ภาพงานกฐินและร่วมกันถวายเมรุ ....หลวงปู่จันทร์...พระของชาวบ้านอย่างแท้จริง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย C.ไปมาหลายวัด, 7 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. สร้างบารมี

สร้างบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    หลวงปู่จันทร์เมตตาครอบครูและลงทอง ให้แก่ลูกศิษย์

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2008
  2. Phayoot

Phayoot Active Member

ก่อนอื่นผมต้องขอกราบขอบพระคุณทุกๆท่านมากครับ ที่มาร่วมงาน และทำบุญในครั้งนี้ ขอให้ความเมตตาและบารมีของหลวงปู่ที่ได้ประสิทธิ์ ให้ไว้แก่ทุกท่านจงสัมฤทธิ์ผล เจริญในหน้าที่การ โชคลาภ ยศศักด์ และทรัพย์สินเงินทอง ด้วยเทอญ อนุโมทนากับทุกๆท่านครับ ปัจจัยที่ได้จากการจัดงานในครั้งนี้ หลังจากหักค่าใช้จ่ายแล้วทางคณะกรรมการได้ร่วมกันถวายให้กับหลวงปู่แล้วครับ เพื่อจะได้นำไปสมทบทุนสร้างกุฏิให้กับวัดสีหาสุวรรณรามต่อไป
    วันนี้ 17 พฤศจิกายน 2551 หลวงปู่จันทร์ท่านได้เดินทางกลับวันที่ขอนแก่นแล้ว ถึงวัดประมาณ 18.00 น ระหว่างทางได้แวะฉันเพลที่ จ.สระบุรี บ้านของลูกศิษย์ท่านหนึ่งครับ

เอาไว้ให้ผมหายเหนื่อยแล้วจะนำรูปในงานพิธีมาลงให้ชมกันนะครับ ขอบอกตรงๆครับเหนื่อยจริงๆ วันนี้ลงบันไดเกือบไม่ได้ครับ ปวดขาไปหมดนั่งขุกเข่าทั้งวัน หัวเขาถลอก และเท้าพองด้วย งานนี้เหนื่อยแต่ก็สุขใจครับ.........หลวงปู่ท่านเองหลังจากเสร็จงานแล้วท่านก็หมดแรงหงายหลังเลยครับ ต้องคอยนวดให้ แต่ท่านก็ไม่บ่นสักคำ ท่านดีใจครับที่เห็นลูกศิษย์ลูกหามากันเยอะแยะไปหมด
    ต้องขออภัยด้วยนะครับถ้าหากว่าท่านที่มาร่วมงานไม่ได้รับความสะดวกเท่าที่ควร ต้องรอคิวกันนาน หลวงปู่ท่านพิถีพิถันตั้งใจลงให้เต็มๆทุกคนครับ ไม่ข้ามขั้นตอน ไม่สุกเอาเผากิน ท่านตั้งใจเต็มที่ครับ......ต้องขออภัยด้วยครับที่ไม่สามารถเข้าไปต้อนรับทักทายด้วยทุกคนเพราะมีหน้าที่ที่ต้องทำ และไม่รู้จักว่าใครเป็นใครด้วย

ขอขอบพระคุณ คุณสร้างบารมี มากครับที่ได้เมตตานำรูปมาลงให้ชนกันพลางๆกันก่อน

3. เตชสิทธิ์_Ti

เตชสิทธิ์_Ti สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2008
    เกินคำบรรยายคับ หลวงปู่ใจดีมากๆเลยคับ

4. C.ไปมาหลายวัด

C.ไปมาหลายวัด Active Member

เห็นด้วยกับคุณพยุทธครับ ...ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มาร่วมงานครับ
    เท่ากับว่าทุกท่านมีส่วนร่วมในการสร้างกุฎิสงฆ์ วัดสีหาสุวรรณรามครับ
    ....แล้วยังได้รับ ความเป็นสิริมงคล ติดตัวไปตลอด อีกด้วยครับ
    ....คุณผู้นอบน้อมครับ ...ไหนว่าจะทักดะไงครับ ...ไม่เห็นมาทักผมเลย

5. ผู้นอบน้อมสุดใจ

ผู้นอบน้อมสุดใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปถึงแล้วต่อมเขิลมันขึ้นครับ

6. C.ไปมาหลายวัด

ขอบคุณ คุณสร้างบารมี ด้วยอีกท่านหนึ่ง
    ช่วยลงแผนที่ ลงเส้นทางรถเมล์
    และยังช่วยถ่ายรูปในงานมาลงให้พี่ๆน้องๆดูอีก
    ขอบคุณครับ

7. C.ไปมาหลายวัด

ใช่ครับ คุณเตชสิทธิ์ ..หลวงปู่ท่านใจดีมากๆ ...ใจดีกับทุกๆท่าน ไม่เลือกว่าเป็นใคร

8. Anupap9

Anupap9 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้โชคดีมากๆครับ หาตะกรุดราชาโชคเจอละ เหลือดอกสุดท้ายพอดี...ฮ่าๆๆ

9. C.ไปมาหลายวัด

พระฤษีถอดรูป ของหลวงปู่จันทร์ ...ผมเพิ่งเลี่ยมเสร็จ
    จะนำขึ้นแขวนคอ ...แล้วจะมารายงานผลครับ ...ว่าดียังไงบ้าง

10. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]สาธุ ขอรับ

11. Phayoot

มาแล้วครับรูปงานพิธีครอบครู ที่วัดหิรัญรูจี หลังจากปล่อยให้รอ นานไปหน่อย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      92.4 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      72.6 KB
      เปิดดู:
      254
      ขนาดไฟล์:
      70.9 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      55.3 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      87.3 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      68.5 KB
      เปิดดู:
      248
      ขนาดไฟล์:
      59.2 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      61.7 KB
      เปิดดู:
      231
      ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      223
      ขนาดไฟล์:
      67.2 KB
      เปิดดู:
      222
      ขนาดไฟล์:
      60.7 KB
      เปิดดู:
      224
      ขนาดไฟล์:
      62 KB
      เปิดดู:
      227
      ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      63.3 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      55.3 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      59 KB
      เปิดดู:
      218
      ขนาดไฟล์:
      54.5 KB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      59.1 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      58.1 KB
      เปิดดู:
      201
  12. Phayoot

หนังสือรับรองจากทางวัดครับ หลวงปู่จันทร์ท่านเขียนเองกับมือเลยครับ ลายมือท่านสวยใหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2008
  13. Anupap9

เห็นออกมาให้บูชาแล้ว มีสีผึ้งนะเมถุน ตะกรุดมิตรไมตรี พระฤาษีแปลงรูป มี2เนื้อ

แต่ดียังไงบ้างครับ สีผึ้ง กับตะกรุด...

14. พิรัยภรณ์

พิรัยภรณ์ สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2008
    หลวงปู่ดีใจมากครับ ที่มีลูกศิษมากันหลายคนเลย งานแบบนี้รับรองมีอีกแน่ๆครับและมันส์กว่าเดิมแน่ เพราะหลวงปู่บอกว่า คราวหน้าขอแก้ตัวใหม่ เอาให้ฟิตๆเลย แล้วเจอกันใหม่คับ

15. Anupap9

ขอบคุณครับคุณPhayoot<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1686755", true); </SCRIPT> สำหรับคำตอบ

16. C.ไปมาหลายวัด

พี่ๆน้องครับ
    ล่าสุด ไปวัด ไปกราบหลวงปู่ เอาของหลายอย่างที่จำเป็นและที่ท่านยังไม่มี ไปถวายท่าน มา
    แล้วได้รับทราบเรื่องแปลก...แปลกมากๆๆ
    ที่ไม่น่าจะเกิดกับคนที่มีความรู้ คนที่ใช้คอมพิวเตอร์เป็น
    คือคนที่ไปกราบท่าน ที่วัด ไปชวนท่านคุยในหลายๆเรื่อง
    ถามคำถาม หลายอย่างที่ท่าน(พระอายุมากแล้ว และใช้ภาษาต่างกับเรา)งงว่าคำถามคืออะไร แล้วผู้ถามต้องการอะไร ...ท่านบอกผมว่าท่าน ....งง...
    แล้วก็...
    มาโพสโจมตีในเวปว่า...ลูกศิษย์ของท่าน ที่ช่วยเอาแผ่นตะกรุดที่ท่านจารนั้น ใส่หลอด
    นั้น...เปลี่ยน...ไม่เอาแผ่นตะกรุดที่ท่านจารใส่ ...แต่เอา แผ่นอื่น ...มาใส่ ...แทน
    ...เท่านั้นยังไม่พอ ยังบอกอีกว่า...หลวงปู่ท่านแกะออกมาดู แล้วบอกว่า ...ไม่ใช่ ที่ท่านจาร
    ...เมื่อเรื่องการโจมตี นี้ถึงลูกศิษย์ท่าน ...จึงมีการซักถามไปยังหลวงปู่
    หลวงปู่จันทร์ ท่านยืนยันว่า ...ท่านไม่ได้มีการพูดจาดังกล่าว...
    ท่านจึงฝากมายืนยันว่า...ตะกรุดทุกดอกที่ออกให้บูชานั้น...หลวงปู่จันทร์ ท่านเป็นผู้ลงจารด้วยตัวท่านเอง ...และ...ลูกศิษย์ท่านไม่ได้ทำการเปลี่ยนแผ่นตะกรุดใดๆทั้งสิ้น
    ผู้ที่โพสโจมตีนั้น...ไม่ทราบว่ามีเจตตนาใด
    ท่านพูดกับผมครับว่า ...ถ้าเค้าเจตตนาไม่ดีขัดขวางทางบุญทางกุศล ...เค้าจะเจอวิบากกรรมหนักมาก น่าสงสารเค้านะ ...
    จริงครับหลวงปู่ผมเห็นด้วย ...น่าสงสารครับ
    ส่วนถ้าไม่มีเจตตนาขวางทางบุญ ...ก็แสดงว่า...
    ...ฟังไม่ได้ศัพท์.... แล้วก็รีบเอามาโพส ...อยากให้ท่านอื่นเห็นว่ามีผลงาน หรือมีประสบการณ์มาก
    ...หรือจะเป็นว่าประสบการณ์ในการไปกราบพระอายุมากและต่างถิ่นต่างภาษา ...มีมาน้อย
    จึงตีความคำพูดท่านไม่แตก แล้วเข้าใจมาผิดๆ ...หรือไม่รู้จัการใช้คำถามในการสื่อสารกับท่าน
    ...หลวงปู่ท่านฝากมาบอกว่า ...ถ้าสงสัยอันใด ...
    เมื่อใดที่ท่านมา กทม. นัดเจอ และมาถามท่านได้ตัวต่อตัวเลย
    หรือจะโทรถาม ที่หลานชายท่านคือคุณพงษ์ และคุณชัย(ลูกศิษย์)...ทั้ง2ท่าน
    แต่จะต้องไปขออนุญาติก่อนว่าจะยอมให้ลงเบอร์ในที่ สาธารณเช่นนี้ไหม
    หรือจะไปถามท่านที่วัดก็ได้ ....แต่ขอให้
    1.ไปในเวลาที่เหมาะควร
    2. ถามคำถามที่พระอายุมากๆต่างถิ่นต่างภาษา เข้าใจง่ายๆ หน่อย
    .....น่าสงสารเค้านะ......ครับ

17. Anupap9

สาธุ....คนที่พูดปากไม่คิดถึงผงเสียที่จะตามมา ก็ขอให้จงคิดให้ดีๆก่อนที่จะพูดอะไร ...เขาจะสร้างวัดวาอารามแล้วก็ดันไปพูดไม่ดีให้เสียหาย ระวังผลกรรมนั้นจะตามสนอง

ว่าแต่ว่าผมขอถามหน่อยครับ ตะกรุดนะเมถุนรุ่น2เป็นอย่างเดียวกับรุ่นแรกไหมครับ ผงที่ใสรุ่นแรกยังไม่หมดหรอครับ ถึงยังมีรุ่น2อีก

ส่วนประวัติพุทธคุณของวัตถุมงคงรุ่น2ของท่านที่ออกมาใหม่ๆผมหาอ่านไม่เจอเลย...

ตะกรุดขอนิมิต ใช้แบบใดบ้าง.....

อยากทราบจริงๆครับ

เห็นกระทู้เงียบๆ ผมก็รออยู่ถึงข่าวคราวของรุ่น2น่ะครับ

18. C.ไปมาหลายวัด

คุณAnupap9 ครับ
    ผงนะเมถุนนั้นหลวงปู่ท่านลบไว้นานแล้วครับ ...และทยอยนำออกมาสร้างวัตถุมงคล รวมกับมวลสารอื่นๆ อีกหลายอย่างครับ จึงยังมีเหลือถึงทุกวันนี้
    ส่วนตะกรุดขอนิมิตนั้น หลวงปู่ท่านให้ข้อมูลมาแล้ว แต่กำลังเรียบเรียงอยู่ครับ ...เนื่องจากท่านอายุมากแล้วและใช้ภาษาที่ในบางครั้งตีความยาก ...พยายามสอบถามและเรียบเรียงให้อ่านแล้วเข้าใจง่าย ...แล้วจะมาลง รายละเอียดของวัตถุมงคลชุดใหม่ให้ฟังครับ
    คุณได้เช่าบูชามาแล้ว ...แสดงว่า...วันนั้นได้ไปร่วมงานครอบครูมา ใช่ไหมครับ
    ...ทำไมไม่ทักทายกันบ้างครับ
    ...ช่วยเล่า ช่วยบรรยาย ...งานในวันนั้น ให้ท่านอื่นๆที่ไม่ได้ไปฟังบ้างนะครับ

19. Anupap9

โอ่ ...ผมไม่ได้ไปหรอกครับพี่ ช่วงนี้เรียนหนัก เพราะใกล้จบแล้วล่ะครับ บ้านผมอยู่ลำปางแน่ะ.....

ยังไงผมขอฝากความหวังไว้ที่พี่C.ไปมาหลายวัด ที่จะนำข่าวสารต่างๆมาฝากด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

20. C.ไปมาหลายวัด

คุณพยุทธ ครับ ...หายไปเลยไม่ทราบว่าไปไหน
    งานยุ่งหรอครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้