อแม่มีความสุขได้เป็นเทวดาวันนี้ ดีกว่าให้ท่านเป็นเทวดาอีก 2 ปีข้างหน้านะครับ

ที่คุณเจ้าของกระทู้เคยได้ยินมานั้นถูกต้องแล้วครับ

บวชได้เร็วที่สุดเป็นการดีครับ

4. newborn

newborn เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    บวชก่อนดีกว่ายิ่งเร็วยิ่งดี ถ้าบวชภายในเจ็ดวันได้ยิ่งดี เผื่อถ้าพ่อแม่คุณอยู่ในช่วงพิพากษารอดูว่าผลบุญ หรือบาป อันไหนมากกว่ากัน ถ้าเราบวชไปให้จะส่งผลบุญอย่างแรงให้พ่อแม่คุณได้มีโอกาสขึ้นสวรรค์มากขึ้นนะครับ หากอีก สองหรือสามปี หรือ สอง สามเดือน ถึงคุณบวชให้พ่อแม่แล้ว หากยมบาลพิพากษาไปแล้ว ผลบุญก็ช่วยไม่ทันแล้ว เพราะตัดสินไปแล้ว ช่วยไม่ได้แล้ว

5. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

บวชก่อนดีกว่าครับ เพราะท่านจะได้รับผลบุญเร็วขึ้น เพราะเวลาภพเรากับภพอื่นๆไม่เหมือนกันนะครับ บวชเร็วผลบุญก้ส่งเร็วครับ

6. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ทำดี..ทำเมื่อไรก็ดี ยิ่งทำดีเร็วเท่าไร ก็เพิ่มดีให้ตัวเองมากเท่านั้น ยิ่งเราดีมากเท่าไร..พ่อแม่ก็ได้รับผลจากการทำดีของเรามากเท่านั้น...

7. theseng99

มีใครแนะนำอะไรอีกบ้างครับ

8. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    ภายใน 7 วันหลังจากเสียครับ

ถ้าหลังจากนี้ ใครทำ คนนั้นได้บุญ ครับ

ถ้าอุทิศบุญกุศลไปให้ ถ้า พ่อแม่ที่เสีย อยู่ใน ภูมิ ที่รับบุญได้ ท่านก็จะรับได้

แต่ถ้าไปอยู่ใน ภพภูมิ ที่รับ บุญไม่ได้ ก็จะรับบุญ กุศล ไม่ได้ครับ

แต่... จขกท เคยบวชพระ ให้พ่อแม่ แล้ว

ผลบุญ อันนั้น ส่งผลให้ ขึ้นสวรรค์ 14 กัป ก่อน ไปเสวย บุญ ก่อนแล้วครับ

พ่อแม่ ไม่มีสิทธิ ตกนรก หรือ ลง นรก ไม่ได้ครับ

จะผ่านไปกี่ปี บุญที่บวชพระ ก็ไม่หายไปครับ จนกว่า บุญ จะส่งผล ครับ

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 สิงหาคม 2012
  9. theseng99

จริงหรือครับที่ถ้าเคยบวชให้แล้ว พ่อแม่ถึงแม้จิตตอนตายจะหมองก็ไม่มีสิทธิลงนรกครับ

10. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ต้องลองปฏิบัติดูเอง..ทำดูเอง รู้เอง ไม่มีใครบอกได้..เขาบอกมา เขาเล่ามา ร้อยแปดพันเก้า ก็ไม่สู้เท่าเราปฏิบัติเองหรอก...ยังไม่พร้อมบวช ก็ลองบวชที่ใจดูก่อนก็ได้..แต่อย่าให้มันตึงเกินไปน๊ะ

11. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ตกนรกแล้วยังรอดมาได้..!
    <HR style="BACKGROUND-COLOR: #998049; COLOR: #998049" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ถาม: คนที่กำลังตกนรกสามารถหลุดขึ้นมาได้ไหมครับ ?
    ตอบ: ได้ ผู้ที่นึกถึงความดีขึ้นมาได้ ก็หลุดจากนรกไปเลย แต่โอกาสที่จะนึกถึงความดีได้นั้น..มีน้อยมาก ๆ

ยกตัวอย่างเช่น มีสัตว์นรกตนหนึ่ง ก่อนหน้านี้ เป็นอุบาสกชรา ตั้งใจที่จะบวชลูกตัวเอง พอถึงวันบวชก็เอาผ้ากาสาวพัสตร์ถวาย คือ มอบให้กับนาค แต่ตัวเองแก่ชรา เงอะ ๆ งะ ๆ ทำผ้าตกพื้นเสียงดังตุ้บ เสียงผ้าตกพื้นนั้นติดอยู่ในใจของอุบาสกชรา

แต่ตอนตายใจของอุบาสกชราไม่ได้เกาะอยู่ในความดีที่เคยทำ มัวไปวุ่นวายกับสิ่งที่เศร้าหมองต่าง ๆ ก็เลยต้องลงนรกไปก่อน เมื่อลงนรกมาแล้ว นายนิรยบาลเอาตาข่ายเหล็กมาทอดจับสัตว์นรกนำไปทรมาน ตอนเสียงตาข่ายกระทบพื้นเหมือนกับเสียงผ้าหล่นกระทบพื้น สัตว์นรกตนนั้นก็เลยจำขึ้นมาได้ว่าตนเองเคยบวชลูกชายเอาไว้

เมื่อนึกถึงความดีได้ ความดีทั้งหมดก็จะรวมตัว ทำให้พ้นจากเขตนั้นไปเป็นเทวดาเดี๋ยวนั้นเลย

ส่วนอีกรายหนึ่ง คล้าย ๆ กัน บวชลูกเหมือนกัน รายนี้ถูกนายนิรยบาลหิ้วโยนลงขุมนรกแล้ว แต่ปรากฏว่ามีจีวรมารองรับพาลอยขึ้นมาอยู่ข้างบน นายนิรบาลก็แปลกใจหิ้วโยนไปใหม่ ก็รองรับลอยขึ้นมาอีก นายนิรบาลก็เลยถามว่า "เจ้าเคยทำความดีอะไรมา ?" เขาบอกว่า "เห็นไฟนรกสีเหมือนจีวรลูกที่เคยบวช ก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่าเคยบวชลูกชาย" รายนี้รอดไปอย่างหวุดหวิด ขนาดถูกโยนลงไปแล้วนะ

สนทนากับพระอาจารย์เล็ก สุธมฺมปญฺโญ
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนพฤษภาคม พุทธศักราช ๒๕๔๕

<!-- / message --><!-- sig -->

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งเสริมและสนับสนุนให้บวช โดยไม่ต้องรออีก ๒ ปีค่ะ