ภัยพิบัติปี55เส้นทางรอดตาย และที่พักพิง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ขอทาง, 3 มีนาคม 2012.

1. ขอทาง

ขอทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณคนเมืองพระ ปู่ปิยะท่านก็เป็นคนธรรมดานี่แหละ แต่ท่านเป็นผู้วิเศษ หรือบางคนอาจจะใช้คำว่าสำเร็จก็ไม่ผิดแล้วแต่มุมมอง คือท่านไปได้สามโลก มีหน้าที่ช่วยเหลือวิญญาณทั้งหมดในโลกที่มีวิญญาณ แต่ก่อนท่านบวชเป็นพระ แต่เดียวนี้ท่านสึกนานแล้ว ขณะนี้ท่านนุ่งขาวห่มขาว(บ้าง) งานท่านเยอะ หลายคนในเว็ปรู้จักท่านและเคยนั่งฟังธรรมของท่าน ท่านไม่ค่อยอยู่เป็นที่หรอกครับ แต่ที่เขาไปกราบปู่ปิยะก็คือที่ วัดเสนานฤมิตร บ้านหนองพอก อำเภอคำตากล้า จังหวัดสกลนคร (ขออภัยเปิดเผยมากไม่ควรครับ)

2. natsu_taa

natsu_taa เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    เคยไปพบท่านตอนท่านมา กทม ค่ะ ได้ยินเรื่องท่านเยอะมากมาย คราวน้ำท่วมปีที่แล้วได้แผนที่เลี่ยงทางที่เกิดน้ำท่วมต่างๆนาๆไว้ แต่ตอนนี้หาไม่เจอต้องขอใหม่อีก วันที่ 15 นี้มีงานบุญนิคะอยากไปแต่ต้องดูสถานการณ์ทางบ้าน T^T มีใครไปกันบ้าง

3. คนเมืองพระ

คนเมืองพระ Active Member

ขอบคุณ คุณขอทางที่กรุณามาตอบข้อสงสัยให้ครับ

4. 431240

431240 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ที่ผมอยู่ก็ปลอดภัยครับ แต่ก็เป็นเรื่องน่าแปลก เพราะอยู่ทางใต้ซึ่งมีผู้รู้มักบอกว่ามันจะจม อีกทั้งที่แห่งนี้ในอดีตก้เคยเป็นทะล ซึ่งอำเภอที่ผมอยู่มามองด้วยตาเนื้อมันก็เป็นเมืองธรมดา แต่ถ้ามองด้วยตาในกลับน่าแปลกใจว่าทำไหมถึงมีจิตศักดิ์สิทธิ์ จากเบื้องบนลงมาอยู่เป็นจำนวนมาก จนทำให้ผู้ที่ปฏิบัติที่มีญานบางท่านผ่านมาและเห็นเป็นเช่นนั้น ถึงกลับบอกว่าที่นี้เป็นที่ชุมเหล่าเทพหรือ ไม่เคยเจอแบบนี้ ผู้คนที่อยู่ในเมืองจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์คอยตามอยู่ โดยที่เขาไม่รู้ตัว บ้างคนมียกครัวกันเลยที่เดียว แต่ส่วนใหญ่จะไม่มีใครรู้ตัว

5. 431240

ผมจึงพยายามหาคำตอบเพื่อตอบคำถามที่น่าสงสัย จนได้พบกับผู้ให้คำตอบกับผมได้ ซึ่งท่านบอกว่าเพราะที่นี้มีชัยภูมิที่ดีมีภูเขาล้อมรอบป้องกันภัยธรรมชาติได้ดี มีธรรมชาติที่สมบูรณ์ หันมองไปทางไหนก็เห็นภูเขาเขียวไปหมด และในอดีตมีผู้ปฏิบัติที่ยังไม่สำเร็จเป็นจำนวนมากได้โดยสารเรือสำเภาผ่านมาเพื่อจะเดินทางไปสร้างพระบรมสารีริกธาตุ แต่ไปไม่ถึงจึงได้ได้อาศัยอยู่ที่นี้และได้เสียชีวิตไป เมื่อมีลูกหลานท่านมาเกิด ท่านเหล่านั้นจึงลงมาช่วยเหลือ ซึ่งในอนาคตจะมีผู้ที่รอดจากภัยพิบัติอยู่ในเมืองนี้มาก

6. 431240

เรื่องของปู่ปิยะผมได้ยินมาเหมือนกัน และได้พระที่หลวงปู่สร้างไว้มาบ้างเล็กน้อย ผมก็ให้คนอื่นไปหมด และรู้ว่าหลวงปู่ท่านมีญานของหลวงปู่เทพโลกอุดรอยู่กับท่าน และชีวิตผมก็พลิกผันได้พบกับผู้มีญานลักษณะเดียวกับหลวงปู่เทพ ได้ฝึกจิตฝึกวิชาในแนวหลวงปู่เทพ เสียดายสงสัยบารมีพบจะไม่ค่อยเยอะจึงไปแบบต้วมเตียม อาจารย์ผู้สอนผมท่านมีหน้าที่สร้างคนให้เป็นพระ สร้างพระให้เกิดในคน และท่านบอกว่าถ้าเป็นเมื่อก่อนนั้นประเทศไทยมีโอกาสที่จะจมเหมือนคำทำนาย แต่ตอนนี้จะไม่เป็นขนาดนั้น อาจจะเจอภัยพิบัติแต่จะไม่จมเหมือนจมหายไปทั้งหมด เพราะเบื้องบนท่านได้วางไว้ว่าประเทศไทยเป็นเมืองพุทธ จึงได้มีคำสั่งให้ช่วยประเทศไทยให้มากที่สุด ผู้ที่มีศีลและมีธรรมจะรอด ผู้ที่บาปหนาจะถูกเก็บกลับ ดังนั้นในช่วงนี้จะมีผู้ที่ได้รับญานจากเบื้องบน ปรากฏตัวเยอะซึ่งแต่ละคนจะมีหน้าที่แตกต่างกันตามบุญบารมีของท่านนั้นๆ อาจารย์ท่านบอกภัยธรรมชาติ ต่อให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหมดรวมกันก็ไม่สามารถแก้ไขไม่ให้เกิดได้ แต่สามารถทำให้เลื่อน หรือ ผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ ถ้าในที่นั้นมีคนดี และผู้ปฎิบัติอยู่มากๆ ถ้าจะแก้ต้องแก้ที่ตัวมนุษย์ คือทำให้มนุษย์มีศีลมีธรรม เป็นผู้มีชีวิตสมถะ อยู่ง่ายกินง่ายไม่นำทรัพยากรธรรมชาติมาใช้อย่างฟุ่มเพื้อย ให้มีจิตใจรักธรรมชาติ รู้จักรักษาธรรมชาติ จึงจะเป็นทางแก้ที่แท้จริง ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเป็นเพราะมนุษย์ทำ จึงทำให้มนุษย์ต้องถูกชำระล้างเพราะถ้าปล่อยให้มนุษย์ทำอย่างนี้ไปเรื่อย โลกก็จะถูกทำลายลงด้วยน้ำมือของมนุษย์ ขอโทษด้วยนะครับที่ผมบอกมันเป็นเรื่องเกินเชื่อเกินจริง บางอย่างพูดไม่ได้มันเป็นความลับ ประมาณว่า สมมุติจะเกิดการล้างหมู่บ้านใดซักแห่ง โดยคนในหมู่บ้านนั้นเขามีกรรมอันเป็นเหตุให้เขาต้องรับ ถ้ามีคนดีมีศีลมีธรรมอยู่ คนดีก็จะเหตุให้รอดโดยอัตโนมัติ แต่ถ้ามีผู้รู้ออกมาเตือน เหตุก็จะเลื่อนออกไป เรียกว่าธรรมชาติทำให้ตายใจไม่เป็นไปตามคำทำนาย ส่วนผู้ที่บอกความลับอายุเขาจะสั้น เหมือนเด็กชายปลาบู่ แต่เด็กคนนี้เขามาจากข้างบน และสงสารมนุษย์จึงลงมาเกิดและเมื่อเขาบอกไปไม่นานเขาก็ตาย เรื่องเหล่านี้หลวงปู่ปิยะเองท่านก็ไม่ค่อยจะให้พูดและเอ่ยถึง เช่นกัน ถ้าจะบอกคงมีอีกมากไม่จบจึงขอพอแค่นี้ก่อนครับ

7. จันทิพา

จันทิพา เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ที่นครพนม ก็มีที่คุณปุณกะ"การเตรียมพื้นที่ เตรียมใจรับมือภัยพิบัติ ณ ฮ่มภะโคสีรห์" ได้เตรียมไว้นะคะ ไม่มีเงินก็อยู่ได้ (ขออนุญาตคุณปุณกะประชาสัมพันธ์ให้ ) แฮ่ๆๆๆๆๆๆ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ

8. ขอทาง

ขอทาง เป็นที่รู้จักกันดี

431240 ขออนุโมทนาครับ ทุกสิ่งทุกอย่างคุณพูดถูก และมีเรื่องจริง ขอชื่นชมคุณ สมกับเป็นศิษย์พระพุทธองค์ ที่ใช้ปัญญาละเอียดอ่อนในการพูดคุย(ปัญญาชั้นใน) ส่วนตัวผมเชื่อและศรัทธาปู่มาก แต่ก่อนตอนผมเป็นเด็กอายุประมาณสิบสี่กว่าผมได้บวชเณรและได้ไปอยู่วัดปู่ปิยะ ตอนนั้นปู่ยังปฏิบัติเคร่งครัดมาก ถ้าจะเล่าเรื่องของปู่ปิยะ ต้องมีเวลาว่างจริงๆ เพราะเรื่องยาวเยอะ ลูกศิษย์ที่อยู่กรุงเทพฯหรือใกล้ๆถ้าใครอยากไปฟังธรรมของปู่ปิยะ ก็ไปหมู่บ้านธารารมณ์ ใกล้ๆกับทาวน์อินทาวน์ ท่านจะมาเดือนละครั้ง โดยประมาณ ไม่แน่นอน(ข้อมูลอาจจะกว้างไปนิด) แต่สำหรับผู้พยายามแล้ว ย่อมสำเร็จในกิจนั้น

9. chezzman

chezzman สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2012
    เรื่องราวของผมต้องใช้วิจารณญาณนิดนึงครับ ตอนผมเด็กๆแม่ผมกับญาติชอบพาไปทำบุญที่วัดหลวงปู่ตั้งแต่สมัย ยังเป็นวัดเก่าอะครับมีอยู่วันนึงท่านได้นัดรวมลูกศิษมาสวดมนต์กันตอนกลางคืนที่ราน สักพักนึงได้ยินเสียงเหมือนสัตว์ที่หายใจไม่ออก และเสียงร้องโหยหวนดังไปรอบๆวัดทั้งๆที่รอบๆเป็นป่ามืดสนิท เสียงนั้นดังกังวาลมากผมกลัวมากครับ สักพักท่านก็ได้มีการพูดคุยอะไรสักอย่างด้านนอกแล้วเสียงก็เริ่มค่อยๆบางลงไป ผมถามแม่ผมว่ามันคืออะไร แม่ผมก็บอกว่าเป็นเปรตหลวงปู่เรียกมาเพื่อไห้ลูกศิษได้เชื่อเรื่องเวนกรรม แต่พอผมโตขึ้นมาผมไม่ได้ยินเสียงเหล่านี้อีก ชวงผมเด็กๆไปวัดหลวงปู่ ทีไรต้องมีเสียงโหยหวนตลอด แต่พอผมเริ่มโตขึ้นและตั้งแต่ท่านได้ย้ายและ สร้างวัดใหม่ขึ้นมาก็ไม่เคยได้ยินเสียงโหยหวนอีกเลย ป้าผมบอกว่าท่านไม่ไห้พวกสัมภเวสีหรือเปรต มาเพราะกลัวลูกหลานจะกลัวกัน และป้าผมเล่าไห้ฟังว่า ตอนท่านเด็กๆ หลวงปู่ใหญ่หรือ หลวงปู่โลกเทพอุดรท่านพา หลวงปู่ปิยะใส่ย่าม ไปฝึกที่ป่าหิมพาน และมีเรื่องราวอีกมากมายครับที่เหนือจริงมากครับ ป้าผมทำบุญที่นั่นทุกปีครับทั้งๆที่อยู่กรุงเทพ และทำบุญมา20-30ปี เรื่องราวอาจจะดูลึกลับเกินจริงแต่ขอบอกว่าเป็นประสบการณ์จริงทั้งหมดครับ

10. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    มีผู้ทรงศีลท่านหนึ่งแนะนำ ให้หา ปฐวีธาตุ เจ้าคุณนรรัตน์ หลวงปู่คำพันธ์ ศิลาน้ำอธิฐานคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม นำมาบูชาติดตัวแล้วจะปลอดภัย ครับ อย่างน้องก็เป็นที่พึ่งทางใจครับ วัตถุมงคลที่กล่าวมานั้นก็ล้วนแล้วมีความศักดิ์สิทธ์ นำพาผู้คนจากรอดพ้นจากอันตรายมามากต่อมากแล้วครับ

11. audchukiat

audchukiat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2013
    สาธุๆๆ

12. ด้วยรัก30

ด้วยรัก30 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    ถ้าต้องสูงขนาดนั้นจะหาที่ไหนได้เล่า

13. ด้วยรัก30

ด้วยรัก30 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    พี่นาคา อุตสาห์ออกมากระรันตี ถึง ปู่ปิยะๆคิดว่าคงไม่ธรรมดา<!-- google_ad_section_end -->

14. thanwachone

thanwachone สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2012
    แล้วไอ้ภัยพิบัติที่ว่าจะเกิดเมื่อนั้นเมื่อนี้ปีนั้นปีนี้แล้วไม่เกิด สรุปว่ายังไง
    หลวงปู่ท่านว่ายังไง ช่วยออกมาอธิบายด้วยซิ

15. zipp

zipp เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2012
    http://palungjit.org/threads/ภัยพิบัติและคำทำนายเลื่อน-เพราะพวกป่วนกระทู้จ้า.493165/

16. Avenger3

Avenger3 สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2018
    สวัสดีคะพอมีพระปู่ปิยะแบ่งปันบ้างไหมคะ