ฟันกลายเป็นพระธาตุ แปลว่าท่านสำเร็จแล้วใช่หรือไม่

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย ธรณี, 5 มกราคม 2010.

1. จื่อหลิง

จื่อหลิง เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    วัดป่าอุดมธรรมวนาราม บ้านหนองค้า ใช่วัดของท่านอาจารย์สำรวยหรือปล่าวครับ

2. ธรณี

ธรณี เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ใช่ค่ะ แต่ท่านพระอาจารย์สำรวยท่านไปจำพรรษาที่อเมริกา กลับมาปีละครั้ง สองครั้งค่ะ

3. จื่อหลิง

จื่อหลิง เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    สาธุครับ ผมเคยไปสองสามครั้งนี้แหละตอนอายุประมาณ 7 ขวบเห็นจะได้เพราะตอนนั้นน้าผมบวชอยู่ก็เลยได้ไปเยี่ยมท่าน เป็นวัดที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อยากให้คุณธรณีถ่ายรูปมาให้ดูจัง

4. ธรณี

ข้าพเจ้ายังไม่ได้ไปกราบคารวะหลวงพี่อีกเลย ไปตั้งแต่วันขึ้นปีใหม่โน่น เมื่อก่อนท่านจะเร่งความเพียรเพื่อตัวท่านเองอย่างนัก ไม่ค่อยพบปะญาติโยมเลย แต่ข้าพเจ้าไปช่วงหลังนี่ท่านเปลี่ยนไปมากเลย ท่านออกมาพบปะญาติโยม เมตตาผู้ที่ไปพบท่าน ออกมาเทศน์ อบรม ชี้แนะอุบายธรรมให้ แก่คณะผู้ไปปฏิบัติธรรมที่วัด รับกิจนิมนต์ ท่านเปลี่ยนไปมากจริง ๆ ท่านโปรดผู้อื่นมากขึ้นจนผิดจากแต่ก่อน ท่านบวชมาก็ ประมาณ 17 พรรษาแล้ว พระอาจารย์สำรวยเมตตาท่านมาก ให้ท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดแทนเนื่องจาก ท่านพระครูไปจำพรรษาที่อเมริกา วัดจะขาดเจ้าอาวาสไม่ได้ ท่านเลยให้หลวงพี่ข้าพเจ้าดูแลวัดแทนท่าน ข้าพเจ้าก็อยู่รอยต่อจาก จ.กาฬสินธุ์ไปทาง จ.มุกดาหาร หลวงพี่ก็อยู่ทาง จ.สกลนคร ข้าพเจ้าก็ไม่ได้ไปพบท่านบ่อยนัก แต่ข้าพเจ้าก็ไปวัดภูหินสอ ซึ่งอยู่หลังเขา ทำบุญกับครูบาอาจารย์ของหลวงพี่อีกทางนึง เลยยังไม่ได้ความคืบหน้าเกี่ยวกับท่านมาก ก็มีผ้าป่ามาถวายกังหันลมปั่นไฟฟ้าที่วัดภู ข้าพเจ้าก็ไปต้อนรับคณะผ้าป่าพึ่งลงจากเขามาเมื่อวานนี้เอง

5. รักจันทร์

รักจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนากับเจ้าจองกระทู้
    และอนุโมทนาบุญกับหลวงพี่ของเจ้าของกระทู้ด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. เสรีชน

เสรีชน เป็นที่รู้จักกันดี

มารไม่มี บารมีไม่เกิด

7. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    กระบวนการที่วัตถุธาตุในกายกลายเป็นธาตุใหม่ที่บริสุทธิ์กว่าเดิม
    ส่วนหนึ่งเป็นเพราะการชำระกิเลสของท่าน แต่ว่าอยู่ในระดับใด ตัวท่านเท่านั้นที่รู้ได้ด้วยตนเองเป็น ปตฺจตฺตํ

ซึ่งในส่วนนี้บุคคลที่อยู่ในศาสนาอื่น ๆ ที่มีเมตตาสูง เช่น อัฐิธาตุของนักบุญในศาสนาคริสต์หลายท่านก็มีที่กลายเป็นผลึกแก้วใส ลองsearchศึกษาในกูเกิ้ล จะพบปรากฏการณ์นี้.. oxidization

จึงไม่อาจสรุปได้ในทุกกรณีว่าอัฐิกลายเป็นธาตุแล้วจะบรรลุธรรม
    เพราะยังมีข้อพิสูจน์ด้วยทางวิทยาศาสตร์ยาก ยังไม่มีเครื่องมือที่ดีพอมาวัด

ควรใครครวญธรรมะจากท่านและสังเกตุจากการปฏิบัติของท่านจะดีกว่า
    การดูวัตถุภายนอก เรียกว่าได้เห็นอนุสาสนีปาฏิหาริย์ อย่างแท้จริง
    และเข้าถึงธรรมของพระตถาคตอย่างตรงมากกว่า พูดง่าย ๆ ว่าเราต้องทิ้งให้หมดแม้ตัวเรา
    "น เมโส อัตตา "

8. guardain

guardain Active Member

อยากทราบว่าหลวงพี่คุณธรณี่ท่านชื่ออะไรหรอคะ

9. ธรณี

ไม่อยากเอาชื่อท่านมาลงน่ะค่ะ ส่งเมลมาถามได้ค่ะ (srisuda49@hotmail.com) ท่านชอบไปวัดดอยธรรมเจดีย์ ไปกราบคารวะ พระอาจารย์แบน และเวลาหลวงตามหาบัวมาที่สกลนคร ท่านจะขึ้นไปกราบคารวะหลวงตา และข้าพเจ้าขอขอบคุณทุกท่าน ทุกความคิดเห็นของท่าน ที่สละเวลาเข้ามาอ่านและตอบกระทู้นี้ ถ้าข้าพเจ้าได้ล่วงเกินบุคคลใด ด้วยกาย วาจา ใจ โดยที่ข้าพเจ้ารู้ตัวหรือไม่รู้ ขออโหสิกรรมให้ข้าพเจ้าด้วย อย่าให้มีกรรมที่ไม่ดีต่อกันเลย

10. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาอ่านอีกครั้งค่ะ ปิดภาคเรียนนี้จะไปสกลนคร อาจได้ไปกราบท่าน