ภาพงานกฐินและร่วมกันถวายเมรุ ....หลวงปู่จันทร์...พระของชาวบ้านอย่างแท้จริง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย C.ไปมาหลายวัด, 7 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. C.ไปมาหลายวัด

C.ไปมาหลายวัด Active Member

...งานกฐินของวัดสีหาสุวรรณราม ซึ่งตรงกับวันเสาร์ที่ ๑ พฤศจิกายน ๒๕๕๑
    และทางวัดจัดให้ผู้ที่ร่วมในงานนั้นได้ ร่วมกันถวายเมรุ ให้แก่วัด ให้เป็นของสงฆ์
    เพื่อที่ ชาวบ้านทุกคนสามารถใช้ได้ โดยไม่ต้องเสียเงิน (ใช้ได้ฟรีทุกคน)

หลังจากนี้ชาวบ้านในย่านนั้น ไม่ต้องเผาศพกันกลางแจ้งอีกแล้ว ไม่ต้องขนย้ายศพไปเผาที่อื่นไกลๆอีกแล้ว
    เพราะเมตตาธรรม บารมีธรรม ของหลวงปู่จันทร์ โดยแท้
    และที่ขาดไม่ได้คือความช่วยเหลือของพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน ...สาธุๆๆ อนุโมทามิ

...หลวงปู่จันทร์ท่านได้เมตตาลงนะ ให้กับผู้ที่ไปร่วมในงานกฐินทุกคน อย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย (เมื่อเห็นว่ายังมีอีกหลายท่านที่ยังไม่ได้ลงจึงไม่ยอมไปฉัน ...ต้องขอร้องแกมบังคับหลายครั้ง จึงยอมไปฉัน)

นับเป็นโอกาสอันดีของผู้ที่ได้ไปร่วมงานบุญในครั้งนี้ ...เนื่องจากหลวงปู่ท่านรู้สึกได้ถึงน้ำใจ ของพี่ๆน้องๆที่มาช่วยเหลือกัน และที่สำคัญ ลูกศิษย์ของท่านที่สามารเชิญครู เชิญเทวดา และขออนุญาติเทวดาประจำตัวของแต่ละท่าน อยู่ ณ.ที่นั้นด้วย ท่านจึงเมตตาลงนะให้ ตามตำราตามครูอาจารย์ ที่จะต้องเชิญครู เชิญอาคม บอกกล่าวเทวดา และขออนุญาติเทวดาที่รักษาตัวของแต่ละท่านที่จะลงนะ

(ถ้าไปขอให้ท่านลงโดยไม่มีลูกศิษย์ เชิญครูเชิญเทวดาและขออนุญาติเทวดาประจำตัวของแต่ละท่าน ....หลวงปู่ท่านก็จะลงให้แต่ไม่เต็มที่ตามครูตามตำราครับ)

...มาครับมาชมภาพกัน...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      826.2 KB
      เปิดดู:
      310
      ขนาดไฟล์:
      317.5 KB
      เปิดดู:
      322
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2008
  2. C.ไปมาหลายวัด

เมรุของวัดสีหาสุวรรณราม ที่เสร็จสมบูรณ์ พร้อมให้ชาวบ้านได้ใช้แล้วครับ
    พระพุทธรูป(องค์ใหญ่)ในวัดนี้จะมีอยู่แค่2องค์
    องค์1เป็นปูนปั้น อยู่ใต้ต้นไม้(ตามรูป) อีกองค์อยู่ในศาลาเอนกประสงค์(เอนกประสงค์จริงๆเพราะใช้ทำทุกอย่าง)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2008
  3. C.ไปมาหลายวัด

รูปศาลาเอนกประสงค์
    และรูป...หลวงปู่จันทร์ท่านกำลังเดินไปที่ศาลา เพื่อรับกฐิน
    จะสังเกตเห็นว่าหลวงปู่ท่านเดินตรง ไม่สั่น ไม่ต้องให้ใครพยุง ...แข็งแรงครับเนื่องจากเคยธุดงค์ในป่าเขานานหลายสิบปี

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      176
      ขนาดไฟล์:
      840.5 KB
      เปิดดู:
      176
  4. C.ไปมาหลายวัด

หลวงปู่จันทร์ขณะกำลังจะรับถวายเมรุที่สร้างเสร็จแล้ว และปัจจัยจากการทอดกฐิน
    และบรรยกาศในงาน ซึ่งมีทั้งชาวบ้านในพื้นที่และพี่ๆน้องในเวปนี้ ไปร่วมกัน

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      211
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      173
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      176
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2008
  5. C.ไปมาหลายวัด

ตามประเพณีของท้องถิ่นนี้ จะต้องทำพิธีเผาเป็นปฐมฤกษ์
    โดยสมมติเอาต้นกล้วยตานีแทน และกำหนดชื่อเอาว่า...ตานี
    และให้ชาวบ้านกราบไหว้นางตานี โดยอธิษฐานให้เอาความทุกข์ ความเศร้า โรคภัย สิ่งไม่ดี และเคราะห์ร้าย ต่าง ให้ฝากแม่ตานีเผาไปด้วยกัน
    (โดยมีทั้งชาวบ้านในพื้นที่ และพี่น้องของเราเข้าร่วมไหว้อธิษฐานกับแม่ตานีด้วย)
    (น้องๆอยากทราบว่าพี่ต่ออธิษฐานอะไรครับ)

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      165
  6. C.ไปมาหลายวัด

ง่วงแล้วดึกแล้วด้วยขออนุญาติไปนอนก่อนแล้วพรุ่งนี้จะลงให้ดูต่ออีกนะครับ

7. Phayoot

Phayoot Active Member

ขอบคุณพี่ C.ไปมาหลายวัด มากเลยครับที่เอารูปมาให้ชมกัน

และขอขอบคุณพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านนะครับที่ได้ร่วมกันจัดงานบุญครั้งนี้ขึ้นมา สาธารณะประโยชน์หลังนี้จะไม่สามารถสร้างสำเร็จลงได้ถ้าหากไม่ได้รับความร่วมมือจากทุกๆท่าน หลังต่อไปก็จะเป็นกุฏิของหลวงปู่ครับ เราก็จะมาร่วมบุญกันต่อครับ ขอเชิญ พี่ๆ น้องๆ ชาวเวปพลังจิตร่วมด้วยช่วยกันครับ ขอบคุณครับ

8. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ไปครับ เซ็งครับ

9. C.ไปมาหลายวัด

มาครับมาชมภาพงานบุญกันต่อ
    พี่ๆน้องๆ และชาวบ้านช่วยกันแกะซองกฐินออกมาเพื่อ ติดที่ต้นครับ
    ยอดปัจจัยจากกฐินครั้งนี้ 85444 บาทครับ ...อาจจะน้อยในความรู้สึกของเรา
    แต่...สำหรับชาวบ้านที่นั้นมากเกินที่วัดนี้เคยได้แล้วครับ
    (ทอดผ้าป่าไปคราวที่แล้วได้ประมาณ180,000บาทกว่าครับ)

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      163
  10. C.ไปมาหลายวัด

หลวงพ่อสมบูรณ์(เจ้าอาวาสซึ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่จันทร์)ถือสายสิญย์บังสกุล เดินนำหน้าขบวนแห่โรงศพแม่ตานี วนซ้ายรอบเมรุ3รอบ แล้วนำขึ้นเผาเป็นปฐมฤกษ์(ตามประเพณีของท้องถิ่นนี้)

ต่อจากนี้ไป...เมรุหลังนี้ ที่เราพี่ๆน้องได้มีส่วนร่วมกันสร้างกับหลวงปู่จันทร์
    จะ...ได้สงเคราะห์ชาวบ้านที่ยากไร้ ยากจน ในชนบทที่ห่างไกล ณ.บ้ายห้วยบง แห่งนี้ไปอีกนานเท่านาน

คราใดที่เมรุนี้ได้ช่วยเหลือเผาศพให้ชาวบ้าน...ครานั้นกุศลผลบุญจะเกิดแก่ทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในการนี้ .....ไม่มีสิ้นสุด นานเท่านาน ...สาธุๆๆอนุโมทามิ

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      151
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      150
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      140
  11. พิรัยภรณ์

พิรัยภรณ์ สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2008
    ประทับใจในตัวหลวงปู่จริงๆ เมตตาแบบที่สุด หาพระแบบนี้ไม่ได้ง่ายๆนะครับในปจุบัน
    เพื่อนๆพี่ๆที่ไปจำคำหลวงปู่ได้มั้ยคับ (แล้วแต่เจ้าภาพ) ประทับใจจริงๆครับ รออีกนิดหลวงปู่ก็จะมากรุงเทพเเล้ว ยังไงก็ขอเชิญเพื่อนๆพิสูจน์ความเมตตาของหลวงปู่ได้เลยครับ เเล้วเจอกันใหม่นะครับ

12. เตชสิทธิ์_Ti

เตชสิทธิ์_Ti สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2008
    หลวงปู่จะมากรุงเทพตอนไหนอะคับพี่ ฝากด้วยนะคับขอบคุนมากๆๆคับ

13. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน ผมไม่พลาดแน่ครับ ที่วัดหิรัญรูจี ไม่รู้ผมจะถึงตัวหลวงปู่หรือป่าว คนคงไปเยอะแน่เลยสงสัย

14. Phayoot

รับรองถึงหลวงปู่ทุกคนครับ ไม่ว่าคนจะเยอะแค่ไหน อย่างน้อยๆท่านก็จะเป็นคนยกเศียรครูครอบใส่หัว ให้ท่านล่ะครับ และลงทองให้กับท่านด้วยล่ะครับ

15. Phayoot

16. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผมจะทราบได้อย่างไรว่าพวกพี่ๆคนไหนบ้างอะครับ

17. C.ไปมาหลายวัด

คุณผู้นอบน้อมครับ
    ทักพี่ๆน้องที่มาช่วยงานได้ทุกท่านเลยครับ ...ถือซะว่าลูกศิษย์หลวงปู่เหมือนกัน
    ผมก็อยากรู้จักคุณผู้นอบน้อมเหมือนกันครับ

18. C.ไปมาหลายวัด

มาชมภาพกันอีกนะครับ
    ...หลวงปู่จันทร์กำลังไหว้ครู และปลุกเสกน้ำมันหอมและทองคำเปลว ที่จะลงนะให้กับผู้ที่ไปร่วมงานในวันนั้น .............และหลังจากนั้นจะต้องมีลูกศิษย์ของหลวงปู่เป็นผู้เชิญครูเชิญเทวดา และขออนุญาติเทวดาประจำตัวของแต่ละท่าน ...หลวงปู่ท่านจึงจะลงแบบเต็มสูตร ตามครูตามตำรา
    ...ส่วนอีกภาพหลวงปู่ท่านกำลังลงนะ(แบบหนึ่ง)ให้กับพี่ในคณะที่ไปร่วมทอดกฐิน
    ...ในวันที่16 พย.นี้ ที่กทม...หลวงปู่ท่านจะลงแบบเต็มสูตร เนื่องจากลูกศิษย์หลวงปู่ ที่มีหน้าที่เชิญครูเชิญเทวดา และขออนุญาติเทวดาประจำตัว ...มาช่วยในงานนี้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      98
  19. Phayoot

พี่ C.ไปมาหลายวัดพูดกูกต้องแล้วล่ะครับ คุณผู้นอบน้อมสุดใจ เห็นคนที่กำลังช่วยงานหลวงปุ่อยู่สามารถเข้าไปคุยได้ทุกคนครับรับรองครับทุกท่านสามารถให้ความกระจ่างแก่ท่านได้ พวกเรากันเองกับทุกท่านอยู่แล้วครับเพราะถือว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่เหมือนกัน

20. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ แล้ววันที่ 16 นี้ เริ่มงานกี่โมงหรอครับ เดี๋ยวผมจะทักดะเลย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้