ภรรยาไม่มีเหตุผล ทำอย่างไรดี ?

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 23 เมษายน 2005.

1. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ปัจจุบันผมอายุ 30 ปี ภรรยาผมอายุ 28 ปี อยู่ด้วยกันมา 8 ปี มีลูกชายคนเดียวอายุ 7 ขวบแล้ว ภรรยาผมเป็นคนต่างจังหวัด มาทำงานบ้านที่กรุงเทพฯ นิสัยออกเป็นทอม กินเหล้า มีเรื่องบ่อย แม่ตายตั้งแต่ยังเล็ก พ่อก็มีแฟนใหม่ ชีวิตเลยค่อนข้างลำบาก

รู้จักกันได้ปีกว่า ผมก็ตัดสินใจแต่งงาน ทั้งที่ไม่พร้อม ต้องกู้หนี้ยืมสินมา แต่ด้วยความสงสารและรู้สึกรับผิดชอบที่ล่วงเกินได้เขาเป็นภรรยาแล้ว หลังจากแต่งงานได้ 3 เดือน ภรรยาก็ท้อง หลังแต่งงานผมพยายามให้เขาเปลี่ยนนิสัย เป็นผู้หญิง อยากให้เขาใช้เหตุผล ไม่ใช้อารมณ์ แต่ก็ยังไม่ดีขึ้น

ต้นปี 2538 ผมออกจากงาน ช่วงนี้ผมไปติดการพนัน เงินทองมีเท่าไรผมทุ่มให้การพนันจนหมดตัว และยังมีเรื่องผู้หญิงเข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ที่ผมเป็นอย่างนั้นคงต้องบอกว่า ส่วนหนึ่งมาจากครอบครัว ผมเป็นคนรักครอบครัว เวลาส่วนใหญ่ผมให้ครอบครัวทั้งหมด ดูแลทำงานบ้าน เรียกว่าเป็นแม่ของลูกได้ แต่ด้วยความไม่มีเหตุผล เจ้าอารมณ์ เอาแต่ใจ อยากได้อะไรต้องได้เดี๋ยวนั้น ชอบมองคนที่ร่ำรวยกว่า ผมทำอะไรก็ถูกด่าว่าผิดไปหมด แต่ปัจจุบันผมเลิกหมดแล้ว ทั้งผู้หญิงและการพนัน แต่ในสายตาเธอผมยังผิดพลาด แต่งงานมา 8 ปี เราทะเลาะกันเกือบทุกวัน ผมเองเป็นฝ่ายเจ็บตัวตลอด (ไม่ทำเขาเพราะสงสาร) ส่วนเรื่องดูแลบ้านช่อง รักษาความสะอาด อันนี้เขาไม่ขาดตกบกพร่อง

อาจารย์ครับถ้ายังเป็นอย่างนี้อีกต่อไปผมคงทนไม่ไหว ต้องเลิกกับภรรยาแน่ จะไม่เอาลูกมาบังหน้าทั้ง ๆ ที่ผมรักลูกมาก ผมให้โอกาสเขา แต่เขาไม่ให้โอกาสผม ผมคิดว่าอะไรทุกอย่างในโลกต้องมีการเปลี่ยนแปลง วันข้างหน้าผมอาจได้เจอคนดี ๆ ที่ใช้เหตุผลมากกว่านี้ (ตอนนี้ผมยังไม่มี แต่วันข้างหน้าไม่แน่) ขอคำแนะนำด้วยครับว่า ผมจะอยู่หรือจะหย่าดี

วิชัย / กทม.

2. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ตอนที่เขามีอารมณ์ คือ โกรธ ทำไมคุณไม่ถามเขาว่า เขาโกรธคุณด้วยเรื่องอะไร คุณก็ทำงานบ้านสารพัด ให้เขาบอกมาว่า จะให้คุณทำอย่างไรเขาจึงจะพอใจ เป็นไปได้หรือไม่ว่าสิ่งที่เขาไม่พอใจนั้นเป็นเรื่องพูดไม่ออก บอกไม่ได้ คุณอาจเป็นต้นเหตุโดยที่คุณไม่รู้

ฝรั่งมีคำกล่าวว่า พอแต่งงานกันได้ 7 ปี ผู้ชายก็มีอาการ "คัน" เข้าปีที่ 7 คุณก็มีอาการอย่างนั้นตามที่คุณเล่ามา ผู้ชายไม่ได้นึกถึงว่าผู้หญิงก็มีอาการ "คัน" เช่นเดียวกันก็ได้ ผู้หญิงมีสิทธิ์ที่จะ "คัน" แต่สังคมไม่อนุญาตให้ผู้หญิงหาคนมาช่วยเกาเรื่องเพศรสในชีวิตคู่ ทั้งสองฝ่ายควรได้ความพอใจเสมอกัน

เข้าใจว่า สามีส่วนมากไม่แคร์ความรู้สึกของภรรยา คิดว่าภรรยามีหน้าที่สนองตอบสามีเท่านั้นก็พอแล้ว ภรรยาจะได้รับความอิ่มเอมจากรสรักใคร่ที่สามีมอบให้หรือไม่ สามีไม่สนใจ ในสังคมไทยแต่โบราณหรือแม้จนกระทั่งเดี๋ยวนี้ก็เถอะ ผู้หญิงไม่มีสิทธิที่จะแสดงความชอบไม่ชอบของตนในปฏิบัติการทางเพศของสามี จะสมใจหรือไม่สมใจก็ต้องเฉย ๆ ไว้ เก็บความรู้สึกไว้นาน ๆ ก็ต้องปรากฏออกมาในรูปของความขุ่นของอะไรไม่รู้หาเหตุผลไม่ได้ แม้เจ้าตัวเองก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร

ปัจจัยที่เอื้อต่อความสุขในชีวิตคู่มีมากมายอาจจะนับไม่หมด ที่สำคัญเพราะเป็นพื้นฐานคือ ความรักซึ่งแยกไม่ออกกับความใคร่ ไม่รักก็ไม่ใคร่ ไม่ใคร่เลยหมดรัก เป็นความจริงสำหรับสามีภรรยาในวัยเจริญพันธุ์

ในเมื่อบอกมาว่า ภรรยาเป็นคนดีทุกอย่าง และตัวเองก็ดีทุกอย่างเหมือนกัน สามีจะนอกลู่นอกทางไปบ้างก็ให้อภัยตัวเองว่า เป็นความผิดธรรมดาผู้ของชาย ภรรยาไม่เอาโทษในความเป็นจริง ไม่ทราบว่าภรรยายังคงเก็บค้างไว้ในใจหรือเปล่าก็ไม่รู้ จึงมาแสดงออกบ่อย ๆ ในรูปของความโกรธที่ไม่มีต้นสายปลายเหตุ คิดว่าเรื่องโกรธไม่รู้จักสิ้นเป็นรอยเรื่องเก็บกดความไม่พอใจในเรื่องเพศรส

เดาได้เท่านี้ ใช่หรือไม่ต้องให้ภรรยาเป็นผู้ตอบ อย่าเพิ่งหย่ากันเลยนะสงสารลูก

อ.สมศรี สุกุมลนันทน์
    From Matichon

http://www.bbznet.com/scripts2/view.php?user=ppbbz&board=3&id=11&c=1&order=numtopic