ฟันกลายเป็นพระธาตุ แปลว่าท่านสำเร็จแล้วใช่หรือไม่

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย ธรณี, 5 มกราคม 2010.

1. ธรณี

ธรณี เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    พอดีข้าพเจ้าอยากถามเพื่อความแน่ใจว่าข้าพเจ้าเข้าใจถูกต้องไหม พอดีฟันของหลวงพี่ข้าพเจ้า ลูกศิษย์ท่านขอเอาไปเก็บไว้บูชา ท่านเลยให้ลูกศิษย์ของท่านมาปีกว่าแล้วพอลูกศิษย์ท่านเปิดดูก็เห็นฟันได้กลายเป็นพระธาตุแล้วเลยเอาไปเข้ากรอบเก็บไว้บูชา ข้าพเจ้าสงสัยว่าท่านยังมีชีวิตอยู่เลยทำไมกลายไปเป็นพระธาตุแล้วเลยอยากถามท่านผู้รู้ ว่าท่านได้ชัยชนะแล้วใช่ไหมเป็นพระอรหันต์แล้วใช่หรือไม่

2. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ผมว่าใช่นะครับ ฟันคนธรรมดาไม่มีทางเป็นไปได้อยู่แล้ว ไม่เชื่อส่งมาให้ผมก็ได้ครับ:cool:

3. ธรณี

ถ้าใช่ข้าพเจ้าไปทำบุญกับท่านครั้งหน้าจะได้ขอเส้นผมท่านมาเก็บไว้ที่หิ้งพระที่บ้าน ข้าพเจ้าไม่กล้าถามท่านตรง ๆ หรอก แต่เมื่อก่อนท่านก็จะรู้วาระจิตของข้าพเจ้ารู้ว่าใครจะมาหาท่าน รู้ว่าข้าพเจ้าจะทำอะไร อยากซื้ออะไร สนใจอะไรอยู่ถ้าท่านมีท่านก็จะเอาให้ จนข้พเจ้าประหลาดใจเสียทุกครั้งแต่ครั้งนี้คิดอยากได้ผมท่านมาบูชา ท่านอาจจะเก็บไว้ให้ข้าพเจ้าแล้วก็เป้นได้เพราะ ข้าพเจ้าเป็นน้องสาวท่าน ท่านเคยสั่งไว้ก่อนออกบวชว่า เจออะไรดีจะบอกข้าพเจ้า

4. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    พระหลวงพี่คุณธรณีอยู่แถวไหนครับ หากมีโอกาสจะได้หาโอกาสไปกราบท่านบ้างครับ

5. ธรณี

ท่านอยู่วัดป่าอุดมธรรมวนาราม บ.หนองค้า ต.นาม่อง อ.กุดบาก จ.สกลนครค่ะ ท่านไม่ค่อยออกมาฉันอาหารหรอกค่ะ บางครั้งท่านก็งดฉัน 7 วันบ้าง แล้วแต่ท่านจะฉัน ท่านชอบบำเพ็ญเพียรอยู่ในกุฏิของท่าน ถ้าไปพบท่านก็แล้วแต่บุญบารมีแต่ละคนแล้วกันนะคะ ว่าท่านจะให้สนทนาธรรมด้วยหรือไม่ บางคนท่านก็ชอบสนทนาธรรมด้วยนานแสนนาน บางคนท่านก็ไม่ได้สนทนาด้วยเลยก็มี ท่านคงมีเหตุผลส่วนตัวของท่าน ข้าพเจ้าก็ไม่ทราบได้

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    น่าสนใจครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นได้จะดีมากเลยครับ อยากให้คนเข้าถึงนิพพานได้เยอะๆครับ ทั้งโลกยิ่งดีครับ อนุโมทนาด้วยครับ จขกท

7. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    อยากเห้นรูปนะครับช่วยถ่ายรูปมาลงได้หรือเปล่าครับ

8. winwinwin

winwinwin เป็นที่รู้จักกันดี

แปลว่าท่านเข้า นิโรธสมาบัติครับ อย่าได้ไปรบกวนเชียว
    และส่วนใดของพระท่านก็ตามหากแปรเป็นพระธาตุ ไม่ว่าจะดำรงธาตุขันธ์อยู่หรือไม่ แปลว่าท่านสำเร็จแล้ว หมดแล้ว เบาแล้ว ครับ (เท่าที่มีความรู้นะครับ)

9. winwinwin

ขอเผื่อซักตลับนะครับ พร้อมรูปซักใบจะได้ระรึกถูก

10. winwinwin

อีกอย่างครับ
    ลองถามตรงๆเลยครับ ว่าที่ท่านเก็บตัวอยู่ 7 วันนั้น เข้า นิโรธฯ ใช่ไหม
    (ตะล่อมให้ได้คำตอบนะครับ)
    ท่านอธิษฐาน เข้าด้วยอิริยาบทใด
    ท่านข้ามแม่น้ำใหญ่ทั้ง 4 สายหรือยัง
    ท่านเข้าเมื่อไร ออกเมื่อไร บ้าง
    ท่านเข้านิโรธมากี่ครั้งแล้ว
    ผม วิน (ชื่อเล่น) นะครับ ฝากกราบ นมัสการ ท่านด้วย

11. eutayan

eutayan เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2006
    ฉันเคยนั่งสนทนากับพระรูปหนึ่ง ท่านเล่าให้ฟังว่า "อ้ายฉันก็ไม่เข้าใจว่าทำไมพวกลูกศิษย์ชอบมาขอเส้นผมฉันนัก ไปถอนฟันเขาก็เอาไปเก็บ เห็นว่าเป็นธาตุแล้ว แต่ฉันก็ไม่เคยเห็นนะ" คุยๆ ไปสักพักท่านก็ทำท่าเหมือนมีอะไรติดที่ฟัน เห็นพยายามแคะสักพัก ท่านก็จับนั่งนิ่ง ๆ ฉันเดาใจว่าน่าจะเป็นธาตุแล้วล่ะ นั่งจ้องตาเป็นมัน แต่ท่านก็ไม่ส่งให้ ส่งให้ลูกศิษย์ท่าน เพราะลูกศิษย์กำลังใจไม่ค่อยดี ผู้เฒ่าที่บ้านกำลังป่วย ขอบคุณเจ้าของกระทู้ทำให้นึกได้ต้องไปกราบพระแล้วล่ะ

12. ธรณี

ที่ข้าพเจ้ามาเล่าเรื่องของท่านในที่นี้ ข้าพเจ้าว่าหลวงพี่ท่านคงรู้แล้วล่ะ โดยนิสัยของท่านท่านจะไม่ชอบให้ใครไปรบกวน แต่ถ้าใครสนใจในธรรมะ ท่านจะสนทนาธรรมด้วย และเมตตาไม่มีประมาณ ถ้าหวังผลประโยชน์ในทางมิชอบก็คงต้องโดนท่านว่าให้ล่ะ แต่ถ้าหลวงพี่ไม่ได้ว่าอะไรข้าพเจ้า ดูผลตอบรับก่อน ข้าพเจ้าไม่กล้าเอารูปท่านมาลง เพราะท่านชอบอยู่เงียบ ๆ สงบ ๆ ลูกศิษย์ท่านก็มีทาง จ.พิษณุโลก ขอนแก่น สกลนคร เขาจะทราบนิสัยท่านดี ท่านก็เมตตาพวกเขาเหล่านั้นมากด้วย ข้าพเจ้าไปพบท่านช่วงปีใหม่ท่านก็เมตตาข้าพเจ้ามากและเทศน์ให้ข้าพเจ้าฟังจนซาบซึ้งน้ำตาซึมเชียว วันนั้นก็มีคนไปให้ท่านทำน้ำมนต์ให้ด้วยท่านก็ยังเมตตาเขาเลย ชาวบ้านเขาไม่ค่อยทราบกันหรอกว่าท่านเป็นอย่างไรรู้แต่ว่าท่านชอบเก็บตัวอยู่ในกุฏิ พูดน้อย คนที่รู้จะเป็นลูกศิษย์และโยมอุปฐากท่าน เพราะท่านจะเมตตาแต่คนที่ต้องการธรรมะจริง ๆ

13. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุโมทนาสาธุ มีโอกาสถวายทานหลังพระออกนิโรธสมาบัติ อานิสงค์ คูณ แสน ครับ อยากร่วมทำบุญด้วยจัง สาธุ

14. ราศีสิงห์

ราศีสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

ชักอยากจเห็นแล้วครับ

15. ทางตรง

ทางตรง สมาชิก

29 ธันวาคม 2009
    ไม่จริงหรอก...คิดกันไปเอง...ไม่มีอะไรเปลี่ยน...ไม่มีอะไรเป็น...เกิดอย่างนั้น..ตั้งอยู่อย่างนั้น.และก็ดับไปอย่างนั้นแหละ..ตั้งสติและเอาปัญญาเข้าพิจารณานะ...อย่าหลงทาง..สาธุ
    .

16. ทางตรง

ทางตรง สมาชิก

29 ธันวาคม 2009
    พระพุทธองค์ทรงชี้ทางแล้ว..รู้แล้ว..ตื่นแล้ว..สว่างแล้ว..ไม่มีมรรคใดผลใดสำเร็จโดยสิ่งวิเศษ
    อื่นใดหรอก..สำเร็จ..รู้..เห็นด้วยตัวเองทั้งสิ้น..อย่าเชื่อในอวิชชาทั้งหลายทั้งปวง..อย่าเชื่อในคำสอนอันเลอเลิศวิเศษอันใดจนกว่าจะได้ลงมือปฏิบัติ..เรียน..รู้..เห็น..ด้วยตัวเอง..สาธุ

17. yaba150

yaba150 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยถ่ายรูปมาให้ชมหน่อยครับ

18. ธรณี

ที่ตั้งกระทู้ไม่ได้อยากให้ คนมองดูว่าโอ้อวดหรือให้ใครมาดูหมิ่นท่าน ที่จริงข้าพเจ้าไม่ได้อยากให้ใครคิดกับหลวงพี่ไปในทางใดเลย ทั้งทางดีและไม่ดี ที่ตั้งกระทู้เพราะอยากทราบจริง ๆ ถ้าถามตัวหลวงพี่เองก็ไม่อยากให้ท่านดุหรือว่าข้าพเจ้า ก็เท่านั้นเอง เพราะไม่เป็นผลดีกับใคร ๆ ทั้งนั้น เพราะท่านสำเร็จหรือไม่ตัวท่านย่อมรู้ดี ตัวข้าพเจ้าเป็นน้องก็ได้แต่สงสัย กับสิ่งต่าง ๆ ที่เกิดขึ้นกับตัวเองตั้งแต่เรื่องท่านทราบวาระจิตข้าพเจ้า รู้ว่าพ่อและแม่หมดอายุขัย ท่านก็บอกข้าพเจ้าและเทศน์ให้แม่ฟังก่อนจะจากโลกไปในทางสงบ ข้าพเจ้าสังเกตุจากคนรอบข้างและสายตาข้าพเจ้าว่าข้าพเจ้าไม่ได้ตาฝาดหูฝาด เพราะเห็นตรงกัน ได้ยินเหมือนกัน อันนี้ท่านก็ทราบมานานตั้งแต่ตอนท่านบวชใหม่ ๆ การปฏิบัติท่านก็ปฏิบัติตามสายครูบาอาจารย์ สายหลวงปู่มั่น หลวงปู่ต่าง ๆที่เป็นศิษย์หลวงปู่มั่นหรือที่เรียกว่าสายพระป่า เพราะท่านก็ธุดงค์ไปอยู่ปฏิบัติมา ตัวข้าพเจ้าไม่เคยได้ยินการพูดโอ้อวดใด ๆ จากปากท่านเลย นอกจากพระธรรมคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ท่านชอบยกมาสั่งสอนข้าพเจ้า ท่านพูดน้อยมาก ๆ เพราะตัวท่านเองชอบอยู่สงบ ๆ ตั้งแต่ท่านบวชมาท่านก็เอาความตายเข้าแรกจนมรณะภาพมาก็หลายครั้งแล้ว บางครั้งท่านมรณะภาพไป 3 วันท่านเจ็บป่วยท่านก็ไม่ยอมฉันยา เอาธรรมโอสถเข้าว่า ผู้คนก็มาเลื่อมใสท่านเอง ท่านไม่ได้บอกให้ใครมาเคารพนับถือท่าน ครูบาอาจารย์ของท่านหลายองค์ก็ชมท่านให้ข้าพเจ้าได้ฟัง เพราะท่านมีความเคารพนบน้อม อ่อนน้อม ถ่อมตน สันโดษ ท่านเป็นคนมีเมตตามาแต่น้อย ทำบาปไม่ขึ้น ไม่เคยเห็นท่านโกรธใครง่าย ๆ ท่านมีความอดทนสูงมาก สมัยท่านเรียนจบชั้น ม.6 ท่านจะเอาน้ำตาล ไปต้มกินแทนข้าว ชอบออกจากบ้านไปนั่งสมาธิ ตามวัด ที่ไร่ที่นา อยู่ในบ้านก็นั่งสมาธิตลอด ท่านสร้างกระท่อมน้อยมุงไพรหญ้าปฏิบัติธรรมก่อนออกบวช แล้วไฟลามทุ่งลามป่ามา กระท่อมไม่ไหม้ไฟเลย มดและสัตว์ในกระท่อมตายหมดเพราะความร้อน ต้นไม้ใหญ่ต้นกุง ต้นชาด ต้นจิก ต้นมะม่วงไฟก็ไหม้ลุกท่วมไม่เห็นกระท่อมแต่พอไฟมอดลง ต้องตกใจกันทุกคน ข้าพเจ้าเดินสำรวจทั้งในและนอกกระท่อม ข้าพเจ้าสงสัยว่าทำไม ไฟไม่ไหม้กระท่อมทั้ง ๆ ที่มุงไพรหญ้าแห้ง ๆ มองดูด้วยตาเนื้อกับคนทั้งหมู่บ้าน ใครมาก็มีแต่ยกมือไหว้กระท่อมทั้งนั้น เอาหลักวิทยาศาสตร์มาหาเหตุผลก็พิสูจน์ไม่ได้ ใบไม้แห้ง ๆรอบ ๆกระท่อม สูงเพียงหัวเข่าไฟไหม้อย่างง่ายดาย นับประสาอะไรกับกระท่อมไม้ผุ ๆ เป็นเชื้อเพลิงอย่างดี ทำไมไฟไม่ไหม้ ยังคาใจข้าพเจ้าเท่าบัดนี้ เรื่องไฟไม่ไหม้กระท่อมข้าพเจ้าก็ไม่กล้าถามท่านเหมือนกันว่าทำไมไฟไม่ไหม้ และข้าพเจ้าอยากขอยุติความสงสัยของตัวเองและผู้อื่นเพียงเท่านี้ เพราะข้าพเจ้าจะใช้ปัญญาพิจารณาหาเหตุและผลต่อไปเองจะได้ไม่ต้องเกิด บาปและบุญกับกระทู้ของข้าพเจ้าอีกต่อไป ส่วนใครที่เกิดความอยาก ทั้งอยากรู้อยากเห็น ก็ให้ใช้ปัญญาของท่านพิจารณากันต่อไป คนเราที่เข้ามา ณ ที่นี้ ไม่ใช่จะมีแต่ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเท่านั้น มีกันหลายรูปแบบก็ว่าได้

19. ธรรมดีได้ดี

ธรรมดีได้ดี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ ...
    ตราบใดที่ยังมองว่าคนอื่นไม่ดี เรานั่นแหละไม่ดี

20. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    เยี่ยมครับ เป็นพระที่ปฏิบัติดีประฏิบัติชอบจนเลื่อมใสเลยครับ ไม่รู้จะมีโอกาสไปกราบท่านหรือไม่เหมือนกันในชีวิตนี้